PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ข้อสงสัย พัดลมซีพียู ครับ

mintada
7th October 2012, 13:41
คือพัดลมซีพียูนี้จะเร็ว จะช้า ขึ้นอยู่กับ PSU หรือเปล่าครับ พอดีผมไม่รูว่าพัดลมซีพียูของผมมีปัญหาหรือเป็นที่ เพาเวอร์ซัพพายจ่ายไฟไม่สม่ำเสมอแล้วอีกอย่่าง ผมลองเปิด โปรแกรม Speedfan ดู cpu อุณหภูมิประมาณ 50-60 แต่ไม่บอกว่ารอบพัดลมเท่าไร อยากจะสอบถามผู้รู้หน่อยครับว่าปัญหาเกิดจากส่วนไหน ขอบคุณครับ

PreciousTar
7th October 2012, 13:42
ผมว่าพัดลม CPU น่าจะเกี่ยวที่การทำงานของ CPU นะครับ เพราะผมสังเกตุของตัวเอง รันโปรแกรมอะไรหนักๆ พัดลมก็หมุนเร็ว ดังด้วย :o

mintada
7th October 2012, 13:44
ของผมไม่เป็นยังงั้นสิครับ รันโปรแกรมหนักหรือเล่นเกมส์หนักๆ ก็ทำงานเท่าเดิม

wongthida
7th October 2012, 13:56
เข้าไปปรับใน bios ว่าจะให้วิ่งตาม อุณหภูมิ cpu หรือ รอบmax ตลอด

USED_JKG
8th October 2012, 15:41
เดิมๆมันก็ทำงานตามการทำงานของ CPU นะ ถ้าให้ดัก็เปลี่ยนพัดลมใหม่ดีกว่าอุ่นใจ