PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เกาหลีเหนือขู่สหรัฐระวังเจอสงครามนิวเคลียร์

pantasai
17th August 2011, 17:14

รัฐบาลเปียงยางของเกาหลีเหนือ ออกขู่สหรัฐ ระวังสงครามนิวเคลียร์เต็มรูปแบบเท่าที่เคยมีมา หลังร่วมซ้อมรบกับเกาหลีใต้อีกครั้ง

หลังจากที่สหรัฐและเกาหลีใต้ เริ่มการซ้อมรบประจำปีเช้าวันอังคารที่ผ่านมา โดยไม่สนคำขู่ของเกาหลีเหนือที่กล่าวไว้เมื่อ

อาทิตย์ก่อนว่า หากสหรัฐฯและเกาหลีใต้ ไม่ยกเลิกเรื่องการซ้อมรบร่วม เกาหลีเหนือจะยุติการฟื้นฟูความสัมพันธ์กับเกาหลีใต้ และเปลี่ยนคาบสมุทรเกาหลีให้กลายเป็น

สนามรบโดยรัฐบาลเปียงยางของเกาหลีเหนือกล่าวว่าเกาหลีเหนือ ออกมาแสดงท่าที่ต่อการซ้อมรบครั้งนี้

โดยกล่าวว่า การซ้อมรบในครั้งนี้นับเป็นการยั่วยุ และขู่ว่าให้เตรียมตัวทำสงครามเต็มรูปแบบกับเกาหลีเหนือ และคอยรับมือกับสงครามนิวเคลียร์ที่ร้ายแรงที่สุดเท่าที่เคยมีมา กองทัพและประชาชนของเราจะไม่นั่งอยู่เฉยๆ ในขณะที่สหรัฐระดมพลมหาศาลมาคุกคามอธิปไตยของเราแน่นอน

http://www.youtube.com/watch?v=wDBm9d-tTM8&feature=player_embedded#at=154

I.N.N

worametza
17th August 2011, 17:19
สงครามเย็น ?
ถ้าจะเอา มันก็ไม่แค่เกาหลีเหนือ - เกาหลีใต้ , สหรัฐหรอกครับ
มีเพื่อนๆ อยากจะร่วมเยอะชัวร์
มหาอำนาจซะด้วย

SaruDoki
17th August 2011, 17:26
เอาอีกแล้ว = =.

Spermz
17th August 2011, 17:30
-*-

เกาหลีก็เกาหลีอะ เจอ UN กับประเทศเกือบทุกประเทศรุม จะไหวมั้ยนั่น

kothkeo178
17th August 2011, 17:45
เอาแล้วไง อนาคตอาจจะมีสงครามโลกครั้ง 3 ก็เป็นได้ (ถ้าเกิดมีจริงๆเหล่า ร.ด. ทั้งหลายมีหวังได้ออกศึกแน่นอน)

abandon123
17th August 2011, 17:48
โฆษณามันมากคับ อิๆ:cool:

T.O.P
17th August 2011, 17:50
กองทัพสหรัฐ เขามีAirborne Laser ก็พอป้องกันพวก ขีปณาวุธ ได้!

menoskun
17th August 2011, 18:12
Sound Track Red alert 3 =[]=

ปล.ดูฮาๆ ไงไม่รู้อะ คนเดินไปทางเเต่หันหน้าไปอีกทาง เงิบ !!!!!!

nokung
17th August 2011, 18:21
หวังว่าคงไม่เกิดขึ้นจริงๆละนี้ถ้าเกิดจริงๆละก็ งามไส้ทั่วโลกเลยแหละครับ

tonza14152
17th August 2011, 18:29
สหัฐ มันคงไม่กลัว หรอกมั้งครับ นิวเครีย ประเทศ เขา ก้มีอะไร มากกว่า เกาหลีเหนือ เยอะแยะ ไปขู่ ระวัง มันจะ เอา ไม้เด็ดมา ขู่กลับ หงอยแดกก

Mustas
17th August 2011, 18:32
บ้าอำนาจจัง ผมอยากจะลบเกาหลีเหนือ ออกจากโลกจริงๆ

jengdexinw
17th August 2011, 18:32
เกาหลีเหนือ VS สหรัฐ + VS Yuri 5555+

--151--
17th August 2011, 19:07
ตายๆ กันไปใหเหมดเหอะ = = ข่มกันอยู่นั้นเเละ

Nut_crazyboy
17th August 2011, 19:16
พวกนี้หน้าจะกำจัดให้หมดเลยนะครับผมว่า ถ้าปล่อยไว้คงพวกเกาหลีมันก็ได้ใจ มันอยากได้อะไรก็เอานิวเคลียร์ขู่ พูดตรงๆ ผมโครตเกลียดทั้งเกาหลีเหนือและเกาหลีใต้ แต่ผมเชียร์ อเมริกาเพราะผมชอบประเทศนี้มาก

ปล.อย่าดร่าม่าเพราะทุกคนมีสิทธิที่จะแสดงความคิดเห็น และควรเคารพและยอมรับความคิดของผู้อื่นนี้แหละคือนิสัยของคนไทย

SeFiRozZ
17th August 2011, 19:24
เกาหลีเหนือคิดว่ามีนิวเคลียประเทศเดียวหรอ สหรัฐเขาไปไกลกว่านั้นละมั้ง

ไปขู่เขาไว้ระวังนะ !!!!

DkTaP82
17th August 2011, 19:27
มันก็พวกคอมมิวนิสต์.. ประเทศมันพร้อมจะทำสงครามเต็มทีแล้ว ก็เหมือนกับ นาซีแหละครับ รอแค่มีฉนวนเท่านั้น

ขอให้เกิดสักทีเถอะ

ให้มันรู้ได้ว่า ยืนได้รับชัยนะอยู่ซากปะหลักหักพัง "นั้นหรือ..คือชัยชนะ"

สงครามนิวเคลียร์บอกตรงๆผมไม่กลัว ท้ายสุดคนในโลกนี้ก็ได้รับผลกระทบเต็มๆทุกคน!

ใช่หรือที่เอาคนส่วนใหญ่มาตายเปล่า มันก็แค่เรื่องของคนบางคนที่ต้องการอำนาจแค่นั้น ถ้าทุกคนทำตามพ่อหลวงเรานะ

แผ่นดินจะสูงกว่านี้เยอะ...

Falenhine
17th August 2011, 19:28
สหรัฐที่1ของโลกด้านการทหารรบกับเกาหลีเหนือเหอๆ *-*

Innes
17th August 2011, 19:31
ใครจะที่1 ที่2ก็ช่างไม่สน แต่ขอให้ผมเล่น DotA2 ก่อน
ล้อเล่นน่ะ อย่าเกิดขึ้นเลยสงครามโลกเนี่ยไม่ดีหรอก

Msguzs
17th August 2011, 19:36
ถ้ามีก็ดีนะ จะได้มีเกมส์ใหม่ออกมา

InTrOz
17th August 2011, 19:37
เกาหลีเหนือนี่ก็นะ.. เอาเข้าจริงคงจะ.

gamerth000
17th August 2011, 19:37
ใช้อาวุธที่มีแต่พี่กันดูสิ
แล้วจะหนาว

Aliensh
17th August 2011, 19:38
Game The Begin สงสัยไกล้จะเริ่ม World War เเล้วละ

NaZi_BF3
17th August 2011, 19:39
กระหายสงครามกันหรอวะ ทำไมอ่ะอยู่เฉยๆกันไม่เป็น คุยกันไม่เป็นหรอวะ ต้องใช้กำลังใช้อาวุธมาห่ำหั่นกันตลอดเวลา

ไม่เข้าใจผู้ใหญ่เลยจริงๆ

ปล.ขอโทษครับที่ดราม่า แต่อย่านำไปดราม่าต่อนะ

StarCrusader
17th August 2011, 19:40
พวกเกาหลีพวกนี้คิดว่าเก่ง

ตอนผมเรียน ร.ด.ก็ว่าไทยเก่ง

สหรัฐเขาไม่คุย แต่ถ้าเขาจะสู้ ก็คงไม่ต้องคิดอะไรมาก..

teexor
17th August 2011, 19:45
อย่าเพิ่งดูถูกแสนยานุภาพของชาวมะกันจะดีกว่า!!

acer321
17th August 2011, 19:47
แต่ถ้าพี่จีนมาช่วยเกาหลีนิ จะแย่ลงกว่าเดิมแน่

Groove-Rai-Khan
17th August 2011, 20:10
เกาหลีเหนือก็เปรียบเสมือน สุนัขบ้าที่พร้อมจะกัดทุกคนที่ ทำให้ตนรู้สึกไม่ปลอดภัย
เต็มเปี่ยมไปด้วยอุดมการณ์ ความมั่นใจ แต่ไร้สมอง

น่าสงสัยประชาชนชาวเกาหลีเหนือ

TAMeAngeL
17th August 2011, 20:17
เรื่องแบบนี้อยู่ที่ใครเปิดก่อนได้เปรียบ ฮ่าๆ

ขนาดเมืองโยโกชิม่าของญี่ปุ่นสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ลูกเดียว(รึเปล่านะ)แต่ก็ยังทั้งเมือง

สมัยนี้ลูกเดียวคงหายไปครึ่ง ใครเปิดก่อนนี้ได้เปรียบของแท้

killnice
17th August 2011, 20:34
เรื่องแบบนี้อยู่ที่ใครเปิดก่อนได้เปรียบ ฮ่าๆ

ขนาดเมืองโยโกชิม่าของญี่ปุ่นสมัยสงครามโลกครั้งที่ 2 ลูกเดียว(รึเปล่านะ)แต่ก็ยังทั้งเมือง

สมัยนี้ลูกเดียวคงหายไปครึ่ง ใครเปิดก่อนนี้ได้เปรียบของแท้

2ลูกครับผม 1.ฮิโรชิม่า 2.นางาซากิ

แต่เจอลูกที่ฮิโรชิม่าไปถึงกับยอมเลย

สหรัฐ ได้เปรียบทางอากาศเยอะแยะครับ อย่าลืมนะว่า เขามี Angle of death AC130!!! ถล่มฐานยิงนิวเคลียร์ของเกาเหลาในพริบตา

http://2.bp.blogspot.com/_xcTn-E4K32k/SOMJa14ttZI/AAAAAAAAAfw/bX67XcX-8Ek/s400/AC130_4.jpg

Apache (อะพะชี่ คนไทยชอบอ่านผิดว่า อาปา้เช่ )

http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQlHKP0pYyot0Ks7hWEj6MQxPi24rWvi5JcNjOmX7LyvrFps3B0

ไหนจะ Tomahawkอีก ถ้ารบกันจริงสหรัฐกินขาด

menoskun
17th August 2011, 20:39
2ลูกครับผม 1.ฮิโรชิม่า 2.นางาซากิ

แต่เจอลูกที่ฮิโรชิม่าไปถึงกับยอมเลย

สหรัฐ ได้เปรียบทางอากาศเยอะแยะครับ อย่าลืมนะว่า เขามี Angle of death AC130!!! ถล่มฐานยิงนิวเคลียร์ของเกาเหลาในพริบตา

http://2.bp.blogspot.com/_xcTn-E4K32k/SOMJa14ttZI/AAAAAAAAAfw/bX67XcX-8Ek/s400/AC130_4.jpg

Apache (อะพะชี่ คนไทยชอบอ่านผิดว่า อาปา้เช่ )

http://t3.gstatic.com/images?q=tbn:ANd9GcQlHKP0pYyot0Ks7hWEj6MQxPi24rWvi5JcNjOmX7LyvrFps3B0

ไหนจะ Tomahawkอีก ถ้ารบกันจริงสหรัฐกินขาด

เข้าใจผิดอะไรรึปล่าวครับ ที่ญี่ปุ่นยอมเเพ้ไม่ใช่เพราะ เมกา เเต่ เพราะ กองทัพเเดงตะหาก ญี่ปุ่นจะยอมเเพ้ตั้งเเต่โดนกองทัพเเดงผสมโลงเเล้ว กำลังส่งข้อความยอทเเพ้ไปหาเมกา เเต่ไม่ทันเเม่มเล่นทิ้งระเบิดลูกที่ 2 ซะก่อน =..= เคบมีคนเอากระทู้มาตั้งอยู่ (ไปค้นๆดูหน้าหลังๆเอาละกัน)

mkuuhm
17th August 2011, 20:41
อย่าคิดว่า สหรัฐ ได้เปรียบคนเดียวนะ เกาหลีเหนือ มี พี่ จีน กับ รัสเซีย คอยสนับสนุนด้วย(คอมมิวนิสต์ด้วยกันนิ)แล้วอีกอย่างแค่มี S-400 จากรัสเซีย SR-71 B2 F22 F117 หวังว่า
อย่ารอดได้เลยแล้ว:D

ป.ล No Drama นะเด้อ:heat

phonrath
17th August 2011, 20:49
เกาหลีเหนือ 555555 กล้ามากๆๆอะ

youthgts
17th August 2011, 20:51
ท่ามันเกิดขึ้นจริงๆ อย่าลืมว่านี่คือสงคราม มันมีแต่การสูญเสียครับ

Rex
17th August 2011, 20:59
ฐานยิงจรวดของเกาหลีใต้สามารถถล่มตัวเมืองหลวงของฝ่ายเหนือได้โดยไม่จำเป็นต้องเคลื่อนทัพออกมาจากจุดประจำการในประเทศและเขต GZ ของตนแม้แต่ก้าวเดียว

รถถังของเกาหลีเหนือ ถึงแม้จะมีจำนวนมากก็ตามแต่ยังคงเป็นรุ่นที่ล้าหลังอยู่มาก เมื่อเทียบกับสงครามอิรักที่ M1A1 ของชาติอเมริกาถล่ม T-80 ของฝ่ายอิรักได้อย่างง่ายดาย ถึงจะกระนั้นรถถังของเกาหลีเหนือนั้นล้าหลังอยู่กว่ามาก ถึงจะมีข่าวสนับสนุนจากชาติคอมมิวนิสก็ตาม แต่หน่วยข่าวกรองของ อเมริกา ยังไม่เคยเห็นการนำรถถังรุ่นใหม่ออกมาซ้อมรบ ซึ่งผิดกับสไตล์ของเกาหลีเหนือที่มีอะไรมักจะชอบนำออกมาโอ้อวดอยู่เสมอ

B2 Bomber ของสหรัฐนั้นสามารถขนหัวรบนิวเคลียร์ไปได้หลายตันในขณะที่ไม่มีเรดาห์ใดในโลกสามารถแตะต้องตัวมันได้ พร้อมยังมีฝูงเครื่องบินสเตลด์เต็มตัว F22 และ F35 คุ้มกันตามทางอีกด้วย

รัสเซียถึงแม้จะขึ้นชื่อว่าเป็นชาติสีแดง แต่ปัจจุบันนี้ การปกครองเป็นกึ่งผสม ผู้นำรุ่นใหม่รู้ดีถึงข้อเสียอย่างร้ายแรงของระบอบการปกครองแบบคอมมิวนิสที่แท้จริง ความแค้นใจในอดีตกับอเมริกานั้นแทบจะหมดไปกับการตายไปของหัวรุนแรงสมัยเก่าเกือบหมดแล้ว

หัวรบนิวเคลียร์ที่รุนแรงและทรงประสิทธิภาพมากที่สุดถูกเก็บไว้ในคลังของ อเมริกา

เทคโนโลยีมากมายที่กำลังพัฒนา และ กำลังก่อสร้างนั้นทำให้ฝ่าย อเมริกาได้เปรียบในการรบ เช่น USS FORTH , USS Gerald R.Ford ป้องกันการรบรูปแบบระยะไกลและใกล้ รวมถึง EMP ในอนาคต

ระบบป้องกันหัวรบนิวเคลียร์ที่ประจำตามจุดต่างๆทั่วโลก จากความร่วมมือของชนชาติประชาธิปไตยทั่วโลก รวมถึง รัสเซีย จรวดต่อต้านอากาศยานจำนวนมากจะพุ่งเข้าระงับหัวรบก่อนที่ตกลงสู่พื้น แทบไม่มีโอากสที่จะพลาดเป้า เนื่องด้วยมีการอัพเกรดซอฟแวร์ทุกๆปี และ หัวรบชนิดใหม่ที่ถูกนำมาใช้อยู่เสมอ.

ความรู้ที่ผมมีเกี่ยวกับ การสงครามของทั้ง 2 ฝ่าย สหรัฐไม่เคยประเมินคู่ต่อสู่ต่ำครับ แต่ชาตินี้ชอบเข้าข่มด้วยจำนวนมากกว่าที่จะใช้เทคโนโลยีออกมาให้มันเปลืองงบประมาณ

AC 130 จะปฎิบัติการได้ก็ต่อเมื่อฟ้าไร้ซึ่งการป้องกันและไม่มีเครื่องต่อต้นอากาศยาน ดังนั้นอย่าหวังที่จะได้เห็นมันบนฟากฟ้าเกาหลีเหนือ ถึงจะเข้าไปได้ก็จริงแต่ก็เหมือนอีกาตัวเบ่อเริ่มบินล่อเป้านั่นเอง

kritsada666
17th August 2011, 21:01
ถ้ามีจริงๆ รด. ได้รบ ชัว

-NewFino_
17th August 2011, 21:04
ไอ้กัน โหด นะ เพ่

millomew
17th August 2011, 21:04
เพลงหยั่งก่ะ Red alert!

thanapatbenz
17th August 2011, 21:07
คิดดีแล้วหรอ

Jetsadas1994
17th August 2011, 21:07
ถ้าหากเกิดสงครามละก็
ไม่อยากจะคิด T^T
เกาหลีเหนือเริ่มก่อนละก็ สหรัฐก็เอาคืนแน่
จากนั้นพันธมิตรของแต่ละฝั่งก็ออกมาร่วมสงคราม จนเกิดเป็นสงครามโลกครั้งที่ 3
พวกเราอาจจะตายก่อนวัยอันควร - -*
555+

lgorakoj
17th August 2011, 21:17
เทรลเลอร์ใหม่RA4อ้ะป่าวพี่ :D:D:D

BL!TZ
17th August 2011, 21:20
รบเลย รบเลย จะได้ตาย ๆๆ กันซะไห้หมด :giveheart

ace_killer21
17th August 2011, 21:31
Us โต้กลับไปว่า Hon มั้ย ส_ด

เกาหลีเหนือ ตอบกลับผมยอมครับ ผม นูบ = =

ส่วนผม//เผ่น

PongHako
17th August 2011, 21:32
เมื่อไรผู้นำประเทศมันจะตายซักที ไอ้แก่ = [ ] =

InFiNiTy
17th August 2011, 21:34
พี่แกเล่น home front มากไป =_=

lunaluna
17th August 2011, 21:37
ก็แค่หาข้ออ้างทำสงครามไปงั้นแหละ

มันอยากทำมานานแล้ว อย่ามาซึนเดเระ !!

Axis[Siam]
17th August 2011, 21:37
เข้าใจผิดอะไรรึปล่าวครับ ที่ญี่ปุ่นยอมเเพ้ไม่ใช่เพราะ เมกา เเต่ เพราะ กองทัพเเดงตะหาก ญี่ปุ่นจะยอมเเพ้ตั้งเเต่โดนกองทัพเเดงผสมโลงเเล้ว กำลังส่งข้อความยอทเเพ้ไปหาเมกา เเต่ไม่ทันเเม่มเล่นทิ้งระเบิดลูกที่ 2 ซะก่อน =..= เคบมีคนเอากระทู้มาตั้งอยู่ (ไปค้นๆดูหน้าหลังๆเอาละกัน)

Yessir !!

Axis จงเจริญ

maxid9002
17th August 2011, 22:06
เกาหลีเหนือ มีจีนที่เปนคอมมิวนิสเหมือนกัน คอยหนุนคอยช่วย ส่วนเกาหลีใต้ก็มีสหรัสคอยหนุน คอยช่วย

ก็เหมือนกับประเมศเพื่อนบ้านเรา จีนหนุนพม่า ไทยและสหรัสคอยหนุนรัฐฉาน(ไทใหญ่)

ทุกประเทศที่ยังเป็นระบอบคอมมิวนิสอยู่จะช่วยเหลือกันและกัน เช่นเดียวกับประเทศที่เปนประชาธิปไตย ก็จะคอยช่วยกันและกันเช่นกัน...

LnwDarK
17th August 2011, 22:16
ปัญญาอ่อนจริงๆ = =" อยู่ดีดีไม่เป็๋น

kanoktuch2
17th August 2011, 22:18
ผมว่าเกาหลีเองก็ควรระวังตัวเอาไว้บ้างนะ...

ขู่อเมริกาฟอดๆระวังประเทศตัวเองจากจะหายไปจากแผนที่โลก...

scapegoat_7
17th August 2011, 22:33
สงสัยจะได้เห็นดอกเห็ด เข้าเรื่องๆ พวกเราๆมันก็แค่ประชาชนคนธรรมดาไม่ได้รู้เบื้องลึกเบื้องหลังอะไรมากมายสักเท่าไรอาวุธ กำลังพล พันธมิตร ประวัติศาสตร์ พวกเราๆก็ไปหามาจากเน็ตกันเพราะงี้จึงไม่อยากให้อวดกันเยอะเพราะมันมาจากเน็ตไม่ได้รู้มาจาก คนที่ก่อ คนที่สร้าง บางอย่างอาจผ่านการปรุงแต่ง ข้อมูลดิบหาได้ยาก อย่าโชว์เหนือเรื่องความรู้สงครามประวัติศาสตร์นู้นนี่นั้นกันเลย ในเน็ตในหนังสือมีเราหาได้ (ไทย-ขั้วโลกเหนือเเล้ว)

sepiaraphy37
17th August 2011, 22:34
เกาหลีเหนืออยากถามจริงๆอ่ะครับ ว่ามีใครอยู่ข้างมันหรือเปล่าอ่ะ ??

siamzone
17th August 2011, 23:03
สมน้ำหน้า กร่างนักไอกัน ชอบสร้าง ศัตรูไปทั่วโลก ระวังโดนลุมกินโต๊ะละ 555+

inflector
17th August 2011, 23:07
ไม่จบไม่สิ้นซักทีเนอะ พวกเนี้ยอ่ะ

maxid9002
17th August 2011, 23:46
แต่ของผมชัวไม่มั่วไม่อวด

ผมไปรัฐฉานมา มีค่ายทหารอเมริกัน คอยช่วยเหลือจริงๆ แล้วเขาก็บอกอีกว่าฝั่งพม่า มีจีนคอยช่วย

damkapee
17th August 2011, 23:50
ออกมาแสดงแสนยาณุภาพกันใหญ่ เลย

onisuke
18th August 2011, 05:03
เกิดก็ดีนะจะได้ไปยิงเขมร เพราะยังไงเขมรต้องช่วยเกาหลีเหนือแน่นอน แล้วอีกอย่างจะได้เอามวยไทยไปโชว์เกาหลีใต้ด้วย ว่ามวยไทยจริงๆเป็นแบบไหนไม่ใช่แบบมวยใส่ไข่นะเฟ้ย

RES_PAUL
24th August 2011, 21:21
ไอย๊ะ HOMEFRONT ภาค 2 จะมาแล้ววววว คนเครื่องไม่แรงไม่ต้องกลัวภาคนี้ตองรับระบ kinect ด้วย

(ล้อเล่นๆ)

Frame~[F]
24th August 2011, 22:10
เอาแล้วไง อนาคตอาจจะมีสงครามโลกครั้ง 3 ก็เป็นได้ (ถ้าเกิดมีจริงๆเหล่า ร.ด. ทั้งหลายมีหวังได้ออกศึกแน่นอน)

ให้ตายเถอะ
ถ้า ร.ด. ไป แล้วผมจะเหลืออะไรครับเนี่ย

ขู่พี่กันมาก ดูถ้าจะจบไม่สวยซะแล้ว

maxninepower
24th August 2011, 22:21
ถ้ัาเกิดสงครามโลกยังไงมันก็มีแต่ผลเสียอ่ะ ครับ อย่างสงครามโลกครั้ง 2

ตายกันเป็น สิบๆล้านคนเลยนะ ครับ ทางที่ดีอย่ามีเลยดี กว่า รักสันติเข้าไว้

เพราะถ้ามีผลเสียที่ตามมามันไม่คุ้มกันหรอก - -

bewsmart
24th August 2011, 22:21
สุดยอดไปเล้ยยยย !!!! สหรัฐก็น่าจะโชว์ให้เกาหลีได้ดูมั่งเนอะ 555+
:)

KaMeLRo
24th August 2011, 22:22
ฐานยิงจรวดของเกาหลีใต้สามารถถล่มตัวเมืองหลวงของฝ่ายเหนือได้โดยไม่จำเป็นต้องเคลื่อนทัพออกมาจากจุดประจำการในประเทศและเขต GZ ของตนแม้แต่ก้าวเดียว

รถถังของเกาหลีเหนือ ถึงแม้จะมีจำนวนมากก็ตามแต่ยังคงเป็นรุ่นที่ล้าหลังอยู่มาก เมื่อเทียบกับสงครามอิรักที่ M1A1 ของชาติอเมริกาถล่ม T-80 ของฝ่ายอิรักได้อย่างง่ายดาย ถึงจะกระนั้นรถถังของเกาหลีเหนือนั้นล้าหลังอยู่กว่ามาก ถึงจะมีข่าวสนับสนุนจากชาติคอมมิวนิสก็ตาม แต่หน่วยข่าวกรองของ อเมริกา ยังไม่เคยเห็นการนำรถถังรุ่นใหม่ออกมาซ้อมรบ ซึ่งผิดกับสไตล์ของเกาหลีเหนือที่มีอะไรมักจะชอบนำออกมาโอ้อวดอยู่เสมอ

B2 Bomber ของสหรัฐนั้นสามารถขนหัวรบนิวเคลียร์ไปได้หลายตันในขณะที่ไม่มีเรดาห์ใดในโลกสามารถแตะต้องตัวมันได้ พร้อมยังมีฝูงเครื่องบินสเตลด์เต็มตัว F22 และ F35 คุ้มกันตามทางอีกด้วย

รัสเซียถึงแม้จะขึ้นชื่อว่าเป็นชาติสีแดง แต่ปัจจุบันนี้ การปกครองเป็นกึ่งผสม ผู้นำรุ่นใหม่รู้ดีถึงข้อเสียอย่างร้ายแรงของระบอบการปกครองแบบคอมมิวนิสที่แท้จริง ความแค้นใจในอดีตกับอเมริกานั้นแทบจะหมดไปกับการตายไปของหัวรุนแรงสมัยเก่าเกือบหมดแล้ว

หัวรบนิวเคลียร์ที่รุนแรงและทรงประสิทธิภาพมากที่สุดถูกเก็บไว้ในคลังของ อเมริกา

เทคโนโลยีมากมายที่กำลังพัฒนา และ กำลังก่อสร้างนั้นทำให้ฝ่าย อเมริกาได้เปรียบในการรบ เช่น USS FORTH , USS Gerald R.Ford ป้องกันการรบรูปแบบระยะไกลและใกล้ รวมถึง EMP ในอนาคต

ระบบป้องกันหัวรบนิวเคลียร์ที่ประจำตามจุดต่างๆทั่วโลก จากความร่วมมือของชนชาติประชาธิปไตยทั่วโลก รวมถึง รัสเซีย จรวดต่อต้านอากาศยานจำนวนมากจะพุ่งเข้าระงับหัวรบก่อนที่ตกลงสู่พื้น แทบไม่มีโอากสที่จะพลาดเป้า เนื่องด้วยมีการอัพเกรดซอฟแวร์ทุกๆปี และ หัวรบชนิดใหม่ที่ถูกนำมาใช้อยู่เสมอ.

ความรู้ที่ผมมีเกี่ยวกับ การสงครามของทั้ง 2 ฝ่าย สหรัฐไม่เคยประเมินคู่ต่อสู่ต่ำครับ แต่ชาตินี้ชอบเข้าข่มด้วยจำนวนมากกว่าที่จะใช้เทคโนโลยีออกมาให้มันเปลืองงบประมาณ

AC 130 จะปฎิบัติการได้ก็ต่อเมื่อฟ้าไร้ซึ่งการป้องกันและไม่มีเครื่องต่อต้นอากาศยาน ดังนั้นอย่าหวังที่จะได้เห็นมันบนฟากฟ้าเกาหลีเหนือ ถึงจะเข้าไปได้ก็จริงแต่ก็เหมือนอีกาตัวเบ่อเริ่มบินล่อเป้านั่นเอง

ตอบ 1. รถถังM1A1ของสหรัฐแทบจะยังไม่ได้ทำอะไรรถถังอิรักเลย เพราะรถถังอิรักโดน A-10 เก็บจะหมดแล้ว
2.B-2 มันไม่สามารถป้องกันได้อะไรขนาดนั้นหรอก ผมว่าใช้พวก S-400 ก็เอาอยู่แล้วนะ แล้วเครื่องบินทิ้งระเบิดผมว่าไม่ค่อยจำเป็นแล้วแหละ จะใช้ขนนิวเคลียร์ไปทำไมสู้ยิงขีปณาวุธไปไม่ง่ายกว่าเหรอ (เช่นICBM)
ส่วน F-35 , F-22 ตอนนี้ก็โดน grounded ทั้งหมด ไม่สามารถใช้งานได้ต้องแก้ไขเรื่องออกซิเจนมีปัญหา
แล้วก็เอาง่ายๆ เจอSu-35,Su-30 ยังไม่รู้ว่าจะรอดรึเปล่า F-22 อาจค้นพบSu-35ก่อนแต่ไม่สามารถยิงได้เพราะระยะของมิสซายไม่ถึงผิดกับรัสเซียที่มันอาจเจอทีหลังแต่มิสซายมันยิงได้ไกลกว่า ทำให้F-22 ก็อาจจะไม่รอดได้
ในรูปจะเห็นว่าแม้ F-22 จะเห็น Su-30 แต่ไกล แต่ก็ยังยิงไม่ได้ พอเข้าไปใกล้จนใช้ AIM-120 ได้
มันก็อยู่ในระยะกลางของ R-27 พอดี(หนียาก - -)
http://www.pantip.com/cafe/wahkor/topic/X10912947/X10912947-4.jpg
3.อืม... แต่ตอนนี้รัสเซียมีขีปณาวุธ Stealth ใช้แล้วนะ
4.เกาหลีเหนือก็สามารถยิงเข้ากรุงโซลได้เหมือนกันเพราะกรุงโซลก็ไม่ห่างจากชายแดน
5.อเมริกากำลังถังแตก

ป.ล.อยากจะบอกว่าอย่าประมาทเกาหลีเหนือไว้ให้มาก โดนนิวเคลียร์เข้าซักลูกจะพูดไม่ออก :o
สหรัฐบางทีแทนที่จะไปเพิ่มความตึงเครียดให้มันมากขึ้น ก็ช่วยถอยคนละก้าวกันเถอะ!

aspirineth
24th August 2011, 22:23
เกาหลีเหนือ ไม่เหลือแน่ 555

[9]:H!LO
24th August 2011, 22:30
เกาหลีโชว์โง่ซะงั้น

C4C4C4
24th August 2011, 22:35
บ้านมันกินหมาจะกินขี้อยู่แล้วจะกรางอีก

A.Wetzel@AA!
24th August 2011, 22:45
ความรู้เยอะจังแหะในนี้ วู้วว -0-

Princecoke
24th August 2011, 22:47
ดูเหมือนหลายๆท่านคิดว่า ไงๆเมกาก็ตบเกรียนเกาหลีเหนือได้แน่ๆ เมกาที่ 1 ของโลก เมกา อาวุธไฮเทค

โอ้ยย คิดผิดละท่าน

เอาเข้าจริงๆเมการ้องเป็นหมาเลยครับ (อย่าให้หนังไอกันหลอกมาก) สงครามนิวเคลียเมกามีแต่เสียกับเสียครับ เกาหลีเหนือประเทศเค้าไม่ค่อยมีอะไร ประชาชนก็ไม่มาก แต่เมกา มีแต่ตึกกับตึกๆๆประชากรก็เยอะ ยิงแลกกัน รับรอง เกาหลีเหนือเสียหา 20% เมกา 80%อ่ะครับ

แล้วเกาหลีเหนือมีพี่ จีน อีก ประเทศนี้เมกากลัวที่สุดครับ ตอนนี้ เมกาอยู่ในกำมือจีนครับ ติดหนี้จีนนับไม่ถ้วน จีนแค่คลายมือ เมกาเป็นประเทศล่มจม

ดูหนังไอกันดูได้ ผมก็ชอบเค้าทำเจ๋งจริง แต่นี่โดนมันหลอกเต็มๆละครับ มันไม่ได้เก่งอย่างในหนังหรอก

ในหนังมันเล่นซะประเทศอื่นเลวหมด มันดีเริศผู้เดียว คนรัซเซียดีจะตายครับ ผมเจอบ่อยมากในโรงแรม แขกรัซเซียเยอะมาก นิสัยดีมาก แต่ถ้าแขกเมกาส่วนมากกวนๆ

แล้วใครที่บอกเมกาไม่คุยนี่ เหอะๆ ไม่คุยเลยพี่ ตั้งตนเป็นมหาอำนาจ เสือก ทุกประเทศ คิดใหม่เหอะครับ มองเมกาใหม่ ไม่ใช่เล่นเกมไอกัน ดูหนังไอกัน ฟังเพลงไอกัน

แล้วต้องบูชาไอกัน

aspirineth
24th August 2011, 22:52
ดูเหมือนหลายๆท่านคิดว่า ไงๆเมกาก็ตบเกรียนเกาหลีเหนือได้แน่ๆ เมกาที่ 1 ของโลก เมกา อาวุธไฮเทค

เอาเข้าจริงๆเมการ้องเป็นหมาเลยครับ (อย่าให้หนังไอกันหลอกมาก) สงครามนิวเคลียเมกามีแต่เสียกับเสียครับ เกาหลีเหนือประเทศเค้าไม่ค่อยมีอะไร ประชาชนก็ไม่มาก แต่เมกา มีแต่ตึกกับตึกๆๆประชากรก็เยอะ ยิงแลกกัน รับรอง เกาหลีเหนือเสียหา 20% เมกา 80%อ่ะครับ

แล้วเกาหลีเหนือมีพี่ จีน อีก ประเทศนี้เมกากลัวที่สุดครับ ตอนนี้ เมกาอยู่ในกำมือจีนครับ ติดหนี้จีนนับไม่ถ้วน จีนแค่คลายมือ เมกาเป็นประเทศล่มจม

ดูหนังไอกันดูได้ ผมก็ชอบเค้าทำเจ๋งจริง แต่นี่โดนมันหลอกเต็มๆละครับ มันไม่ได้เก่งอย่างในหนังหรอก

ในหนังมันเล่นซะประเทศอื่นเลวหมด มันดีเริศผู้เดียว คนรัซเซียดีจะตายครับ ผมเจอบ่อยมากในโรงแรม แขกรัซเซียเยอะมาก นิสัยดีมาก แต่ถ้าแขกเมกาส่วนมากกวนๆ

แล้วใครที่บอกเมกาไม่คุยนี่ เหอะๆ ไม่คุยเลยพี่ ตั้งตนเป็นมหาอำนาจ เสือก ทุกประเทศ คิดใหม่เหอะครับ มองเมกาใหม่ ไม่ใช่เล่นเกมไอกัน ดูหนังไอกัน ฟังเพลงไอกัน

เดี๋ยวได้ มาม่า แน่

boomman
24th August 2011, 22:58
ชอบเพลงประกอบครับ มันส์ดีได้จังหวะ :p

xxllollxx
24th August 2011, 23:08
สหรัฐมันไม่กลัวหรอก

เพราะมันมีไอ้นี่

.
.
.
.
.
.
.
.

locketeer
24th August 2011, 23:18
ส่วนตัวชอบ Russia อ่ะนะ แต่โครตเกลียด เกาหลีเหนือเลย อ่ะ = ='' สงสัยกว่าจะรบกันจริงๆ ผู้นำมันก็คงไกล้จะแก่ตายอ่ะแหละ (เหลือเวลาไม่มากขอรบก่อนตาย)

ปล. ระวังนะเออ เมกา มี Nano Suit :D

arada_vivi
24th August 2011, 23:31
ผมยังไม่ได้เล่น COD WF3 กับ BF3 เลย

tanatorn
24th August 2011, 23:37
-*-

เกาหลีก็เกาหลีอะ เจอ UN กับประเทศเกือบทุกประเทศรุม จะไหวมั้ยนั่น

รัสเซีย เอยย จีนเอย ท่าจะไหว

panseeme
24th August 2011, 23:38

ผมเห็นด้วย !!

untimate
25th August 2011, 00:55
ถ้าเกาหลีเหนือกล้า Nuke ผมว่ามะกันก็กล้า nuke เหมือนกันครับ อยู่ที่ฝ่ายไหนจะเริ่มกันก่อน

ส่วนความเสียหาย อาจประเมินค่ายาก :(

Runningman
25th August 2011, 06:49

ผมกลัวเกาหลีจะโดนลูกเดียวหายไป 100เปอเซ็นเลยอะดิ -*-

zerodevice
25th August 2011, 08:08
มหาอำนาจเค้าไม่มี ร.ด. สงสัยไทยต้องยืมนิวเคลียร์พม่ารบกะเขมรแง๋ม

s_pheraphat
25th August 2011, 16:27
ไอ้พวกนี้จะเอะอะอะไรก็เอาแต่ทำสงครามกัน :nea

Rukawa
25th August 2011, 16:30
เบื่อเกาหลีอะ หลายเรื่องละ

Sr!ce-I'm-Fool
25th August 2011, 16:37
อย่างนี้ก็ HomeFront สิครับท่าน

thizo
25th August 2011, 17:32
มันเป็นแค่โฆษณาไม่ใช่หรอครับ - -'

RES_PAUL
25th August 2011, 17:54

เห็นด้วยอย่างยิ่งอีกคน เอาไป 100 กะโหลก

Boomsk
25th August 2011, 18:02
ส่วนตัวไม่ค่อยชอบมะกันเท่าไหร่ แต่สมัยนี้คงไม่ทำสงครามกันแบบโจ่งแจ้งหรอกครับ คงทำสงครามจิตวิทยากันมากกว่า โชว์ศักยภาพทางทหารเพื่อข่มขวัญ

อเมริกามีหัวรบนิวเคลียร์จำนวนมากก็จริง แต่จะใช้ได้จริงสักกี่ลูก แถมถ้าใช้ก็คงโดนชาติต่าง ๆ ประนาม คงไม่พ้นจีนกับรัสเซียอย่างแน่นอน

jzr
25th August 2011, 18:06
สู้ไม่ได้หรอก อย่าไปเล่นของสูงเลย

lone cat
25th August 2011, 18:20

เด๋วนี้เกมทั้งหลายแหล่ (โดยเฉพาะเกมค่ายนิวอีร่า กับเกมขายตามแผงแผ่นผี) เกมใหม่ๆ (โดยเฉพาะเกมสงคราม เกมยิงภาพสวยหยาดเยิ้ม) นิ รัสเซียสร้างทั้งนั้นครับ (ส่วนมากบั๊กเยอะมาก! แต่เดี๋ยวนี้เสียงพากษ์สมจริงเหมือนหนังฮอลลิหวูดเปี้ยบ!!)

ไม่เชื่อผม ไปเดินพันติ๊บดูสิเหมียวๆ

nutyoyo456
25th August 2011, 18:39
เคยเล่น Metro 2033 ป่ะ

เด๋วก็ได้เป็นแบบนั้น

diippyjas
25th August 2011, 18:54
เกาหลีหายไป เดี๋ยวพวกติ่งอกแตกตายกันหมด :p

Rex
25th August 2011, 19:19
ยำยำ มาม่า มีขายแล้วนะ...

swict
28th August 2011, 20:49
เกาหลีก็เกาหลีเหอะ ทำไรไม่เข้าท่า ประเทศ กากๆ โดนเหมือน ญี่ปุ่น สครามโลกฯ2 ตายเกิบหมดประเทศ ไม่ใช่แค่ US แต่ มากกว่านั้น ที่จะโดนรุม

swict
28th August 2011, 20:55
ีus ไอดอล ข้อยยย

THELiw
28th August 2011, 21:10
สู้ไปก็ตายเปล่า

Wolfie0530
28th August 2011, 23:01
It's Begin

mnoiz
29th August 2011, 00:30
ไม่ว่าอะไรจะเกิด ก็ให้มันเกิด ถ้ามันถึงเวลาจริงๆแล้ว จะมานั่งกินมาม่าหน้าจอไม่ได้หรอกนะครับ

คนมันถึงเวลาตายก็ต้องตาย อย่าฝืนเลย อย่าไปซีเรียส ผมก็ไม่กลัวหรอกความตาย แต่มันยังไม่ถึงเวลา

rjv9k9kp
29th August 2011, 09:22
เกาหลีเหนือก่อเรื่องอีกแล้ว เดี๋ยวถ้าโดนเข้าจริงๆจะพูดไม่ออก

bassurachar
29th August 2011, 11:55
เกาหลีเหนือ นี่ บ้าบอ นะคับผมว่า เห็นเเก่ตัว ไม่นึกถึงคนอื่นบ้างเลย

simon0062
30th August 2011, 18:30
ปรองดองกันเถอะ :)

kingmon1
30th August 2011, 18:39
อย่าดูถูกพี่มะกันจะดีกว่า เดี๋ยวก็โดนตูมๆๆ เหมือนญี่ปุ่นหรอก 555

blackop
30th August 2011, 18:41
fallout นี้หว่าแต่เปลี่ยนเป็นเกาหลังเหนือ -.-

hackedsugus
30th August 2011, 18:42
โอ้ ถ้ามาประกาศกับเรา เรายังไม่มีนิวเคลียร์ เลยฮาๆ

sawarach1996
30th August 2011, 18:44
กระหายสงครามกันหรอวะ ทำไมอ่ะอยู่เฉยๆกันไม่เป็น คุยกันไม่เป็นหรอวะ ต้องใช้กำลังใช้อาวุธมาห่ำหั่นกันตลอดเวลา

ไม่เข้าใจผู้ใหญ่เลยจริงๆ

ปล.ขอโทษครับที่ดราม่า แต่อย่านำไปดราม่าต่อนะ
ถ้ามัวอยู่เฉยๆมันจะกลายเป็นภัยคุกคามอ่ะครับ เหมือนญี่ปุ่นถ้าไม่ก่อสงคราม ญี่ปุ่น-รัสเซีย ก็จะโดนรัสเซียคุกคามประเทศ ตอนนั้นญี่ปุ่นเจรจาจนใช้นักการฑูตคุ้มกับเงินเดือนเลย แต่รัสเซียยังไม่ยอมหยุดการรุกรานเกาหลี
บางปัญหามันตัดสินด้วยวิธีสันติสุขไม่ได้ครับ หรือปัญหาความตกต่ำทางเศรษฐกิจหลายอย่างก็เช่นกัน
แน่นอนสหรัฐจะไม่บุกเกาหลีเหนือก่อนอยู่แล้ว แต่มันเป็นมุมมองของหลายคน เกาหลีเหนือไม่ใว้ใจอเมริกา อเมริกาก็ไม่ใว้ใจเกาหลีเหนือ มันมีหลายเหตุผมครับ
ผมไม่ได้ก่อดราม่านะครับ ขอโทษด้วยครับ

30th August 2011, 19:00

ถ้าตัวต่อตัวน่ะ(ตัวต่อตัวจริงๆนะ) อเมริกาชนะเกินพันล้านเปอร์เซ็นต์ครับ อาวุธทันสมัยกว่า จำนวนอาวุธเยอะกว่า กำลังสนับสนุนก็เยอะกว่าและดีกว่า มีหน่วยลับเยอะมาก เกาหลีเหนือเศรษกิจอยู่ในขั้นยากจน การใช้เงินซื้ออาวุธใหม่ๆมาสนับสนุนอาวุธที่สูญเสียไปทำได้น้อยกว่าอเมริกา รายได้น้อยมาก หากประมือกัน ต่อให้ไอ้กันไม่ใช้หน่วยรบพิเศษแอบไปบุกทำลายก็ อเมริกาก็เสียหายน้อยกว่าหลายเท่า กว่าเกาหลีจะส่งอาวุธมหาประลัยของมันมาถึงก็โดนทำลายหมด เกาหลีส่งอะไรมาโดนปราบหมด(มั้งนะ) แต่อเมริกาส่งอะไรไป เกาหลีเหนือโดนปราบหมด(ก็มั้งนะเหมือนกัน) ของอย่างนี้มันต้องมองในแง่รวมครับ อย่าไปคิดว่าอเมริกามีแค่ตึกตั้งให้อากาศยานข้าศึกมาถล่มอย่างเดียว ไม่เหมือน cod หรือ red alerte นะที่รัสเซียสามารถบุกมาได้อย่างรวดเร็วก็ถึงแผ่นดินอเมริกาแล้ว ของจริงกว่าจะมาถึงได้ กองทัพเรือคงเละกันไปเป็นข้างแล้วทั้งที่แปซิฟิกและแอตแลนติก

RaiTsuJi
30th August 2011, 19:42
fallout 3 ของเเท้จะมาเเล้ว - -"
ปล.ถ้ามันยิงขีปนาวุธกันจบเเล้วนะ - -

ichiko
30th August 2011, 19:51
เดี๋ยวเจอ Captain John Price...John Soap MacTavish...Simon "Ghost" Riley....บุกเชือด....ฮร่าาาา

Boomsk
30th August 2011, 19:57
ถ้าตัวต่อตัวน่ะ(ตัวต่อตัวจริงๆนะ) อเมริกาชนะเกินพันล้านเปอร์เซ็นต์ครับ อาวุธทันสมัยกว่า จำนวนอาวุธเยอะกว่า กำลังสนับสนุนก็เยอะกว่าและดีกว่า มีหน่วยลับเยอะมาก เกาหลีเหนือเศรษกิจอยู่ในขั้นยากจน การใช้เงินซื้ออาวุธใหม่ๆมาสนับสนุนอาวุธที่สูญเสียไปทำได้น้อยกว่าอเมริกา รายได้น้อยมาก หากประมือกัน ต่อให้ไอ้กันไม่ใช้หน่วยรบพิเศษแอบไปบุกทำลายก็ อเมริกาก็เสียหายน้อยกว่าหลายเท่า กว่าเกาหลีจะส่งอาวุธมหาประลัยของมันมาถึงก็โดนทำลายหมด เกาหลีส่งอะไรมาโดนปราบหมด(มั้งนะ) แต่อเมริกาส่งอะไรไป เกาหลีเหนือโดนปราบหมด(ก็มั้งนะเหมือนกัน) ของอย่างนี้มันต้องมองในแง่รวมครับ อย่าไปคิดว่าอเมริกามีแค่ตึกตั้งให้อากาศยานข้าศึกมาถล่มอย่างเดียว ไม่เหมือน cod หรือ red alerte นะที่รัสเซียสามารถบุกมาได้อย่างรวดเร็วก็ถึงแผ่นดินอเมริกาแล้ว ของจริงกว่าจะมาถึงได้ กองทัพเรือคงเละกันไปเป็นข้างแล้วทั้งที่แปซิฟิกและแอตแลนติก
อาวุธเยอะกว่า กำลังสนับสนุนเยอะกว่า มีหน่วยลับเยอะ ... แล้วสงครามเวียดนามเป็นไง ไม่แน่หรอกครับเรื่องแบบนี้ เกาหลีเหนือก็ไม่ใช่ย่อย ๆ กองทัพที่มีขนาดใหญ่เป็นอันดับ5ของโลก มีทหารประจำการประมาณ 1,190,000 นาย กำลังหนุนอีกกว่า 7,700,000 นาย รถถังอีกกว่า 4000 คัน ปืนใหญ่ 122 mm ไปจนถึง 170 mm อีกบาน ฐานทัพเรืออินเซิน โรงงานขีปนาวุธในดองดูเซิน แต่ถ้าทัพฟ้าเกาหลีเหนือสู้ไม่ได้แน่นอน เพราะมีแต่เครื่องบินเก่า ๆ MiG-15 MiG-19 ฯลฯ แต่ที่น่าสนใจจริง ๆ คือ ขีปนาวุธ เกาหลีเหนือสามารถผลิตขีปนาวุธใช้เอง และขายให้กับประเทศต่าง ๆ เช่น อิหร่าน และที่เคยคอมเม้นไปแล้วนะครับว่า สมัยนี้คงไม่รบกันง่าย ๆ หรอกครับ แค่ยิงขีปนาวุธลงทะเล UN ก็ออกตัวมาแล้ว อเมริกาก็รีบเอาทัพเรือมาถ่วงดุลอำนาจ

ปล.เกาหลีเหนือมีกองกำลังหนุนมากที่สุดในโลก

ใช่ครับเกาหลีเหนือมีทหารกองหนุนมากที่สุดในโลก แต่จะมีประโยชน์อะไรหากการสนับสนุนยุทธถัณฑ์ต่างๆไม่ดี รถถังอเมริกาที่เสียไปในสงครามอิรักก็ปาเข้าไป 4000กว่าคันแล้วครับ จำนวนนั้นยังไม่ถึงครึ่งเลย สงครามเวียดนามที่แพ้เพราะว่าแพ้ภัยประชาชนครับ ประชาชนออกมาต่อต้านเพราะเห็นภาพในแง่ร้ายของสงครามในทีวี แต่ถ้าเกาหลีเริ่มก่อนแล้วละก็ ประชาชนให้ความร่วมมือกับการทำสงครามกับเกาหลีเหนือแน่ครับ อีกอย่างเวียดนามนั้นเป็นประเทศเขตร้อน แต่เกาหลีเหนือเป็นประเทศเขตอบอุ่น ป่าไม่รกมาก ทำให้หวานหมูต่ออเมริกา ทัพเรือเกาหลีเหนือ มีน้อยกว่า ของกองกำลังป้องกันตนเองของญี่ปุ่นอีก ถ้าทำสงครามจริงๆคงเหมืน ww2 อเมริกาได้แสดงแสนยานุภาพทางการผลิตแน่ สมัยนี้ทัพอากาศสำคัญสุดครับ ยิ่งสู้กับมหาอำนาจทางอากาศยานแล้ว เกาหลีเหนือที่มีเครื่องบินล้าสมัยก็แทบจะไม่สามารถมีชัยเหนทิกว่าได้เลย
รัสเซียเองก็พัฒนาขีปนาวุธข้ามทวีป อเมริกาก็พัฒนาเครื่องบินให้มีประสิทธิภาพสูงสุด แต่มันก็จริงที่เกาหลีเหนือสู้ไม่ได้ แต่ยังไงสงครามก็ยังไม่เกิดง่าย ๆ หรอกครับ ถ้าเกิดเกาหลีเหนือมันก็ต้องแพ้อยู่แล้ว แต่ถ้าสหรัฐพยายามจะเข้าไปควบคุมก็ต้องเจอกับทหารกองโจรของเกาหลีเหนือแน่นอน หากสหรัฐใช้นิวเคลียร์ยังไงก็ต้องมีผลกระทบต่อจีน - เกาหลีใต้ ไม่แน่อาจกระทบความสัมพันธ์กับจีน จนกระทั่งเปิดศึกกันอีกด้านก็ไม่แน่ (ความสัมพันธ์จีนกับมะกันเสียไปตั้งแต่มะกันขายอาวุธให้เวียดนาม กรณีพิพาทเกาะสแปรตรี่ส์แล้ว) รัสเซียเองก็หมั่นไส้มะกันตั้งแต่สงครามเย็น นำขีปนาวุธมาติดตั้งในประเทศตุรกี ยังจำวิกฤติการณ์คิวบาได้ไหม แล้วตอนนี้มะกันก็ชอบเข้าไปแทรกแทรงนา ๆ ประเทศทำเป็นช่วยเหลือแต่จริง ๆ ก็หวังน้ำมัน ถ้าทำสงครามเต็มรูปแบบ อเมริกาคงโดนรุมหนัก UN คงช่วยไรไม่ได้มากหากรัสเซียเข้าร่วมสงคราม เพราะตอนรัสเซียบุก จอร์เจีย UN สหรัฐ ได้แค่พูด สหรัฐก็ส่งแต่ยุทธพันธ์ มาช่วยอีกเล็กน้อย

สรุปเลยละกัน ถ้าทำสงครามกันแบบนี้มีแต่ผลเสีย สมัยนี้คงไม่มีใครเขาอยากทำสงครามเหมือนตอนก่อนแล้วหล่ะครับ

civilzaza
30th August 2011, 20:02
พวกนี้หน้าจะกำจัดให้หมดเลยนะครับผมว่า ถ้าปล่อยไว้คงพวกเกาหลีมันก็ได้ใจ มันอยากได้อะไรก็เอานิวเคลียร์ขู่ พูดตรงๆ ผมโครตเกลียดทั้งเกาหลีเหนือและเกาหลีใต้ แต่ผมเชียร์ อเมริกาเพราะผมชอบประเทศนี้มาก

ปล.อย่าดร่าม่าเพราะทุกคนมีสิทธิที่จะแสดงความคิดเห็น และควรเคารพและยอมรับความคิดของผู้อื่นนี้แหละคือนิสัยของคนไทย
อเมริกาตอนนี้สภาพเศรษฐกิจสั่นคลอนแล้วครับ อย่าไปเล่นหุ้นล่ะช่วงนี้ 5555

Will_k-2k
30th August 2011, 20:41
สงสัย ร.ด. คงงานเข้าละมั้ง

nongtee852
30th August 2011, 20:54
ถ้ามันเดินพลาดปืนติดมีดไปเสียบคนข้างหน้านี้ไม่รู้ตัวเลยนะนั้น555

BlackBishop
30th August 2011, 22:49
เกาหลีเหนือน่ะไม่เท่าไหร่ แต่ถ้ารัสเซียเอาด้วย คงจะยาว...

อยากจะบอกว่าเห็นด้วยกับหลายๆความเห็นว่า เมกา ชอบเข้าไปแทรกแซงเรื่องของประเทศอื่นไปทั่วจริงๆ

808080808
30th August 2011, 23:07
หมาเห่ามักไม่กัด จะยิงก็ยิงเลย

31st August 2011, 11:52
อาวุธเยอะกว่า กำลังสนับสนุนเยอะกว่า มีหน่วยลับเยอะ ... แล้วสงครามเวียดนามเป็นไง ไม่แน่หรอกครับเรื่องแบบนี้ เกาหลีเหนือก็ไม่ใช่ย่อย ๆ กองทัพที่มีขนาดใหญ่เป็นอันดับ5ของโลก มีทหารประจำการประมาณ 1,190,000 นาย กำลังหนุนอีกกว่า 7,700,000 นาย รถถังอีกกว่า 4000 คัน ปืนใหญ่ 122 mm ไปจนถึง 170 mm อีกบาน ฐานทัพเรืออินเซิน โรงงานขีปนาวุธในดองดูเซิน แต่ถ้าทัพฟ้าเกาหลีเหนือสู้ไม่ได้แน่นอน เพราะมีแต่เครื่องบินเก่า ๆ MiG-15 MiG-19 ฯลฯ แต่ที่น่าสนใจจริง ๆ คือ ขีปนาวุธ เกาหลีเหนือสามารถผลิตขีปนาวุธใช้เอง และขายให้กับประเทศต่าง ๆ เช่น อิหร่าน และที่เคยคอมเม้นไปแล้วนะครับว่า สมัยนี้คงไม่รบกันง่าย ๆ หรอกครับ แค่ยิงขีปนาวุธลงทะเล UN ก็ออกตัวมาแล้ว อเมริกาก็รีบเอาทัพเรือมาถ่วงดุลอำนาจ

ปล.เกาหลีเหนือมีกองกำลังหนุนมากที่สุดในโลก
ใช่ครับเกาหลีเหนือมีทหารกองหนุนมากที่สุดในโลก แต่จะมีประโยชน์อะไรหากการสนับสนุนยุทธถัณฑ์ต่างๆไม่ดี รถถังอเมริกาที่เสียไปในสงครามอิรักก็ปาเข้าไป 4000กว่าคันแล้วครับ จำนวนนั้นยังไม่ถึงครึ่งเลย สงครามเวียดนามที่แพ้เพราะว่าแพ้ภัยประชาชนครับ ประชาชนออกมาต่อต้านเพราะเห็นภาพในแง่ร้ายของสงครามในทีวี แต่ถ้าเกาหลีเริ่มก่อนแล้วละก็ ประชาชนให้ความร่วมมือกับการทำสงครามกับเกาหลีเหนือแน่ครับ อีกอย่างเวียดนามนั้นเป็นประเทศเขตร้อน แต่เกาหลีเหนือเป็นประเทศเขตอบอุ่น ป่าไม่รกมาก ทำให้หวานหมูต่ออเมริกา ทัพเรือเกาหลีเหนือ มีน้อยกว่า ของกองกำลังป้องกันตนเองของญี่ปุ่นอีก ถ้าทำสงครามจริงๆคงเหมืน ww2 อเมริกาได้แสดงแสนยานุภาพทางการผลิตแน่ สมัยนี้ทัพอากาศสำคัญสุดครับ ยิ่งสู้กับมหาอำนาจทางอากาศยานแล้ว เกาหลีเหนือที่มีเครื่องบินล้าสมัยก็แทบจะไม่สามารถมีชัยเหนทิกว่าได้เลย

bararasza
31st August 2011, 12:12
Sound Track Red alert 3 =[]=

ปล.ดูฮาๆ ไงไม่รู้อะ คนเดินไปทางเเต่หันหน้าไปอีกทาง เงิบ !!!!!!
ก็มันเป็นระเบียบนะครับเวลา ต้องเดินสวนสนามผ่านหน้าผู้บังคับบัญชา ผู้เป็นหัวหน้ากองร้อยจะแลมองหาผู้บังคับบัญชาแล้ว ตะเบ๊ะ แต่คนในแถวแค่แลมอง เพื่อแสดงการเคารพ (ระเบียบเค้าสุดยอดจริงๆ คนเป็นห มื่น้ป็นแสนเดินพร้อมกันแผ่นดินสะเทือน)

bararasza
31st August 2011, 12:14
นี่มันก็คือ Modern Warfare 3 นั่นเอง 555+O_Oเศร้าเลย

lovekoal
31st August 2011, 12:42
ห้าวหวะ ไอ้พวกคอมมิวนิส ก็แกมีพวกจีน รัสเซียหนุนหลังอะโถ่เอ้ย ผมว่าจะถ้าจริงเราก็เข้ากับ อเมริกาแหละครับ แล้วไอ้เขมรนั่น มันก็จะเข้ากับพวก เกาหลีเหนือนะผมว่า แต่ช่างเถอะคนเรามันบ้าอำนาจ ทำเป็นเบ่ง มีชีวติอยู่แทนที่จะทำดีต่อกัน ตายไปได้ตายตาหลับ ไม่ห่วงนั่นห่วงนี่

ผมว่าคนไทยที่เชียร์เกาหลีเหนือนี่ผมว่าบ้าไปแหละสงสัยหัวคอมมิวนิสมั้ง ประเทศมันอยู่แล้วน่าอึดอัดปิดประเทศ บอลโลกก็ไม่ได้ดู กว่าจะได้ดูก็ไม่ได้ดูถ่ายทอดสด

ReCoVer
3rd September 2011, 12:57
ผมว่าให้เกาหลีเหนือ ซื้อ ปืนใหญ่ จากญี่ปุ่นแล้วละ นี่เลย ปืนใหญ่ นีโออาร์มสตรองไซโคลนเจ็ตอาร์มสตรอง ยิงที สหรัฐ พังแน่ๆๆ (เล่นขำๆ)

RES_PAUL
3rd September 2011, 15:07
HOMEFRONT แน่ๆครับถ้าเป็นจริงผมเดาว่ารัสเซียเอาด้วยแน่ๆเพราะรู้สึกจะเหม็นหน้าเมกามานานแล้ว เอาง่ายๆคือว่า "พวกเองอย่าพึ่งตีกันจะได้ไหมรออั๊วเล่น BF3 MW3 ให้จบก่อนค่อยตีกันเคป่ะ"

ห้าวหวะ ไอ้พวกคอมมิวนิส ก็แกมีพวกจีน รัสเซียหนุนหลังอะโถ่เอ้ย ผมว่าจะถ้าจริงเราก็เข้ากับ อเมริกาแหละครับ แล้วไอ้เขมรนั่น มันก็จะเข้ากับพวก เกาหลีเหนือนะผมว่า แต่ช่างเถอะคนเรามันบ้าอำนาจ ทำเป็นเบ่ง มีชีวติอยู่แทนที่จะทำดีต่อกัน ตายไปได้ตายตาหลับ ไม่ห่วงนั่นห่วงนี่

ผมว่าคนไทยที่เชียร์เกาหลีเหนือนี่ผมว่าบ้าไปแหละสงสัยหัวคอมมิวนิสมั้ง ประเทศมันอยู่แล้วน่าอึดอัดปิดประเทศ บอลโลกก็ไม่ได้ดู กว่าจะได้ดูก็ไม่ได้ดูถ่ายทอดสด

ไม่มีใครอวยหรือเชีย "เกาหลีเหนือหรอกครับ" พวกเราแค่มานั่งจับกระแสเฉยๆครับผมไม่มีใครอยากให้สงครามเกิดหรอกครับ เพราะผมรู้ว่าทุกคนอยากเล่น BF3 MW3 ก่อนอย่ามาทำซึนเดเระ:rofl

KaMeLRo
3rd September 2011, 15:22

อืม

สหรัฐน้ำใจงามช่วยพัฒนากองทัพกัมพูชา

ASTVผู้จัดการออนไลน์ -- พลจัตวาริชาร์ด แอล ซิมค็อก ที่ 2 แห่งกองกำลังนาวิกโยธินสหรัฐฯ ซึ่งมีตำแหน่งเป็นผู้อำนวยการฝ่ายกิจการเอเชียแปซิฟิก สำนักงานรองปลัดกระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ กำลังจะเดินทางเยือนกัมพูชาอีกคนหนึ่งสัปดาห์หน้าเพื่อกระชับความสัมพันธ์ความร่วมมือด้านการกลาโหมกับกองทัพกัมพูชา และหาทางช่วยเพิ่มขีดความสามารถกองทัพของประเทศนี้

ตามรายงานของสำนักข่าวซินหัว พล.จ.ว.ซิมค็อก จะเยือนกัมพูชาระหว่างวันที่ 29-31 ส.ค.2554 สถานทูตสหรัฐฯ ในกรุงพนมเปญประกาศเรื่องนี้ในคำแถลงที่ออกในวันศุกร์ 26 ส.ค.

เจ้าหน้าที่กลาโหมสหรัฐฯ มีกำหนดพบหารือกับเจ้าหน้าที่ระดับสูงกระทรวงกลาโหมกัมพูชาหลายคน เกี่ยวกับการเติบใหญ่ในความสัมพันธ์ทวิภาคีด้านกลางโหมระหว่างสหรัฐฯ กับกัมพูชา โดยมุ่งในประเด็นเกี่ยวกับโอกาสในความร่วมมือด้านการรักษาสันติภาพ ความมั่นคงปลอดภัยทางทะเล ความช่วยเหลือด้านมนุษยธรรมและความมั่นคงปลอดภัยกับเสถียรภาพระหว่างประเทศ

"กระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ กำลังลังมองไปถึงการช่วยเหลือกัมพูชาเพิ่มขีดความสามารถของกองทัพราชอาณาจักรกัมพูชาในการพัฒนาเป็นกองทัพมืออาชีพ ที่ร่วมส่วนในการผดุงสันติภาพและเสถียรภาพในภูมิภาค" คำแถลงของสถานทูตสหรัฐฯ ระบุ

พล.จ.ว.ซิมค็อก กำลังจะไปร่วมการประชุมสัมมนาเชิงปฏิบัติการที่เมืองสีหนุวิลล์ เกี่ยวกับการพัฒนายุทธศาสตร์ความมั่นคงปลอดภัยทางทะเลของกัมพูชา และมีกำหนดไปเยี่ยมชมสถานที่หลายแห่งในความร่วมมือระหว่างสองฝ่าย เช่น กองกำลังต่อต้านการก่อการร้าย (กองพลน้อยที่ 70) ศูนย์ฝึกกองกำลังรักษาสันติภาพ และศูนย์อำนวยการความปลอดภัยทางทะเล สถานทูตสหรัฐฯ กล่าว

การเยือนของนายพลผู้นี้ยังมีขึ้นเพียงเพียง 2 สัปดาห์หลังจากทหารกัมพูชา-สหรัฐฯ ร่วมฝึกซ้อมในเขตกรุงพนมเปญ ที่มีกองกำลังทางอากาศกัมพูชาจำนวน 40 นาย เข้าร่วมฝึกการกระโดดร่มจากเครื่องบิน KC-130 ด้วย เพื่อเป็นการเตรียมความพร้อมในการให้ความช่วยเหลือทางด้านมนุษยธรรม ทั้งนี้เป็นรายงานในเว็บไซต์กระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ

ฝ่ายสหรัฐฯ กล่าวว่า การฝึกซ้อมเป็นการเตรียมความพร้อมสำหรับกองกำลังรักษาสันติภาพสหรัฐฯ และ กัมพูชาที่จะเข้าไปประจำในประเทศอัฟกานิสถานภายใต้องค์การสหประชาชาติ ในอนาคต

การเยือนของ พล.จ.ว.ซิมค็อก ยังมีขึ้นเพียงข้ามสัปดาห์หลังจากนายโจหยงคาง (Zhou Yongkang) กรมการเมืองของพรรคคอมมิวนิสต์จีนไปเยือนซึ่งมีการเซ็นความตกลงกับความร่วมมือสองฝ่ายจำนวน 29 ฉบับ มูลค่าหลายร้อยล้านดอลลาร์

ความตกลงดังกล่าวยังรวมถึง การให้เงินกู้แก่กัมพูชา 195 ล้านดอลลาร์เพื่อซื้อเฮลิคอปเตอร์แบบ Zhi-9 (Z-9) ที่ไม่ทราบจำนวนจากจีนอีกด้วย สำนักข่าวรอยเตอร์รายงานในวันที่ 22 ส.ค. อ้างเอกสารความร่วมมือฉบับหนึ่ง.
.

ภาพจากเว็บไซต์กระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ พลจัตวาริชาร์ด แอล ซิมค็อก ที่ 2 (Richard L. Simcock II) ผู้อำนวยการฝ่ายกิจการเอเชียแปซิฟิก สำนักงานปลัดกระทรวง กำลังจะไปเยือนกัมพูชาอีกคนหนึ่งสัปดาห์หน้า หลังจากทหารสองฝ่ายร่วมฝึกซ้อมสัปดาห์ที่แล้ว และหลังจากผู้นำอาวุโสจากพรรคคอมมิวนิสต์จีนคนหนึ่งไปเยือน ซึ่งจีนให้เงินกู้กัมพูชาเกือบ 200 ล้านดอลลาร์ซื้อเฮลิคอปเตอร์จีน.

ภาพจากเว็บไซต์กระทรวงกลาโหมสหรัฐ ทหารอากาศโยธินจากกองกำลังพิเศษสหรัฐฯ กระโดดร่มจากเครื่องบิน KC-130J ในการฝึกซ้อมวันที่ 17 ส.ค.2554 ในเขตกรุงพนมเปญ มีทหารกัมพูชา 40 นายร่วมฝึกซ้อมกระโดดร่มครั้งนี้ เพื่อเตรียมการไปทำหน้าที่รักษาสันติภาพในอัปกานิสถาน เจ้าหน้าที่ระดับสูงจากกระทรวงกลาโหมสหรัฐฯ กำลังจะไปเยือนกัมพูชาอีกคนหนึ่งสัปดาห์หน้า.
ขอบคุณข้อมูล MANAGER ครับ

:p

GwareA7x
3rd September 2011, 15:29
2 ประเทศ นี้ถ้าดวลกันก็ต้องงัดอาวุธเด็ดๆ มาใช้แต่ไม่รู้ว่ามันคืออะไร ^^"

thotsawat555
3rd September 2011, 16:59
เกาหลีใต้กินข้าว
เกาหลีเหนือกินแกลบ

imnambarn
3rd September 2011, 17:13
สงครามยืดเยื้อชัวร์ในการที่จะทำอะไรนั้น เขาต้องมีพันธมิตรกัน แล้วใช่ว่าสหรัฐอเมริกาจะมีพันธมิตรอยู่ฝ่ายเดียว

Axlrose
3rd September 2011, 20:50
พวกพูดติดตลกคิดกันใหม่ เห็นเกาหลีเหนืออย่างนี้เขามีนิวเคลียร์ เยอะระดับต้นของโลกพอๆกับ USA ถ้าเริ่มสงครามจริงจะตลกไม่ออก

RES_PAUL
3rd September 2011, 23:25
สงครามยืดเยื้อชัวร์ในการที่จะทำอะไรนั้น เขาต้องมีพันธมิตรกัน แล้วใช่ว่าสหรัฐอเมริกาจะมีพันธมิตรอยู่ฝ่ายเดียว

ใช่เลยครับเห็นด้วยถ้าเกาหลีเหนือไม่มีพันธมิตรคอยช่วยลับๆเค้าคงไม่ออกมาห้าวอย่างนี้หรอกครับ

Anti-cola
3rd September 2011, 23:29
อย่าดูถูกเกาหลีเหนือนะครับเค้าพูดอย่างนี้คงมีของดีจริง

aodlnwlnwaod357
3rd September 2011, 23:29
ใครจะกล้า ลง ละ ผู้หญิงสวยๆทั้งนั้น แต่ไม่สวยเท่าคนที่ผมกำลังรักอยู่

-Marius-
4th September 2011, 01:06
สหรัฐเขาไม่คุย แต่ถ้าเขาจะสู้ ก็คงไม่ต้องคิดอะไรมาก..

อยากจะกด Like หลายๆ ที เพราะเห็นด้วยอย่างแรงครับ.. :D

ปล. สงครามครั้งนี้เหมือนเกม Homefront หรือเปล่า!? :eek: ( ว่าไปนั่น .. )

lone cat
4th September 2011, 09:10

1. รถถัง ในที่นี้หมายถึงพวก Main Battle Tank อย่าง Abrams หรือรวมถึงรถเกราะสายพานลำเลียงพล แบบ Bradley และ M113 ด้วย?
2. ผมว่ารัสเซียอยากให้สหรัฐรบกับเกาหลีเหนือใจจะขาด ส่วนจีนผมว่า "โลภ" มากกว่า จีนเองไม่อยากรบกับใครหรอกครับเพราะเคยแพ้พวกญวนมาแล้ว (สงครามสั่งสอน เมื่อ 30 ปีที่แล้ว เวียดนามซึ่งเพิ่งรวมชาติได้ใหม่ๆ เริ่มเขม่นกับกัมพูชา (ตอนนั้นพวก Pol Pot ปกครองประเทศ) เลยประกาศสงคราม ยกทัพบุกกัมพูชา (ด้วยวิธีดั้งเดิม ไม่ใช่วิธีแบบที่ใช้สู้กับสหรัฐฯ) ทำให้จีน (ตอนนั้นสนับสนุนกัมพูชา และเหม็นหน้าเวียดนาม) ถือเป็นข้ออ้างในการประกาศสงคราม อย่าลืมนะว่าตอนนั้นจีนยังจัดทัพโดยใช้แนวคิดในปี 1939 เป็นหลัก!!! จีนคิดว่าตัวเองมีกองทัพเยอะกว่า เลยบุก! ผลคือจีนเองก็แพ้เหมือนกันเพราะอาวุธล้าสมัยกว่า (และแนวคิดการจัดทัพก็ล้าหลังกว่ามาก) แต่ผมว่าสงครามสั่งสอนนิแหล่ะทำให้จีนไม่กล้าประกาศสงครามกับใครตรงๆ อีกเลย
ตอนนี้จีนเองก็เป็น Mercantilism เต็มตัว จีนเองก็ไม่เสี่ยงเอาตัวเองไปรบกับใครอีกเพราะเสียมากกว่าได้ สู้เป็น "ตาอยู่" ดีกว่า

Master-
4th September 2011, 10:12
World war 3 will Begin

FRAGILE
4th September 2011, 11:42
ผมว่าเกาหลีเหนือก็คงต้องแน่อยู่ ต้องเจ๋งพอถึงกล้าขนาดนี้

Locazett
4th September 2011, 12:29
มันไม่อยู่ที่ว่าใครชนะ ใครแพ้ มันอยู่ที่ผลกระทบจากสงครามนิวเคลียร์มากกว่า

ยังไงๆถ้ารบกันผมว่าอเมริกาเสียเปรียบแน่ๆในด้านข้อผูกมัดทางการรบหลายๆอย่างทำให้แสดงประสิทธิภาพไม่ได้อย่างเต็มที่

เดี๋ยวก็ได้เล่นFall out แบบ 10D กันหรอก

pornthep118
4th September 2011, 12:47
เอาละเหว่ยยย
- -

สงสัยต้องไปเรียนรู้วิธีดำดินจาก ขอม ซะแล้วสิเรา

mkuuhm
4th September 2011, 13:12
ขอขุดนิดๆนะ

เมกา ไม่ถูกกับ โซเวียต ตั้วแต่สมัยเลนินมีชีวิตแล้ว เพราะ เมกา เป็นลัทธิทุนนิยม:confused:(ง่ายๆ คือ ชอบลงทุนแบบอุตสาหกรรม ด้านเกษตรมีเจ้าที่ดินเก็บภาษีชาวนา แล้วแบ่งก็ ตัวใครตัวมัน ใครจนก็ เช่าเอา ใครรวยก็ ฮุบเอา:sweat)โซเวียต เป็น สังคมนิยม:confused:(ง่ายๆ คือ ตรงข้ามกับลัทธิทุนนิยม แต่บางเรื่องก็เหมือนกับทุนนิยม:sweat)2 ลัทธินี้ เป็นศัตรู คู่แค้นอาฆาตพยาบาท ในการเปลี่ยนโลก(แต่รู้ของรู้ ของแบบสังคมนิยม มันปฎิบัติจริงไม่ได้หรอก จีน โซเวียตเวียดนาม คิวบา ยุโรปตะวันออก มันก็ดันเป็นฉบับดัดแปลง:sweat)ส่วนเรื่องอาวุธนี่ ก็อย่าดูถูกโซเวียตล่ะ ขนาดในการจัดอันดับ ประเทศที่เรียนเก่งที่สุดในโลก รัสเซีย อันดับหนึ่งของโลกเลยล่ะ แล้วอาวุธล่ะ จะเหลือหรอ Su-35 เอย Mig-29 เอย TU-95 เอย อย่าคิดว่ากากกว่า AC-130 A-10 F-22 ล่ะแม้แต่ AK-47 ไทยก็ยังซื้อเลย(กันน้ำได้:eek: เสียว่า รัวที ไกลั่นแรงมาก) ดังนั้น อย่าดูถูกประเทศคอมมิวนิสต์ละกัน:rtfm

โอย เหนื่อย:heat

ป.ล รักกันไว้เถิด :friend

whiteking7
4th September 2011, 14:51
ไทยเราจะได้ร่วมแจมไหมนะ555+

lone cat
5th September 2011, 02:08
^ ร่วมแจม หรือร่วมรับลูกหลงกันแน่?
สงครามนิวเคลียร์ ได้ไม่คุ้มเสีย ทั้งสองฝ่าย

ส่วนรัสเซียไม่ถูกกับอ้ายกัน นิ ผมว่า มันเป็น Imperial Rivalty มากกว่านะ เดี๋ยวนี้ระบอบการปกครองไม่เกี่ยวแล้ว
มันเกี่ยวกับการดึงเอาประเทศเล็กประเทศน้อยมาเป็นลูกไล่ (vassals) ให้มากที่สุดมากกว่า แต่หากเกิดสงครามนิวเคลียร์จริงๆ
พวก "ตาอยู่" มีโอกาสรอด และรุ่ง มากกว่าคู่สงครามตั้งเยอะ
ถ้าถามว่าคนรัสเซียฉลาดหรือไม่? ผมว่าถูกต้องเลยหละ
หากใครคิดว่า AK47 กะ STG44 เป็น Assault Rifle แบบแรกของโลกละก็
จริงๆ ช่างปืนรัสเซียนี่แหล่ะประดิษฐ์ปืน Assault Rifle ได้ก่อนหน้านั้นนานแล้วหล่ะ ก่อนสงครามโลกครั้งแรกจะเริ่มด้วยซ้ำไป แต่แนวคิดของช่างปืนท่านนั้นกับแนวคิดของกองทัพในยุคนั้นเข้ากันไม่ได้ ปืนรุ่นนี้จึงยังเป็นแค่ squad automatic weapon เท่านั้น

5th September 2011, 15:10
1. รถถัง ในที่นี้หมายถึงพวก Main Battle Tank อย่าง Abrams หรือรวมถึงรถเกราะสายพานลำเลียงพล แบบ Bradley และ M113 ด้วย?
2. ผมว่ารัสเซียอยากให้สหรัฐรบกับเกาหลีเหนือใจจะขาด ส่วนจีนผมว่า "โลภ" มากกว่า จีนเองไม่อยากรบกับใครหรอกครับเพราะเคยแพ้พวกญวนมาแล้ว (สงครามสั่งสอน เมื่อ 30 ปีที่แล้ว เวียดนามซึ่งเพิ่งรวมชาติได้ใหม่ๆ เริ่มเขม่นกับกัมพูชา (ตอนนั้นพวก Pol Pot ปกครองประเทศ) เลยประกาศสงคราม ยกทัพบุกกัมพูชา (ด้วยวิธีดั้งเดิม ไม่ใช่วิธีแบบที่ใช้สู้กับสหรัฐฯ) ทำให้จีน (ตอนนั้นสนับสนุนกัมพูชา และเหม็นหน้าเวียดนาม) ถือเป็นข้ออ้างในการประกาศสงคราม อย่าลืมนะว่าตอนนั้นจีนยังจัดทัพโดยใช้แนวคิดในปี 1939 เป็นหลัก!!! จีนคิดว่าตัวเองมีกองทัพเยอะกว่า เลยบุก! ผลคือจีนเองก็แพ้เหมือนกันเพราะอาวุธล้าสมัยกว่า (และแนวคิดการจัดทัพก็ล้าหลังกว่ามาก) แต่ผมว่าสงครามสั่งสอนนิแหล่ะทำให้จีนไม่กล้าประกาศสงครามกับใครตรงๆ อีกเลย
ตอนนี้จีนเองก็เป็น Mercantilism เต็มตัว จีนเองก็ไม่เสี่ยงเอาตัวเองไปรบกับใครอีกเพราะเสียมากกว่าได้ สู้เป็น "ตาอยู่" ดีกว่า
โทษครับเรื่องลายละเอียดรถถังผมบอกไม่ครบครับ
ส่วนเรื่องที่รัสเซียอยากให้สหรัฐรบกับเกาหลีเหนือนั้นไม่เป็นจริงครับ ถ้าเราไปศึกษาเรื่องความสัมพันธ์ระหว่างสหรัฐกับรัสเซียแล้วจะเห็นได้ว่าคนรุ่นหลังในยุคที่คอมมิวนิสต์ล่มสลายแล้วของรัสเซียนั้น แทบจะไม่มีความแค้นต่ออเมริกาเลย 2ประเทศนี้มีความสัมพันธ์ไปในทางมิตรกันมากครับ คนรุ่นหลังเห็นแล้วว่าข้อเสียร้ายแรงของคอมมิวนิสต์มันเป็นยังไง ส่วนเกาหลีเหนือกับรัสเซีย ทั้งสองไม่ค่อยจะเป็นมิตรอะไรกันมากเท่าไหร่ เรื่องที่จีนไม่กล้ารบกับใครอีกน่าจะไม่เป็นความจริงครับ เพราะตอนนี้จีนได้เปลี่ยนยุทธวิธีการรบไปมาก และอาวุธที่ผลิตเองก็ทันสมัยในระดับต้นๆของโลก แต่ที่ไม่กล้ารบกันจริงๆเพราะสายตาประชาคมโลกครับ รวมถึงผลเสียทางเศรษฐกิจอีกมาก เศรษฐกิจจีนส่วนมากก็ขึ้นตรงกับสหรัฐด้วย(สหรัฐก็เช่นกัน)ก็อย่างว่าแหละลัทธิทางการค้า ประเทศที่ทันสมัยก็ต้องยึดถือหลักนี้กันทั้งหมดนั่นแหละ

Dark Energy
5th September 2011, 19:52
มันไม่กล้าร้อก ถ้ากล้าก็คงจะพินาศ ถ้าหาพันธมิตรดีดีไม่ได้

peamchery
5th September 2011, 20:47
เยี่ยมๆ ไปเลย

bangkok08
5th September 2011, 23:11
เอ่อจะยังไง ถ้าเกาหลีเหนือทำจริง จัดหน่วยนี้ให้พี่แกชิมซิ Task force 141 :D

cakebazz
20th September 2011, 16:26
เอ่อ ประชานส่วนใหญ่ของเกาหลีเหนือ อาหารยังแทบไม่มีจะกินเลยนะครับ จะไปรบกับพี่กันเค้าจะไหวหรอครับ ลำพังห
ายใจยังไม่ค่อยสะดวกเลยนา

gogo2000
20th September 2011, 16:57
ผมว่าเอาเข้าจริง จีนอาจจะไม่ช่วยเกาหลีเหนือเลยเพราะถ้าเป็นผม ผมก็ไม่ช่วยนะเพราะไม่คุ้มเท่าไหรที่จะทำสงครามกับเมกา สู้ให้เมกากะพวกรุมยำให้ เกาหลีมันหายซ่า (แถมทำให้อะเมริกาใช้เงินเยอะด้วย) ดูคุ้มกว่าเยอะ และรัซเซียก็ไม่ค่อยถูกกะ ประเทศในยุโรปด้วย(คือผมได้ยินมาถ้าผิดก็ขออภัย) ถ้ารบกันจริงๆก็ไม่รู้เหมือนกันว่ารัซเซียจะช่วยหรือเปล่า

ปล1.มันเป็นแค่ความคิดเห็นของผม ไม่ใช่ข้อเท็จจริง
ปล2.ที่ไทยสั่ง AK-47 เพราะมันถูกกว่า M16 หรือM4A1,2 กว่าแบบ 2:1 (คือซ้้อM16 มา2 กระบอก สามารถซื้อ AK มาได้ เลย)

momothedog
20th September 2011, 17:13
ถ้าเกาหลีเหนือ + จีน + พวกตะวันออกกลาง ก็ไม่แน่นะ

ทุกอย่างเป็นไปตามคำทำนาย

Markrura
20th September 2011, 18:26

เอ่อ ขอโทษครับ จริงๆแล้วจีนไม่ได้แพ้นะครับ ตรงกันข้าม วัตถุประสงค์ของจีนก็สำเร็จด้วย คือทำลายการพยายามสร้างสหพันธรัฐอินโดจีนของเวียดนามได้+ช่วยไทย(ตอนนั้นเวียดนามกะจะบุกไทยต่อทั้งจากลาวและกัมพูชา) สงครามนี้ไม่ได้มีแพ้ชนะ แต่คือทั้งสองฝ่ายเสียหายพอกัน และก็ต่างบรรลุจุดประสงค์ทั้งสองฝ่าย คือจีนทำอย่างที่กล่าวไปแล้วได้ แล้วถอนทหาร เวียดนามก็ถือว่าขับไล่จีนไปได้ จบชนะทั้งสองฝ่าย แต่ที่ว่าจีนแพ้ จีนแพ้ ก็มักจะมาจากตอนแรกที่จีนสูญเสียทหารทัพแรกไปจำนวนมากจากการบุกคลื่นมนุษย์จนต้องเปลี่ยนเป็น อภิมหาปืนใหญ่ปูพรม+การเคลื่อนทัพแบบกวาดล้าง ไม่มีอะไรรอดไปโผล่แนวหลังได้ สงครามกองโจรจึงเกิดยาก จนสามรถบุกยึดแนวป้องกันทางเหนือได้ทั้งสามเมือง แล้ว ไซง่อน(ฮานอย เมืองหลวงเวียดนามเหนือ)ก็อยู่แค่ตรงหน้าโดยมีกองทหารไม่มากขวางไว้ มีหรือที่จีนจะไม่บุกต่อถ้าคิดจะบุกยึดจริงนะ

clubzaxxx
20th September 2011, 18:27
เดี๋ยวผมส่ง GUNDAM EXIA ไป

themzaza07
20th September 2011, 20:00
โห่ !! อดดู หนังละ ถ้ามันมี ข่าวมา ตลอดๆ - -*เซงเลยงี้

ยังงี้ต้องเรียก "โดเรมอน"

Tundevil
20th September 2011, 20:30
EDIT :(:(:(

double6
20th September 2011, 20:31
http://youtu.be/dt-er7nP3q4

ไม่มีอะไรแต่ว่าฟังเพลงนี้กันเถอะ

ป.ล. ใครฟังไม่ทันให้ฟังหลายๆรอบหน่อย
ป.ล.2 ใครไม่ชอบแนวนี้ผมกราบขออภัยด้วย
ป.ล.3 อย่าดราม่าใส่ผมน่ะ แค่แนะนำเพลงเฉยๆ
ป.ล.4 ขอบคุณครับ

Rocket
20th September 2011, 22:34
เอ่อจะยังไง ถ้าเกาหลีเหนือทำจริง จัดหน่วยนี้ให้พี่แกชิมซิ Task force 141 :D

อยากจะบอกว่าหน่วยนี้ตายกันหมดแล้วครับ เหลือแค่ Soap กับ ตาลุง ไพร์ แค่ สองคนครับ :sweat

808080808
20th September 2011, 22:42
เกาหลีเหนือเป็นประเทศทีชอบเห่าแต่ไม่กัด ผู้นำประเทศใจแคบ เห็นแก่ตัว

Phenomenom555
20th September 2011, 22:48
มีมาแสดงโชว์แสนยานุภาพ แต่ถ้าเค้าจะเริ่มสงครามจริงๆ คงไม่ใช่แค่เล็กแหละครับอาจจะถึงสงครามโลกเลยก็ได้และแน่นอนไม่ใช่แค่ 2 ประเทศแน่ย่อมมีประเทศอื่นเค้าร่วมอีก น่ากลัวละครับทีนี้

Tanawat0167
20th September 2011, 22:58
กองทัพสหรัฐ เขามีAirborne Laser ก็พอป้องกันพวก ขีปณาวุธ ได้!
อ่า คุณพี่คับ ยิงนิวเคลียทิ้งกลางอากาศ แบบนั้นกัมมันตภาพรังสีก็ฟุ้งกระจายทั่วน่านฟ้าเลยอ่ะดิ แล้วคนที่อยู่ใต้ละอองนั้นก็ไม่ได้รู้อิโน่อิเหนะไรเลย รับกรรมเต็มๆ

ballba
20th September 2011, 23:00
แต่ใน yuri เกาหลี เมกา ไทย ก็พันธมิตร นะ

โซเวียส มันพวก รัสเซีย 55555555555

hackedsugus
21st September 2011, 09:30
เกลียดมาก เกาหลี เหนืออะ

battosai2010
21st September 2011, 09:37
ไม่ชอบเกาเหนือนี่มานานและ เมกา จัดมันเลย เหอะๆ^^

clubzaxxx
21st September 2011, 10:36
http://www.youtube.com/watch?v=6Cenim1nTWg&feature=related

http://www.youtube.com/watch?v=kVtBU_q2hJI&feature=related
เพิ่มอารมณ์ให้กระทู้ครับ l\nn/l
\ uu l

zhenelov
22nd September 2011, 19:00
แล้วเกาหลีเหนือเคลียร์เรื่องที่ทดลองขีปนาวุธแต่ดันไปตั้งหัวรบหันไปทางรัสเซียจนรัสเซียของขึ้น เกาหลีเหนือแทบเถียงไม่ออกเมื่อสักปีที่แล้วรึยัง

เกิดรัสเซียฉุนขึ้นมา ไม่ต้องถึงมือ usa หรอก รัสเซียสั่งกดปุ่มเดียว เกาหลีเหนืออาจหายไปจากแผนที่ด้วย topol-m เพียงลูกเดียวของรัสเซีย ขนาด usa ยังไม่อยากยุ่งกับ topol-m ของรัสเซียเลยนะ ลูกนึงจุหัวรบนิวเคลียร์ถึง 8 ลูก โดนทียังไงๆเกาหลีก็หายทั้งเกาะ

ในคลิปดูนาทีที่ 0.28 รัสเซียไม่ต้องขนใส่รถใหญ่ๆเลย รถไฟธรรมด๊าธรรมดาก็ยังได้ แล้วแบบนี้ใครมันจะตรวจจับได้หละเนี่ย

http://www.youtube.com/watch?v=8Q4eGFYNXWc

neverload
22nd September 2011, 19:13
อเมริกา มี Nano suit นะสู้ได้เหรอ 555555555 ล้อเล่น ๆ ขำ ๆ

Minoritanz!
25th September 2011, 15:21
ตีกันไปก็เรื่องของพวกเอ็ง 3-4 ประเทศนั่นก็พอ อย่าให้เป็นผลเสียต่อประเทศอื่น

แล้วประเทศอื่นก็นั่งอยู่เฉยๆก็พอ เห็นมีสงครามทีไร ตั้งตนสองฝ่ายสามฝ่ายทุกที

earthkung.x33075
25th September 2011, 15:25
ก็ขู่งี้แหละ จะสู้สหรัฐได้เหรอ ?? - -