PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามครับ ว่า PSN CARD US ใช้กับ Account ไทยได้มั้ยครับ

monsterope
16th August 2011, 23:34
พอดี ผมสนใจอยากได้เกมส์ใน PSN แต่ทีนี้ ก็ไม่กล้าใช้บัตร Visa หรือ mastercard (กลัวแฮกเกอร์แฮงข้อมูลเหมือนคราวนั้น)

ใครที่เคยใช้ บอกได้มั้ยครับ แล้วมีขายที่ไหนมั้งหรือครับ (หรือว่าต้องใช้account us อย่างเดียว)

ช่วยผมได้มั้ยครับ

Dead Pepper
17th August 2011, 13:38
บัตรเติมเงินระบบ PSN ต้องเติมโซนใครโซนมันค่ะ จะใช้ข้ามกันไม่ได้ ถ้าอยากซื้อเกมส์ใน PSN แนะนำให้สมัครหลาย ๆ ID แบบครอบคลุมทุกโซนเลยค่ะ หลัก ๆ จะมี HongKong ( โซน3 ) USA ( โซน1 ) EU ( โซน2 ) Japan ( โซน 2 ) ทีนี้ถ้าอยากได้เกมส์ไหนก็เข้าไปซื้อได้เลยค่ะ เกมส์ที่ขายใน PSN ส่วนใหญ่จะเหมือน ๆ กันหมดทุกโซน แนะนำให้สมัครของ Hongkong ค่ะ เพราะบัตรเติมหาค่อนข้างง่าย สะพานเหล็กก็มี 200 เหริยญ HK ราคาอยู่ราว ๆ 950 - 1000 ไม่เกินนี้แน่นอน สมัครเผื่อไว้ทุกโซนเลยก็ดีนะคะเพราะ PSN บางโซนของฟรีจะไม่เหมือนกันลอง ๆ เข้าไปดูนะ

ส่วนของเราใช้ PSN ไทยเล่นเกมส์ ของ Hongkong เอาไว้ซื้อของจาก PSN ค่ะ ( แต่จริง ๆ มีหมดทุกโซนไว้เผื่อเข้าไปเช็คข้อมูลใหม่ ๆ ของแต่ละโซน ) ลองดูนะ

บอกกันไว้อีกหน่อยเกมส์ที่โหลดจาก PSN สามารถเล่นกับ ID ตัวไหนก็ได้ในเครื่องเรา อีกอย่างอย่าเผลอไปลบ ID ที่ใช้ซื้อเกมส์นะคะไม่งั้นเกมส์ที่ซื้อมาหายนะจ๊ะ ^^

monsterope
17th August 2011, 22:13
ขอบคุณมากครับ แล้ว ร้านไหนในสะพานเหล็กที่เชื่อถือได้มั้งครับ กลัวซื้อมาเติมไม่ได้ แนะนำได้มั้ยครับ

แล้ว ถามอีกได้มั้ยครับ ถ้าจะเล่นเกมส์อย่าง BF BC2 เนี่ย ต้องเสียค่าบริการเกมส์รึปล่าวครับ หรือต้องซื้อ Play Station Plus ที่ขายเป็นวันรึปล่าวครับ (เผื่อเกมส์ MHP 3rd HD มีการได้เล่นออนไลน์กับคนอื่น ถ้าฟรี)

ขออภัยนะครับ พี่ผมซื้อเครื่องให้ผม ถามพี่ก็ไม่บอกไม่รู้ๆ ผมเลยต้องถามในนี้

Dead Pepper
18th August 2011, 11:53
ขอบคุณมากครับ แล้ว ร้านไหนในสะพานเหล็กที่เชื่อถือได้มั้งครับ กลัวซื้อมาเติมไม่ได้ แนะนำได้มั้ยครับ

เราซื้อเกมส์จากร้าน Gameshop แทบทุกเครื่องค่ะรวมถึงบัตรเติมเงิน PSN โซนต่าง ๆ ด้วย มีเวปไซด์ด้วยค่ะลองเข้าไปหาดูใน กูเกิ้ล ดูนะ

แล้ว ถามอีกได้มั้ยครับ ถ้าจะเล่นเกมส์อย่าง BF BC2 เนี่ย ต้องเสียค่าบริการเกมส์รึปล่าวครับ หรือต้องซื้อ Play Station Plus ที่ขายเป็นวันรึปล่าวครับ (เผื่อเกมส์ MHP 3rd HD มีการได้เล่นออนไลน์กับคนอื่น ถ้าฟรี)

Ps3 ให้บริการเล่น online ฟรีค่ะ เค้าจะเน้นเรื่องการดาวโหลดของแต่ละโซนมากกว่า จะมีบางเกมส์ที่จะเก็บค่าเล่น online ซึ่งอันนั้นมาจากผู้ผลิตค่ะไม่เกี่ยวกับ Sony เกมส์ที่ว่าเท่าที่เคยอ่านข่าวดูรู้สึกจะเป็น Final Fantasy 14 ( แต่ตอนนี้ยังไม่ออก ) ส่วนเกมส์อื่นที่เก็บเงินเล่น online เท่าที่ทราบยังไม่มีนะคะ

ในส่วนของ PSN PLUS นั้นเป็นบริการพิเศษที่ให้ผู้เล่นสมัครใช้สิทธิพิเศษต่าง ๆ จากทาง Sony ค่ะ โดยจะเก็บเป็นรายเดือน รายละเอียดสามารถเข้าไปอ่านใน PSN ได้ค่ะ สิทธิพิเศษที่จะได้รับก็เช่น ซื้อเกมส์ใน PSN ได้ส่วนลด บางเกมส์ก็ได้ฟรี ๆ เป็นต้น

อันนี้แนะนำเพิ่มเติมนะคะ เพราะอ่านดูเหมือนเพิ่งเริ่มเล่น PS3 online ( ถ้าเข้าใจผิดขออภัยด้วยนะคะ )

1. พวก DLC ต่าง ๆ ที่จะโหลดจาก PSN ต้องโหลดมาให้ตรงโซนกับแผ่นเกมส์ที่คุณมีอยู่ด้วยนะคะ ไม่งั้นจะใช้ไม่ได้ แผ่น PS3 จะมีโซนแผ่นระบุอยู่ตรงสันกล่อง หรือ ไม่ก็ข้างหลังกล่องค่ะ
2. หากช่วงไหนที่ Sony ปล่อย FW ตัวใหม่มาอัพเดดเครื่อง รวมถึง เวลา Sony อัพเดต เกมส์ลงใน PSN ด้วยนะคะเครื่องอาจจะ log in เข้าระบบไม่ได้อันนี้เป็นเรื่องปกตินะคะ เพราะจะมีคนอัพเดตเยอะ Sever อาจทำงานหนัก รอสักพักอย่างเก่งไม่เกินวันนึงก็จะเข้าได้ปกติค่ะ
3. เล่น online ต้องอัพเดตเป็น FW ล่าสุดเสมอนะคะ ถ้ามีการอัพเดตทาง Sony จะส่งข้อมูลมาให้อัพเดดเองค่ะ

มีอะไรสงสัยอีกฝากไว้นะค่ะถ้าได้แวะเข้ามาจะมาดูให้ค่ะ

monsterope
18th August 2011, 20:38
ขอบคุณมากๆเลยครับ เพราะจริงๆผมก็พึ่งเล่น ps3 online จริงๆ ต้องขอบคุณจริงๆครับ ขอบคุณมากๆครับ