PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : รบกวนทีครับ !! เรื่องการตั้งค่า การบีบไฟล์ ครับ

Dynazty
4th October 2012, 01:21
คือ...

การตั้งค่าการบีบไฟล์ที่ผมจะถามอ่ะครับ
การตั้งค่ามันมี
- เร็วที่สุด - เร็ว - ปกติ - ดี - ดีที่สุด

ถ้าผมจะเลือก "เร็วที่สุด" ไฟล์ที่บีบไปมันจะมีปผัญหาหรือบกพร่องเสียหายอะไรมั้ยครับ
แล้วถ้าผมเลือก "ดีที่สุด" นี่หมายความว่า ยังไงอ่ะครับ มันดีกว่าปกติยังไง แล้วถ้าเลือกไป มันจะใช้เวลาในการบีบไฟล์ช้ามั้ยครับ

ขอบคุณครับ

windyremind
4th October 2012, 02:05
มันไม่เสียหายครับ แต่มันจะบีบพื้นที่ได้น้อย
สมมุติ file 1gb เร็วที่สุดบีบแล้วได้ 900mb
ดีที่สุดได้ 700mb ประมาณนั้น

มันเป็นเรื่องของอัลกอลิทึ่มของการ compression

Dynazty
4th October 2012, 02:15
มันไม่เสียหายครับ แต่มันจะบีบพื้นที่ได้น้อย
สมมุติ file 1gb เร็วที่สุดบีบแล้วได้ 900mb
ดีที่สุดได้ 700mb ประมาณนั้น

มันเป็นเรื่องของอัลกอลิทึ่มของการ compression

แล้วไฟล์ที่ถูกบีบอัดไว้เรียบร้อยแล้ว สามารถติดไวรัสตอนหลังได้มั้ยครับ

windyremind
4th October 2012, 02:25
virus บางตัวมันจะเกาะ file นั้นๆได้ครับแต่จะแทรกตัวเข้าไปใน file ที่ถูก compressed แล้วอันนี้ผมก็ไม่รู้เหมือนกันครับยังไม่เคยเจอ