PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ✩ Gamers Unleashed New ✩ ผู้เล่นมุสลิมโชว์ ข้อความหมิ่น”ในเกม Modern Warfare 2

manthai
9th October 2012, 09:34
✩ Unleashed News Update ✩
ผู้เล่นมุสลิมโชว์ ข้อความหมิ่นในเกม Modern Warfare 2

-----------------------------------------------------------------------------------------------------------------
---------------------------------------------------------------------------------------------------------------------
Activision ตัดสินใจนำแมพแผนที่ "Favela" สำหรับการเล่นแบบมัลติเพลเยอร์ในเกม "Call of Duty : Modern Warfare 2"
ออกเป็นการชั่วคราว หลังจากที่ถูกเกมเมอร์มุสลิมท้วงติงเข้ามาถึงความไม่เหมาะสม
--------------------------------------------------------------------------------------------------------

คลิปบน Youtube โดย KhaleDQ84EveR ได้ระบุว่าในแมพแผนที่ Favela มีภาพวาด 2 ชิ้นในห้องน้ำที่มีคำกล่าวของศาสดานบี มูฮัมหมัด ที่กล่าวว่า
"Allah is beautiful and He loves beauty" ซึ่งการนำคำกล่าวคำสอนในศาสนาอิสลามมาติดอยู่ในห้องน้ำเป็นเรื่องที่ไม่เหมาะสม พร้อมกับเรียกร้องให้
Infinity Ward ในฐานะผู้สร้างเกมออกมาขอโทษ และนำภาพวาดทั้ง 2 ชิ้นออกจากเกม

หลังจากมีการเผยแพร่คลิปดังกล่าวออกมา ทาง Activision ต้นสังกัดของ Infinity Ward ก็รีบออกตัวขอโทษกับสิ่งที่เกิดขึ้น
พร้อมกับจะนำแมพแผนที่เจ้าปัญหานี้ออกก่อนเป็นการชั่วคราวเพื่อไปปรับปรุง

http://upic.me/i/qk/modern-warfare-2-snowmobiles.jpg http://upic.me/i/qq/modern-warfare-2-dead-end-thrills-screenshot-05.jpg
http://upic.me/i/30/cod-modern-warfare-2-by-dead-end-thrills.jpg http://upic.me/i/sm/cod-modern-warfare-2-no-russian-by-dead-end-thrills.jpg

Activision ออกแถลงการณ์ใจความว่า "เราต้องขอโทษต่อทุกคนที่พบกับภาพวาดดังกล่าวแล้วรู้สึกว่าไม่สบายใจ ทางเราไม่ทราบ
ว่าเรื่องดังกล่าวเป็นสิ่งที่ไม่เหมาะสม สิ่งที่เกิดขึ้นไม่ได้เป็นความตั้งใจจากเรา เราทำงานอย่างเร็วที่สุดเพื่อนำภาพปัญหาดังกล่าว
ออกจากเกม และหากมีอะไรในเกมที่เกี่ยวข้องกับปัญหาดังกล่าวเราก็จะเอาออกจากเกมให้หมด"

"แอคติวิชันและสตูดิโอพัฒนาเกมเคารพในวัฒนธรรมที่แตกต่าง , ความศรัทธาในศาสนา และความอ่อนไหวต่างๆ
จากเกมเมอร์ของเรา เราต้องขอขอบคุณแฟนเกมที่เตือนเรื่องนี้ให้เราได้รับทราบ"

ล่าสุดทาง Activision อยู่ในการวางแผนลบสิ่งของดังกล่าวออกจากฉากทั้งเกม Modern Warfare 2 และ Modern Warfare 3 ด้วย

http://www.youtube.com/watch?v=4M6JIUn9bDU
-------------------------------------------------------------------------------------------------

✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩✩

ข้อมูลแหล่งข่าวอ้างอิงจาก : GAMEMUN , MANAGER
ออกแบบกระทู้ข่าวโดย: Manthai@Gamers Unleashed
แล้วก็อย่าลืม Comment กับ กดกล่าวขอบคุณ กันด้วยน่ะครับ

manthai
9th October 2012, 09:36
กะว่าจะทำมู้ข่าวแนวใหม่แต่ยังไม่ว่างเอาไว้ก่อนนะครับทุกท่าน 555

คุณบอม
9th October 2012, 09:44
บางทีผมก็เบื่อพวกมุสลิม มันเคร่งจัด

Lolipor
9th October 2012, 09:44
มันยังเห็นเนอะ เก่งจัง

.:SnOw_WhItE:.
9th October 2012, 09:45
โหสายตาดีไปละ

April
กะว่าจะทำมู้ข่าวแนวใหม่แต่ยังไม่ว่างเอาไว้ก่อนนะครับทุกท่าน 555

โอเคครับ ว่าแต่แนวไหนหรอท่าน????

ยังไงทุกคนก็เล่นเพื่อความสนุกนะครับ อย่าไปสนเลยเครียดไปสะเปล่า

TEENOY '

ไม่ตื่นเต้นกับข่าว แต่ตื่นเต้นกับแนวใหม่ =w=

piekie
9th October 2012, 09:46
เนี๊ยผมอยากเห็นว่า ใครที่ว่า เกมส์ไม่มีส่วนในการก่อความรุนแรง
อันนี้ไม่จริง บางอย่างเกมส์นี่เป็นสิ่งที่เป็นชนวนได้เป็นอย่างดีเลย
คิดผิดคิดใหม่ได้เลยทุกท่าน
:o:o

edwardza02
9th October 2012, 09:55
เรื่องมากจริงๆ มันก็แค่เกม แล้วทำไม คุณท่านยังเล่นมันหละ

newchamea
9th October 2012, 09:59
จะช่างสังเกตุไปไหน ผมยังไม่เคยเจอเลย= =

speciallah
9th October 2012, 10:02
บางทีผมก็เบื่อพวกมุสลิม มันเคร่งจัด

ถ้ามีคนมาดูหมิ่นหรือลบหลู่ศาสนาเป็นคุณ คุณจะรู้สึกยังไงล่ะครับ

keroro07
9th October 2012, 10:05
อะไรจะตาดีขนาดนั้น รอดูข่าวเเนวใหม่ดีกว่า

tuba
9th October 2012, 10:07
ได้โปรดเถอะครับคนไทย แสดงความเห็นแบบพอดี จะตัดพ้อกันเลย

ประเทศเราจะเป็นประเทศที่ดราม่าได้เก่งที่สุดดอยู่ละ

ไปบอร์ดไหนๆ ก็พบเจอแต่ คนไทยทะเลาะกันเอง อย่าเลยนะครับบบบบ : ))

Devilnest
9th October 2012, 10:08
เรื่องมากจริงๆ มันก็แค่เกม แล้วทำไม คุณท่านยังเล่นมันหละ

ก็เหมือนๆกับที่แฟนเกม mass effect เรื่องมากให้เปลี่ยนตอนจบอ่ะครับ

petchcmu
9th October 2012, 10:13
มันจะอะไรกันมากวะเกมโว้ยเกม

pluem:linkin park
9th October 2012, 10:14
ผมว่าไม่เห็นจำเป็นต้องเอาไรมากเลยนี่หว่า ก็แค่คำคำเดียวในเกม โถ่ ทีในเกม just cause 2 แม่รงเขียนภาษาไทยมั่วๆ ยังไม่มีใครว่าเลย

clean1447
9th October 2012, 10:23
เดี้ยวสิ ไอ้พวกคำต่างๆ และที่ใช้ประเทศพวกชอบสงคราม เป็นศัตรู
ก็เพราะ ทางคนที่ทำเกมส์เขาได้ไปคุยกับ ทางตัวแทนประเทศนั้น ว่าขอให้เนื้อเรื่องเป็นแบบนี้
และฉากเป็นอย่างนี้ มันก็ไม่แปลกนิ ที่จะมีคำพวกนี้มาด้วย

ถ้าพวกชาวมุสลิม ที่ไม่เคยรู้ลึกว่ากว่าจะเป็นเกมส์ มันมีขั้นตอนยังไงบ้าง ก็ชอบอ้างนู้นอ้างนี้
เพื่อสร้างกระแสต่อต้าน

breeze
9th October 2012, 10:44
บอกตรง ๆ ครับ

เกมแนวสงครามเนี่ย ถ้าไม่มีเรื่อง ศาสนาหรือความเชื่อของศาสนา มาเกี่ยวข้องล่ะก็ คงเป็นเกมที่สนุกนะครับ เพราะไม่ได้มีข้อความหมิ่น ศาสนา ต่าง ๆ ซึ่งเป็นศาสนาที่ทุกคนนับถือ

ผมกลัวว่า มันจะเป็นกลายเป็นเรื่องใหญ่ไงครับ ถ้ามันมีข้อความหมิ่น นี้อยู่ในเกม หรือ ในหนังก็ตาม

ถ้าคุณบอกว่า มันก็แค่เกม งั่น ลองดูข่าวเนี่ยล่ะกัน ขนาดสร้างแค่หนังนะเนี่ย กลายเป็นเรื่องใหญ่ได้เลย

รวบตัว 'นาคูลา' ผู้สร้างภาพยนตร์ดูหมิ่นศาสนาอิสลามอีกครั้ง และ เป็นผู้จุดประเด็นความขัดแย้งขึ้นมา

http://www.thairath.co.th/content/oversea/294451

vvggbbhh
9th October 2012, 10:53
ก็คนเรามันจ้องจะหาเรื่องกันตลอดเวลาอยู่แล้ว เห็นด้วยนะๆๆ

sukamoto
9th October 2012, 11:00
เอ่อเข้าใจว่าความเชื่อนะมันดีนะครับศาสนาเราก็นับถือแต่เรื่องลบหลู่นี่ก็นะบอกได้ยาก
อย่างอิสรามเค้าก็เคร่งกันเรื่องนี้(ตาดีชมัด)มันก็ผิดจริงๆนั่นหละ
แต่ผมเคยเห็นการลบหลู่พุทธ ของพวกฝรั่ง หลายครั้ง ก็คิดว่าไม่ดีแต่ใครจะเอาเรื่องได้เล่ามีแต่คนนิ่ง

แต่ผมว่าอิสรามมีทั้งดีทั้งไม่ดี
แต่พวกไม่ดีมันก็ทำให้ภสพของอิสรามนั้นกลายเป็นผู้ที่สู้นะครับแต่ออกแนวสร้างความรุนแรงมากกว่า
ทำให้อิสรามที่ดีๆนั้นดูไม่ดีไปด้วย:sweat

Ei zero
9th October 2012, 11:09
ใช่ครับศาลสนาก็เหมือนพ่อเเม่ที่เรารัก ก็เหมือนกันถ้าใครเขามาล้อพอ่เเม่เรา เรายังโกรธเลย
ถ้ามีคนมาดูหมิ่นหรือลบหลู่ศาสนาเป็นคุณ คุณจะรู้สึกยังไงล่ะครับ

Warwick
9th October 2012, 11:20
สังเกตทุกรายละเอียดจริงๆเลยแหะ - -*

Faluk00
9th October 2012, 11:33
จขกท.ท่านไม่ควรเอาข่าวแบบนี้มาลงเลย - -

vongola89
9th October 2012, 11:36
ปล่อยมัน มาเล่นสไนกันดีกว่า เครียดทำไม Intervention จัดหนัก

Tanawat0167
9th October 2012, 11:40
ก็แค่เกมน๊า หยวนๆกันไป

CraZy_aPplEz
9th October 2012, 11:43
คนนี้คงจะเล่น single ไม่ได้เพราะกว่าจะเล่นจบคงกินเวลาไปหลายปี . .

เก็บทุกรายละเอียด

krillsuskriss
9th October 2012, 11:46
ผมว่า...ความเห็นส่วนตัวผมนะ (ไม่กินมาม่านะ)

ผมว่าคนมุสลิมก็คิดมากเกินนะครับ เพราะคนสร้างเกมก็ไม่ได้คิดอะไรมากหรอก ไม่รู้ดิผมคิดแบบนี้นะ

แต่ถ้าจะมองในทางมุสลิมก็คงหมิ่นแหละมั้งครับ

^ ^" ไม่รู้ดิ ดูแปลกๆ

cckice
9th October 2012, 12:58
อย่าว่ากันเลยครับ

Odin'z
9th October 2012, 13:04
ถึงว่าเข้ากับใครไม่ค่อยจะได้ อยู่ที่ไหนก็มีปัญหา ( ความติดเห็นส่วนตัว ที่เห็น ๆ มา นะ )

xxxlnwjung1
9th October 2012, 13:07
แสดงให้เห็นถึงความคับแคบของจิตใจ ของคนพวกนี้จริงๆ เรื่องแค่นี้ก็เก็บมาใส่ใจ

Prirya
9th October 2012, 13:22
ผมอ่านไม่ออกหรอก อีกอย่างว่างพอจะสำรวจขนานนั้น เป็นผมกระสุนวิ่งไปมาข้ามแมพ ไม่มีเวลาอ่านอะไรหรอก ยิ่งลูกเดียว

Nakonworld
9th October 2012, 13:26
ก็แค่คำสอนของมุสลิมมันดันไปอยู่ผิดที่ผิดทางเท่านั้นเอง...

SeaWave
9th October 2012, 13:27

ผมก็อิสลามนะ ท่าเป็นศาสนาคุณคุณจะรุ้สึกอย่างไง ???

FwAGoN
9th October 2012, 13:34
สงครามโลกจะเกิดเพราะแบบนี้

speciallah
9th October 2012, 13:50
แสดงให้เห็นถึงความคับแคบของจิตใจ ของคนพวกนี้จริงๆ เรื่องแค่นี้ก็เก็บมาใส่ใจ

ลองคิดแบบนี้ดูนะครับ ถ้ามีคนเอารูปที่มันเกี่ยวกับศาสนาคุณไปไว้ในห้องน้ำคุณจะมองว่าไอคนนี้มันเป็นคนแบบไหนครับ แล้วเรื่องศาสนาสำหรับพวกเรามันไม่ใช่ "เรื่องแค่นี้" นะครับ

ถึงว่าเข้ากับใครไม่ค่อยจะได้ อยู่ที่ไหนก็มีปัญหา ( ความติดเห็นส่วนตัว ที่เห็น ๆ มา นะ )

ศาสนาเราไม่ชอบไปหาเรื่องใครก่อนอยู่แล้วนะครับ ส่วนใหญ่จะโดนแต่พวกที่ชอบเหยียดศาสนาเล่นงานก่อนทั้งนั้น ส่วนพวกผู้ก่อการร้าย บอกให้รู้ไว้ก่อนนะครับว่าศาสนาผมไม่เคยสอนให้ไปสร้างความวุ่นวายแบบนั้น แล้วอีกอย่างคนพวกนั้นเอาศาสนาไปสอนในทางที่ผิดนะครับ ใช่ว่าพวกเราจะชอบพวกผู้ก่อการร้ายทั้งหลาย

oLiquiDo
9th October 2012, 14:50
เรื่องมากจิง ไอพวกนี้ ทีไประเบิดตึก ฆ่าคนตาย ไม่คิด

foskungza
9th October 2012, 14:50
อิสลามไม่สอนให้คนเป็นผู้ก่อการร้าย

แต่ผู้ก่อการที่จับได้ทุกคน[ในสาม จว.] เป็นอิสลาม เอิ่ม.... ช่างเถอะเนอะ

ปล. ผมนับถือบร๊ะเจ้าโจ๊กนะ :giveheart

codivine
9th October 2012, 14:58
แผนโฆษณาแนวใหม่ปะ

theyus01
9th October 2012, 15:21
ผมก็เป็นอิสลามคนนึง ผมพูดจากใจนะศาสนาที่เคารพรัก แล้วมีคนนับถือทั่วโลก มีคนละเมิดเหยียดหยามดูหมิ่น มีหรือจะไม่ปกป้อง แล้วพวกคุณกลับมีความคิด

เรื่องมาก/พวกนี้คอยจับผิด/เรื่องแค่นี้เอง

ถ้ามีคนเอารูปคำสั่งสอน ศาสนาคุณมาไว้ในห้องน้ำ คุณจะคิดว่าแค่นี้รึเปล่า ยกเว้นพวกไม่มีศาสนาแหละ ที่จะไม่คิด

evillgame
9th October 2012, 15:31
ผมก็เป็นอิสลามคนนึง ผมพูดจากใจนะศาสนาที่เคารพรัก แล้วมีคนนับถือทั่วโลก มีคนละเมิดเหยียดหยาม มีหรือจะไม่ปกป้อง แล้วพวกคุณกลับมีความคิด

เรื่องมาก/พวกนี้คอยจับผิด/เรื่องแค่นี้เอง

ถ้ามีคนเอารูปคำสั่งสอน ศาสนาคุณมาไว้ในห้องน้ำ คุณจะคิดว่าแค่นี้รึเปล่า ยกเว้นพวกไม่มีศาสนาแหละ ที่จะไม่คิด

บวก 1 เลยครับ ผมไทยพุทธ ผมต่างกับคนอื่นอย่างนึงคือศาสนาที่ผมเรียนมาไม่ได้สอนให้ ดูหมิ่นหรือด่าว่ากล่าวศาสนาอื่นที่พวกคุณมาด่าศาสนาอิสลามผมไม่รุ้นะว่าพวกคุณเรียนมาจากไหน(หรือไม่เคยเรียนเลย) เพื่อนสนิทผมหลายๆคนเป็นอิสลามซะด้วยซ้ำแถมนิสัยดีกว่าพวกเพื่อนไทยพุทธซะอีก ฝากบอกสำหรับเพื่อนไทยพุทธเลยนะครับ ถ้ามีคนเอารูปพระพุทธเจ้าไปไว้ในห้องน้ำพวกคุณจะว่ายังไงครับ เป็นผมก็ต้องลุกขึ้นมาต่อต้านสิครับเพราะมันเป็นการดูหมิ่นศาสนาพุทธ ศาสดามูฮำหมัด ของเค้า ก็สำคัญเหมือนกันนะครับ และ ทุกศาสนาก็สอนให้คนเป็นคนดี

Mercedes
9th October 2012, 15:39
ถ้าไม่ซูมผ่านสโคปไม่รู้นะเนี่ย ว่าแต่ตานั่นไปซุ่มในห้องน้ำบ่อยๆแน่ๆ

speciallah
9th October 2012, 15:58
อิสลามไม่สอนให้คนเป็นผู้ก่อการร้าย

แต่ผู้ก่อการที่จับได้ทุกคน[ในสาม จว.] เป็นอิสลาม เอิ่ม.... ช่างเถอะเนอะ

ปล. ผมนับถือบร๊ะเจ้าโจ๊กนะ :giveheart

ผมก็บอกไปแล้วนี่ครับ ว่าพวกผู้ก่อการร้ายพวกนั้นมันเอาศาสนาไปใช้ในทางที่ผิดๆ หัดอ่านให้มันจบก่อนนะครับ

Pasin Chanla
9th October 2012, 16:58
ใน jokergameth ใครเป็นมุสลิมบ้างเนี่ย (ผมไม่เป็น)

neobleak
9th October 2012, 17:10

ชาวพุทธใส่เสื้อแดง-เหลืองฆ่ากันเองเผาบ้านเผาเมือง ดีกว่าเค้าตรงไหน? คนจะดีหรือเลวมันอยู่ที่"ตัวคน"ไม่ใช่ที่"ศาสนา"

unconnex
9th October 2012, 17:22
ผมไม่ใช่มุสลิมนะ แต่อยากจะบอกว่าทุกคนมีสิ่งที่รักที่หวงที่เคารพอาจจะไม่เหมือนกัน ประเด็นนี้คงเป็นสิ่งที่เขาถือน่ะ ไปว่าเขาไม่ได้หรอก ถามตัวเองดูว่าคุณมีอะไรที่รักหรือหวงแหนมากสำหรับคุณ แล้วมีคนมาลบหลู่มาเหนียดหยามหรือมาทำอะไรให้คุณไม่พอจัยกับสิ่งๆนั้น ผมว่าคุณก้อคงทำแบบเดียวกะเขาแหล่ะ ส่วนคนที่ว่าเขาเรื่องมากเพราะว่าคุณไม่ได้คิดไรกะสิ่งๆนั้นไง แต่มุสลิมเขาถือ เข้าจัยนะว่าเขาถือ (ไม่งั้นคุณลองไปชวนเขากินหมูดูดิ)

-[D]ragon_Clawz-
9th October 2012, 17:29
ตาดีไปละ ขนาดอยู่บนกรอบรูปยังสังเกตอะ:eek:

Zpatan
9th October 2012, 17:40

เรื่องมากจิง ไอพวกนี้ ทีไประเบิดตึก ฆ่าคนตาย ไม่คิด

คิดแบบเด็กๆคิดนะครับแบบนี้

brite2
9th October 2012, 17:48
โหๆๆ เกมออกมาจนจะเลิกผลิตแล้ว

lnw2011
9th October 2012, 17:53
เอาเป็นว่า No Comment ก็แล้วกาน:shutup

KaMeLRo
9th October 2012, 19:23
นั่นไงจะดราม่าศาสนาอีกแล้ว

ผมละเบื่อจริงๆ
ตอนนี้ผมก็ไม่อยากนับถือศาสนาอะไรทั้งนั้นแล้ว
ผิดชอบชั่วดีอยู่ที่ตัวเราเองไม่ใช่ศาสนา หรือ ศาสดา
แถมไม่ต้องมาขัดแย้งอะไรกับใครด้วย ประวัติศาสตร์ที่ผ่านมาคนเข่นฆ่ากันเพราะความขัดแย้งกันเรื่องศาสนามาไม่น้อย :stop

Faluk00
9th October 2012, 19:32
ผมอยากให้ลบกระทู้นี้ออกไปซะมันดูหมิ่นศาสนาผมไปล่ะ
(ความจริงอยากจะใช้กูเพราะผมโมโห)