PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมผมสงสัยจะมีปัญหาซะแล้ว @_@ Help me plz :3

habukill
6th October 2012, 16:17
คือว่ามันมีอาการเพียบเลย ตอนแรกก็ใช้คอมดีๆนี่แหละครับ อยู่มาวันนึงตอน shutdown เครื่องมันก็มี install plugin อะไรประมาณนี้แหละครับแล้วมันบอกว่าอย่าปิดคอม แล้วไฟบ้านผมมันก็ตก คอมมันก็ยังไม่ดับอะครับ ผมก็รอไปเรื่อยๆๆๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ มันก็ไม่ยอมเสร็จ เรื่อย ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ มันก็ไม่เสร็จก็เลยตัดสินใจกด Power ค้างไปเลย แล้วพอเปิดคอมอีกทีก็เปิดไม่ได้ มันค้างตรงที่มันขึ้นหน้า windows แล้วก็มีธงอะครับ พอปิดแล้วเปิดใหม่มันก็ไปค้างหน้าแรกตอนเปิดคอมที่จะมีตัวหน้าสือขาวๆนั่นอะครับ แล้วพอปิดเปิดใหม่เรื่อยๆ ก็ค้างไปค้างมาแบบนี้จนมันเปิดติด หลังจากนั้นพอปิดคอมมันก็ปิดไม่ได้ครับ จอดับแล้วไฟที่เคสมันไม่ยอมดับตามอะครับ เครื่องก็ยังทำงานอยู่ ผมก็กด Power ค้างไป หลังจากนั้นพอเปิดคอมใหม่มันก็ดีนะครับ แต่พอตอนปิดมันก็ไปค้างที่ shutting down อีก ต่อมาผมก็ลงวินโดว์ใหม่(วินโดว์เถื่อนนะครับ คนละตัวกับวินโดว์เดิมที่ใช้อยู่ด้วย :sweat) เปิดมาอนาคตสดใสครับ ใช้สบายเลย รู้สึกดี โล่งใจมากมาย :rofl พออีกวันนึงท้องฟ้าก็มืดครึ้มอีกครั้ง:mad: อาการเดิมกลับมาอีกครั้ง มันปิดคอมไม่ได้อะครับ ปิดไม่ได้ แต่บางครั้งก็ได้ปกติ แล้วหลังจากนั้นใช้มาเรื่อยๆ ซัก 2 3 วัน อาการใหม่ก็มาอีกแล้วครับ ผมเล่นเกม torchlight2 อยู่ดีๆคอมมันก็ค้าง เสียงก็ค้าง ต้องรีเครื่องอย่างเดียว หลังจาดนั้นก็ปกติมาเรื่อยๆ จนเล่น torchlight2 เคลียร์ จากนั้นจึงเล่น borderland2 ต่อ เล่นไปเล่นมาคอมมันก็ค้างครับ เสียงค้างด้วย เหมือนเดิมเลย แต่ครั้งนี้พิเศษกว่าเดิมคือ พอเปิดคอมอาการเดิมกลับมาครับ (ขออนุญาติcopyมาจากข้างบนนะครับ) =>> "มันค้างตรงที่มันขึ้นหน้า windows แล้วก็มีธงอะครับ พอปิดแล้วเปิดใหม่มันก็ไปค้างหน้าแรกตอนเปิดคอมที่จะมีตัวหน้าสือขาวๆนั่นอะครับ แล้วพอปิดเปิดใหม่เรื่อยๆ ก็ค้างไปค้างมาแบบนี้จนมันเปิดติด" (พอเข้า borderland2 ผลปรากฏว่าเซฟตัวละครพังครับ มันให้ลบตัวละครลูกเดียวเลย งืดเลย:sweat) ต่อมาผมก็ไม่ลดละความพยายามที่จะเล่นครับ เล่นอีก ค้างอีก พังอีก หนังม้วนเดิมเลย แต่คราวนี้เซฟไม่หายนะครับ :pleasantry หลังจากเปิดคอมได้ผมก็มาพิมพ์กระทู้นี้แหละครับ ใครพอจะรู้สาเหตุช่วยบอกหน่อยนะครับ :help:help:help:help:help:help

ปล.ตอนมันเปิดไม่ออกผมก็ได้ถอดแรมมาเช็ดๆ ถูๆ เอายางลบลบแล้วมันก็ยังไม่ดีอะครับ ลองเปลี่ยนฮาร์ดดิสดูก็ไม่ช่วยอะไรเลย

ปล2.นี่สเปคคอมครับ
windows : จาก win7 64bit home premium เปลี่ยนเป็น win7 64bit game edition
CPU : amd athlon 64 x2 dual core processor 6400+
Ram : 4GB
Graphics : nVidia GeForce 9600 GT

ปล3.ผมไม่ค่อยรู้เรื่องคอมแบบลึกซึ้งนะครับ ศัพท์ยากหรือคำย่อบางตัวเลี่ยงได้ก็ช่วยเลี่ยงหน่อยนะครับ :)

NeLian
8th October 2012, 14:56
อ่านจบแล้วยังไม่เข้าใจเลย

USED_JKG
8th October 2012, 15:16
เอาง่ายๆ ถอดแรมออกมาก่อนนะแล้วเอามาเช็ดๆถูๆด้วยยางลบ
ถอดสาย HDD แล้วเสียบใหม่ให้แน่นๆ
ข้อสุดท้ายผมว่า HDD มีปัญหาแหล่ะครับเพราะระหว่างที่ปิดเครื่องมันจะอัพเดทวินโดว์อยู่เครื่องค้างไฟดับกดรีมันกระทันหันทำให้หัวอ่านที่มันกำลังเขียนข้อมูลได้รับ
ความเสียหายไปด้วย เหมือนขี้กำลังจะสุดๆดันมีคนเข้ามาในห้องน้ำขี้หักในเป็นนายจะเซ็งมั้ย อิอิ
ลอง scandisk ดูครับ
คลิ๊กขวาที่ ไดร์ C >> Properties >> Tools >>หัวข้อ error checking เลือก Check Now แล้วรีเครื่อง ครับ แล้ก็รอออ

habukill
8th October 2012, 17:31
ไม่ได้อ่าครับ เอา HDD ของอีกเครื่องมาใช้มันก็ยังไม่ดีอะครับ = ="

ปล.ถ้าไม่เข้าใจก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ ไม่ค่อยได้เขียนอะไรบ่อยๆ แหะๆ :hehe

CrYzTeX
8th October 2012, 17:36
CPU...จ๊ะ เห๊ยไม่ใช่ ! RAM ต่างหาก เห๊ยมั่วแล้ว มันเป็นที่ VGA หรอก เห้ยอย่าอวดเก่งสิวะ PSU ใกล้เสียแล้ว

habukill
8th October 2012, 19:08
กำลังสงสัย PSU อยู่พอดีเลย แต่ไม่เป็นไรครับ ชักถอดใจแล้ว เดี๋ยวก็ส่งร้านแล้วครับ :D