PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมค้าง+จอฟ้า รบกวนผู้รู้ช่วยทีครับผม

stang19612
6th October 2012, 19:36
ตามหัวข้อเลยครับ คือ คอมผมเนี่ยมันมีอาการดังกล่าวมานานแล้วตอนแรกก็ไม่ค่อยใส่ใจสักเท่าไหร่แต่หลังๆมันเริ่มเป็นบ่อยมากเลยอ่ะครับ อาการแรกคอมค้างครับ คือมันจะค้างแบบทำอะไรไม่ได้เลย ขยับเมาส์ไม่ได้

กดอะไรไม่ได้ Ctrl+Alt+Delete ก็ไม่ได้ ไฟที่คีย์บอร์ดก็ค้างครับเสียงทุกอย่างค้างหมดเลยครับและก็จะเป็นตอนที่เล่นเกมไม่ว่าจะเป็นเกมออนไลน์กินสเปคหรือไม่มันก็ค้างดูYoutubeบ้างทีก็ค้างเปิดเครื่องมาไม่ทัน

เข้าวินโดว์มันก็ค้างครับอาการที่สองครับ คือ คอมมันเป็นจอฟ้าครับส่วนโค้ดเนี่ยก็คือ 0x00000d1 ตามนั้นเลยครับจอฟ้าทีไรก็โค้ดนี้ทุกครั้งอ่ะครับ มันจะเป็นตอนที่เล่นเกมเหมือนกันครับ จากที่ลองเอาโค้ดไป

ถามอากู๋มาแล้วมันก็บอกว่าเป็นที่ไดร์เวอร์ที่ได้ลงไปล่าสุดแล้ว Error ไดร์เวอร์ที่เราลงไปล่าสุดมันก็ลงไปตั้งนานก่อนที่จอฟ้าจะมาเป็น ลองลบไดร์เวอร์การ์ดจอออกแล้วลงใหม่มันก็ยังเป็นอยู่ จากที่ผมลองแก้ไขไปเบื้อง

ต้นก็มีการลอง ขัดขาแรมแล้ว แล้วก็สลับแรมใหม่(มีแรม2ตัวครับ)ลองถอดแรมใดแรมหนึ่งออก ลองทำความสะอาดการ์ดจอ ขัดขาแรมการ์ดจอ ทำความสะอาดในตัวเมนบอร์ดะวกฝุ่น แต่มันก็ยังเป็นอยู่ ลองถอดฝาเคสเอา

พัดลมจ่อเช็คความร้อนทำให้มันเย็น มันก็ยังเป็นอยู่ (แต่หลังจากทำไปทั้มหมดมันก็ดีขึ้นน่ะแต่มันก็กลับมาเป็นอีก) คือคอมผมตัวนี้มันก็นานแล้วอ่ะครับแต่ก็เปลี่ยนมาเรื่อยๆยกเว้นการ์ดจอที่ยังไม่ได้เปลี่ยนใช้มา 3 ปีได้มั้ง
ครับไม่แน่ใจ รบกวนผู้รู้ช่วยดูให้ด้วยน่ะครับ

นี้ครับสเปคคอม

CPU : Intel Core 2 Duo E7500
Mainboard : G41D3+
RAM : DDR3 4 G
VGA : NVDIA GeForce 9600 GT

ขอขอบคุณล่วงหน้าด้วยน่ะครับ

Zambezi
6th October 2012, 20:11
- ลองลง Window ใหม่ ลองติดตั้ง Window 7 Ultimate เดิมๆไม่มีการดัดแปลงดู

theza2589
6th October 2012, 23:03
อาการนี้เกิดจากการลง driver หรือ โปรแกรม หรือ service ที่ผิดพลาด เช่น ไฟล์บางไฟล์เสีย ไดร์เวอร์คนละรุ่นกัน ทางแก้ไขให้ uninstall โปรแกรมตัวที่ลงก่อนที่จะเกิดปัญหานี้ ถ้าเป็นไดร์เวอร์ก็ให้ทำการ roll back ไดร์เวอร์ตัวเก่ามาใช้ หรือ หาไดร์เวอร์ที่ล่าสุดมาลง (กรณีที่มีใหม่กว่า) ถ้าเป็นพวก service ต่างๆที่เราเปิดก่อนเกิดปัญหาก็ให้ทำการปิด หรือ disable ซะ (ผมเอามาจากในเน็ตนะครับ)

nanohero
7th October 2012, 00:13
ผมว่าน่าจะเป็นที่ Windows gamer นี่แหละ เห็นมีคนบอกว่า สำหรับ windows 7 มันไม่เสถียร เท่าไหร่ ลองลอง windows ธรรมดา เดิมๆดูครับ

(Power spply จ่ายไฟ พอไปเลี้ยง การ์ดจอ เมนบอร์ด บลา บลา บลา รึเปล่าครับ )

chikuva
7th October 2012, 08:23
ลองเช็ค HDD (http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=21245&p=355559&viewfull=1#post355559) และทำความสะอาดแรมดูครับ

stang19612
7th October 2012, 11:29
ขอบคุณทุกท่านมากเลยน่ะครับ แต่ windows 7 gamer ที่ผมลงไว้ผมก็ใช้มานานแล้วน่ะครับมันก็ไม่มีปัญหาอะไรเลย แล้วก้เครื่องโน๊ตบุ๊กพี่ผมเขาก็ลงไว้ก็ไม่เป็นอะไรเหมือนกันอ่ะครับ ส่วนไอ้โค้ดจอฟ้าอ่ะครับ ผมลองลงไดร์เวอร์การ์ดจอตัวใหม่แล้วก็ไม่หายก่อนจะเป็นจอฟ้าผมก็แถบไม่ได้ลงไดร์เวอร์อะไรไว้เท่าไหร่ PSU ผมก็ใช้ไฟพอน่ะครับ แต่เดียวจะลองใช้วิธีเช็ค HDD ดูครับเพราะ HDD ลูกนี่ก็ใช้มานานแล้ว