PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ผู้กำกับเกม Final Fantasy Type-0 บอก ถ้าเขามีโอกาส เขาก็อยากลองสร้างเกมสำหรับ PS Vita บ้าง

CodeMagane
6th October 2012, 07:09

โอเรโนะทาร์นนนน

คุณ Hajime Tabata ผู้กำกับเกม Final Fantasy Type-0 ได้ออกมาให้สัมภาษณ์ล่าสุดเนื่องในโอกาสที่ได้รับรางวัล Gold Prize ในงาน PlayStation Award 2011 ว่า ถ้ามีโอกาส ตัวเขานั้นก็อยากทำเกมลงเครื่อง PS Vita เหมือนกัน

"หลังจากที่ผมได้ลองลูบคลำมันครั้งแรก ผมคิดว่าหน้าจอนั้นมันใหญ่และสวยงามเป็นอย่างมาก ระบบสัมผัสหน้าจอก็ทำงานได้ดีเยี่ยม ผมคิดว่ามันเป็นอุปกรณ์ที่ดีตัวนึงเลยทีเดียว โดยส่วนตัวในฐานะที่ผมที่รับผิดชอบทำเกม Final Fantasy สำหรับเครื่อง PSP มาหลายต่อหลายภาค ผมนั้นก็อยากที่จะลองทำเกมนั้นบนอุปกรณ์ที่ใหญ่ๆ ดูบ้าง ซึ่งในฐานะคนที่ยุ่งเกี่ยวกับการพัฒนาเกม มันก็ไม่มีอุปกรณ์อื่นนอกแล้วที่มีขนาดหน้าจอที่มีความละเอียด ใหญ่ แสดงสีได้สดใส และมีความสามารถในการเรนเดอร์ภาพความละเอียดสูงได้เท่ากับเครื่อง PS Vita"

"มันเป็นอุปกรณ์ที่มีสเน่ห์ อย่างไรก็ตามจริงๆ ผมก็เคยคิดจะทำเกม Final-Fantasy สำหรับโทรศัพท์มือถือมาก่อน แต่ผมก็ล้มเลิกความคิดนั้นไปแล้วมาทำเกม Final Fantasy Type-0 แทน ดังนั้นผมไม่สามารถตอบได้ตอนนี้ผมกำลังคิดแบบเดียวกันนั้นอยู่รึเปล่า แต่ถ้ามีโอกาส ผมก็อยากลองทำเกมสำหรับ PS Vita ดูบ้าง"

ไม่รู้ว่าคุณ Tabata สัมภาษณ์ด้วยความเกรงใจผู้ให้รางวัลรึเปล่า แต่ถ้าจริงก็อยากบอกว่า ลองประเดิมทำ Final Fantasy Type-0 ภาคภาษาอังกฤษบน PS Vita เลยครับ....

Credit : BY b4lmung Gconsole

Thecopytime
6th October 2012, 08:40
ขอหมอบการ์ดกับดัก 2 ใบ
ทานเอนโดะ !!!

teerachai212
6th October 2012, 08:43
ของ PSP มอนก็โกงแล้วน่ะ

akanent
6th October 2012, 09:36
เหมือนยุกิแบบนั้นสินะ

40976
6th October 2012, 09:54
โอเรโนะทาร์น
ดรอว์!!!!!!!!!

Tohan-kun
6th October 2012, 10:40
ทำภาคeng ลงpsp ก่อนสิ - -

paiinw
6th October 2012, 15:38
ตกใจหัวกระทู้ - -" "หลังจากที่ผมได้ลองลูบคลำมันครั้งแรก"

hisawahiroki
6th October 2012, 16:45
ทำเลยสิครับ รอช้าอยู่ไร

Coldser02
8th October 2012, 15:04
PC อ๊ะ T^T