PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : 10 อาชีพที่มีโอกาสจะหายสาบสูญในอนาคต !!!

beesboy141
4th October 2012, 18:03
1. นายหน้าขายหุ้น , คนขายรถ, บุรุษไปรษณีย์,ตัวแทนประกันและนายหน้าที่ดิน

อินเทอร์เน็ตจะทำให้อาชีพที่ทำหน้าที่เป็นคนกลางในทุกๆวงการหายไป

2. ครู

การเรียนทางไกลแบบออนไลน์จะได้รับความนิยมมากขึ้น อีกหน่อยม้านั่งในสถาบันการศึกษาคงจะกลายเป็นโต๊ะคอมพิวเตอร์

3. สำนักพิมพ์

ในอนาคตหนังสือพิมพ์และนิตยสารจะกลายเป็นกระดาษดิจิตอล บริษัทต่างๆจะแข่งขันกันหาวัสดุ
ที่ดีกว่ากระดาษและทำได้สารพัดอย่างเหมือนคอมพิวเตอร์ ซึ่งถือเป็นการช่วยอนุรักษ์ต้นไม้ได้ในเวลาเดียวกัน

4. นักเขียนชวเลข

ซอฟท์แวร์ที่ใช้อัดเสียงช่วยความจำจะทำหน้าที่แทนคนจดรายงานในศาล , เลขานุการและบรรดาผู้ช่วยนักบริหาร แต่อย่าเพิ่งไล่เลขาฯออกล่ะ เพราะแม้ว่าเทคโนโลยีจะช่วยงานเราได้เยอะ แต่ถ้าอีกหน่อยรายงานไม่เรียบร้อย เราจะไปโทษใครได้ นอกจากจะโทษตัวเอง

5. ประธานกรรมการบริหาร

ในโลกอนาคตที่ธุรกิจต้องแข่งขันกันตลอดเวลา ประธานบริษัทคนเดียวคงจะช้าเกินไป การทำงานจะต้องพึ่งกลุ่มผู้เชี่ยวชาญมาช่วยกันคิด

6. หมอจัดฟัน

อนาคตจะไม่ต้องมีฟันเหล็กเต็มปากกันอีกต่อไป จะมีโปรแกรมที่ช่วยจัดให้ฟันเข้าที่เข้าทางได้โดยใช้พลาสติกใส

7. หน่วยรักษาความปลอดภัยในคุก

อีกหน่อยเราคงจะมีชิ้นส่วนโปรแกรมเล็กๆฝังไว้ในตัวคนเรา เพื่อป้องกันไม่ให้ก่ออาชญากรรม

8. คนขับรถบรรทุก

ในอนาคตน่าจะมีถนนซึ่งมีเลนพิเศษให้กับรถที่ขับเคลื่อนด้วยความเร็วสูง โดยมีคอมพิวเตอร์บังคับ
เจ้าของกิจการไม่ต้องมาห่วงเรื่องการจ้างพนักงานขับรถอีกต่อไป แต่ก็ยังคงต้องระวังใบสั่งไว้ให้ดี

9. แม่บ้าน

ตู้เย็นจะสามารถสั่งซื้อนมเพิ่มให้เรา ด้วยการสั่งออนไลน์ หรือเครื่องดูดฝุ่นสามารถทำงานได้เอง หรือเป็นไปได้ว่า
บ้านจะเป็นบ้านในอนาคตที่ทำความสะอาดตัวเองได้ โดยเราไม่ต้องมีแม่บ้านมาดูแลอีกต่อไป

10. พ่อ

เมื่อวิทยาการก้าวล้ำไปไกล มีการทำโคลนนิ่งหรืออย่างอื่นๆ พ่ออาจจะกลายเป็นไดโนเสาร์ล้านปีไปเลย แม่ก็เช่นกัน อาจจะมีมดลูกเทียมขึ้นมาก็ได้ใครจะรู้

โอ้ยยย อาชีพแต่ละอันน :sweat ไม่อยากจะให้มันหายไปเลยนะครับ พ่อเนี่ย

แถม
http://forgifs.com/gallery/d/205073-1/Shoelace-tie-wizard.gif?
(http://forgifs.com)

CREDIT:http://www.myhappyoffice.com/ (http://www.myhappyoffice.com/index.php/2012/08/future-extinct-career/)

sin1410
4th October 2012, 18:05
อันที่ 10 ช๊อค!!!!

AUTcher
4th October 2012, 18:06
-*- พูดง่าย ๆ ว่าอนาคต คนเราจะยิ่งอยู่กันยากขึ้นทุกอย่าง!

titanoon
4th October 2012, 18:07
เรื่องบุพการี เอาจริงๆแทนกันไม่ได้หรอก

PoohItBoy
4th October 2012, 18:08
อยากให้ครูหายไปอ่ะ

ปกติก็ไม่ได้รับความรู้จากครูซักเท่าไหร่อยู้เเล้ว ส่วนใหญ่ที่ได้ความรู้ผมมักจะมาจากการเรียนออนไลน์อ่ะ ไม่เห็นว่าครูจะช่วยอะไรได้เลยครูสมัยนี้(ส่วนใหญ่นะ)

พ่อ แม่ หาย ครู ก็หาย

พ่อแม่ คือ ครู คนแรก ของลูก เสมอ ..

ปล.เข้าใจวัยรุ่น ว่าไม่ชอบครู แต่ลองไปเป็นครู ดูบ้าง น่าจะเข้าใจดีขึ้น

คนที่เขียน บอร์ดออนไล ส่วนใหญ่ก็ ครูนะครับ

แต่มีคนก๊อปมาโพส เรียนมาจากครู ทั้งนั้น แค่เอามาเขียนต่อ .. wiki ก็มาจาก Dr. นะครับ ไม่มี ครู เราก็ไม่ได้เรียน ออนไล หรอก

ผมหมายถึงครูที่สอนที่โรงเรียนน่ะคับ ขอโทษด้วยที่พิมพ์ลงไปเเล้วความหมายคลุมเครือนะครับ

jankrea
4th October 2012, 18:10
อันดับ 10 น่าจะเป็นอันดับ 1 นะ

best19939
4th October 2012, 18:12
ของแถมท่านคือผมเองอะ 55

ingkung
4th October 2012, 18:12
พ่อ แม่ หาย ครู ก็หาย

พ่อแม่ คือ ครู คนแรก ของลูก เสมอ ..

ปล.เข้าใจวัยรุ่น ว่าไม่ชอบครู แต่ลองไปเป็นครู ดูบ้าง น่าจะเข้าใจดีขึ้น

ปกติก็ไม่ได้รับความรู้จากครูซักเท่าไหร่อยู้เเล้ว ส่วนใหญ่ที่ได้ความรู้ผมมักจะมาจากการเรียนออนไลน์อ่ะ ไม่เห็นว่าครูจะช่วยอะไรได้เลยครูสมัยนี้(ส่วนใหญ่นะ)

คนที่เขียน บอร์ดออนไล ส่วนใหญ่ก็ ครูนะครับ

แต่มีคนก๊อปมาโพส เรียนมาจากครู ทั้งนั้น แค่เอามาเขียนต่อ .. wiki ก็มาจาก Dr. นะครับ ไม่มี ครู เราก็ไม่ได้เรียน ออนไล หรอก

Zidane
4th October 2012, 18:13
ซัก 100 ปี น่าจะหมดทุกอย่าง

Plusz
4th October 2012, 18:14
' ****ั้นหรอ http://notebookspec.com/vbforum/images/smilies/bunny-14.gif

Mid-NighAngel
4th October 2012, 18:15
' สรุป เทคโนโลยี

จะทำให้คน สะดวก สบาย ใช่มั้ยครับ -__-'

แบบนี้ มันก็คงสบาย โคตรๆ เลยสิ

เทคโนโลยี จะทำให้คนเป็นง่อย หรือเปล่าหน่ะครับ -O-'

xxxaaa14
4th October 2012, 18:16
เทคโนโลยีการโคลนนิ่งในสมัยนี้ ใช่ว่าจะเป็นไปไม่้ได้นะ

แต่ติดเรื่องศีลธรรมและผลกระทบที่จะตามมา

เค้าทดลองโคลนนิ่งสัตว์ไปแล้ว ก็ต้องรอดูต่อไปในอนาคตว่าะมีการโคลนนิ่งมนุษย์หรือไม่

หากมีการสำรวจดวงดาวมากขึ้น อาจเป็นไปได้ที่จะใช้หุ่นยนต์สมองกลที่มีความสามารถเทียบเท่ามนุษย์ หรือ มนุษย์เทียม ก็เป็นได้

moonbriswam
4th October 2012, 18:18

แรงไปไหมหนิ .. ที่นายได้รับความรู้มาไม่ว่าจากทางไหนมันก็มาจากครูนั่นแหละไม่ใช่เหรอไง .. ครูไม่จำเป็นต้องเป็นคนคนนึงที่ยืนสอนหรืออ่านหนังสือให้เราอย่างเดียวหรอกนะ

ชีวิตนี้ถ้าเราไม่มีครูเราก็คงไม่ได้เป็นคนที่มีสติปัญญาขึ้นมาได้หรอกนะ ครูคนแรกของพวกเราก็คือพ่อแม่อยู่แล้ว .. ใครสอนเราพูด ใครสอนเราอ่าน ใครสอนเราเขียน ..

แรงไปนะผมว่าอยากให้ครูหายไปเนี่ย .. ไม่ชอบแต่ก็ใจเย็นหรอกน่า ..

breeze
4th October 2012, 18:20
เห็นด้วยครับ ครู จะไม่หายไป

ที่จริง ความรู้ต่าง ๆ เราสามารถหาด้วยตนเองได้ครับ แล้วนำความรู้ที่ได้ มาแชร์กันในกลุ่มเพื่อน ผมว่ามันเข้าเนื้อหากว่าการไปนั่งฟัง ครู สอนอีกครับ (จะเห็นได้จากการติวหนังสือก่อนสอบสิครับ ผมนั่งฟังแปปเดียวรู้เรื่องเลย) มีเพื่อนมันดียังงี้ล่ะครับ ยังไงสักทุกอย่างเริ่มต้นจากครูทั้งนั้น

(ตอนผมเรียน ปี 1 ในมหาลัย ครูสอนวิชา แคลคูลัส นี้ล่ะครับ เค้าแถบไม่สนใจนักศึกษาเลย สอนก็ไม่รู้เรื่อง ถ้าใครเก่งเรื่องนี้ก็ดีไป แต่ผมไม่มีพื้นฐานเรื่องนี้เลยล่ะครับ แถม ให้เกรด
ที่ไม่ดีอีกด้วยครับ F โคตรเยอะเลย เกือบครึ่ง สาขาวิชาที่ผมเรียนผม เหมือนกับสอนเอาเงินเดือนอย่างเดียวเลย)

อยากรู้จริง ๆ นะครับว่า ทำไมต้องทำให้วิชา คณิคศาสตร์ มันยากขึ้นครับ ผมมาหาความรู้นะครับ ไม่ใช่มานั่งเล่น

นี้ล่ะครับ คือ เหตุผลที่ทำให้ คนไทยไม่เก่งคณิตศาสตร์

เป็นความเห็นส่วนตัวครับ อย่าคิดมากนะครับ

Rchanglyl
4th October 2012, 18:24
ผมว่ามี2อย่าง ไม่หายแน่นอน ครู กับ พ่อ
ถึงแม้จะไม่มีครูสอนก็หน้าก็ตาม แต่ที่สอนออนไลน์ เขาไม่ใช่ ครู หรอครับ อีกอย่างถึงแม้เทคโนโลยีจะก้าวหน้าแค่ไหน แต่คุณก็อย่าลืมนะครับ ว่า...

สูงสุดคืนสู่สามัญ

lolikon555
4th October 2012, 18:25
ผมรักครูนะ ถึงครูจะให้เกรดออกจะเกรียนๆซะหน่อย แต่ครูก็สามารถเป็นที่พึ่งได้เสมอๆ

John Marston
4th October 2012, 18:29
ครูไม่มีทางจะหายไปหรอกครับ:confused:

เหม่อมึuเอ๋อ
4th October 2012, 18:32
เห็นได้ชัดว่า คนเขียนเขาก็เขียนๆเอาฮา ไม่ได้มีความรู้อะไรเลย อย่างเช่น

ข้อ 5. ประธานกรรมการบริหาร
ในโลกอนาคตที่ธุรกิจต้องแข่งขันกันตลอดเวลา ประธานบริษัทคนเดียวคงจะช้าเกินไป การทำงานจะต้องพึ่งกลุ่มผู้เชี่ยวชาญมาช่วยกันคิด

แต่ในความเป็นจริง กิจการเจ้าของคนเดียวต่างหากที่สามารถตัดสินใจได้ รวดเร็วกว่า คล่องตัวกว่า เพราะอำนาจตัดสินใจอยู่กับคนเดียว
พวกบริษัท หรือ ห้างหุ้นส่วน ไม่ว่าจะจำกัด หรือไม่จำกัด ก็จะต้องมีการประชุมบอร์ดก่อนการตัดสินใจใดๆ ทำให้เกิดความล่าช้าได้มากกว่า

หรืออย่างข้อ 7.
หน่วยรักษาความปลอดภัยในคุก
อีกหน่อยเราคงจะมีชิ้นส่วนโปรแกรมเล็กๆฝังไว้ในตัวคนเรา เพื่อป้องกันไม่ให้ก่ออาชญากรรม

นี่ก็เป็นการเดาส่งเดช จากการดูหนัง หรือการ์ตูนมากเกินไป ไม่มีมูลอะไรเลย

dickies0001
4th October 2012, 18:33
ครู จะหายด้วยหรอเนี้ยย

zenzeiki
4th October 2012, 18:35
เป็นง่อยตายกันพอดี

เรื่องบุพการีนี่ ถ้าเด็กเกิดขึ้นมาได้โดยการโคลนหรืออะไรก็แล้วแต่ แต่ไม่ได้คนเป็นพ่อเป็นแม่ที่ให้กำเนิดขึ้นมา คอยสั่งสอน อบรมดูแล โตขึ้นมาจะเป็นคนนิสัยยังไง
ถึงจะมีคนมาคอยดูแลเราถ้าไม่ใช่คนที่ให้กำเนิด จะทำได้ดีขนาดไหน เพราะไม่ได้มีอะไรเกี่ยวข้องกัน

ยังไงคนเราก็ขาดไม่ได้หรอกครับ พ่อ กับ แม่

gintoki
4th October 2012, 18:38
10 พ่อเหรอบ้าป่าวนี้เวลาเรามีอะไรกัน เนี้ยก็จะกลายเป็นพ่อได้ง่ายๆเลยน่ะ 5555 ไม่มีทางหายหรอก

dearbabor
4th October 2012, 18:39
เห็นด้วยครับ ครู ไม่ควรมีเลย

ที่จริง ความรู้ต่าง ๆ เราสามารถหาด้วยตนเองได้ครับ

(ตอนผมเรียน ปี 1 ในมหาลัย ครูสอนวิชา แคลคูลัส นี้ล่ะครับ เค้าแถบไม่สนใจนักศึกษาเลย สอนก็ไม่รู้เรื่อง ถ้าใครเก่งเรื่องนี้ก็ดีไป แต่ผมไม่มีพื้นฐานเรื่องนี้เลยล่ะครับ แถม ให้เกรด
ที่ไม่ดีอีกด้วยครับ F โคตรเยอะเลย เกือบครึ่ง สาขาวิชาที่ผมเรียนผม เหมือนกับสอนเอาเงินเดือนอย่างเดียวเลย)

อยากรู้จริง ๆ นะครับว่า ทำไมต้องทำให้วิชา คณิคศาสตร์ มันยากขึ้นครับ ผมมาหาความรู้นะครับ ไม่ใช่มานั่งเล่น

นี้ล่ะครับ คือ เหตุผลที่ทำให้ คนไทยไม่เก่งคณิตศาสตร์

คนไทยเก่งคณิตนะครับเพราะว่าคณิตประเทศไทยแม่มโคตรยากกว่าจะผ่านกันได้เรียนแล้วเรียนอีก มีคนเคยบอกเรียนคณิตที่ไทยแล้วลองไปเรียนของต่างประเทศ ของต่างประเทศง่ายไปเลย

DragonB
4th October 2012, 18:45
เห็นด้วยครับ ครู ไม่ควรมีเลย

ที่จริง ความรู้ต่าง ๆ เราสามารถหาด้วยตนเองได้ครับ

ผมว่าที่คนไทยไม่เก่งคณิตศาสตร์ ไม่ใช่เพราะครูหรอกนะ แต่เพราะพวกคุณนั้นล่ะ ที่อยากได้วิธีลัดในการหาคำตอบ
รู้ไหมว่าต่างประเทศสอนคณิตศาสตร์ได้ดีเพราะ ให้รู้จักที่ไปที่มาของสูตร จนได้ออกมาเป็นสูตรสำเร็จไงครับ
พอบทเรียนเข้าไปในขั้น advance ขึ้น พวกที่รู้จักที่ไปที่มาของสูตร มันทำได้อยู่แล้วครับ
มันก็เหมือนทำอาหารนั้นล่ะ ถ้าคุณได้วัตถุดิบในการทำดี รู้ที่ไปที่มาของอาหารนั้นๆ คุณก็จะทำมันออกมาได้อร่อย
ปล.ผมออกความเห็นแค่เรื่องคณิตศาสตร์นะ เรื่องอาจารย์มหาลัย ก็ต้องให้ทางมหาลัยปรับแก้แล้วล่ะครับ

babymaster
4th October 2012, 18:53
มีพ่อที่ไหน เป็นอาชีพ ครับ

bankzygote
4th October 2012, 18:55
อยู่ยากแท้โลกนี้

mongkolzaaaa
4th October 2012, 18:58
เพื่อนได้ ความรู้มา จากครูครับ -*-

gsp
4th October 2012, 19:09
มีพ่อที่ไหน เป็นอาชีพ ครับ
55555555555555555555+ เน้นๆ:rofl

ExTrA-
4th October 2012, 19:13
อันที่ 10 นี่งงๆแฮะ 555555 ถึงกับหายไปเลยเรอะะ :p:p:p

tuba
4th October 2012, 19:59
มันไม่หายไปสักอาชีพหรอกครับ

หายไปมันก็ไม่ครบองค์ประกอบสิ

อย่างเช่น ขาดครู คุณคิดว่าใครกันจะคอยสอนสิ่งอื่นๆนอกจาก วิชา ในห้องเรียน ??

ไม่มีพ่อ แต่โคลนนิ่งเอาเนี่ยนะ ??

จะบ้าหรอครับ ไม่ใช่แล้ว

ko555555
4th October 2012, 20:01
1. นายหน้าขายหุ้น , คนขายรถ, บุรุษไปรษณีย์,ตัวแทนประกันและนายหน้าที่ดิน

อินเทอร์เน็ตจะทำให้อาชีพที่ทำหน้าที่เป็นคนกลางในทุกๆวงการหายไป

ผมว่าไม่เสมอไป บางอาชีพ อินเทอร์เน็ตก็ไม่สามารถเท่าคนจริง
บุรุษไปรษณีย์ อาจจะไม่มี เอาแค่ตอนนี้ถ้าให้ทุกคนในโลกเลิกส่งจดหมายแล้วใช้อีเมลล์อย่างเดียว แค่นี้บุรุษไปรษณีย์ก็จบแล้ว แต่ยังมีคนมากมายที่ยังใช้บริการอยู่ไปรษณีย์จึงยังอยู่
คนขายรถต้องมี เพราะเป็นคนขาย ส่วนจะให้ใคช่วยขายนั้นอีกเรื่องนึง
ตัวแทนประกันยังมีแน่ เพราะถ้าแค่เปิดเว็บ ไม่ค่อยมีคนไปทำประกันแน่ ต้องส่งตัวแทนที่ถ้าไม่ใช่คนก็หุ่นไปเสนอขายประกัน

2. ครู

การเรียนทางไกลแบบออนไลน์จะได้รับความนิยมมากขึ้น อีกหน่อยม้านั่งในสถาบันการศึกษาคงจะกลายเป็นโต๊ะคอมพิวเตอร์

ผมว่าครูอาจจะไม่หายง่ายหรอกครับ รวมทั้งสถานศึกษาต่างๆด้วย เพราะไม่ว่ายังไงการเรียนเป็นกลุ่มมีเพื่อนมีครูคอยบอกคอยสอนคอยให้คำแนะนำคอยให้ความช่วยเหลือคอยเดินเคียงข้าง มันก็ต้องดีกว่าการเรียนไปโดยลำพังอยู่ลำพังอยู่แล้ว แม้โต๊ะจะกลายเป็นคอมหมด หนังสือเรียนก็กลายเป็นไฟล์หมด ก็ไม่มีอะไรเลยที่สมบูรณ์แบบพอจะแทนเพื่อนและครูได้ ถึงจะสร้างหุ่นยนต์ได้ แต่ก็ไม่ได้ง่ายที่จะทำให้หุ่นยนต์คิดเองเป็น และเป็นได้อย่างเพื่อนและครูของเรา

3. สำนักพิมพ์

ในอนาคตหนังสือพิมพ์และนิตยสารจะกลายเป็นกระดาษดิจิตอล บริษัทต่างๆจะแข่งขันกันหาวัสดุ
ที่ดีกว่ากระดาษและทำได้สารพัดอย่างเหมือนคอมพิวเตอร์ ซึ่งถือเป็นการช่วยอนุรักษ์ต้นไม้ได้ในเวลาเดียวกัน

เรื่องนี้เป็นไปได้ แต่ในโลกนี้ยังมีคนอีกมากมาย ที่ไม่ค่อยตามเทคโนโลยี ถ้าคนเหล่านี้ยังมี มันก็คงจะเปลี่ยนอะไรได้ยาก และอีกอย่างที่เป็นไปได้ คนเหล่านี้อาจจะถูกกวาดล้าง ไล่ที่ ให้ไปอยู่รวมกันที่ไหนซักที่ หรืออาจจะถูกฆ่าเรียบเพื่อสร้างสังคมที่มีแต่คนที่ตามเทคโนโลยี เหมือนเวลาที่จะมีงานใหญ่ระดับประเทศ คนถูกไล่ที่มากมาย สัตว์จรจัดก็ถูกฆ่าทิ้งเพียบ วันหนึ่งมันอาจจะเกิดเรื่องพวกนี้ขึ้น ประเทศด้อยพัฒนาอาจจะถูกกดดันให้รวมกับประเทศใหญ่ และประชากรล้าหลังอาจจะถูกจัดให้อยู่ในค่ายกักกัน หรือฆ่าทิ้งเลย มันเป็นไปได้ที่จะเกิด แต่ผมภาวนาไม่ให้มันเกิด

4. นักเขียนชวเลข

ซอฟท์แวร์ที่ใช้อัดเสียงช่วยความจำจะทำหน้าที่แทนคนจดรายงานในศาล , เลขานุการและบรรดาผู้ช่วยนักบริหาร แต่อย่าเพิ่งไล่เลขาฯออกล่ะ เพราะแม้ว่าเทคโนโลยีจะช่วยงานเราได้เยอะ แต่ถ้าอีกหน่อยรายงานไม่เรียบร้อย เราจะไปโทษใครได้ นอกจากจะโทษตัวเอง

ถ้าจะใช้ซอฟท์แวร์ มันต้องมีคนเขียน และคนคุม พวกนั้นไงคือคนที่โทษได้

5. ประธานกรรมการบริหาร

ผมว่าไม่หายนะอาชีพนี้ เพราะเป็นประธาน เป็นผู้นำ ผู้นำไม่ควรมีมากเกินไป ผู้นำอาจจะไม่ต้องเก่งอะไรมากมาย แต่ความสามารถที่สำคัญที่สุดของผู้นำ คือความสามารถในการรวบรวมและควบคุมดูแลจัดการผู้มีความสามารถให้มาอยู่ข้างตน เหมือนอย่างเล่าปี่
ประธานบริษัทอาจจะมีคนเดียว แต่สมาชิกบริษัทไม่ได้จำกัดว่าต้องมีกี่คน เรื่องการพึ่งกลุ่มผู้เชี่ยวชาญช่วยกันคิดเป็นเรื่องธรรมดาที่มีมานานแล้วในโลกนี้ แต่คนที่พึ่งก็คือประธาน
แล้วในโลกจริงๆตอนนี้ บางทีผู้นำก็ไม่ต้องทำอะไรมากอยู่แล้ว ก็แค่จ้างคนเก่งๆมาช่วยงาน ใครมีความคิดดีๆก็ทำรายงานมาส่ง ถ้าเห็นด้วยก็เซ็นอนุมัติ ไม่เห็นด้วยก็ไม่เซ็น หน้าที่หลักประธานคือการตัดสินใจ และในหนึ่งบริษัทคนตัดสินใจไม่ควรมีหลายคน

6. หมอจัดฟัน

อนาคตจะไม่ต้องมีฟันเหล็กเต็มปากกันอีกต่อไป จะมีโปรแกรมที่ช่วยจัดให้ฟันเข้าที่เข้าทางได้โดยใช้พลาสติกใส

ผมก็ไม่ได้จัดฟันหรอกนะครับ แต่ผมเชื่อมือมนุษย์มากกว่า หมอในอนาคตจะไม่สาบสูญแน่ ในอนาคตหมดจะมีบทบาทอยู่แน่นอน โรคทุกโรคอาจจะรักษาได้ทั้งหมด หมอผ่าตัดจะเพิ่มจำนวน เพราะการรักษาที่ดีที่สุด คือการเปลี่ยนอวัยวะใหม่ ในอนาคตอาจจะมีการผลิตอวัยวะเทียมที่ใช้งานได้สมบูณ์แบบ ต่อให้ร่างกายคุณสาหัสแค่ไหนก็โอกาสตายก็น้อยกว่ารอด

7. หน่วยรักษาความปลอดภัยในคุก

ถ้ามีคนโดนจับยังไงก็ต้องมีอะไรเฝ้า อาจจะเป็นหุ่นยนต์ หรือเป็นมนุษย์โคลนแบบสตาร์วอร์ที่สร้างขึ้นมาเพื่อทำการรบโดยเฉพาะไม่เคยกังขาไม่เคยคิดถาม และทำตามคำสั่งโดยไม่สงสัย
ยิ่งยุคอนาคต การแข่งขันสูง คนต้องดิ้นรนสูงขึ้น อาชญากรอาจจะมีเยอะก็ได้
เสรีภาพเป็นสิทธิ์พึงมีของทุกชีวิต ถ้าไม่ใช่ทาส ถ้าไม่ใช่นักโทษ หรือเจ้าหน้าที่สำคัญๆ ใครก็ไม่มีสิทธิ์เอาอะไรมาฝัง เรื่องนี้เป็นสิทธิ์พื้นฐานของมนุษย์ โดยเฉพาะประเทศที่มีระบบประชาธิปไตย

8. คนขับรถบรรทุก

ในอนาคตน่าจะมีถนนซึ่งมีเลนพิเศษให้กับรถที่ขับเคลื่อนด้วยความเร็วสูง โดยมีคอมพิวเตอร์บังคับ
เจ้าของกิจการไม่ต้องมาห่วงเรื่องการจ้างพนักงานขับรถอีกต่อไป แต่ก็ยังคงต้องระวังใบสั่งไว้ให้ดี

ถ้าถึงยุคที่รถขับได้เอง หรือรถขับอัตโนมัติ คงไม่มีหรอกครับใบสั่ง เพราะเมื่อความเร็วเฉลี่ยของรถที่มนุษย์สร้างขึ้นเร็วมากขึ้น กฏหมายก็จะต้องเพิ่มความเร็วที่สามารถใช้ได้ อาจจะมีเลนเฉพะรถบรรทุกสินค้า อาจจะมีการค้าขายข้ามดวงดาว โดยยานพาหนะใช้ความเร็วแสง แบบ ฮัน โซโล กับมิเลอร์เนี่ยมฟอลคอนในสตาร์วอร์

9. แม่บ้าน

ตู้เย็นจะสามารถสั่งซื้อนมเพิ่มให้เรา ด้วยการสั่งออนไลน์ หรือเครื่องดูดฝุ่นสามารถทำงานได้เอง หรือเป็นไปได้ว่า
บ้านจะเป็นบ้านในอนาคตที่ทำความสะอาดตัวเองได้ โดยเราไม่ต้องมีแม่บ้านมาดูแลอีกต่อไป

อาชีพนี้เป็นไปได้มาก อนาคตอาจจะมีแต่หุ่นยนต์ทำงานบ้าน หรืออย่างที่จขกทว่า บ้านที่ดูและตัวเองได้

10. พ่อ

เมื่อวิทยาการก้าวล้ำไปไกล มีการทำโคลนนิ่งหรืออย่างอื่นๆ พ่ออาจจะกลายเป็นไดโนเสาร์ล้านปีไปเลย แม่ก็เช่นกัน อาจจะมีมดลูกเทียมขึ้นมาก็ได้ใครจะรู้

ไม่ได้หรอกครับ การโคลนนิ่งเป็นสิ่งที่ผิดธรรมชาติถ้าไม่อยู่ในเหตุการณ์จำเป็นคงไม่มีใครทำ และถ้าทำพวกที่เกิดมาอาจะไม่ต่างอะไรกับหุ่น อาจจะถูกปรับโครงสร้างให้มีความสามารถฉลาดแต่อยู่ในคำสั่งแบบว่าสมบูรณ์แบบทุกอย่าง แต่เมืองจริงๆต้องการมนุษย์ที่เป็นของจริงไม่ใช่ร่างเนื้อไร้ความรู้สึก ต้องการความหลากหลาย เพราะถ้าทุกชีวิตที่เกิดมาสมบูรณ์แบบทั้งหมดเมื่อสร้างด้วยการโคลนนิ่งมันก็จะสามารถมีจำนวนมหาศาล และมันจะแย่งพื้นที่มีชีวิตของพวกเราไป มนุษย์รุ่นเก่าๆจะสูญพันธ์ทั้งหมด เพราะไม่มีปัญญาไปดิ้รนแข่งขันกับพวกโคลนที่สมบูรณ์แบบทุกด้าน และเมื่อทั้งดาวเต็มไปด้วยโคลนนิ่ง เมืองจะไร้ซึ่งชีวิต เพราะโคลนนิ่งมักจะไม่ต้องการอะไรมาก จะไม่มีน้ำใจ ไม่ความเจ็บปวด ไม่มีความเห็นใจ และไม่มีความแตกต่าง และมนุษย์ ก็ยังมีความรู้สึกด้านเพศ มีความต้องการที่จะสืบเผ่าพันธ์ต่อไปดังนั้น พ่อแม่ จะไม่มีวันสาบสูญ

ผมหมายถึงครูที่สอนที่โรงเรียนน่ะคับ ขอโทษด้วยที่พิมพ์ลงไปเเล้วความหมายคลุมเครือนะครับ

คุณอย่าเอาครูที่เคยสอนคุณไปตัดสินครูทั้งโลกสิครับ คุณบอกว่าส่วนใหญ่นี่คุณเคยเรียนกับครูทั้งโลกแล้วหรอครับถึงใช้คำว่าส่วนใหญ่
ผมไม่รู้หรอกนะที่คุณไม่ได้อะไรจากครูเป็นเพราะครูหรือเพราะอะไร หรือเพราะคุณถนัดเรียนด้วยตัวเองมากกว่าเรียนโดยมีคนอื่นคอยแนะนำในสิ่งที่สื่อความรู้ไม่ได้บอก แต่อย่าได้มาเหมาว่าครูโดยเด็ดขาด เพราะไม่ว่านานแค่ไหนอาชีพนี้ก็ยังสำคัญมากเสมอ ถึงจะมีครูที่ไม่ดี คนที่ดีๆก็ยังมีและได้รับการยกย่องนับถือมากมาย

ป.ล.ใช้ตัวหนังสือใหญ่ มันหมายถึงการตะโกนใส่ผู้อื่น เคยมีคนทำและโดนแอดมินตักเตือนมาแล้ว ถ้าจะให้ดีพิมพ์ตัวธรรมดาก็ได้นะครับ

Tinepop
4th October 2012, 20:07
ลายเซ็น เทพจัด- -

Patrenko
4th October 2012, 20:09

ไม่มีครูจะมานั่งกดคอมพิวเตอร์เรียนรู้อย่างงี้เป็นหนิ - - เขียนหนังสือ จะพูดยังไม่เป็น

Grandnadoesp
4th October 2012, 20:47
อนาคตที่ว่านี่คงหลายชั่วอายุคน

donutnaha55
4th October 2012, 20:53
คุณครูไม่มีทางหายไป อย่างแน่นอน ที่มีอนาคตอย่างนี้ได้ เพราะครูนะครับ แต่ที่เรียนดีไม่ดีมันอยูที่ตัวเราด้วย ถ้าเราไม่สนใจ มัวแต่เล่น ก็ไม่ได้อะไรอยู่ดี คุณครูการสอนไม่เหมือนกันหรอกนะครับ ถ้าไม่เข้าจะก็ถามสิครับ มีปากไว้ทำไม แล้วก็หาในเน็ตเพิ่ม (ไอ่ที่ในเน็ตนั่นน่ะ ก็ครูเหมือนกันแหละครับที่มาสอนน่ะ) จำไว้นะครับขาดครูไม่ได้

beesboy141
5th October 2012, 05:56
แต่ผมว่าอาชีพเหล่านี้ ผมว่ามันไม่สามารถที่จะแทนกันได้หรอก เพราะอาชีพเหล่านี้ต้องใช้มนุษย์อย่างเราเท่านั้น เพราะมนุษย์อย่างเราๆ มีจิตวิญญาณยุข้างในตัว

WaywardWerewolf
5th October 2012, 06:13
ความเป็นพ่อมันไม่ใช่อาชีพ มันคือความรับผิดชอบชั่วชีวิต