PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ช่วยที่ครับ โปรแกรม Fraps มีปัญหา รวมถึงโปรแกรมอื่นด้วยของร้องเลยครับรายละเอียดด้านใน

kornkit46
6th October 2012, 21:05
http://upic.me/i/fc/6-10-255520-37-50.png (http://upic.me/show/39856461)
อธิบายปัญหาก่อนครับ
คือว่าผมลง window ใหม่อ่ะครับแล้วลง Driver ครบแล้ว ที่เหลือลงโปรแกรมผมได้ลงเจ้าโปรแกรมนี้ก่อนเลยแล้วก็ลอง test ดู ตอนแรกๆก็ใช้ได้อ่ะครับ แต่พอ Restart เครื่องไปแล้วอ่ะครับพอมาเปิดอีกทีมันก็ขึ้นรูปนี้เลยครับ
มันไม่ใช่โปรแกรมเดียวด้วยครับ บางโปรแกรมลงไปแล้วก็เปิดไม่ติดเลย Double click ไปแล้วก็ไม่มีอ่ะไรเกิดขึ้นเลยครับ (Double click แล้ว โปรแกรมไม่ Run)
เกมบางเกมก็เป็นครับผม (Battlefield 3,Modern Warefare 3 Prototype 2,Sleeping dog และอื่นๆ)
หาวิธีแก้แล้วไม่เจออะครับ ลองโหลด window จากเว็บนี้แล้ว ลองมาหลายตัวก็เป็นเหมือนเดิม เมื่อวานไปซื้อ แผ่น window มาก็เป็นเหมือนเดิมอีก ผมจนปัญญาแล้วครับผมช่วยผมทีครับอะไรก็ได้ที่มันทำให้เป็นเหมือนปกติอ่ะครับ
นิสเปกคอมผมครับ
http://upic.me/i/9d/6-10-255521-02-10.png (http://upic.me/show/39856730)

kornkit46
6th October 2012, 23:17
ไม่มีใครจะช่วยผมจริงๆหรอครับ ผมจนปัญญาแล้วครับผมขอร้องเลย

nanohero
7th October 2012, 00:09
ผมว่าน่าจะเกิดจาก ปัญหา Crack หรือตัว Patch บลา บลา บลา ที่ท่านกล่าวถึง เช่นเกม อะไรแบบนี้ ท่านได้ลง antivirus ตัวใดหรอครับ แล้วท่านลองแก้ antivirus ให้มองข้าม ไฟล์จำพวก crack รึเปล่า
ถ้า antivirus มันยังคิดว่า crack เป็นไวรัสอยู่ ต่อให้ลงใหม่ ทำอีท่าไหนก็ไม่ได้อยู่ดี และอีกข้อนึง ท่านได้ลง Net Framework แล้วรึยังครับ ถ้ายังท่านลองลงดูก่อนนะครับ โปรแกรมนี้จำเป็นมากเลยทีเดียว

.NET Framework คืออะไร

จากการที่ Microsoft ต้องการที่จะสร้าง ระบบภาษา สักอย่างที่เป็น มาตรฐาน ขึ้นมา เพื่อให้ทุกสิ่งทุกอย่าง เพื่อให้ อุปกรณ์ ทุกสิ่งทุกอย่าง สามารถ ติดต่อสื่อสาร กันได้หมด Microsoft ได้คิดค้น ระบบ ซึ่งหมายมั่นปั้นมือว่าจะให้เป็น ระบบมาตรฐาน ระบบนี้คือ .NET Framework ซึ่งระบบนี้ไม่ใช่ ระบบปฏิบัติการ (OS) แต่เปรียบเสมือน โปรแกรม หนึ่งที่จะสามารถสร้าง สภาวะแวดล้อม หนึ่ง ซึ่งสามารถทำงานใน ระบบ .NET นี้ได้ ในอนาคต Microsoft ก็หวังที่จะนำเอา ระบบ .net นี้ไปติดตั้งลงบน อุปกรณ์ ทุกชนิด เพื่อทำให้ อุปกรณ์ ทุกอย่างมีระบบๆหนึ่งที่เหมือนกันหมด โดย .NET Framework นั้นมี ส่วนประกอบ ภายในแบ่งออกเป็น 3 ชั้นใหญ่ๆคือ

1. Programming Language : เป็นรูปแบบของ ภาษา ที่ ออกแบบ มาเพื่อให้สามารถทำงานในสภาวะที่เป็น .NET ได้โดยที่ทาง Microsoft ได้เปิดตัว ภาษาหลัก ๆที่จะใช้ใน การพัฒนา บน .NET นี้ 3ภาษา
C# เป็น ภาษา ใหม่ที่ Microsoft พัฒนา มาจาก C++ กับ JAVA เป็นหลัก
VB.NET เป็น ภาษา ที่ พัฒนา มาจาก Visual Basic ในเวอร์ชั่น 6.0
JScript.net เป็น ภาษา ที่ พัฒนา มาจาก JScript ซึ่งเป็น JavaScript ใน เวอร์ชั่น ของ Microsoft

2. Base Classes Library : Library นั้นเปรียบเสมือน ชุดคำสั่งสำเร็จรูป ย่อยๆที่เพิ่มเข้ามา ซึ่งส่วนใหญ่จะเป็น ชุดคำสั่ง ที่ต้องใช้งานอยู่เป็นประจำ ดังนั้นจึงมีผู้คิดค้น เครื่องอำนวยความสะดวก ใน การเขียนโปรแกรม ซึ่ง Library ใน ภาษา ต่างๆส่วนใหญ่จะอยู่ใน รูปแบบไฟล์ incould แต่ถ้าเป็น ASP สิ่งที่เป็น library ก็คือ componet ต่างๆนั่นเอง ซึ่งภายในระบบ .NET จะสร้างสิ่งที่เรียกว่าเป็น Library พื้นฐานขึ้น ทำให้ไม่ว่าจะใช้ ภาษา ใดในการพัฒนา โปรแกรม ก็สามารถที่จะเรียกใช้ Library ที่เป็นตัวเดียวกันได้หมด

3. Common Language Runtime (CLR) : นับเป็น สิ่งสำคัญ แทบจะที่สุดของระบบ .NET นี้ก็ว่าได้ เพราะ CLR ที่ว่านี้มีหน้าที่ทำให้ โปรแกรม ที่เขียนขึ้นมาด้วย ภาษา ต่างๆกัน กลายเป็น ภาษา รูปแบบ มาตรฐาน เดียวกัน ทั้งหมด เราเรียก ภาษา ที่ว่านี้ว่า Intermediate language (IL) ซึ่งเมื่อต้องการที่จะรัน โปรแกรม ใด CLR ที่ว่านี้จะ ตรวจสอบ เครื่องที่รันว่ามี สภาวะแวดล้อม การทำงาน เช่นใดหลังจากนั้นก็จะ คอมไพล์ เป็น โปรแกรม ที่เหมาะสมต่อ การทำงาน ของเครื่องนั้น ทำให้เราสามารถใช้งาน โปรแกรม ต่างๆได้อย่างมี ประสิทธฺภาพสูงสุด ในแต่ละเครื่อง

.NET Framework มีดีตรงไหน ประโยชน์ และ ข้อดี ของ .NET Framework นั้นพอจะสรุปออกมาได้เป็นข้อๆดังนี้

1. เป็นระบบที่มี Library ที่เป็น มาตรฐาน เดียวกัน : เนื่องจากมี Library ที่เป็น มาตรฐานเดียวกัน ทั้งหมดทำให้เราไม่ต้องกังวลว่า ภาษา ที่ใช้เขียนนั้นมี Library ตัวนั้นตัวนี้หรือไม่ รวมทั้งไม่ต้องคอยกังวลว่าถ้าใช้ Library ของ ภาษา หนึ่งแล้วอีก ภาษา หนึ่งจะไม่มี Library ตัวนั้น

2. ไม่ขึ้นกับ ระบบประฏิบัติการ (OS) : เนื่องจาก ระบบประฏิบัติการ ที่แต่ละ บุคคล หรือ องค์กร ใช้นั้นย่อมไม่เหมือนกัน แต่ภายใน .NET Framework จะไม่มี ปัญหา นี้ของเพียงแค่มีระบบ .NET Framework ก็จะทำให้สามารถใช้งาน โปรแกรม ต่างๆได้ ซึ่งเป็นข้อดีตรงที่เราจะสามารถใช้โปรแกรมต่างๆได้ทุก ระบบประฏิบัติการ

3. ใช้ในการพัฒนาได้ทุกภาษา :ทำให้เราไม่ต้องคอยมา ศึกษา ภาษา ใหม่ ๆ เมื่อต้อง การสร้างโปรแกรม ในแต่ละครั้ง นอกจากนั้น เรายังสามารถเลือก ใช้ ภาษา ที่เราถนัดที่สุดใน การพัฒนาโปรแกรม ต่างๆได้ด้วย

4. มีการควบคุม สิ่งแวดล้อม ในการทำงานเป็นอย่างดี :เนื่องจากเป็นระบบที่เป็น มาตรฐาน ทำให้ การควบคุม จัดสรรระบบต่างๆ ทำได้ง่ายขึ้น ไม่ว่าจะเป็นการจัดสรร หน่วยความจำ ด้านการใช้งานเครื่องก็มีความรวดเร็วมากขึ้น ลดโอกาสที่เครื่องจะแฮงค์ได้เป็นอย่างดี

5. ความปลอดภัย ที่มีมากขึ้น :.NET Framework สามรถ กำหนดสิทธิ์ การใช้งานหรือ permission ของ ผู้ใช้งาน ได้มากขึ้นทำให้สามารถกำหนดว่า จะให้ โปรแกรม ในส่วนใดใช้งานได้หรือไม่ได้ แล้วแต่เฉพาะบุคคล

ทั้งหมดนี้เป็นเพียง ประโยชน์ ส่วนหนึ่งใน แนวคิดของ Microsoft ที่กำลังจะ พัฒนา ให้สำเร็จเท่านั้น บางข้อทำได้สำเร็จแล้ว แต่บางข้อก็ยังไม่สำเร็จดังนั้นจึงต้องคอยรอดูว่า เป้าหมายอันยิ่งใหญ่ของ Microsoft จะเป็นจริง และสำเร็จได้เมื่อไร ASP.NET ภาษา แห่งอนาคตกับ .NET

ที่มา: netregis.com/asp.html

kornkit46
7th October 2012, 00:13
ผมว่าน่าจะเกิดจาก ปัญหา Crack หรือตัว Patch บลา บลา บลา ที่ท่านกล่าวถึง เช่นเกม อะไรแบบนี้ ท่านได้ลง antivirus ตัวใดหรอครับ แล้วท่านลองแก้ antivirus ให้มองข้าม ไฟล์จำพวก crack รึเปล่า
ถ้า antivirus มันยังคิดว่า crack เป็นไวรัสอยู่ ต่อให้ลงใหม่ ทำอีท่าไหนก็ไม่ได้อยู่ดี และอีกข้อนึง ท่านได้ลง Net Framework แล้วรึยังครับ ถ้ายังท่านลองลงดูก่อนนะครับ โปรแกรมนี้จำเป็นมากเลยทีเดียว
คือ Net Framework 4.0 ผมได้ลงไปแล้วครับเรียบร้อย แล้วก็ ผมไม่ได้ลง Antivirus ตัวไหนไว้เลยซักตัวครับ

nanohero
7th October 2012, 00:21
คือ Net Framework 4.0 ผมได้ลงไปแล้วครับเรียบร้อย แล้วก็ ผมไม่ได้ลง Antivirus ตัวไหนไว้เลยซักตัวครับ

ถ้าลงแล้ว ทำทุกวิถีทางก็แล้ว โหลด windows ใหม่หลายตัว ลงหลายเวอชั่น ก็แล้ว (ลองดูสเปคทั้งหมดดูครับว่า สเปคของท่านมันพอสำหรับ Windows 7 รึเปล่า ถ้า 64bit เครื่องก็ต้องแรงพอด้วยนะครับ)
ถ้าทำอะไรๆก็ไม่หาย ผมว่า น่าจะไม่ใช่ที่ตัว Windows แล้วหล่ะครับ อาจจะเกิดปัญหาของ โปรแกรมบางโปรแกรมก็ได้ครับ แนะนำให้ลองลงทีละโปรแกรมแล้วลองใช้ไปก่อน ตัวไหนใช้แล้วพอ restart แล้วเป็นแบบนี้ก็จัดการมันซะ
ถ้าไม่ได้อะไรเลยก็ ไปให้ช่างซ่อมคอมเช็ค คอมคุณเถอะ
แล้วตอนลง windows ใหม่ ได้ทำการ Format Drive รึเปล่าครับ (แนะนำให้ fomat มันซะ ถ้าเป็นไปได้ลอง format Drive D ไปด้วยเลย แต่ปัญหาคือ เสียดายไฟล์ใน Drive D 5555) แล้ว Drive D มีไวรัสของอะไรอยู่รึเปล่าครับลองเช็คดู อีกอย่างลองเช็คใน case คอมดูว่า อะไรมีปัญหา ฟุ่นจับติดเกินไปอะไรไม่แน่รึเปล่ามีอะไรหมดอายุการใช้งานรึเปล่า (ใช้นานมากเกินมันอาจจะเสื่อมสภาพได้ครับ)

kornkit46
7th October 2012, 00:22
มีคำแนะนำอื่นๆอีกมัยครับผม คืนนี้ยาวครับผมจะรอคำตอบเลย ลง window ใหม่ไม่รู้กี่รอบ เปลี่ยน Edition ของ window ไปไม่รู้กี่รุ่นล่ะ ก็แก้ไม่ได้อะครับ ทำยังไงดี

nanohero
7th October 2012, 00:25
ถ้าคำแนะนำจากผมช่วยอะไรไม่ได้เลยก็ขอโทษด้วยครับ คงต้องรอเซียนคอมเจ๋งๆ มาตอบปัญหาให้แล้วหล่ะครับ

kornkit46
7th October 2012, 00:30
ถ้าลงแล้ว ทำทุกวิถีทางก็แล้ว โหลด windows ใหม่หลายตัว ลงหลายเวอชั่น ก็แล้ว (ลองดูสเปคทั้งหมดดูครับว่า สเปคของท่านมันพอสำหรับ Windows 7 รึเปล่า ถ้า 64bit เครื่องก็ต้องแรงพอด้วยนะครับ)
ถ้าทำอะไรๆก็ไม่หาย ผมว่า น่าจะไม่ใช่ที่ตัว Windows แล้วหล่ะครับ อาจจะเกิดปัญหาของ โปรแกรมบางโปรแกรมก็ได้ครับ แนะนำให้ลองลงทีละโปรแกรมแล้วลองใช้ไปก่อน ตัวไหนใช้แล้วพอ restart แล้วเป็นแบบนี้ก็จัดการมันซะ
ถ้าไม่ได้อะไรเลยก็ ไปให้ช่างซ่อมคอมเช็ค คอมคุณเถอะ
แล้วตอนลง windows ใหม่ ได้ทำการ Format Drive รึเปล่าครับ (แนะนำให้ fomat มันซะ ถ้าเป็นไปได้ลอง format Drive D ไปด้วยเลย แต่ปัญหาคือ เสียดายไฟล์ใน Drive D 5555) แล้ว Drive D มีไวรัสของอะไรอยู่รึเปล่าครับลองเช็คดู อีกอย่างลองเช็คใน case คอมดูว่า อะไรมีปัญหา ฟุ่นจับติดเกินไปอะไรไม่แน่รึเปล่ามีอะไรหมดอายุการใช้งานรึเปล่า (ใช้นานมากเกินมันอาจจะเสื่อมสภาพได้ครับ)
คือ พอดีว่าคอมนิพึ่งซื้อมาตอนเปิดเทอมอะครับ (พฤษภาคมนิเอง) ผมว่าสเปกผมน่าจะใช้ window ตัวนี้ได้น่ะครับเพราะว่าก่อนหน้านี้ก็ยังเล่นได้ดีอยู่ตอนลง window ใหม่ผมก็ format แล้วครับ ครบทั้ง 3 ไดร์เลย ส่วนไอ้ที่ว่าแกะเคสออกมาปัดฝุ่นหรือทำความสะอาดเนี้ยเกี่ยวด้วยหรอครับ ผมยังไม่ได้ทำความสะอาดเลยครับตั้งแต่ซื้อมาอ่ะครับ

nanohero
7th October 2012, 00:35
ที่ผมคิดได้คือ คุณ format ทุกไดร์ ลงวินโดว้ ใหม่หลายตัวแล้ว ผมว่ามันไม่น่าจะเกี่ยวกับตัว windows แล้วหล่ะมั้งครับ น่าจะเกิดจากเครื่องมากกว่า ส่วนไอที่ถามว่า ทำความสะอาดมั้ย ควรทำนะครับ
บางทีฝุ่นมันไปเกาะเยอะไปก็ไม่ดีนะครับ อาจจะทำให้เสียหายได้ อีกอย่างคือ มีอะไรเสียอยู่ข้างไหน หรือมีอะไรช็อด รึเปล่า เท่าที่ดูไม่น่าจะเกี่ยวกับ windows แล้วแหละครับ ถ้าคุณทำทุกอย่างแล้ว ร้านซ่อมคอมเท่านั้น

piekie
7th October 2012, 00:35
ท่านไม่ได้ลงแอนตี้ไวรัส ก็เหมือนเปิดประตูให้โจรมาขโมยของนั่นแหละครับ
ปัญของคอมส่วนใหญ่ จะเกิดสาเหตุมาจากไวัรัสครับ
ลงวินโดวน์คือการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ต้นเหตุก็คือ คุณจะกำจัดไวรัสนั้นยังไง
ไวรัสบางตัว ถึงแม้จะฟอร์แมตยืทั้งวฮาร์ดดิส มันก็ยังจะเฃอยู่เหมือนเดิม
เพราะอันนี้ผมก็เคยเจอมาแล้ว

nanohero
7th October 2012, 00:36
ท่านไม่ได้ลงแอนตี้ไวรัส ก็เหมือนเปิดประตูให้โจรมาขโมยของนั่นแหละครับ
ปัญของคอมส่วนใหญ่ จะเกิดสาเหตุมาจากไวัรัสครับ
ลงวินโดวน์คือการแก้ปัญหาที่ปลายเหตุ ต้นเหตุก็คือ คุณจะกำจัดไวรัสนั้นยังไง
ไวรัสบางตัว ถึงแม้จะฟอร์แมตยืทั้งวฮาร์ดดิส มันก็ยังจะเฃอยู่เหมือนเดิม
เพราะอันนี้ผมก็เคยเจอมาแล้ว

เออเนอะ ผมก็ลืมคิดข้อนี้ไป ลองโหลด antivirus มาลง หรือลง หาโปรแกรมสแกนไวรัส สแกนคอม สแกน hard disk แบบละเอียดที่สุดมาลองเช็คดูครับ น่าจะได้ผลไม่เยอะก็น้อย

kornkit46
7th October 2012, 00:39
ถ้าคำแนะนำจากผมช่วยอะไรไม่ได้เลยก็ขอโทษด้วยครับ คงต้องรอเซียนคอมเจ๋งๆ มาตอบปัญหาให้แล้วหล่ะครับ
คำแนะนำของคุณผมลองทำตามแล้วครับ โหลด (NF 4.0 มาใหม่ เวอร์ชั่นเดิมอาจจะเก่าแล้ว) ผมกำลังลองอยู่ครับ เพราะว่าผม burn แผ่นอยู่เดี๋ยวค่อย restart เครื่องรอดูผลครับ
แล้วก็ผมจะบอกว่า มันเป็นเฉพาะโปรแกรมอ่ะครับ บางโปรแกรมก็ไม่เป็น เกมบางเกมก็ไม่เป็นครับ แต่ว่าส่วนใหญ่อ่ะครับจะเป็นแบบนี้ครับง่ายๆ เกือบครึ่งเครื่องอ่ะครับที่เป็น
ผมลองลง Sniper elite v2 กับ battlefield 3 ดูครับแล้วลอง restart เครื่องครับ ปรากฏว่า Sniper elite v2 เล่นได้ครับ แต่ Battlefield 3 นั้น run ไม่ติดเลยลอง Re ใหม่อีกทีนึง battlefield 3 error ไปเลยครับผม แต่ sniper ยังเล่นได้อยู่ครับ
Fraps ก็เป็นเหมือนเดิมครับ Themida ผมหาทางแก้ไม่ได้จริงๆครับ

kornkit46
7th October 2012, 00:42
เออเนอะ ผมก็ลืมคิดข้อนี้ไป ลองโหลด antivirus มาลง หรือลง หาโปรแกรมสแกนไวรัส สแกนคอม สแกน hard disk แบบละเอียดที่สุดมาลองเช็คดูครับ น่าจะได้ผลไม่เยอะก็น้อย
เห้ย จริงหว่ะ 55555 ผมจะลองดูครับคราวนี้คงได้โต้รุ่งแน่ๆ แล้ว antivirus ที่ท่านๆแนะนำครับผมแนะนำผมเลยครับผมจะหามาลงดู ตัวไหนดีที่สุดครับแล้ว Scan ยังไงให้เห็นผลมากที่สุดครับ คือในชีวิตนี้ไม่เคยลงเลย antivirus ครับ

nanohero
7th October 2012, 00:46
แล้วก็ พวก adobe,Net framework,Microsoft Visual C++,DirectX ควรอัพเดทให้เป็นเวอชั่นใหม่ให้หมดด้วยนะครับ เกมส่วนมากเกมใหม่ๆทั้งนั้น เวอชั่นเก่าๆมันใช้ไม่ได้แล้วครับ

Antivirus แล้วแต่คนจะชอบครับ แต่ถ้าแบบทั่วๆไปก็ NOD32 ใช้งานได้ดี ง่าย หรือใช้ Avira หรือ AVG 2 ตัวนี้ ดีจริงๆครับ ร่มแดง ไม่น่าจะมีปัญหาและดีด้วย
ก็ได้ครับก็ดีเหมือนกัน(สำหรับผมผมใช้ Kaspersky Pure) ส่วนพวกแสกนๆ ผมแนะนำ Tune Up Utilities ไม่ก็ Advance systemCare

อีกโปรแกรมนึงก็ HDD Regenerator เอาไว้สแกน Hard disk โดยเฉพาะครับ hard disk นั้นก็มี bad มีไฟล์เสียเป็นเรื่องธรรมดา ตัวนี้ ซ่อมแซมให้ท่านทีละ Sector เลยทีเดียว ละเอียดยิบ 5555+

.edit ถ้าท่านได้ลองลง พวกนี้ๆหลายอย่างๆแล้ว ลองเช็คแล้ว ผลเป็นอย่างไรกลับมาบอกด้วยนะครับ

.edit อีกที ตัวแสกน Spybot Search & Destroy ตัวนี้ก็ดีเหมือนกัน ใช้ลบ spyware แต่ก่อนผมใช้ สแกนบ่อยๆ เครื่องนี้สะอาด 5555+

kornkit46
7th October 2012, 00:53
ตอนนี้คุณคิดว่า antivirus ตัวไหนดีที่สุดครับผมจะไดหาโหลดมาใช้ครับ (หรือของคุณก็ได้ครับ)

kornkit46
7th October 2012, 01:10
แล้วก็ พวก adobe,Net framework,Microsoft Visual C++,DirectX ควรอัพเดทให้เป็นเวอชั่นใหม่ให้หมดด้วยนะครับ เกมส่วนมากเกมใหม่ๆทั้งนั้น เวอชั่นเก่าๆมันใช้ไม่ได้แล้วครับ

Antivirus แล้วแต่คนจะชอบครับ แต่ถ้าแบบทั่วๆไปก็ NOD32 ใช้งานได้ดี ง่าย หรือใช้ Avira หรือ AVG 2 ตัวนี้ ดีจริงๆครับ ร่มแดง ไม่น่าจะมีปัญหาและดีด้วย
ก็ได้ครับก็ดีเหมือนกัน(สำหรับผมผมใช้ Kaspersky Pure) ส่วนพวกแสกนๆ ผมแนะนำ Tune Up Utilities ไม่ก็ Advance systemCare

อีกโปรแกรมนึงก็ HDD Regenerator เอาไว้สแกน Hard disk โดยเฉพาะครับ hard disk นั้นก็มี bad มีไฟล์เสียเป็นเรื่องธรรมดา ตัวนี้ ซ่อมแซมให้ท่านทีละ Sector เลยทีเดียว ละเอียดยิบ 5555+

.edit ถ้าท่านได้ลองลง พวกนี้ๆหลายอย่างๆแล้ว ลองเช็คแล้ว ผลเป็นอย่างไรกลับมาบอกด้วยนะครับ

.edit อีกที ตัวแสกน Spybot Search & Destroy ตัวนี้ก็ดีเหมือนกัน ใช้ลบ spyware แต่ก่อนผมใช้ สแกนบ่อยๆ เครื่องนี้สะอาด 5555+
โห !! สรุปให้ผมเอาตัวไหนดีมันเยอะเหลือเกิน เอาที่คุณแนะนำครับ ที่ละอย่างๆ เป็นลำดับๆครับ ตั้งแต่ Antivirus สแกน Hard disk จนถึง ลบ spyware อะครับ อันไหนทำก่อนอันไหนทำทีหลังครับแล้วก็โปรแกรมที่แนะนำครับเอาทีล่ะตัวครับหรือตัวใดตัวนึงครับเพราะเท่าที่จับประเด็นได้ก็มี Antivirus ใช้ Scan ไวรัส,Scan hard disk ,ลบ Spyware อ่ะครับ (5555555+ ขอโทษด้วยที่ถามเยอะ เพราะว่าผมต้องการสิ่งที่ดีที่สุดครับ 555)
.edit คืนนี้อยู่ยาวครับ ต้องการให้คอมตัวนี้ดีที่สุดครับ

nanohero
7th October 2012, 01:33
มันดีที่สุด ทุกโปรแกรมเลย ครับ ที่เอามาให้หลายโปรแกรม เพื่อจะให้ท่านเลือกตามที่ตัวเองชอบ Antivirus ผมแนะนำไม่ได้ว่าอันไหนดีที่สุด แต่รับรองดีทุกอันแล้วแต่คนจะชอบ
ส่วนตัวแสกนเอาเป็น tune Up Utilities แล้วกันครับแล้วก็พวกนี้มันลงโปรแกรมซั้าๆกันได้ tune Up กับ dvance systemCare มันไม่ตีกันไม่ต้องห่วง hdd ก็ ตัวที่ให้ไปมีตัวเดียว
ส่วน spybot นั้นเป็นอีกตัวนึงที่ใช้สแกนไวรัส คล้ายๆ antivirus แต่เป็นตัวแสกนและลบ อย่างเดียว ไม่มีปกป้องคอมของคุณเหมือน antivirus ครับ (ถ้าจะให้แนะนำ antivirus จริงๆ ผมตอบเลยว่า บอกลำบากครับ)
ที่ผมเลือกใช้ Kaspersky เพราะผมชอบรูปลักษณ์ และการทำงาน ของมัน ความชอบคนเรามันไม่เหมือนกัน ลองหาข้อมูลดูว่าท่านชอบแบบไหน

kornkit46
7th October 2012, 01:59
มันดีที่สุด ทุกโปรแกรมเลย ครับ ที่เอามาให้หลายโปรแกรม เพื่อจะให้ท่านเลือกตามที่ตัวเองชอบ Antivirus ผมแนะนำไม่ได้ว่าอันไหนดีที่สุด แต่รับรองดีทุกอันแล้วแต่คนจะชอบ
ส่วนตัวแสกนเอาเป็น tune Up Utilities แล้วกันครับแล้วก็พวกนี้มันลงโปรแกรมซั้าๆกันได้ tune Up กับ dvance systemCare มันไม่ตีกันไม่ต้องห่วง hdd ก็ ตัวที่ให้ไปมีตัวเดียว
ส่วน spybot นั้นเป็นอีกตัวนึงที่ใช้สแกนไวรัส คล้ายๆ antivirus แต่เป็นตัวแสกนและลบ อย่างเดียว ไม่มีปกป้องคอมของคุณเหมือน antivirus ครับ (ถ้าจะให้แนะนำ antivirus จริงๆ ผมตอบเลยว่า บอกลำบากครับ)
ที่ผมเลือกใช้ Kaspersky เพราะผมชอบรูปลักษณ์ และการทำงาน ของมัน ความชอบคนเรามันไม่เหมือนกัน ลองหาข้อมูลดูว่าท่านชอบแบบไหน
ตอนนี้หาโปรแกรมครบแล้ว
ได้เวลาปฏิวัติแล้ว 5555555555555555555555555

nanohero
7th October 2012, 02:08
จัดเลยครับ เวลาสแกน ผมแนะนำว่า ให้เลือก สแกนให้ละเอียดที่สุด มันจะได้ไม่ข้ามบางไฟล์ มันจะได้ส่องทุกไฟล์เลย แต่ก็จะใช้เวลานานหน่อยเท่านั้นเอง

chikuva
7th October 2012, 08:19
ลองโหลดไฟล์ใหม่มาลงดูก่อนครับ เหมือนไฟล์จะโดนไวรัสกินเลยทำให้มันเสียใช้งานไม่ได้

kornkit46
7th October 2012, 10:56
ลองโหลดไฟล์ใหม่มาลงดูก่อนครับ เหมือนไฟล์จะโดนไวรัสกินเลยทำให้มันเสียใช้งานไม่ได้
ผมลองมาหมดแล้วครับ บางที่โปรแกรมที่ผมโหลดจากที่นี่ไปก็ติดไวรัสน่ะครับ เพราะ Anti kaspersky ชอบคิดว่า crack คือไวรัสน่ะครับ
ก็เลยโหลดยาก IDM ผมก็โดนกินเพราะ kaspersky นิแหละครับ

nanohero
8th October 2012, 01:01
ผมลองมาหมดแล้วครับ บางที่โปรแกรมที่ผมโหลดจากที่นี่ไปก็ติดไวรัสน่ะครับ เพราะ Anti kaspersky ชอบคิดว่า crack คือไวรัสน่ะครับ
ก็เลยโหลดยาก IDM ผมก็โดนกินเพราะ kaspersky นิแหละครับ

งั้นลองเปลี่ยนตัว Antivirus ใหม่ แนะนำ NOD32 มันไม่ค่อยเรื่องมาก
และอีกตัวคือ Microsoft Security Essentials เข้าไปได้ที่ http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=119578
ผมว่าก่อนอื่นลองลงตัว Spybot ดูก่อนแล้วลองเช็คดูก่อน