PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ชาว JKG มีใคร"ติดอ่าง"มั้ยครับ

Maxthon
4th October 2012, 00:38
ผม"ติดอ่าง"มาตั้งแต่เด็กแล้วน่ะครับ ผมไม่รู้ว่าที่ผมเป็นมันขนาดนั้นหรือเปล่า คือเวลาผมจะพูดบางทีจะต้องพูด เอ่อ..นำก่อน หรือต้องสูดหายใจเข้าลึกๆก่อนจะพูด หรือกลื่นน้ำลายจนหมดแล้วค่อยพูด ผมจะพูดไวมากบางที ยิ่งเวลาผมพูดบอกคนอื่นแล้วเขาถามซ้ำ ห๊ะ อะไรนะ ผมจะติดแบบสุดๆเลยพูดไม่ออกเลย บางทีจะพูดให้หมดประโยคแทบสิ้นลม (แต่ก็ไม่ได้ติดขนาดในหนังอย่างชายน้อยในเรื่องวงคำเหลานะ = =) มีใครเป็นแบบผมมั่งครับ และใครพอรู้วิธีทางเยียวยาบ้างครับ อาการแบบนี้ผมเป็นตั้งแต่เกิดมา15ปีแล้วครับ จนผมหมดความมั่นใจในการพูดกับคนอื่นไปเลย ผมคิดถึงอนาคตครับว่าถ้าผมยังติดอ่างอยู่ ผมจะไปทำงานอะไรได้ T^T

อ้อแล้วก็เวลาผมจะพูดกับคนอื่นผมจะคิดคำพูดไว้เสมอเลยนะครับ เช่นผมจะสั่งข้าวผัดกระเพา ผมจะนั่งท่องในใจก่อนเลย แต่พอเจอจริงๆจะพูดไม่ออก เหมือนมันตื่นเต้นน่ะครับ
หรือเวลาสั่งของ2อย่างขึ้นไป ผมจะสั่งได้แค่อย่างเดียวครับสั่งอย่างที่2ต่อไม่ได้ ยิ่งเวลาในหัวผมมันคิดว่าผมจะติดอ่างผมจะติดทันทีเลยครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่ค่อยติดหรอก

assist05
4th October 2012, 00:54
ผมว่าน่าจะลองพูดประโยคยากๆไวๆดูนะครับ. แบบ พวก. ยายกินลำไยน้ำลายยายไหลย้อย

ประมาณเนี้ยอ่า. ก็ต้องลองพูดให้คล่อง ดูนะครับ

เฮ้ยลายเซ็น คุณมันอะไรเนี่ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย:o

ฮาๆคุณชอบผมก็ดีใจ

ผมว่า จขกท น่าจะตื่นเต้นละมั้งครับ. ขาดความมั่นใจในการพูดเลยไม่กล้าพูดพอพูดก็เหมือนตื่นเต้นอาจมือสั่นคล้ายคนไปบอกรักสาวๆแล้วพูดไรไม่ออก รึเปล่าถ้าแบบนั้นแนะนำว่าควร

ค่อยๆลองพฤูดก่อนไม่ต้องอายไครครับ.

lnwbot2535
4th October 2012, 01:04
ยานัดหมอมีแก้ฝีแก้หิด
ยานัดหมอชิดแก้หิดแก้ฝี
รถยนต์ล้อยาง รถลางล้อเหล็ก
ยายมีขายหอยยายมอยขายหมีขนหมีของยายมอยติดอยู่บนหอยของยายมี : ยายมีขายหอยยายมอยขายหมีวันดีคืนดีหอยยายมีไปกัดหมียายมอย

ที่จังหวัดระนอง ระยอง ยะลาได้มียักษ์ใหญ่ไล่ยักษ์เล็กเพราะยักษ์เล็กจะกินข้าวกับผัดฟักแต่ฟักผัดเป็นของยักษ์ใหญ่จังหวัดระนองระยองยะลาจึงได้แต่หวาดวิตกว่ายักษ์ใหญ่ไล่ยักษ์เล็กจะเข้าทำร้ายจึงส่งทหารบก ถือปืน แบกปูน ไปโบกตึกเพราะปูนโบกตึกที่ทหารถือปืนแบกมานั้นอาเฮียหลี พา อาหลีฮียไปดูผีและยานัดหมอมีแก้ฝีแก้หิด ยานัดหมอชิดแก้หิดแก้ฝีจึงกินมันติดเหงือกกินเผือกติดฟัน กินทั้งมันกินทั้งเผือกติดทั้งเหงือกติดทั้งฟันจึงพาบริษัท กำจัดจำกัด มหาชนให้มากำจัด โดยวิธีที่จะทำคือชามเขียวคว่ำเช้า ชามขามคว่ำค่ำเพื่อเช้าฝาดผัดฝัก เย็นฝาดฝักผัดแล้วจึงบอกให้พ่อบอกแม่ให้พี่ซึ่งเป็นน้องของคุณย่าให้พาปู่ที่เป็นทวดของคุณลุงลูกแม่ยายของอาที่อยู่ระนองระยองยะลาให้มาช่วย

สู้ๆครับ :o:o:o:o

Mcarmy
4th October 2012, 01:07
ผมว่าน่าจะลองพูดประโยคยากๆไวๆดูนะครับ. แบบ พวก. ยายกินลำไยน้ำลายยายไหลย้อย

ประมาณเนี้ยอ่า. ก็ต้องลองพูดให้คล่อง ดูนะครับ
เฮ้ยลายเซ็น คุณมันอะไรเนี่ยยยยยยยยยยยยยยยยยยยยย:o

kabukiput
4th October 2012, 01:09
ติดครับ ไปเกือบทุกวันเลย แต่พอกลับมาก็สบายตัวดี หาอะไรนะ คนละอ่าง

gsp
4th October 2012, 01:10
ถ้าติดอ่างวิธีเเก้เเบบหักดิบนะครับ
หาเมียเลยครับไม่ต้องออกนอกบ้านไปหาหมอนวดอยู่ไม่ติดอ่างด้วย ติดเตียงเเหละงานนี้ เอ๋ะ ว่าเเต่อ่างไรนะ เอ้าผิดเรื่องๆ 5555+
ก็ตามความคิดเห็นบนๆเลยครับ 5555+

Maxthon
4th October 2012, 01:11
กรรมอย่าออกนอกอ่างนี้ไปอ่างอื่นสิครับ = =''

Death_Backers
4th October 2012, 01:14
ยานัดหมอมีแก้ฝีแก้หิด
ยานัดหมอชิดแก้หิดแก้ฝี
รถยนต์ล้อยาง รถลางล้อเหล็ก
ยายมีขายหอยยายมอยขายหมีขนหมีของยายมอยติดอยู่บนหอยของยายมี : ยายมีขายหอยยายมอยขายหมีวันดีคืนดีหอยยายมีไปกัดหมียายมอย

ที่จังหวัดระนอง ระยอง ยะลาได้มียักษ์ใหญ่ไล่ยักษ์เล็กเพราะยักษ์เล็กจะกินข้าวกับผัดฟักแต่ฟักผัดเป็นของยักษ์ใหญ่จังหวัดระนองระยองยะลาจึงได้แต่หวาดวิตกว่ายักษ์ใหญ่ไล่ยักษ์เล็กจะเข้าทำร้ายจึงส่งทหารบก ถือปืน แบกปูน ไปโบกตึกเพราะปูนโบกตึกที่ทหารถือปืนแบกมานั้นอาเฮียหลี พา อาหลีฮียไปดูผีและยานัดหมอมีแก้ฝีแก้หิด ยานัดหมอชิดแก้หิดแก้ฝีจึงกินมันติดเหงือกกินเผือกติดฟัน กินทั้งมันกินทั้งเผือกติดทั้งเหงือกติดทั้งฟันจึงพาบริษัท กำจัดจำกัด มหาชนให้มากำจัด โดยวิธีที่จะทำคือชามเขียวคว่ำเช้า ชามขามคว่ำค่ำเพื่อเช้าฝาดผัดฝัก เย็นฝาดฝักผัดแล้วจึงบอกให้พ่อบอกแม่ให้พี่ซึ่งเป็นน้องของคุณย่าให้พาปู่ที่เป็นทวดของคุณลุงลูกแม่ยายของอาที่อยู่ระนองระยองยะลาให้มาช่วย

สู้ๆครับ :o:o:o:o

เหวอ....!!!! http://i269.photobucket.com/albums/jj72/myem0/01/yoyo-emoticon-2-050.gif

่jamornz
4th October 2012, 01:18
ผมก็เป็นครับ
แต่โตๆ มาเริ่มหายครับ
หัดด้วยการพูดช้าๆ ครับ
ไม่ก็ลองพูดในใจก่อนแล้ว ค่อยพูดออกมาดูครับ
หัดดูครับ เดี๋ยวก็หาย

เป็นเพราะเราคิดไวเกินครับ
คิดไปก่อนคำพูดอีก เลยทำให้เราพูดผิด พูดติดๆขัด
ไม่งั้นก็ลองคิดให้เคลียร์ก่อน แล้วค่อยเริ่มพูดดูครับ

oictae
4th October 2012, 01:21
ผมก็ติดอ่างอ่างอบนวดนะ ล้อเล้น

Maxthon
4th October 2012, 01:22
ผมก็เป็นครับ
แต่โตๆ มาเริ่มหายครับ
หัดด้วยการพูดช้าๆ ครับ
ไม่ก็ลองพูดในใจก่อนแล้ว ค่อยพูดออกมาดูครับ
หัดดูครับ เดี๋ยวก็หาย

เป็นเพราะเราคิดไวเกินครับ
คิดไปก่อนคำพูดอีก เลยทำให้เราพูดผิด พูดติดๆขัด
ไม่งั้นก็ลองคิดให้เคลียร์ก่อน แล้วค่อยเริ่มพูดดูครับ
ก็จริงครับ โตมาเริ่มหาย ตอนเด็กๆผมติดแบบสุดๆเลย โตมาเริ่มหายเรื่อยๆ แต่ผมกลัวว่าโตมากกว่านี้แล้วมันจะไม่ค่อยหายจนหางานทำไม่ได้นี่สิ = =

อ้อแล้วก็เวลาผมจะพูดกับคนอื่นผมจะคิดคำพูดไว้เสมอเลยนะครับ เช่นผมจะสั่งข้าวผัดกระเพา ผมจะนั่งท่องในใจก่อนเลย แต่พอเจอจริงๆจะพูดไม่ออก เหมือนมันตื่นเต้นน่ะครับ
หรือเวลาสั่งของ2อย่างขึ้นไป ผมจะสั่งได้แค่อย่างเดียวครับสั่งอย่างที่2ต่อไม่ได้ ยิ่งเวลาในหัวผมมันคิดว่าผมจะติดอ่างผมจะติดทันทีเลยครับ ถ้าไม่ได้ก็ไม่ค่อยติดหรอก

Hann.H.killer
4th October 2012, 01:44
แต่ก่อนน้องผมก็เป็นครับ เพราะมันเอาแต่จะรีบพูดครับเลยกลายเป็นโรคติดอ่าง ต้องค่อยๆพูดครับไม่ต้องรีบฝึกๆไปทำใจร่มๆ :cool:

ILoVePaNgYa
4th October 2012, 05:01
ตอนเด็กๆ ผมก็ติดอ่างครับพอเข้ามัธยมมันก็หายไปเองแต่ผมกลายเป็นคนที่พูดเร็วมากหลายๆครั้งต้องพูดซ้ำให้คนฟังหลายรอบ พอมาตอนนี้ไม่ติดอ่างแต่ก็ไปติดคนในอ่างแทน= ="

10519898
4th October 2012, 05:13
ผม"ติดอ่าง"มาตั้งแต่เด็กแล้วน่ะครับ ผมไม่รู้ว่าที่ผมเป็นมันขนาดนั้นหรือเปล่า คือเวลาผมจะพูดบางทีจะต้องพูด เอ่อ..นำก่อน หรือต้องสูดหายใจเข้าลึกๆก่อนจะพูด หรือกลื่นน้ำลายจนหมดแล้วค่อยพูด ผมจะพูดไวมากบางที ยิ่งเวลาผมพูดบอกคนอื่นแล้วเขาถามซ้ำ ห๊ะ อะไรนะ ผมจะติดแบบสุดๆเลยพูดไม่ออกเลย บางทีจะพูดให้หมดประโยคแทบสิ้นลม (แต่ก็ไม่ได้ติดขนาดในหนังอย่างชายน้อยในเรื่องวงคำเหลานะ = =) มีใครเป็นแบบผมมั่งครับ และใครพอรู้วิธีทางเยียวยาบ้างครับ อาการแบบนี้ผมเป็นตั้งแต่เกิดมา15ปีแล้วครับ จนผมหมดความมั่นใจในการพูดกับคนอื่นไปเลย ผมคิดถึงอนาคตครับว่าถ้าผมยังติดอ่างอยู่ ผมจะไปทำงานอะไรได้ T^T

น้องต้องกล้าเเสดงออก พูดช้าๆให้เสียงดังฟังชัด ไม่ต้องกลัวคนรอบข้างด่าว่าเสียงดัง อาการติดอ่างจะได้หายดีขึ้นตามลำดับครับ น้องลองทำตามที่พี่เเนะนำนะครับ ลองไปก่อนสัก 1 เดือนเเล้วมาบอกกันอีกทีว่าผลเป็นยังไง

untimate
4th October 2012, 06:42
ผมติดนิดๆนะ ตอนเด็กๆเป็นหนักเลย พูดไม่ออก ถ้าผมคิดว่าผมจะติด ผมจะลากเสียงประโยคแรกยาวๆ เช่นถ้าสั่งข้าว ก็จะพูดว่า เอาาา... [แล้วก็ตาดูเมนูหรือชี้] พอคิดว่าพูดได้แล้วจะพูดออกมาเลย ผมใช้วิธีนี้นะ ส่วนเวลาพูดกับคนอื่นผมไม่ค่อยติด หรือติดน้อยมากๆๆ

John Marston
4th October 2012, 08:46
ผมก็ติดอ่างเหมือนกันครับถ้าพูดช้าแต่ถ้าพูดเร็วไม่ติดแต่คนอื่นฟังไม่ทัน ฮ่าๆๆๆ:o

dickies0001
4th October 2012, 08:49
ตอนเด็กผมก็ติดอ่างนะ โตขึ้นเริ่มมาติดฝักบัวและ

JEIXB
4th October 2012, 08:54
ผมก็ติดครับ ไปครั้งเดียวติดเลยครับ :)

ล้อเล่นครับ 555+

JooN18za
4th October 2012, 08:54
ผมตอนประถมเคยล้อเพื่อนที่ติดอ่างไว้เยอะ พอมา ม.2 ติดอ่างครับพอขึ้น ม.4 หายไป 1 เทอม แล้วมาติดใหม่อีกทีตอนนี้อยู่ ม.5 ครับ โดนเพื่อนล้อยับเลย

moonbriswam
4th October 2012, 10:48
ก็พยายามใจเย็นๆสิครับ นายอย่าคิดมาก นายอย่าไปเกร็ง จะพูดก็พูดออกมาเลย

มันแต่กลัวจะพูดติดอ่าง กลัวจะดูไม่ดี แต่ที่กลัวนั่นแหละมันทำให้เกร็งแล้วก็กลายเป็นว่าติดอ่างอยู่ดีหนะ :)

black jack sdppd
4th October 2012, 11:00
คือถ้าจะเอาวิธีแก้สมัยก่อนคือ (แถวๆโรมันมั้งนะ)
เขาจะเอาทองแดงไปเผาไฟและวางบนลิ้นครับ (จริงๆ)
แต่ถ้าสมัยนี้ อย่างแรกต้องมีความมั่นใจในตนเอง
คิดก่อนพูด เรียบเรียงคำและค่อยพูดออกมาช้าๆ
ฝึกไปเรื่อยๆครับ
ฮ่าฮ่าฮ่า

EviL ANgle
4th October 2012, 11:01
ตกลงติดเพราะความตื่นเต้นหรือมันพูดไม่ออกจริงๆครับ เพราะมันเกิดได้จากทั้งร่างกายและ จิตใจ(เหมือนอาการแพ้แหละครับ)

ลองปิดหู(เอาแบบไม่ให้ได้ยินอะไรเลยนะ ใช้ earbud ก็ได้) แล้วลองร้องเพลง หรือ พูดประโยคยาวๆ ดูครับ แล้วให้คนลองฟังว่ามันติดหรือเปล่า

jinzo
4th October 2012, 11:03
ตอนเด็กๆผมก็เคยติดนะ

พอโตมา ประมาณ 10ขวบนี่แหละมั้ง ผมก็เป็นเด็กพูดมากครับ แล้วมันก็ค่อยๆหาย 5555+ :)

EviL ANgle
4th October 2012, 11:04
แล้วลองบริหารปอด-ช่องลม ไว้ครับ เช่น ลองไปวิ่ง กระโดดเชือก

tonthebg
4th October 2012, 11:09
เหมือนเสียงของ พี่อ่าง ใน Counter strike online ปะครับ เท่ดี ท่าติดอ่างหน่อยๆ

Grandnadoesp
4th October 2012, 13:00
ผมอยากลงอ่าง เอะนอกเรื่องนี่หว่า

exodus
4th October 2012, 13:42
ติดครับ ไปเกือบทุกวันเลย แต่พอกลับมาก็สบายตัวดี หาอะไรนะ คนละอ่าง

2 ชม. 30 บาทเหรอครับเห็นไปเกือบทุกวันเนี่ย:p