PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ลางบอกเหตุตามความเชื่อโบราณ(ไม่เชื่ออย่าลบหลู่)

beesboy141
6th October 2012, 21:49
ห้ามใส่ชุดดำเยี่ยมคนป่วย

ชุดสีดำเป็นสีที่คนโบราณถือนักถือหนาว่าเป็นสีแห่งความทุกข์โศก ใช้ใส่เฉพาะงานศพเท่านั้น หรือหากจะใช้แต่งกายสีดำก็ไม่ควรเป็นสีดำทั้งชุด ควรเป็นครึ่งท่องใส่ผสมกับสีอื่นๆ ชุดสีดำจึงไม่นิยมใส่เข้าไปในงานมงคลต่างๆ เช่นงานวันเกิด งานแต่งงาน หรือแม้กระทั่งไป เยี่ยมผู้ป่วยก็เหมือนกัน เท่ากับว่า เป็นการแช่งหรือเดาเหตุการณ์ล่วงหน้าให้ผู้ป่วยนั้นตายเร็วขึ้น ทำให้จิตใจผู้ป่วยหดหู่และหมด
กำลังใจ เกิดอาการทรุดลงได้ง่ายจึงไม่ให้ใช้สีดำควรเป็นสีที่สดใสและแสดงใบหน้าที่สดชื่นอีกด้วย

จิ้งจกร้องทัก ห้ามออกจากบ้าน

จิ้งจกในปัจจุบันหาพบได้ง่ายกว่าตุ๊กแก มักจะเกาะอยู่ตามฝาผนังของบ้าน โดยปกติทั่วๆไปเรามักจะไม่ค่อยได้ยินเสียงจิ้งจกร้องมากนัก จะเป็นเพราะมีจำนวนน้อย หรือบางบ้านไม่มีให้เห็นเสียแล้ว หรือไม่ค่อยมีเวลาอยู่บ้านมากนัก จึงไม่ได้ยินเสียงของมัน ตามคำเชื่อของคนโบราณกล่าวว่า หากจิ้งจกร้องทักจะกี่ครั้งก็ตาม ทว่าเสียงนั้นอยู่ด้านหลังหรือตรงศรีษะของคุณ ให้พยายามเลื่อนการเดินทาง เป็นเวลาอื่น อาจจะเป็นภายในวันเดียวกันก็ได้ แต่ไม่ใช่เวลานั้น เพราะอาจทำให้คุณได้รับอุบัติเหตุหรือไม่มีโชคลาภ แต่หากเสียงร้องทักอยู่ด้านหน้า หรือซ้ายมือ ให้เดินทางได้ จะทำให้การเดินทางเป็นไปอย่างสะดวกสบาย จะได้พบโชค ลาภ หรือติดต่อธุรกิจเป็นผลสำเร็จ

ตุ๊กแกร้องกลางวัน มีเหตุร้าย

ตามปกติแล้วตุ๊กแกที่อาศัยอยู่ในบ้าน มักจะร้องตอนกลางคืน แต่ถ้าวันดีคืนดีเกิดร้องลางวันขึ้นมาไม่ว่าจะร้องกี่ครั้งก็ตาม ให้ถือว่าเป็นการบอกเหตุร้ายว่า กำลังจะเกิดขึ้นกับคนในครอบครัว หรือภายในบ้าน ซึ่งโดยปกติแล้วตุ๊กแกจะไม่ค่อยร้องในช่วยกลางวันอยู่แล้ว ( กลางวันในที่นี้หมายถึง ตั้งแต่เวลาเริ่มสว่างจนถึงมืดลง )
คนโบราณเชื่อว่าตุ๊กแกคือ ร่างที่วิญญาณของปู่ย่าตายายที่ตายไปแล้วมาอาศัยอยู่ คอยดูแลคุ้มครองเพื่อให้สัญญาณบอกเหตุแก่ลูกหลาน และจะไม่เคยเห็นตุ๊กแกทำร้ายใครเลย

นกแสกเกาะหลังคาบ้าน เกิดลางร้าย

นกแสกเป็นนกที่ถือว่า ให้ความอัปมงคลเป็นอย่างยิ่ง ไม่แต่เฉพาะ คนไทยเท่านั้นที่ถือในเรื่องนี้ ฝรั่งเองก็ถือเคล็ดนี้เช่นกัน ก็เพราะโดยธรรมชาติของนกแสกมักจะไม่มาปะปนอยู่ตามที่อยู่อาศัยของคนให้เห็นนัก หากเมื่อใดมีนกแสกมาเกาะที่หลังคาบ้านใดแล้ว ก็มักจะมีอะไรไม่ดีแก่บ้านนั้น เช่น คนป่วยเอยคนเจ็บอยู่
ก็อาจเสียชีวิตก็ได้ จึงมักจะมีคนนิยมแก้เคล็ดให้ร้ายกลายเป็นดี ด้วยการนำเอาดอกไม้ ธูปเทียน สุรา บอกเล่าก็เพียงพอแล้ว คนโบราณบางท่านที่เคร่งมากๆ ก็อาจเพิ่มด้วย ข้าวสาร ข้าวตอก ผ้าแดง ผ้าขาวและเงินทอง

นกถ่ายรดศรีษะ จะมีโชคคร้ายยย

ปกติแล้วนกนี่มันก็บินไปทั่ว ถ้าไม่ใช่นกเลี้ยง จะชอบมาบินเกาะบน ท้องฟ้า ไม่ชอบมาอยู่กะคนเท่าไหร่และเมื่อใดที่คุณกำลังจะออกเดินทางแล้วจู่ๆ นกก็ถ่ายรดที่ศรีษะ คนโบราณว่าไว้ ให้หยุดการเดินทางทันที หรือเลื่อนกำหนดออกไปวันรุ่งขึ้น ไม่เช่นนั้น อาจได้รับอันตรายจากอุบัติเหตุได้ ในกรณีเดียวกันหากอยู่ในบริเวณบ้าน นกบินมาถ่ายรดศีรษะซึ่งโอกาสจะมีน้อยมาก แต่หากเป็นเช่นนั้นแล้ว ก็ให้เตรียมตัวรับเหตุการณ์ได้เลย เพราะจะต้องมีเรื่องเดือดร้อนใจหรือเกิดเหตุร้ายกะตัวเองแน่นอน

เมื่อตัวเงินตัวทองคลานเข้าบ้าน

บ้านใดที่มีต้นไม้มากๆนั้น จะมีที่ที่ตัวเงินตัวทองมักจะปรากฎให้เห็น ตามที่ดังกล่าว มักจะไม่คลานในที่โล่งแจ้ง และก็หาแหล่งที่มาไม่พบอีกด้วยว่ามา จากที่ใด เพราะในหมู่บ้านกลางเมืองก็ยังมีปรากฎให้เห็นบ้าง ลักษณะตัวเงินตัวทอง บางคนว่าคล้ายจระเข้แต่มีหางยาวมาก มีขนาดตั้งแต่ตัวเล็กๆ เท่าจิ้งเหลนจนไปถึงตัวโดมากๆ
เท่ากับลูกจระเข้เลยทีเดียว ปกติตัวเงินตัวทองนี้จะไม่ทำร้ายใคร แต่คนโบราณท่านว่าเป็นตัว อัปมงคลอยู่ดี จึงมีชื่อเรียกเสียเพราะแก้เคล็ด หากบ้านใดมีเข้ามาให้เห็น ท่านว่าให้พูดแต่สิ่งดีๆ ไม่ให้ไล่ บางท่านก็ให้หาดอกไม้ธูปเทียนจุดบอกเล่าให้กลายเป็นการนำเอาสิ่งดีๆ เข้ามาในบ้าน

กลางคืนได้ยินเสียงร้องเรียก ห้ามขานรับ

สำหรับบ้านในสมัยโบราณ ที่ยังไม่มีไฟฟ้าใช้สะดวกเหมือนในปัจจุบัน ค่ำลงต่างคนก็ต่างดับตะเกียงปิดฟงปิดไฟกันเลยคนโบราณจึงว่าว่า หากปิดบง ปิดบ้านแล้วมีเสียงคนมาร้องเรียก ให้เงียบเสีย เพราะนั่นเป็นเสียงของดวงวิญญาณอาจจะมาหลอกมาหลอนก็เป็นได้ แต่หากมองกันให้ลึกลงไปอีก อาจเป็นการป้องกันขโมยมาเข้าบ้านใน ยามวิกาลก็เป็นได้ เพราะขโมยอาจมาหลายรูปแบบ บางคนก็ว่า หากมีเสียงเรียกแล้วยังขานรับ จะทำให้วิญญาณนั้นเข้ามาหรือเข้ามาในบ้านได้

เลขนั้นสำคัญฉะไหน
เลขต่างๆ ตั้งแต่ 1 - 10 หรือแม้กระทั่งเลขเกิน 10 ก็ตามมีความเชื่อ ไปต่างๆกัน บ้างก็เหมือนกันแล้วแต่ความถูกโฉลกของแต่ละบุคคล นั่นเป็นความ เชื่อ เช่น บางคนไม่ชอบเลข 13 เพราะถือเป็นเลขของความโชคร้ายของฝรั่ง ซึ่งจะสังเกตว่าตามตึกใหญ่สูงๆ ภายในลิฟต์จะไม่มีชั้น 13 เนื่องจากคนก่อสร้างหรือ สถาปนิกเป็นฝรั่ง

ผมหยิก หน้าก้อ คอต่อ คิ้วสั้น คบไม่ได้ !!!

คำกล่าวนี้ได้ยินมาน๊านนน นาน... .ซึ่งหากดูให้ครบลักษณะที่กล่าวมาก คนใดที่มีลักษณะผมหยิกๆ หน้าสั้นๆ หักๆ คอหาแทบไม่เจอ จะด้วยเพราะอ้วนหรือ
เหตุใดก็ตาม ประกอบกับมีคิ้วก็สั้นๆ รวมดูแล้วไม่ค่อยน่ามองเท่าไหร่ แต่อย่างไรก็ตามอย่าดูแค่รูปกายภายนอก ให้ศึกษานิสัยใจคอด้วยจ๊ะ

แถม

http://forgifs.com/gallery/d/205216-1/Dodgeball-tricking-headshot.gif? (http://forgifs.com)

CREDIT

http://webboard.horoscope.sanook.com/ (http://webboard.horoscope.sanook.com/forum/?topic=3470003)

ballba
6th October 2012, 21:53
จิ้กจก ตุ้กแก บ้านผมเยอะจะตาย

ในข้อมูลบอกว่า ทว่าเสียงนั้นอยู่ด้านหลังหรือตรงศรีษะของคุณ ให้พยายามเลื่อนการเดินทาง แต่หากเสียงร้องทักอยู่ด้านหน้า หรือซ้ายมือ ให้เดินทางได้

แล้วถ้ามันอยู่ทุกทางหละครับ

คืออะไรหละครับเนี่ย = =

Forbidden
6th October 2012, 22:07
สรุป ขี้นกลงหัวมันไม่ดีใช่มั้ย = =

winnerau
6th October 2012, 22:22
มีครั้งนึงขี้นกไม่ตกใส่หัวแต่โชคร้าย (เพราะมันลงจานข้าวผมเต็มๆเลย)

yoshi3416
6th October 2012, 22:26
กลางคืนได้ยินเสียงร้องเรียก ห้ามขานรับ อันนี้ผมไม่เคยเจอกลับตัว แต่ยายผมเจอบ่อย ไม่เล่าดีกว่าเดี๋ยวยาว:)

-=CoMMy=-
6th October 2012, 23:12
ตุ๊กแกร้องกลางวัน มีเหตุร้าย
อันนี้ผมเจอมาแล้ว ตุ๊กแกร้องข้างๆบ้านผม 5-6 ครั้งได้
พอตกดึกมีขโมยขึ้นบ้านโดยที่คนในบ้านไม่มีใครรู้เลยรู้อีกทีก็ตอนเช้า

chii
6th October 2012, 23:17
ผมศาสนาพุทธ ผมไม่เชื่อครับ

แล้วผมก็ลบหลู่ด้วย เลิกเชื่อไอพวกนี้เหอะครับ งมงายมาก

PLAT
6th October 2012, 23:22
นกถ่ายรดศรีษะ จะมีโชคคร้าย
อันนี้เจอค่อนข้างบ่อย ที่ รร. นกพิราบเพียบ

ปล.ผมชอบอันนี้ครับ ****เทพ :cool:
http://forgifs.com/gallery/d/205216-1/Dodgeball-tricking-headshot.gif? (http://forgifs.com)

tonza
7th October 2012, 07:03
โชคดีที่นกมันขี้ใส่แขนผม แต่ว่าก็ว่าเหอะมันก็แม่นดีนะ ขับมอไซอยู่ยังโดนมันขี้ใส่ได้เห้อ

Mid-NighAngel
7th October 2012, 10:02
' ผมเชื่อเรื่องนี้ โคตรๆ เลยครับ ตั้งแต่เจอมากับตัว

ประสบการณ์ ส่วนตัว ก็เคยโดนคน เรียกครับ แบบว่ายังไงหล่ะ มันนอนๆ อยู่ เหมือนมีคนมาเรียกหน้าบ้าน

ซึ่งผมก็เดินๆ ไปดู แล้วก็เดินออกไปเลย - -" ( เหมือนฝันอ่ะครับ เพราะในฝัน ผมลืมตาวิ่งตามเสียงเลย )

แต่ในความเป็นจริง แม่ผมเห็นผมเดินหลับตา ไปหน้าบ้านครับ แม่เรียกก็ไม่ตอบ เดินดุ่มๆ เฉย - -" จนแม่ผมต้องเอาก้านมะยม มาตีขาผม ให้ผมรู้สึกตัว

แม่ก็เลยถามว่า " บอย ***จะไปไหน ดึกๆ กี่โมงแล้ว " ผมเลยตอบไปว่า " มีคนเรีัยกผมอ่ะ แม่ " แม่เลยด่าผมกระจายครับ ว่าตามเค้าไปทำไม - -"

จนวันนั้น ถึงวันนี้ ผมเลยเชื่อฝังใจเลย 5 555 !!

อีกประสบการณ์หนึ่งครับ เป็นเรื่องของน้องผม แต่ก็เกิดต่อหน้าต่อตาผมเนี๊ยแหล่ะ

วันนี้ เป็นวันสิ้นปีครับ ฉลองปีใหม่กัน กินเหล้ากันบ้านผมครับ

ก็นั้งล้อมวงกัน แถวๆนั้น จะมีตู้ปลา ขนาดใหญ่อยู่ ตู้นึง ซึ่งผมตั้งไว้หลายปีเลี้ยงไว้นานแล้วนะครับ

ก็กินๆ กันไป ประมาณเที่ยงคืนเป๊ะๆ พึ่งเฮ้ฮา ตะโกนลั่นบ้านว่า ปีใหม่แล้วโว๊ยยย จู่ๆ ตู้ปลาก็ หล่นเพล้งมาใส่ กลางหลัง น้องผมที่รู้จักกันครับ น้องผมก็เปียกไปทั้งตัว ผมนั่งข้างๆ มัน ผมก็เปียกนิดๆ หน่อยๆ

ก็ตกใจตะโกน " เห้ย มันตกมาได้ไงวะ*** " ไรเงี้ยครับ แล้วก็ถามน้องผมว่า เจ็บมั้ย เป็นไรเปล่า มันก็เฉยๆ ไม่เจ็บอะไรครับ (ทั้งๆ ที่ตู้ใหญ่แท้ - -")

แต่สัก 2 นาทีประมาณ เที่ยงคืน 2 นาที ไม่ก็ 3 นาทีครับ จู่ๆ โทรศัทพ์น้องผมที่โดนตู้ปลาหล่นทับใส่นั้นก็ดัง

โทรศัพท์จากแม่มันครับ แม่มันโทรมาบอกว่า " แฟร้ง กลับบ้านหน่อย พ่อโดนยิงอยู่หน้าบ้าน "

หลังจากนั้น พ่อ ของน้องผมก็เสียชีวิต ในวันปีใหม่เลยครับ : ((

ปล . นี้คือประสบการณ์จริงอยาก แบ่งปันครับ ผมนั่งพิมพ์นี้ บอกตรงๆ ขนยังลุก เลยครับ : (

ผมศาสนาพุทธ ผมไม่เชื่อครับ

แล้วผมก็ลบหลู่ด้วย เลิกเชื่อไอพวกนี้เหอะครับ งมงายมาก

พึ่งมาเห็น Commet นี้ - -"

ไม่เชื่อก็อย่า ลบหลู่สิครับ คนเราไม่เจอกับตัว มันไม่กริ๊ด หรอกครับ !

ปล . จะหาว่าผม บ้าบอ ทำตัวเป็นเด็กๆ ก็ได้ครับ ผมอายุ 21 - 22 แล้ว ตอนแรกผมก็เฉยๆ มาเจอจริงๆ ถึงเชื่อครับ : D

NATSONWAT1
7th October 2012, 10:10
ไม่เชื่อครับ ยังไงก็ไม่เชื่อเอาตามหลักวิทยาศาสตร์ที่ได้รับการพิสูจณ์ดีกว่า งมงายเรื่องนี้ พระพุทธเจ้าไม่ได้บอกให้่เชื่อสิ่งศักดิ์สิทธิพวกนี้แต่ให้คนทำความดี แต่ผมจะไม่เชื่อไงผมก็กลัวผีอยู่ดี:heat

ป.ล ไม่ลบหลู่ 100 เปอร์เซ็น

bighipyoza
7th October 2012, 10:23
มนุษย์เกิดมายอมเป็นไปตามกรรมที่ได้สร้างขึ้นมา ทุกคนที่เกิดมาล้วนแล้วต้องมาชดใช้กรรมในชาตินี้ การที่จิ้งจกทักหรืออะไรก็ตามมันอาจจะเป็นเรื่องบังเอิญ จำไว้นะครับทุกคนเราเกิดมาใช้กรรม นั้นทุกคนได้ยินจิ้งจกร้องทักอะไรก็ขวัญผวาจิตตกกันตาย ไม่ต้องออกไปไหนกันและหูดีได้ยินมันร้องทีไรไม่ต้องออกไปทำมาหากินกันแหละ ใช้วิจารณญาณในการอ่านแล้วไตร่ตรองให้ดีครับ อย่าไปงมงายมากไป ทุกวันนี้เราทำตัวของเราให้ดีที่สุดก็พอ ยึดในสินในธรรม แค่นี้คุณไม่ต้องกังวลไร พระพุทธเจ้าสอนให้เราทุกคนทำความดีครับ

ป.ล ไม่ได้ลบหลู่ แต่ให้ทุกคนคิดแยกแยะว่าอะไรเป็นอะไรแล้วคิดให้ถี่ถ้วนมากขึ้น ว่าสิ่งนั้นมันเป็นไปได้ไหม

คุณบอม
7th October 2012, 10:25
ก่อนจะเชื่อต้องหาทางพิสูจณ์ก่อน เชื่อโดยที่ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่จริง ยังงั้นเค้าเรียกว่าเชื่อแบบโง่ๆ หรืองมงายนั้นเอง(อย่างหาว่าผมด่าเลย)
ปล.สำหรับผม ส่วนใหญ่ยังไม่เชื่ออะ (ขี้เกียจพิสูจน์) งั้นเฉยๆดีกว่า

kyor
7th October 2012, 10:33
ก่อนจะเชื่อต้องหาทางพิสูจณ์ก่อน เชื่อโดยที่ไม่รู้ว่าจริงหรือไม่จริง ยังงั้นเค้าเรียกว่าเชื่อแบบโง่ๆ หรืองมงายนั้นเอง(อย่างหาว่าผมด่าเลย)
ปล.สำหรับผม ส่วนใหญ่ยังไม่เชื่ออะ (ขี้เกียจพิสูจน์) งั้นเฉยๆดีกว่า
ถ้าไม่พิสูจน์ก็ไม่ได้ความจริงนะครับ:dntknw

Pop_PeR
7th October 2012, 10:35
จริงครับ บ้านผม บอกผมไว้ ครบทุกอย่างเลย

เเหะๆ

Grandnadoesp
7th October 2012, 12:51
ส่วนตัวผมไม่เชื่ออ่ะนะ

longtest
7th October 2012, 13:58
บ้านผมนี่ล่ะตัวเงินตัวทองเข้าบ้าน มาอาศัยเลยด้วยซ้ำไป(หมู่บ้านผมทุกบ้านจะทรุดหมด ใต้บ้านผมจึงเป็นหลุมลึกลงไปมัน่าจะอาศัยในนั้น เคยเห็นหางตรงรูที่ต่อกับใต้บ้านขณะที่มันกำลังจะคลานลงไป)