PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [PSVITA] ผู้สร้าง UFC ชี้ "Vita" มีแววไปไม่รอด

Nailover
17th August 2011, 02:29
https://lh5.googleusercontent.com/-irc632_3fDs/TeO-0YVQznI/AAAAAAAAAFY/HMpXh1GMFpo/ngpth1.jpg

Lyle Hall ประธานใหญ่ของสตูดิโอเฮวีไอรอน (Heavy Iron) ออกโรงให้สัมภาษณ์เว็บไซต์ GamesIndustry.biz เกี่ยวกับเครื่องพกพาตัวใหม่ Playstaion Vita ว่ามีแนวโน้มจะไปไม่รอดเมื่อดูจากเครื่อง 3DS เป็นตัวอย่าง

https://lh3.googleusercontent.com/-D0POj-DPc8k/ThVyjSJ4sPI/AAAAAAAAASw/Hw6cF2IIdrU/554000008891101.jpg

ฮอลกล่าวกับเว็บไซต์ว่า "ถ้าคนไม่ยอมจ่ายเงิน 249 เหรียญ (ประมาณ 7,400 บาท) เพื่อเครื่องนินเทนโด 3DS แล้ว ทำไมพวกเขาจะจ่าย 299 เหรียญ (ประมาณ 8,900 บาท) เพื่อวีตา? คนทั่วไปไม่อยากพกอะไรในกระเป๋ามากกว่าหนึ่งเครื่อง เพราะแบบนี้ไอโฟนกับแอนดรอยด์ถึงไปได้สวย มันคืออุปกรณ์ที่คนเลือก เป็นอุปกรณ์ที่มีฟังก์ชันการใช้งานมากกว่าเล่นเกม เมื่อคนไม่อยากได้ นั่นแหละคือความท้าทายใหญ่ของนินเทนโด พวกเขาจะเพิ่มมูลค่าให้มันได้อย่างไร"

แม้จะฟังดูรุนแรง แต่เขาก็ยังบอกว่า "เทคโนโลยีเป็นสิ่งที่ดี ผมเป็นแฟนของพวกเครื่องพกพานะ แต่ผมก็ไม่รู้ว่าจะมีตลาดสำหรับฮาร์ดแวร์แบบนี้อีกไหม ผมไม่เห็นเหตุผลอะไรเลยที่จะส่งเครื่องที่มีแต่เกมแบบนี้ออกมา"

ทางด้าน "แมทธิว ซีมัวร์" (Matthew Seymour) ผู้พัฒนาอีกคนหนึ่งของสตูดิโอเฮวีไอรอนก็ออกมาแสดงความเห็นที่รุนแรงยิ่งกว่า โดยระบุว่า "ด้วยความเคารพในโซนีกับวีตานะ นี่มันหายนะชัดๆ"

ตามข้อมูลจาก GamesIndustry.biz สตูดิโอเฮวีไอรอนเดิมทีเป็นส่วนหนึ่งของค่ายเกมยักษ์ใหญ่ THQ เน้นงานสร้างเกมที่มาจากหนังการ์ตูนเด็กอาทิ Spongebob Ratatouille The Incredibles และเพิ่งแยกตัวออกมาเป็นอิสระได้ไม่นานโดยมีผลงานล่าสุดคือเกม UFC Personal Trainer ขณะที่แมทธิวซีมัวร์คือผู้เชี่ยวชาญที่มีประสบการณ์เกี่ยวกับเกมมา 20 ปีโดยผลงานล่าสุดคือเกม Silent Hill: Downpour ที่ทำร่วมกับสตูดิโอ Vatra Games

การให้ความเห็นของทั้งสองอาจดูไม่เกินจริงซะทีเดียว โดยเครื่องพกพาล่าสุดจากโซนีอย่าง "PSP Go" ก็มีสภาพย่ำแย่จนต้องเลิกผลิตไปแล้วในญี่ปุ่น ส่วนโทรศัพท์มือถือพร้อมเกม "Xperia Play" ก็ต้องตัดราคาลงหลังวางขายในอเมริกาไปเพียงไม่กี่เดือน

Credits : Manageronline.com และ Gamespot.com

:)Thanks + Comments:)
ขอบคุณครับ

toucheo
17th August 2011, 02:51
ผมเคารพในมุมมองของทุกฝ่ายนะ และมุมมองของผมคือ มันต้องไปรอด และไกลด้วย

jeditrainer
17th August 2011, 02:58
ศักยภาพของ ps vita ดีกว่า 3ds เยอะ แถมราคาใกล้เคียงกันอีก มันเอามาเทียบกันไม่ได้หรอก ขนาด psp ตัวแรกราคาแพงกว่านี้เยอะ ยังขายดี

เพราะงั้นไม่ต้องคิดเลยว่ามันจะไปรอดหรือไม่ ผมไม่ได้ดูถูกนะครับ แต่นายแมทธิวเนี่ยไม่ใช่นักการตลาดซะด้วยซ้ำ ทำเป็นสู่รู้ซะงั้น

ผมedit เสริมซักหน่อยนะ กลุ่มตลาดผู้เล่น PSvita เป็นกลุ่มเด็กโต ถึงวัยรุ่น นะครับ ไม่ใช่พวกกลุ่มผู้ใหญ่หรือนักธุรกิจ เพราะเขาไม่มีเวลามาเล่น

เกมส์แบบนี้หรอกครับ กลุ่มวัยรุ่นเป็นกลุ่มที่มีกำลังซื้อมากพอสมควร(ในเมกา) เพราะงั้นมันขายออกแน่ครับ ฝากให้กับบางคนที่ไม่เข้าใจนะครับ

Monkey_Ace
17th August 2011, 03:41
เทคโนโลยีมันไปรอดมาเยอะแล้ว ต่อไปอีก20ปี ตามสาธาราณะ คงจะมีไอแพทหยอดเหรียญ เห้อ V_V

ingramer
17th August 2011, 05:27
Sony มีหลายอย่างที่ Nintendo ไม่มี

และ Nin ก็มีหลายอย่างที่ So ไม่มี (โดยเฉพาะเกม)

มันมีข้อดีข้อด้อยแตกต่างกันไป

ไอ้ Go ที่มันไม่ไปไม่รอด สำหรับผมที่ไม่แตะเพราะมัน พังง่าย

Tonkhung
17th August 2011, 05:48
ผมหวังว่า PS Vita จะไปรอดนะครับ ผมอยากได้มากเลยครับ

DevilArt
17th August 2011, 08:59
ภาวนาให้รอดครับ

nexcellene
17th August 2011, 09:05
รอดูกันไปครับ

newlife
17th August 2011, 09:10
อีกหนึ่งเสียง ขอเชียร์วีต้า !!!

genocide2523
17th August 2011, 10:45
มันเป็นความจริงที่หน้าเซ่า เหมือนที่นายฮอลบอกนะครับ....ลองคิดดูในกลุ่มคนใช้งานจริงซิครับตลาดจริงๆก็คนทำงานและนักธุระกิจไม่ใช่นักเล่นเกม ถ้าเขาต้องการนำอะไรที่ไม่ใหญ่นักครบทุกฟังก์ชั่นต่างๆในระดับที่กลางๆ หรือเน้นหนักไปทางด้านใดด้านหนึ่งโดยฟังก์ชั่นก็ยังครบอยู่ ติดตัวไปใช้ในชีวิตประจำวัน เป็นผมก็เอาครบเครื่องดีกว่า ไม่ต้องเกมและเกมในสมองอย่างเดียวดีกว่า ........เพราะทุกวันนี้เทคโนโลยีมันมีทางออกจริงๆครับ 555 แต่ทุกอย่างอยู่ที่ความพอใจของบุคคลครับตัวเราพอใจซะอย่างไม่ต้องคิดมากลอกครับจริงมั้ย:gamer

teexor
17th August 2011, 10:47
ผมว่าไปรอดไม่รอด มันอีกเรื่องหนึ่ง

แต่สิ่งสำคัญผมว่าอยู่ที่ผู้ใช้ว่าชอบมันรึเปล่า

NaZi_BF3
17th August 2011, 11:26
ต้องรอดูอนาคตต่อไป แต่ผมซื้อแน่ เพราะผมไม่มีสมาทโฟนหรือเครื่องเกมพกพาเลยแม้แต่เครื่องเดียว เครื่องนี้จะเป็นเครื่องแรกในชีวิต

zForlorNz
17th August 2011, 11:50
มันคนละ ตลาด เรียบร้อยแล้วครับ สำหรับเครื่อง vita กับ 3ds