PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เปิดดูพวกคลิปกับเล่นเกมแล้วคอมค้างทันที ช่วยเข้ามาแก้ไขทีครับ

GwareA7x
7th October 2012, 18:56
คือว่าวันนี้ช่วงเช้าๆ ผมได้เข้าเล่นเกม Hon แล้วซักพักมันค้าง ผมเลยรีบูทเครื่องไปซักรอบแล้วเข้าไปรันเกมใหม่แล้วทีนี้มันค้างอีกครับ

พร้อมกับมีเสียง ตื๊ด ถี่ๆออกมาจาก CPU ผมเลยรีบูทอีกที

ทีนี้ผมเลยเปิดเครื่องใหม่อีกทีแล้ว ผมเกิดอยากคลิปบาสพอเปิดไปได้ไม่ถึง 5 นาที ก็ค้างอีก แต่ไม่มีเสียงใดๆเลยนะครับ

ตอนนี้ผมก็พยายามไม่เปิดทั้งเกม ทั้งคลิป เปิดเพลงได้อยู่นะ เปิดเว็บก็ไม่ค้าง

ไม่รู้เป็นเพราะ power supply หรือ hardware อะไรในเครื่องรึปล่าว

แนะนําทีครับ = =

Intel pentium Dual core CPU E5200 2.5GHZ .2.00GB of ram
GPU Nvidia GT 440 2GB

(Power supply อยู่ที่ 550w นะครับ)

NeLian
8th October 2012, 14:46
ถอดแรมออก แล้วเอายางลบดินสอถูๆ ขัดๆ บริเวณแถบทองแดง (ส่วนที่เสียบเข้าไปในสล๊อต)
และถ้ามีการ์ดจอก็เอามาทำเช่นเดียวกัน แล้วใส่กลับไปใหม่แน่นๆ หลังจากนั้นลองเปิดเครื่องดูอีกครั้ง..

อาจมีฮาร์ดแวร์บางตัวเสีย หรือไม่ก็หน้าสัมผัสหลวมหรือสกปรก ถอดมาทำความสะอาดโดยใช้ยางลบทำความสะอาดและใส่เข้าใหม่ให้แน่น แล้วลองบู๊ทใหม่
9 เดือน ผ่านไป

ปล กุ เมา

USED_JKG
8th October 2012, 14:49
ว่างๆก็ภอดแรมมาขัดๆถูๆ การ์ดจอ CPU เอามาหยอดซิลิโคลนใหม่ ก็ใช้งานเหมือนคอมเพิ่งซื้อใหม่เลย อิอิ