PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครเล่นเกมมานานช่วยหน่อย. นึกชื่อเกมไม่ออก

ingramer
17th August 2011, 15:11
เป็นเกมวางแผนแบบ turn base แนวเดียวกับเกม commandos ออกมารุ่นเดียวกัน แต่ยากกว่า

ตัวละครแต่ละตัวสามารถอับสกิลได้หลายแบบตามแต่เราต้องการ

ช่วงแรกของเกมเราจะสู้กับทหารธรรมดา แต่หลังๆจะเริ่มมีการใส่ชุดเกราะหนักคล้ายๆ หุ่นยนต์ติดอาวุธหนักมาสู้กัน

ฉากในเกมทั้งหมดสามารถทำลายได้หมด ถ้าจำไม่ผิดปกจะสีเหลือง มีออกภาคเสริมมาตัวหนึ่ง

เผอิญนึกอยากเล่นเกมเก่า แต่นึกชื่อไม่ออก

ใครพอจะนึกชื่อได้ช่วยที ชื่อเกมเหมือนจะเป็นอักษรตัวเดียวกันเบิ้ลสองตัว หรือตัวเดียวแล้วมีเลข. 2

pone123
20th August 2011, 19:14
พี่พอมีภาพไหมครับ ถึงผมจะเป็นคอเกมเก่าเเต่พี่ต้องมีข้อมูลมากกว่านี้ ปกเกมมันเป็นยังไงครับ

boss02
20th August 2011, 19:17
fallout tactics หรือเปล่า

pone123
20th August 2011, 20:09
fallout tactics หรือเปล่า

ผมว่าน่าจะใช้นะครับ

Socket_COOL
20th August 2011, 20:24
แหม่ เราก็นึกไปถึง Warhammer 40000 เลยแฮะ

pone123
21st August 2011, 15:10
Warhammer 40000 ยังไม่เก่าครับ:dance

ingramer
24th August 2011, 13:26
ขอบคุณทีเข้ามาช่วยคิดครับ แต่ยังไม่ใช่ทั้ง fallout และ warhammer ครับ

ผมก็อยากหารูปให้นะครับแต่นึกชื่อเกมไม่ออก เลยไม่รู้จะหารูปยังไง

เอาเป็นรายละเอียดเท่าที่นึกออกแล้วกันครับ

ตัวเกมไม่ใช่ยุคอนาคตครับ เป็นยุคอดีต อเมริกันสู้กับนาซี ช่วงหลังเกมฝ่ายนาซีได้คิดอาวุธลับขึ้นมา เป็นชุดเกราะ mobie suite แล้วติดอาวุธหนักมาสู้

ส่วนตัวเกมเป็นวางแผนกึ่ง real time แบบว่ายามปรกติ เราสามารถเดินหรือวิ่งไปได้ทั่วฉากโดยไม่มีอะไร
แต่เมื่อไดก็ตามที่ฝั่งตรงข้ามเห็นเรา หรือเราโง่เดินเข้าไปในระยะยิงของเขา เกมจะตัดเข้าโหมดวางแผนโดยใช้ค่า ap เป็นตัวกำหนดความเคลื่อนใหว
เมื่อเราใช้ค่า ap หมดเราต้องกดเปลี่ยนเทรินให้ฝ่ายตรงข้าม

พอจบภารกิจเราจะกลับไปที่ฐานเรา ซึ่งอาวุธทุกอย่างในเกมเราจะต้องไปเก็บเอามาตามฉากที่เล่น แล้วนำมาใส่โกดังเก็บไว้ กระสุนใช้แล้วหมดไปต้องหาเก็บเอาไม่มีการรีให้เมื่อจบฉาก

เกมไม่มีการสร้างฐาน หรือผลิตยูนิตมาสู้กันครับ แต่ใช้เป็นตัวละคร ห้า หก คนซึ่งแต่ละคนจะมีสกิลใหเลือกอับมากมายตามแต่เราต้องการว่าจะให้ตัวใหนถนัดด้านใหน

ส่วนปกเกมเท่าที่พอนึกออก. จะเป็นทหารสวมหมวกโม้ง นั่งอยู่บนหลังคาไม่ก็บนรถ ถือมีดจ้องที่จะฆ่าทหารนาซีที่อยู่ข้างล่าง

เกมออกมารุ่น commandos ภาคแรกเลยนะคับ ไม่ใช่ desperados นะ

ปล. ใครพอมีเว็บที่มีปกเกมเก่าๆ เรียงจาก A-Z บ้างแนะนำที

maxonline17
26th August 2011, 17:23
ขอบคุณทีเข้ามาช่วยคิดครับ แต่ยังไม่ใช่ทั้ง fallout และ warhammer ครับ

ผมก็อยากหารูปให้นะครับแต่นึกชื่อเกมไม่ออก เลยไม่รู้จะหารูปยังไง

เอาเป็นรายละเอียดเท่าที่นึกออกแล้วกันครับ

ตัวเกมไม่ใช่ยุคอนาคตครับ เป็นยุคอดีต อเมริกันสู้กับนาซี ช่วงหลังเกมฝ่ายนาซีได้คิดอาวุธลับขึ้นมา เป็นชุดเกราะ mobie suite แล้วติดอาวุธหนักมาสู้

ส่วนตัวเกมเป็นวางแผนกึ่ง real time แบบว่ายามปรกติ เราสามารถเดินหรือวิ่งไปได้ทั่วฉากโดยไม่มีอะไร
แต่เมื่อไดก็ตามที่ฝั่งตรงข้ามเห็นเรา หรือเราโง่เดินเข้าไปในระยะยิงของเขา เกมจะตัดเข้าโหมดวางแผนโดยใช้ค่า ap เป็นตัวกำหนดความเคลื่อนใหว
เมื่อเราใช้ค่า ap หมดเราต้องกดเปลี่ยนเทรินให้ฝ่ายตรงข้าม

พอจบภารกิจเราจะกลับไปที่ฐานเรา ซึ่งอาวุธทุกอย่างในเกมเราจะต้องไปเก็บเอามาตามฉากที่เล่น แล้วนำมาใส่โกดังเก็บไว้ กระสุนใช้แล้วหมดไปต้องหาเก็บเอาไม่มีการรีให้เมื่อจบฉาก

เกมไม่มีการสร้างฐาน หรือผลิตยูนิตมาสู้กันครับ แต่ใช้เป็นตัวละคร ห้า หก คนซึ่งแต่ละคนจะมีสกิลใหเลือกอับมากมายตามแต่เราต้องการว่าจะให้ตัวใหนถนัดด้านใหน

ส่วนปกเกมเท่าที่พอนึกออก. จะเป็นทหารสวมหมวกโม้ง นั่งอยู่บนหลังคาไม่ก็บนรถ ถือมีดจ้องที่จะฆ่าทหารนาซีที่อยู่ข้างล่าง

เกมออกมารุ่น commandos ภาคแรกเลยนะคับ ไม่ใช่ desperados นะ

ปล. ใครพอมีเว็บที่มีปกเกมเก่าๆ เรียงจาก A-Z บ้างแนะนำที

80 % เกมนี้เลยครับ

silent strom
ผมมีแผ่นแท้เกมนี้เกมแรกเลย 555 น่าจะใช่และนะมีค่า ap เนี่ย

ingramer
22nd September 2011, 18:41
S2 หรือ silent strom

ใช่เลยครับเกมนี้แหละ

ในที่สุดก็เจอแล้วเกมที่รักในตำนาน

ขอบคุณมากๆครับ