PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : - Unleashed News - EA ปรับกลยุทธกระตุ้นยอดขาย เกม Battlefield 3 Premium

tanapoom625
9th October 2012, 21:47
- Unleashed News -

EA ปรับกลยุทธกระตุ้นยอดขาย เกม Battlefield 3 Premium

หลังจากที่เกมภาคเสริม Battlefield 3 Premium วางจำหน่ายเมื่อ 12 มิถุนายน 2012 โดยรวมภาคเสริมใหม่ที่จะปล่อยให้เล่นในอนาคต

รวมถึงเข้าถึงคอนเทนต์เกมพิเศษ ปรากฎว่ายอดขายกลับลดลงเรื่อยๆ โดยทาง EA ผู้ผลิตเกม พยายามกระตุ้นยอดขายเกม Battlefield 3 Premium

ด้วยการเข้าถึงกลุ่มคนเล่นใหม่ๆโดยการรวมภาคเกม Battlefield 3 ทั้งหมด เดิมที่จะขายภาคแยก

เกม Battlefield 3 Premium สามารถทำยอดขายได้ถึง 1.3 ล้านชุด ทำรายได้ถึง 37 ล้านดอลล่าร์ บันทึกยอดขายเมื่อวันที่ 31 กรกฎาคม 2012 แต่เมื่อหลังจากนั้นจนถึงปัจจุบันพบว่ายอดขายมีท่าทีที่ลดลง รวมถึงจำนวนผู้เล่นที่เริ่มลดลง อันมาจากมีเกมใหม่ๆเข้ามาแทรกตลอดเวลา สำหรับ EA เองมีการเปลี่ยนรูปแบบการจำหน่ายเกมใหม่ โดยจำหน่ายแบบขายเกมภาคหลักและภาคเสริมด้วยไว้เข้าด้วยกันในชุด Battlefield 3 Premium Edition และจำหน่ายในราคาเดียวกับเกมตัวหลัก เพื่อให้ผู้เล่นใหม่เปลี่ยนใจซื้อเกมรวมภาค โดยจำหน่ายบนออนไลน์ทั้ง Origin, PlayStation Store และ Xbox Live Marketplace ขณะที่การขายเกมแยกภาคก็ยังคงเดิมอยู่

ที่น่าสนใจคือ เกม Battlefield ยังครบรอบ 10 ปี เมื่อเดือนกันยายน ทาง EA จัดโปรโมชั่นพิเศษในการปรับราคาการจำหน่ายเกมในราคาที่ถูกเพื่อให้ผู้เล่นใหม่ๆสามารถเข้าถึงราคาเกมที่ถูกและย่อมเยาว พร้อมทั้งกระตุ้นให้ผู้เล่นซื้อเกมภาคเสริม Premium อีกเช่นกัน
อย่างไรก็ตาม DICE ผู้พัฒนาเกม Battlefield ก็จะต้องหาหนทางเพื่อรักษากลุ่มผู้เล่นที่เข้ามาเล่นให้นานที่สุด กระตุ้นสิ่งใหม่เข้ามาเรื่อยๆให้มากที่สุดเพื่อรักมือกับเกมใหม่ๆที่เข้ามามากมายตลอดทั้งปี

Trailer

http://www.youtube.com/watch?v=9VZUcLgtDM4

http://www.youtube.com/watch?v=HHdYN9a4XoY

แหล่งข้อมูล : gamemun (http://www.gamemun.com/posts/22318/ea-boosts-battlefield-3-premium-sales)
แก้ไขโดย : tanapoom625@Gamer Unleashed

BoatHaHa
9th October 2012, 21:49
แล้วคนที่ซื้อตอนแรกไปอะ ราคาเท่ากัน แต่ได้แค่ Back to karkand มันแฟร์เรอะ

duchyzaza
9th October 2012, 21:51
เผาบริษัททิ้งเเม่งเลยเจ็บใจมาก ลูกค้าคนเก่าๆ ล่ะ= =

pkill1994
9th October 2012, 21:52
แล้วคนที่ซื้อตอนแรกไปอะ ราคาเท่ากัน แต่ได้แค่ Back to karkand มันแฟร์เรอะ

มองในแง่ดีคือเราได้เล่นก่อนครับ

แล้วอีกอยากเกมมันออกมาจะเกือบปีแล้วมันก็ต้องลดราคาเป็นธรรมดา

ปล.ผมก็มี LE เห็นออก PE มาถึงกับเซ็ง จะซื้อใหม่ก็กะไรอยู่

เพราะสิ่งนี้
9th October 2012, 21:52
การตลาดห่วยแตก แทนที่จะแก้ปัญหาจากต้นเหตุ มาแก้ที่ปลายเหตุ เหอะๆ

ระบบทำลายของ BFBC2 ยังดูดีกว่าอีกเนี่ย ของ BF3 มันสคริปเกินไป

M40A3
9th October 2012, 21:55
ด้วยการหลอกขายงั้นหรอ แล้วที่ผมชื้อแผ่น limter editor มาก็เท่ากับผมโดนEAหลอกเต็มเลย
มันเจ็บใจนะEA

babymaster
9th October 2012, 21:56
EA บอกว่ายอดขายลดลง มันก็จริงนิ ที่คนเค้าซื้อครั้งเดียว เค้าไม่ได้ซื้อBFทุกสัปดาห์หรอก
โคตรเจ็บใจ BF+PREMIUM
จะเอาเงินกับลูกค้าให้ได้เลย

เช่น
ตอนแรกราคา 1000 ลูกค้าบางคนมีเงิน 500 ยอมลดเป็น 500
เซ็ง แต่รวมBFคงไม่ถึง2500หรอกนะ

Opt!c
9th October 2012, 22:01
ผมไม่เห็นจะเดือนร้อนอะไรเลย Pre-Order ได้ Back to Karkand แล้วซื้อ Premium เพิ่ม
ผมว่าคนที่บ่นๆนี้คือเพิ่งซื้อกันไปก่อนหน้า Premium Edition ออกได้ไม่นาน (อันนี้ก็ช่วยไม่ได้)

Xunno Blash
9th October 2012, 22:05
ผมไม่เข้าใจว่า EA ต้องการเงินหรือผู้เล่นกันแน่??

BoatHaHa
9th October 2012, 22:08
ผมไม่เห็นจะเดือนร้อนอะไรเลย Pre-Order ได้ Back to Karkand แล้วซื้อ Premium เพิ่ม
ผมว่าคนที่บ่นๆนี้คือเพิ่งซื้อกันไปก่อนหน้า Premium Edition ออกได้ไม่นาน (อันนี้ก็ช่วยไม่ได้)

ผมเล่นตั้งแต่ Beta อะ - -* Open ปุ๊บ วิ่งไปซื้อ Zest ปั๊บ น้ำท่วมไม่หวั่น 555

Plusz
9th October 2012, 22:11

เพียวตูพรีตั้งแต่มันยัง 799 เลยนะเห้ย --
แล้วมันเล่นออก เมี่ยมมาแบบนี้ถึงจะไม่เจ็บมากแต่ถ้ามันออกมาตั้งแต่แรกก็ซื้อเมี่ยมไปแล้ว -- เซง

อยากได้มืดจิ้ม BC2 - -

blackop
9th October 2012, 22:18
EA เขาก็แค่อยากได้เงินไปพัฒนาเกมส์ใหม่ๆ...

MaTiN3z
9th October 2012, 22:22
อยากได้บรรยากาศเก่าๆ เเบบ BFBC2 กลับมา ที่มี AT4 ให้ยิง ไม่มี Sniper คอยไปวาง Beacon ไปเเอบอยู่บนชั้น 3 ของ ตึก ใน Metro

Deathsteb
9th October 2012, 22:33
ตอนแรกว่าจะซื้อ premium ไม่เอาละเก็บตังไปถอยเกมอื่นดีกว่า

Ezios
9th October 2012, 22:36
ผม ว่าพวกคุณ จริงจังเกินไปนะ อารมณ์ มันเหมือนเกม diablo 3 อ่าครับ

ถ้า เกมใหม่ๆ คุณ อยากเล่นก็ซื้อไปสิครับ อย่ามาบ่นเสียดาย ผม diablo 3 เลิกเล่นมา 2 เดือนหน่อยๆแล้ว ยังไม่เสียใจเลย เพราะ บางคนรอเล่นผี แล้วเป็นไง ก็ยังเล่นไม่ได้

btf ก็เหมือนกัน ถ้าไม่แท้ ก็ อดเล่น ออนไลน์ ยังไงก็คุ้มครับ แค่อาจจะเสียความรู้สึก เฉยๆ คุณได้เล่นก่อน คนอื่น อย่างน้อย ครึ่งปี นี่มันยังไม่พอใจอีกรึ

manU__gig
9th October 2012, 22:38
เหอะ ผมนะชื่อตั้งแต่สัปดาห์แรกที่วางขาย พอB2Kมา ผมยอมโดนเพื่อนทั้งห้องด่าเพื่อมัน พรีเมี่ยมมายอมโดนแฟนงอน และพรีเมี่ยมEdionมา ผมเลิกเล่นเลย

xxGamerboyxx
9th October 2012, 22:38
เกมส์มันออกมาให้เล่นตั้งปีกว่า ๆ แล้ว ยอดจะตกก็ไม่แปลกหรอกครับ
ตอนแรกใครที่ซื้อช่วงตัวเต็ม 1600 + ตัวเสริม B2K อีก หรือว่าซื้อแบบ Limited 1800+ ที่คิดว่าแพงกว่าตอนนี้ก็ถือว่าซื้อก่อนเล่นก่อนไงครับ
เป็นแบบนี้ทุกอย่างอยู่แล้วมือถือออกใหม่ การ์ดจอออกใหม่ ใครซื้อก่อนก็ได้ใช้ก่อน ถึงแม้อีก 2 เดือนมันจะลดราคาไป 20% ก็ตาม
มีเงินอยากเล่นก็ซื้อเล่นเลย หรือถ้าคิดว่างบน้อยรอไหว ก็รอต่อไปจนมันลดค่อยซื้อเล่น ขึ้นอยู่กับตัวเราทั้งนั้น

ผมซื้อเล่นตั้งแต่ตอน BF3 ออกใหม่ ใช้ Key RU 600 บาทก็เล่นเรื่อย ๆ มาแรมปี ไม่มีเงินซื้อ Premium ก็ไม่เดือดร้อน
เพราะราคา Premium นี่มันไม่นิ่งเลย เดี๋ยวแพง เดี๋ยวถูก เดี๋ยวลดราคาโปรโมชั่นบ้าง ครบรอบ 10 ปีบ้าง ผมก็เลยไม่ซื้อแม่ม รอมันออกมาหมด 5 DLC ลดราคากระหน่ำค่อยซื้อแล้วกัน
แถมปีหน้าก็เห็นว่าจะทำภาค 4 ออกมาขายอีก (ภาค 3 อยู่ได้ 2 ปีจะมีภาค 4 What The Hex Is That)
ประมาณว่าภาค 4 จะนำระบบเก่า ๆ ในภาค 2 มาใส่อย่างนายพลของทีม คำสั่งในหน้าจอ Map อะไรประมาณนี้
แต่ผมว่าภาค 3 ก็ทำออกมาได้ดีแล้ว ยังไม่อยากรีบย้ายไปเล่นภาค 4 เลย กราฟฟิคมันคงไปได้ไม่ไกลกว่านี้เท่าไหร่หรอก เค้าคงขายระบบเกมส์เฉย ๆ ไม่ได้หวังอะไรมาก

M40A3
9th October 2012, 22:56
โถ่เกย์เพียว แล้วตังค์ล่ะตังค์ พูดมันอ่ะพูดง่ายแต่เงินหายากนะโว้ย

innosenst
9th October 2012, 22:58
ผม ว่าพวกคุณ จริงจังเกินไปนะ อารมณ์ มันเหมือนเกม diablo 3 อ่าครับ

ถ้า เกมใหม่ๆ คุณ อยากเล่นก็ซื้อไปสิครับ อย่ามาบ่นเสียดาย ผม diablo 3 เลิกเล่นมา 2 เดือนหน่อยๆแล้ว ยังไม่เสียใจเลย เพราะ บางคนรอเล่นผี แล้วเป็นไง ก็ยังเล่นไม่ได้

btf ก็เหมือนกัน ถ้าไม่แท้ ก็ อดเล่น ออนไลน์ ยังไงก็คุ้มครับ แค่อาจจะเสียความรู้สึก เฉยๆ คุณได้เล่นก่อน คนอื่น อย่างน้อย ครึ่งปี นี่มันยังไม่พอใจอีกรึ

ผมชอบเม้นคุณมากครับ ได้เล่นก่อน:cool:

Sherlock Holmes
9th October 2012, 23:00
ไม่ได้เบื่อเกม ไม่ได้เบื่อ EA แต่เบื่อ Origin = =

vvggbbhh
9th October 2012, 23:20
ผมไม่เสียใจเท่าไหร่ แต่ก็ซื้อแผ่นแท้มา1,450 บาท ลดราคากันเข้าไปๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

zeebaloon
9th October 2012, 23:22
แต่ตอนแรกเขาบอกแต่ว่า จะมีdlc มาขาย ไม่ได้บอกว่าจะมัดรวมนะ
ในใจตอนแรกก็คิดว่ามันจะออกมาขายเป็นตัว ก็เลยคิดว่าดีแล้วที่ซื้อ LE มา
แต่สุดท้ายเห็นแล้ว เห้อ.....

Prirya
9th October 2012, 23:22
ผมซื้อไปบัคเยอะมาก จอฟ้าเลยทีเดียว ทีหลังจะไม่ยุ่งกับ เอนจิ้นนี้อีกสมจริงนะ แต่มันlagตอน mutiplayer

Opt!c
9th October 2012, 23:30
โถ่เกย์เพียว แล้วตังค์ล่ะตังค์ พูดมันอ่ะพูดง่ายแต่เงินหายากนะโว้ย

คิดซะว่าจ่ายเพิ่มได้เล่นก่อนก็ถือว่าคุ้มนะ :blush

yin29576
9th October 2012, 23:43
จ่ายก่อนเล่นก่อนครับ

_SaBasTaiN_
9th October 2012, 23:56
ผมยังไม่เคยเตะเกมนี่เลยอยากเล่นอยู่เหมือนกันเห็นคนพูดกันเยอะหลายเเต่ยังเลือกไม่ถูกว่าจะซื้อยังไงดีเลยเห็นคนโน้นก็ว่ารอ ไอ้นั่นก็ว่าเสียดาย อะไรนักหนาวะ:o

dragongate
10th October 2012, 00:00
มันดีสำหรับคนไม่เคยเล่น มันแย่สำหรับคนที่รักเกมคุณและซื้อเกมคุณมาก่อน

Scarlatto
10th October 2012, 00:11
Game Is Business มันก็แค่ธุรกิจ กับแผนการตลาดกำไรย่อมมาก่อน ไม่งั้น EA คงเห็นแกลบมารำไร ส่วนลูกค้านะหรอไว้ทีหลัง
สำหรับผมนะซื้อหมดทุกอย่าง ผมไม่เสียดายเลยแค่ประหลาดใจเฉยๆว่าทำไมมันลดแบบไม่เกรงใจลูกค้าเก่าเลย ส่วนบางคนที่บอกว่าโดน EA หลอก
เขาก็ไม่เห็นจะหลอกเราตรงไหน เราเป็นฝ่ายยินยอมที่จะซื้อตัวเกมของเขาเอง เราPer-Orde ก็เพราะอยากได้ DLC และสิทธิ์พิเศษต่างๆ กับการได้เล่นก่อน เท่านี้คนซื้อก่อนมันก็คุ้มแสนคุ้มแล้ว

ปล.แค่ คหสต. อย่ามาม่ากับเบย

Partyz
10th October 2012, 00:22
ผมยังไม่เคยเตะเกมนี่เลยอยากเล่นอยู่เหมือนกันเห็นคนพูดกันเยอะหลายเเต่ยังเลือกไม่ถูกว่าจะซื้อยังไงดีเลยเห็นคนโน้นก็ว่ารอ ไอ้นั่นก็ว่าเสียดาย อะไรนักหนาวะ:o

ก็ว่างั้นแหละคับ ผมอยากเล่นมาตั้งนานนน แล้วถึงตอนนี้เก็บตังได้แล้ว ก็ยังสับสนกับความคิดเห็นหลาย ๆ ท่าน = =

xxGamerboyxx
10th October 2012, 02:36
ใครที่มีงบแล้วอยากลองผมแนะนำให้หาจังหว่ะซื้อแค่ตัว BF3 มาลองก่อนก็ได้ครับ
บางทีมันมีโปรโมชั่นลดราคาน่าซื้อมาก อย่างล่าสุดตัวเต็มไม่รวม DLC ขายแค่ 299 จากราคาเปิดตัว 1600+
ซื้อมาลองยังไงก็คุ้ม แต่ตอนนี้โปรนั้นมันหมดแล้วไม่รู้ว่าตอนนี้ขายเท่าไหร่ ก็รอต่อไปว่ามันจะลดอีกทีตอนไหน
ลดแล้วก็รีบคว้ามาลองเลยถ้าอยากจริง ๆ ไม่เสียหายเลยครับ
ถึงตอนนี้ผมจะไม่ค่อยได้เล่นแล้ว เพราะเล่นมาแรมปี มีเกมส์ใหม่มาให้ลอง แต่ผมว่าผมเล่นจนคุ้มเกินราคาไปมากแล้ว (เวลาในเกมส์เกือบ 500 ชม.)

xaoninlove
10th October 2012, 10:30
พวกที่บ่น ๆ นี่ยังไง ๆ ก็ยังเล่นเกมส์เขาอยู่ดี 5555. ไม่รู้จะบ่นเพื่ออะไร :)

oI3lacKLisTo
10th October 2012, 11:17
พอแล้วกับ EA
ไม่รู้ว่าเกมส์อื่นๆจะอีกไหม รอผล Medal Of Honor :sweat

Khow
10th October 2012, 12:24
แต่ผมว่าการตลาดแบบนี้ฆ่าตัวตายมากกว่าครับ
ไล่ลูกค้าเก่าหาแต่ลูกค้าใหม่ brand royalty ไม่มี
มันมีผลเวลาขายเกมใหม่ๆ ผมว่าขายแยกก็ไม่เป็นไรมั้งถ้าตัวเกมมันดีจริงๆนะยอดขายมันย่อมดีอยู่แล้วแต่ถ้าตัวเกมงั้นๆ ไม่แปลกที่ยอดขายมันจะหด
ผมไม่สนใจเกมแนวนี้ลดราคาเท่าไหร่ก็ไม่มีผลกับเงินในกระเป๋าสักนิดลูกค้าแบบผมตัดไปได้เลยแถมมีเยอะด้วย
บริษัทดูท่าจะบ้า เพราะคนที่ซื้อส่วนใหญ่ซื้อเพราะชอบไม่ได้ซื้อเพราะมันราคาถูกตอนนั้นตั้งมาราคาแพงๆยังซื้อเพราะเขาชอบจริงๆ ถึงต่อให้รวมมัดคอนเทนต์รวมกันมาเยอะๆคนที่ซื้อใหม่จะมีมากสักแค่ไหนกัน
หรือจะล่อให้คนที่มีของเก่าขายทิ้งแล้วซื้อใหม่แบบนั้นหรือ? ดูยังไงก็ฆ่าตัวตายชัดๆ