PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : [windows 7] คอมผมเปิดเครื่องแล้วค้าง มีรูปครับ !!!

Darkuser
6th October 2012, 14:38

เปิดมาค้างอย่างนี้ตลอดเลยครับ ต้องรีหลายรอบกว่าจะเข้าได้ :sweat:sweat:sweat

มันเกิดจากสาเหตุอะไรหรอครับ มีวิธีแก้ยังไง รบกวนด้วย

แรม ( สกปรก หรือ เสปคต่ำ แรมเก่า )

ฮาร์ดดิส ( ใช้มาแล้ว เกิด BAD SECTOR )

ซิฟการ์ดแสดงผล ( การ์จอ หรือ ซิฟประมวลผล เกิดปัญหา )

วินโดว์มีปัญหา ( ลงใหม่เป็นอีก ก็น่าจะฮาร์ดแวร์ ครับ )

แต่ อุปกรณ์ทั้งหมดใหม่ โน๊ตบุ๊ค หรือ พีซีครับ อยู่ประกัน ส่งตรวจเช็ค ไปเลยครับ ( *เชื่อมต่ออุปกรณ์ ที่ชำรุด )

PSU เชื่อผม

ไม่เคยเจอนะ
ลองรันใน savemode ดูแล้วค่อยเข้าปกติ

ไปเช็คครับ
RAM : ทำความสะอาดครับ ทั้งตัว RAM และ Slot

HDD : ลองเช็คดูครับว่าติด BAD SECTOR จุดไหนหรือป่าว

PSU : อาจจะเสื่อมสภาพ อาจมีไฟพอแค่ สปาร์คเครื่องติดเท่านั้น แต่กำลังไฟไม่พอในการรันเข้าสู่หน้า Windows

สาย SATA ที่ต่อ HDD : หลายคนชอบม้วนสาย SATA ที่ต่อ HDD เป็นเกลียวให้มันดูเรียบร้อยหรือสวยงาม แต่มันมีผลกระทบในการส่งข้อมูลครับ

ปล. อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจนะ มันอาจจะเป็นที่ ความผิดพลาด หรือ ข้อบกพร่องของ Windows

ขอบคุณครับ

อย่างข้างบนบอกล่ะครับ ถ้าเป็นไปได้ควรจะลงวินโดวส์ใหม่ครับเพราะไฟล์วินโดวส์อาจจะมีปัญหาแล้ว

ขอบคุณทุกคำตอบนะครับ จากที่ผมลองทำความสะอาดเครื่องดูแล้ว มันก็เป็นเหมือนเดิม เช็ค HDD ไม่พบ BAD

ส่วนสเปคเครื่องผมก็

CPU: AMD Athlon II x2 245
mainboard: Asus M3A78-CM
ram: DDR2 4 Gb
vga: Nvidia Geforce 9600GT

anantu14
6th October 2012, 15:39
แรม ( สกปรก หรือ เสปคต่ำ แรมเก่า )

ฮาร์ดดิส ( ใช้มาแล้ว เกิด BAD SECTOR )

ซิฟการ์ดแสดงผล ( การ์จอ หรือ ซิฟประมวลผล เกิดปัญหา )

วินโดว์มีปัญหา ( ลงใหม่เป็นอีก ก็น่าจะฮาร์ดแวร์ ครับ )

แต่ อุปกรณ์ทั้งหมดใหม่ โน๊ตบุ๊ค หรือ พีซีครับ อยู่ประกัน ส่งตรวจเช็ค ไปเลยครับ ( *เชื่อมต่ออุปกรณ์ ที่ชำรุด )

Valentine.
6th October 2012, 15:40
PSU เชื่อผม

thesheep
6th October 2012, 15:42
ดันนๆ เอาใจช่วย :yes

akaradat
6th October 2012, 15:42
ไม่เคยเจอนะ
ลองรันใน savemode ดูแล้วค่อยเข้าปกติ

Dynazty
6th October 2012, 23:14
ไปเช็คครับ
RAM : ทำความสะอาดครับ ทั้งตัว RAM และ Slot

HDD : ลองเช็คดูครับว่าติด BAD SECTOR จุดไหนหรือป่าว

PSU : อาจจะเสื่อมสภาพ อาจมีไฟพอแค่ สปาร์คเครื่องติดเท่านั้น แต่กำลังไฟไม่พอในการรันเข้าสู่หน้า Windows

สาย SATA ที่ต่อ HDD : หลายคนชอบม้วนสาย SATA ที่ต่อ HDD เป็นเกลียวให้มันดูเรียบร้อยหรือสวยงาม แต่มันมีผลกระทบในการส่งข้อมูลครับ

ปล. อันนี้ไม่ค่อยแน่ใจนะ มันอาจจะเป็นที่ ความผิดพลาด หรือ ข้อบกพร่องของ Windows

ขอบคุณครับ

chikuva
7th October 2012, 08:27
อย่างข้างบนบอกล่ะครับ ถ้าเป็นไปได้ควรจะลงวินโดวส์ใหม่ครับเพราะไฟล์วินโดวส์อาจจะมีปัญหาแล้ว