PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ✩ Gamers Unleashed New ✩ Capcom ยืดอกรับ Resident Evil 6 อาจไม่โดนใจแฟนๆ

manthai
4th October 2012, 19:30
✩ New Update Resident Evil 6 ✩
Capcom ยืดอกรับ Resident Evil 6 อาจไม่โดนใจแฟนๆ

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
----------------------------------------------------------------------------------------------------------
โปรดิวเซอร์เกม Resident Evil 6 ออกมาเปิดใจยอมรับเสียงบ่นวิพากษ์วิจารณ์จากเหล่าแฟนๆที่ได้สัมผัสเกมยิงซอมบี้ภาคล่าสุด
ซึ่งต่างไม่พอใจที่ซีรีส์เกมสยองขวัญที่ตนรักกลายมาเป็นเกมแอ็คชั่นแนวตลาดเพียงเพื่อหวังยอดขาย
---------------------------------------------------------------------------------------------------

เกิดเป็นประเด็นถกเถียงกันอีกครั้งระหว่างค่ายแคปคอมกับกลุ่มแฟนเกมที่เป็นห่วงอนาคตซีรีส์เกม Resident Evil ที่กำลังจะดำเนินรอยตามฉบับภาพยนตร์
เข้าไปทุกที ซึ่งภายหลังจากที่ตัวเกม Resident Evil 6 ได้ออกวางจำหน่ายไป ก็ได้เกิดกระแสตอบรับด้านลบทันที เนื่องจากตัวเกมที่เน้นความเป็นแอ็คชั่น
มากจนเกินไป รวมไปถึงความยุ่งยากในการบังคับที่ต้องใช้หลายๆปุ่ม และระบบควิกไทม์อีเวนท์ที่มีมาให้คอยกดตลอดทั้งเกม

http://upic.me/i/se/lrtm1.jpg http://upic.me/i/h2/kdtm2.jpg
http://upic.me/i/nh/kxtm3.jpg http://upic.me/i/8a/s4tm4.jpg
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
ทำให้ล่าสุดทาง "ฮิโรยูกิ โคบายาชิ" (Hiroyuki Kobayashi) เอ็กเซคิวทีฟโปรดิวเซอร์ของเกมภาคนี้ จำเป็นต้องออกมาชี้แจงผ่านบท
สัมภาษณ์กับเว็บไซต์ Playstation Blog โดยเขาให้เหตุผลว่าซีรีส์เกมเรสซิเดนท์อีวิลนั้น เปรียบเสมือนเด็กที่เกิดมาจากแคปคอมกับแฟน
เกม ซึ่งทั้งสองฝ่ายต่างพยายามอย่างหนักในการเลี้ยงดูให้เด็กคนนี้เติบใหญ่

"แนวทางที่ผมคิดก็คือ หากซีรีส์เรสซิเดนท์อีวิลเป็นตัวแทนของเด็กน้อยคนนึง ดังนั้นทั้งเหล่าแฟนๆ และเราในฐานะผู้ให้กำเนิดก็เปรียบเสมือนกับพ่อแม่
ซึ่งตัวเกมมันก็คือลูกที่ถือกำเนิดมาจากทั้งสองฝ่าย และมันก็เหมือนกับชีวิตจริงที่ทั้งพ่อและแม่ต่างก็มีความเห็นไม่ตรงกันว่าสิ่งไหนมันคือสิ่งที่ดีที่สุดสำหรับลูก"
------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

"มันเป็นงานของเราในการสร้างสรรค์ประสบการณ์เกมแบบใหม่ เพื่อที่จะนำเสนอสิ่งที่สดใหม่และน่าท้าทายให้กับคอเกม ทางเราต้องการทำให้มันออกมา
ให้เป็นที่ถูกใจพวกเขา แต่เสียงตอบรับแรกๆมันอาจไม่ใช่ด้านบวกเสมอไป และนั่นไม่ได้หมายความว่าเราไม่รับฟังเสียงของแฟนๆ เพียงแต่เราไม่สามารถ
ทำตามที่พวกเขาต้องการได้ทุกอย่าง เพราะถ้าหากทำอย่างนั้นผมคิดว่าเราคงไม่อาจพัฒนาซีรีส์นี้ให้ก้าวไปถึงไหนได้" โคบายาชิ กล่าว

อย่างไรก็ตามถึงแม้จะมีกระแสต่อต้านจากแฟนๆ แต่ในส่วนทางด้านยอดส่งไปขายของเกม "Resident Evil 6" จนถึงตอนนี้มีจำนวนมากถึงกว่า 4.5 ล้านชุดใน
ระยะเวลาเพียงแค่ 2 วัน และถือเป็นตัวเลขยอดส่งที่สูงสุดเป็นประวัติการณ์ของบริษัท ซึ่งทางแคปคอมตั้งเป้าเอาไว้ว่าภาคนี้จะขายได้มากกว่า 7 ล้านชุดทั่วโลก
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩

ข้อมูลแหล่งข่าวอ้างอิงจาก : MANAGER.CO.TH
ออกแบบกระทู้ข่าวโดย: Manthai@Gamers Unleashed
แล้วก็อย่าลืม Comment กับ กดกล่าวขอบคุณ กันด้วยน่ะครับ

Prometheus
4th October 2012, 19:39
ถ้าทำแบบภาค1-3 อาจจะดีขึ้นก็ได้นะ ชอบแบบนั้นอ่ะ หลอนดี มุมกล้องแปลก

ingkung
4th October 2012, 19:40
รอ PC อาจจะถึง 7 ล้านชุด แต่ ... จะมีซื้อแท้กี่คนละนั้น >.<

Asadawut
4th October 2012, 19:41
ที่เล่นมา ภาค 4 สนุกที่สุดล๊ะ ^^!

Dk_Nay
4th October 2012, 19:42
แต่ผมจะเล่น :victory

GodLike112
4th October 2012, 19:43
ภาคนี้เวลาเล็งคงจะเดินได้นะภาค5เล็งแล้วเดินไม่ได้-*-

Zidane
4th October 2012, 19:44
ภาคนี้เอด้าโดนใจสุดๆแล้ว

winnerau
4th October 2012, 19:44
เห็นเอด้าก็ถูกใจแล้ววว (น่ารักกว่าภาคที่แล้วมากกกก)

Bastardz
4th October 2012, 19:51
ผมเล่นมาแล้วอ่ะ ผมยืนยันว่าสนุกจริงๆนะ มันได้บรรยากาศดีเหมือนกันนะครับ กระสุนน้อยดี(ได้อารมณ์ระทึก) 5555555

โดยรวมผมถือว่า ทำให้ผมหลังไม่ติดโซฟาเลยทีเดียว 5555555555(ลุ้นมากๆ) ผมเล่นใน xbox360 หน่ะครับ เลยมาแชร์ คหสต.นิดนึง

mooshirogane
4th October 2012, 19:53
น่าจะลองทำ RE ภาคพิเศษ เป็นช่วงรอยต่อของภาคใดภาคหนึ่ง ในเครื่อง ps vita ดู ทำเป็นมุมกล้อง classic แบบภาคเก่า ๆ

แล้วรอดูกระแสตอบรับ

Zpatan
ลองเล่นแล้วดีมากเลยนะให้ความรู้สึกหลากหลายดีเนื้อเรื่องคริสนี้ชอบสุดละ"เสียสละเพื่อชาติ":rose

sunday13th
ภาค1-3 adventure+horror
ภาค 4 เป็นต้นมา สำหรับผมมันคือ Shooting
(ถึงแม้ว่าในเวปเกมส์จะเป็น adventure+horror ก็เหอะ )

weerapat222
4th October 2012, 19:55
มีให้ผมเล่นก็บุญละครับ 5555

banzsmart
4th October 2012, 19:56
ได้ I7 +690 เมิ่อไหร้ เเท้ทุกเกมที่อยากเล่น

ตรูขอสาบาน

Monalizii
4th October 2012, 19:56
ผมจะเล่น เพราะมี คุณเอดา :blush

dragonslayer
4th October 2012, 19:57
ผมลองเล่นภาค 5 ดูมันไม่ใช่ละสำหรับผมนะ ผมว่าภาค 1-4 สนุกมากๆ

ChrisBVB22
4th October 2012, 19:57
PC ปีหน้า แหก ขี้ตารอเถอะ:sweat

yuttipron
4th October 2012, 20:04
เล่นทุกภาคชอบ outbreak outbreak2เพราะท้าทายดียากได้ใจ เเละชอบภาค4 ภาค5 มาก
เเต่ชอบสุดคือภาค5อะสนุกมากง่ายดี555

royser
4th October 2012, 20:06
ภาคนี้ผิดหวังกับคริสนิดหน่อย อีโก้สูงไปนิด
แต่ปิแอร์ได้ใจไปเลย

cableneo
4th October 2012, 20:07
โดนด่าไม่เป๋นไร เพราะโลกเราพัฒนาได้อีกไกล ถ้าทำแบบเดิม ก็โดนด่าเละอยุ่ดีว่า ทำไมชอบทำแนวเดิมๆ โลกมันสื่อสารได้กว้างจำน้ำลายคนอื่นมาพูด ลองเปิดใจ ลองเล่นเอง ลองรับสิ่งใหม่ๆ เเดี่ยวก็เจ็บแล้วชินไปเอง

MadMax_Demon
4th October 2012, 20:09
แต่ทางที่พัฒนาอยู่ มันไม่ใช่สำหรับเกมแนวนี้หนิ ยังมีอีกหลายทางที่ทำให้ตัวซีรีส์ก้าวหน้าไปได้ แค่ทีมพัฒนายังไม่เห็นเท่านั้นเอง ถึงอยากจะเปลี่ยนแปลงมั่งให้มันมีสิ่งใหม่ แต่เพิ่มไปจนเสียของเก่า แล้วมันจะเรียกว่าก้าวหน้าได้ยังไง

(ผมเป็นแฟน RE มากๆ ชอบเล่นทุกภาค แต่มีภาค 5 ภาคเดียวที่เล่นไม่จบ [ภาคORCไม่ต้องพูดถึง เสียใจ])

gudjung007zaza
4th October 2012, 20:16
คิดไรมากอย่างน้อยก็ไม่เหมือนหนัง RESIDENT EVIL 5

akanent
4th October 2012, 20:18
ถ้าทำแบบภาค1-3 อาจจะดีขึ้นก็ได้นะ ชอบแบบนั้นอ่ะ หลอนดี มุมกล้องแปลก

ผมบอกตรงๆนะคุณ 1-3 หลอนมากน่ากลัวสุดๆเลยแหละแล้วก็ภาค 4 ด้วยนะก็ถือว่ายังพอน่ากลัวอยู่ทั่งภาพละเสียงก็ด้วย แต่ภาคต่อไปก็ต้องมีความแปลกใหม่นั้นแหละครับ ก้เห้นใจทั้ง 2 ฝ่ายน้า สู้ๆ ^_^

Tohan-kun
4th October 2012, 20:26
ถ้าให้เทียบตั้งแต่ภาค4นะ
ให้อารมณ์สยองก็เป็น4-6-5 หภาค4นี่ยังสยองอยู่ ส่วนภาค6นี่สยองแค่ฉากของลีออน ฉากของคริสกับเจกค่อนข้างแอ็คชั่นไปนิดนึง

แต่ถ้าให้ความมันล่ะก็ภาค6เอาไปเลย10/10 มันส์มากอ่ะ ลุ้นระทึกตลอดเลย
เราว่าเกมนี้ยังพัฒนาได้อีกเยอะนะ ถ้าให้สร้างมามุมกล้องเดิมๆอย่างภาค1-3 ก็คงจะมีคนว่าเกมไม่พัฒนา ทางที่แคปคอมควรเดินหน้าไปให้ได้คือสร้างเกมที่มุมกล้องบุคคลที่3แต่ให้อารมณ์น่ากลัวอย่างเกมAction Horror อย่างที่ค่าอื่นทำให้ได้ (อย่างDead Space, Silent hill หรือเกมอื่นๆ พอดีไม่ค่อยเล่นเกมแนวนี้ซักเท่าไหร่นัก)

เกมยังไงก็ต้องพัฒนาให้เรื่อยๆ ต้องสนตลาดส่วนใหญ่มากกว่าเป็ฯปกติ แต่เห็นได้ชัดว่าแคปคอมก็ไม่ได้เมินเฉยลูกค้าที่เป็นแฟนแบบเดิมๆที่เรียกร้องความสยองแบบRE ไปนะ อย่างที่ภาค5โวยกันว่าไม่น่ากลัว มาภาคนี้ก็มีแบบทั้งสยองในฉษกลีออน แนวแอ็คชั่นในฉากคริส แล้วก็แนววิ่งสู้ฟัดในฉากของเจ้ก เราว่าภาคนี้ทำมาดีมากแล้วนะ เขาแยกออกเป็น3ฉากตอบรับความต้องการของลูกค้าได้ทั้งหมดเลย

RoGiMaker
4th October 2012, 20:30
ผมเล่น re มาตั้งแต่ภาคแรก แล้วก็เล่นมาทุกภาคจนถึงปัจจุบัน(ไม่ได้เล่นภาคที่ลง WII) ถึงแนวเกมจะเปลื่ยนไปเรื่อยๆแต่ผมก็ยังชอบและเล่นเกมนี้อยู่ดี

SchooL
4th October 2012, 20:34
หวังว่า Resident 7 คงจะดีขึ้นนะครับ :)

Benbendog
4th October 2012, 20:36
ภาคนี้คะแนนวิจารณ์ออกมาเน่ากว่าภาคก่อนๆ

SCP
4th October 2012, 20:38
ได้ I7 +690 เมิ่อไหร้ เเท้ทุกเกมที่อยากเล่น

ตรูขอสาบาน

690 เเพงไปไหมมมมมมมมมมมมมมมมม??????????????????????????????????

tonyhero
4th October 2012, 20:40
ติดตามมาตั้งสิบกว่าปีไม่เคยไม่ถูกใจ RESIDENT EVIL สักภาคสำหรับผมภาคไหนก็โดนใจ

PeoPleWithNoName
4th October 2012, 20:42
แม้ว่าภาค 6 อาจไม่โดนใจแฟนๆ แต่เอด้าก็ทำให้โดนใจใครหลายๆคน :heart

tonthebg
4th October 2012, 20:49
http://www.youtube.com/watch?v=e7qSe7H01oQ&feature=g-all-u

PC คงรอต่อไป เห็น XBOX เล่นแล้ว คันมือเลย

inuyashapop3
4th October 2012, 20:54
เล่นเพราะ เอด้า

reconnang
4th October 2012, 20:58
ลองกลับไปเล่นภาค 1รีมิกของ gc wii ดูว่าสุดยอดขนาดไหน

jankrea
4th October 2012, 20:59
อยากเล่นมากกกก แต่ xbox ดันมาพังตอนนี้อีก orz

sarayou
4th October 2012, 21:00
ภาค 3 เล่นจนจำได้ผีจะออกมาตอนไหนตรงไหนออกมากี่ตัวภาค 3 ชอบที่สุดแล้วเล่นจบ 10 กว่ารอบภาคอื่นรอบเดียว

godmannyza
4th October 2012, 21:03
leon เริ่มหน้าเหมือนในหนัง ละ :sweat

unconnex
4th October 2012, 21:03
ผมว่าถ้าคนเราเปิดรับไรใหม่ๆ ไม่ยึดติดกะของเดิมมากเกินไป มันคงจะสนุกมากกว่านี้ แต่จากข่าวต่างๆและยอดขายผมว่าคนที่คิดว่ามันสนุกมากๆก้อมีอยู่ไม่ใช่น้อยนะ ถูกแล้วล่ะที่ทีมงานเขาจะทำไรใหม่ๆบ้าง ผมก้อคนนึงที่เบื่ออ่ะถ้าทำแต่ระบบกะอะไรๆเดิมๆ (นั่งเล่นของเก่าดีกว่ามั้งงั้น)

keekaksungkung
4th October 2012, 21:07
พัฒนาขึ้นไปเรื่อยๆแบบนี้ดีแล้ว ทำให้ผีมันเก่งขึ้นฉลาดขึ้นฆ่ายากขึ้นยิ่งดี ไม่ใช่เหมือนของ ps1 อันนั้นหลับตายิงผีก็ยังโดนง่ายเกิน

jojoejoe2
4th October 2012, 21:32
ผมติดตามเเละเล่นมาตั้งเเต่ ภาค1 ถึง ปัจจุบัน(รวมภาค zero ดาร์กไซค์โคโลนิเคิล โค๊ดเวโรนิก้า) ชอบที่ซุ๊ดด ภาค 2

pattakan
4th October 2012, 21:38
ระบบ เกมเปลี่ยนผมไม่ว่าอะไรหรอกนะ แต่ถ้าเนื้อเรื่องเน่าๆมา อันนี้ผมรับไม่ได้:eek:

Forbidden
4th October 2012, 21:46
ดีกว่าหนังละกันครับ

ie37niceza
4th October 2012, 21:48
ทำไมไม่ชอบ action กัน สนุกดีออก มีแต่คนว่าภาค 4 ดีสุด ผมเล่นแล้วจะหลับ แต่ภาค 5 เล่นจบ 2 รอบ นานาจิตตังจริงๆ

keroro07
4th October 2012, 21:51
ภาคนี้เอด้าโดนใจสุดๆแล้ว

ใช่เเล้ว ใช่เเล้ว น่ารักที่สู๊ดดดดดด น่าจะปรับภาพให้สวยเเล้วทำมุมกล้องเเบบ ภาค 1-3 นะ เอาฉากมืดๆ หลอนดี

speciallah
4th October 2012, 21:52
ไอที่แอ็คชั่นกับมุมกล้องของภาคใหม่ก็ชอบอยู่นะ แต่อยากจะให้มันหลอนสักหน่อยภาคหลังๆมานี่เน้นแอ็คชั่นจนไม่มีความหลอนเลย

allenkheel
4th October 2012, 21:52
ผมเล่นมาทุกภาคแล้ว ผมรู้สึกชอบภาค outbreak ( PS2 ) ที่สุดแล้วครับ รู้สึกว่าทั้งเสียงฉาก gameplay ในเกมมันให้ความรู้สึกที่ลงตัวในความเป็น resident evil มากที่สุดแล้วสำหรับผม

typearmyer
4th October 2012, 21:54
ชอบก็บอกมาเหอะ อย่าไปตามกระแสเลย ผมเล่นยังมันส์เลย
เกมส์มันต้องมีเปลี่ยนแปลงไปบ้าง ถ้าอยากเล่นเกมส์หลอนๆก้ไป Silen hill ดิ .
พัฒนาไปเรื่อย ๆ อย่าจบปลักอยู่กับที่ เค้าทำมาให้เราเล่นไม่ได้ให้เรามาวิจาร

sanim
4th October 2012, 21:55
ภาค 4 สนุกที่สุดเท่าที่ผมเคยเล่นนะครับ

Immolate
4th October 2012, 21:58
คหสต. เสพเนื้อเรื่องซะมากกว่า เคยเล่นแต่ภาคที่ทำลงคอม ส่วนอันไหนไม่ลงคอมก็ดูจากยูทูป ความรู้สึกจากที่เคยเล่นคือ 1-5 ความกดดันค่อยๆน้อยลงเพราะกระสุนเยอะขึ้นอิอิ

จำได้แม่นที่สุดคือภาค 1 เซงตอนที่ต้องวิ่งล็อคหลบห้องที่ยังมีซอมบี้หลงเหลืออยู่ เพราะต้องเก็บกระสุนไว้ใช้ยามจำเป็นจริงๆเท่านั้น สรุปก็ชอบมันหมดทุกภาคนั่นแหละ

offerre
4th October 2012, 22:20
ถ้าทำแบบภาค 4 นะแล้ว ทำซอมบี้ให้โหดๆ ดุดันหลอนๆกว่านี้ซาดิสกว่านี้

มันจะดีขึ้นเยอะครับ

victoria
4th October 2012, 22:27
เอด้าที่รักกกกกกกกกกกกกก :heart

news888
4th October 2012, 22:29
สำหรับผมนะ ภาค 4 อะมันสุดๆละ เล่นจบมาหลายรอบละยังไม่เบื่อเลย
ผมไม่ค่อยชอบด่านที่มันเป็นเขาวงกตแล้วมีหมาโผล่ออกมาซะเท่าไรมันสยองลุ้นดีโผล่มาทีใจแทบวาย!!!!!!

dragongate
4th October 2012, 22:39
ก็สนุกอยู่น่ะ แต่ก็อย่างว่าบางอย่างมันหายไป

NonToI2_TH
4th October 2012, 23:00
ไม่เคยเล่น re เคยแต่ deadspace = = กำ

gootep73
4th October 2012, 23:02
ลอง demo มาแล้ว ออกได้คำเดียวว่าจะอ้วกเฟ้ย! มุมกล้องชวนมึนชิบเป๋ง

basz17
4th October 2012, 23:13
กำ มีมาดักด้วย :sweat

kevinmitnick
4th October 2012, 23:22
ผมว่าที่เขา บ่นๆกัน คือความยาก แบบสุดขั่วใน ภาค 1มันหายไป ทุกวันนี้ เกม ผี บ้าอะไร ยัง สู้ RE1 กับ SH2 ไม่ได้เลยในใจผม นะ เกมบ้าไรเล่นตอนเด็กก็กลัว โตมาเล่น ยัง กลัว อีก ที่สำคัญ เม่ง ยากโครตๆ

smokebigbite
4th October 2012, 23:43
ท่าเดินภาคนี้มันแปลกๆ

oictae
4th October 2012, 23:55
ลองเล่นแล้วดีมากเลยนะให้ความรู้สึกหลากหลายดีเนื้อเรื่องคริสนี้ชอบสุดละ"เสียสละเพื่อชาติ":rose

สปอยดิเว้ย ผมเล่น ของ leon จบ ละ ใช้เวลาเกือบอาทิตย์ คริศพึ่ง capter 1 เอง

สำหรับผมเกมนี้บรรกาศที่หายไปนั้นได้กลับคืนมาหลายอย่างผมรู้สึกได้แต่ตัวเกมนั้นก็ยังขาดหายไปเหมือนกันกันเช่น ระบบอัพเกรทปืน ปล็ดล็อกชุดพิเศษ เงื่อนไขต่างหลังจากเล่นจบ
แต่บรรกาศที่ทำให้ผมเหมือนเล่นตอน ps 1 นั้นกลับคืนมา ระบบการเครื่ลนที่นั้นผมชอบมากๆ ปกติเล็.อยู่กับที่ละเดินไม่ได้ ภาตนี้ ทเดินได้และระบบที่หลบหลีกจากซ็อมบี้
ทำให้เล่นแล้วรู็สีกไม่แข็งเหมือนภาคก่อน ส่วนเนื้อเรื่องไม่ค่อยหน้าติดตามสักเท่าไหร โดยรวมแล้วเกมนี้อยู่ในขั้นดีมากกกกกกกกกกกก แต่บางอย่างในเกมมันเวอร์เกิน
เช่นตอนที่ ลิออนขับ ฮอร์ ตกแล้วไม่ตาย

fahfahhaha
5th October 2012, 00:07
ผมว่าที่เค้าต้องเปลี่ยนเป็นแอ็กชั่นเพราะเนื้้อเรื่องของเกมครับ ตั้งแต่ภาคแรกยันปัจจุบันความลับเกี่ยวกับ ไวรัส ของอัมเบรลล่ามันค่อยกระจายออกสู่ภายนอกจนถึงขั้นก่อตั้ง BSAA ขึ้นมาถ้าดูจากภาคแรกๆพวกคริส ลืออน และอีกหลายๆคนเพิ่งจะเจอ ซอมบี้ แต่พอเจอบ่อยๆแล้วมันก็เริ่มรู้วิธีรับมือแถมหลังๆโลกได้รับรู้ถึงเรื่อง ไวรัสมันก็คงจะ เป็นแบบภาคแรกๆไม่ได้แล้วเพราะ ตอนนั้นมันยังกลัวๆกันอยู่เพราะเพิ่งเจอซอมบี้เป็นครั้งแรก
แต่พอดูจากภาคล่าสุดทำแบบภาคแรกๆไม่ได้แล้วเพราะมันระยบาดไปทั้งโลกแล้ว ไม่ได้อยู่แค่ที่เดียวคนก็มีกันตั้งเยอะแยะจะมาชักช้ารำ่ไก็มีแต่จะโดนฆ่าง่ายๆเอานะครับ

死者の人形。
5th October 2012, 00:08
ไม่เป็นไรครับ ยังไงผมก็รักเกมส์นี้ กาลเวลาเปลี่ยนไป แนวการเกมส์ก็อาจเปลี่ยนไป ยังไงซะผมเชื่อว่าแฟนเกมส์ผีชีวะนี้ตัวจริงก็คงซื้อแผ่นแท้แน่นอนผมก็คนนึงละคร้าบ

kevinmitnick
5th October 2012, 00:50
แถมอีก นิด ใครที่ เล่น ภาค 1 จะ รู้ถึง ความสพรึง ของ การ เอามีดไป แทง ซอบบี้ เพราะปืน หมด 555

ในห้องสี่ เหลี่ยมโง่ มีคุณกับมีดและปืนที่ไม่มีกระสุน พร้อมกับประตูที่อยู่หลังซอบบี้ คือทางไปต่อ ซอบบี้มีแค่ตัวเดี่ยว ตัวเดี่ยว แต่มัน หลอน กว่าภาคหลังเยอะ ที่มีหลายตัว แต่ จอกชิบ

oicinw
5th October 2012, 00:54
ผมรักเกมส์นี้มาก เล่นมาตั้งแต่ ป.3ละ เล่นภาค2 อยากบอกว่าตนนั้นกลัวมา แต่พอมาเจอ ภาค 5 opc ผิดหวังมากเพราะว่ามันเดินยิงได้มันเลยไม่มันเหมือนภาค 1.2.3 ผมว่า ภาค 3 มันที่สุดเพราะเราต้องใช้สมองมากในการเล่นถ้าไม่เชื่อลองเล่นดู

khalumkung
5th October 2012, 01:07
สำหรับคนอื่นผมไม่รู้ แต่สำหรับผม ****ดดด มันสุดยอด.......

kamonkom911
5th October 2012, 02:12
ผมไม่ชอบที่ว่า ซอมบี้พูดได้ ซอมบี้ถือปืน - -

เอาแบบมันพูดไม่ได้ ไม่ถือปืน ผมจะยอมรับว่ามันเป็นซอมบี้จริงๆ555+

extrabomb
5th October 2012, 02:25
เขาทำออกมาขาย ต้องเน้นการตลาดครับ อันนี้เรื่องของธุรกิจ เกมแอคชั่นจะขายดีกว่าพวกสยองๆที่ต้องเดินวนไปมา นั่งเกร็งว่าผีจะโผล่เมื่อไหร่
เปรียบเทียบเหมือน หนังแอคชั่น กับ หนังผี คุณว่าคนทั่วไปชอบดูแบบไหน
ส่วนตัวเกมส์ผมว่ามีการพัฒนาน่ะดีแล้วครับ คุณคิดดูว่าถ้าเกมยังเป็นแนวเดิมทุกภาคไป มันก็น่าเบื่อนะ แค่ปรับกราฟฟิค เปลี่ยนเนื้อเรื่อง แต่วิธีเล่นยังเหมือนเดิม มันต้องมีอะไรใหม่ๆครับ
สำหรับผมถ้าอยากเล่นอารมณ์แบบเดิมๆ ผมก็กลับไปเล่นภาคเก่าครับ สนุกดีออก
สรุปว่า ผมชอบเกมส์ Resident Evil ครับไม่ว่าจะภาคไหนก็ชอบ

Anti-cola
5th October 2012, 02:43
เชื่อไหมว่าถ้าให้พูดว่าภาคไหนสนกุสุดก็คงเถี่ยงกันไม่จบหรอก

bnb1bnb
5th October 2012, 05:00
ใช่แล้ว สำหรับผม มันสนุกทุกภาคตั้งแต่เล่นมาค๊าบบบ

fuitza
5th October 2012, 05:54
คนที่เขาสร้างเขาตามใจคนเล่นไม่ได้หรอกครับว่าคุณจะเอาแบบไหนหรือชอบอะไรคนเล่นต้องเยอะแยะ บางคนก็อยากให้เหมือนre1บางคนก็อยากให้เหมือนre4-5
ผู้สร้างเขาเดาใจคนเล่นไม่ถูกหรอกครับ

CodeMagane
5th October 2012, 06:05
ขอสารภาพว่าตอนเด็ก เค้าเล่นภาค 3 ไม่น๊อค กลัว TwT

ปล. ตอนนี้ dead space น่ากลัวกว่า

lolikon555
5th October 2012, 06:13
ไม่ชอบเกมนี้เป็นการส่วนตัว อุปส์:shutup

boye
5th October 2012, 07:44
ผมเคยคิดว่าถ้าน่ากลัวเกิดไป อาจทำให้ไม่กล้าเล่น โดยเฉพาะเด็กๆครับ แต่เราเป็นผู้ใหญ่แล้ว ไม่กลัวแน่นอนล่ะ พูดถึงเกมแอคชั่น ภาค 3 ก็แอคชั่นนิ มันโคตร

ไม่ชอบเกมนี้เป็นการส่วนตัว อุปส์:shutup

:mad: โอ่ๆ - -''

Ezio-Yokarite
5th October 2012, 08:38
ตอนนี้มันหลอนไม่ออกหรอกครับ ตัวเอกของเรื่องมันแก่ประสบการณ์แล้วในความรู้สึกผม เพราะฉนั้นไม่มีอะไรต้องกลัว

helos
5th October 2012, 10:56
มันก็เปลี่ยนมาตั้งต่ 4 แล้วนา ไม่ใช่เพึ่งมาเปลี่ยนตอนนี้

ผมรับได้ครับ เพราะเล่นมาทุกภาค (ยกเว้นภาคที่ลง vita ) เป็นหนึ่งในซีรีส์เกมที่พลาดไม่ได้อยู่แล้ว

เพราะจริงๆภาคแรกมันก็แอคชั่นไปซะครึ่งนึงแล้วล่ะนะ ภาคต่อๆมาจะเพิ่มแอคชั่นไปอีก ก็ยังรับได้อยู่

แต่อย่าง silent hill ภาคล่าสุด book of memories นี่สิ เหมือนตั้งใจจะฝังมากกว่าหากลุ่มผู้เล่นใหม่นะ - -

ie37niceza
5th October 2012, 11:15
ถ้าคิดแต่จะทำเกมส์ให้หลอนๆแล้วเกมส์มันจะมีการพัฒนาลูกเล่นอะไรหรอครับ ผมว่า Kobayashi ก็พูดถูกนะ

kaakkung
5th October 2012, 11:21
เล่นจบภาค1 2 5 และก้อภาคโค้ดเวโรนิก้า(ดรีมแคส) สนุกทุกภาค ชอบๆรอภาค6บนPCครับ

http://upic.me/i/a8/0ofso.gif (http://upic.me/show/39699468)