PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เล่นเกมส์ขณะโหลดเกมส์เป็นไรไหมครับ

gsp
10th October 2012, 00:40
อยากทราบว่าถ้าเล่นเกมส์ขณะโหลดเกมส์จะเป็นไรมั้ยครับ
อย่างเช่น ผมโหลด dishonored อยู่เเล้วไปเล่น ac2 อะ เออ ไม่ใช่อย่างเช่นอะอย่างนี้เลยเเหละเอ้า
มันจะทำให้โหลดช้าลงไหมอะครับ
ปล. ถ้าเเรม 2 gb นี่จะใจหารไปเล่นมันนี่คอมพ์มันจะไม่เจ๋งเอาหรือดับเอาใช่ไหมครับ :sweat

gsp
10th October 2012, 00:56
สำหรับผม ผมเล่นFootball Manager น่ะ เพลินดี เล่นลืมโหลดไปเลย - -
ขอเทียบกับพวกเกมส์ใหญ่ๆหน่อยอะครับ เกมส์ออนไลน์เเบบนั้นใครๆก็เล่นได้ผมรู้เเต่เกมส์ใหญ่ๆมันจะเล่นได้ไหมเนี่ยดิ เสียว 555+

Msguzs
10th October 2012, 00:57
โหลดนี้มันเกี่ยวกับเน็ตไม่ใช่หรอครับ ไม่น่าจะเกี่ยวกันนะ

gsp
10th October 2012, 01:00
รอผุ้รู้มาตอบครับ ปล. โหลดใกล้เสร็จเเละคราวหน้าโหลดเกมส์อื่นจะลองเสี่ยงเล่นมันดู เหอะๆ มันต้องลองสักครั้ง

[P][O][O][M]z
10th October 2012, 01:07
มันก็เเล้วเเต่กันไปน่ะคับ ผมว่า เพราะผมก็เคยเป็น เล่นเกมส์ไปโหลดไป (เกมส์ออฟไล) ผลสรุปออกมา ไฟล์เสียเเล้วก็ถามว่าเป็นอะไร เค้าบอกว่า คอมทำงานหนักไม่ควรเล่นอะไรเวลาโหลด
บางทีผมก็ขี้เกลียดรอเลย ไปหาเกมส์เล่น เล่นจนโหลดเสร็จพอลงไฟล์ก็ไม่เสีย มันก็เเล้วเเต่กันไปคับต้องเสี่ยง ถ้าไม่อยากเสียเวลาก็เเนะนำให้คอมอยู่นิ่ง ๆ เเหล่ะคับ จะได้ไม่เสียเวลา

เพราะสิ่งนี้
10th October 2012, 01:11
ไม่เกี่ยว ถ้าเล่นออนไลน์ทำให้แลคแค่นั้น

อ้อ ผมโหลดผ่าน Origins กับ Steam นะ ส่วนถ้าโหลดเถื่อนเป็นไฟล์ Rar ไฟล์อาจจะเสียก็เป็นได้ เพราะตอนรวมไฟล์มันกิน CPU กะ Ram โคตรๆ (เวลาต่อ 16 ช่องโหลดเสร็จมันจะมีรวมไฟล์อ่ะ)

alexsamui2
10th October 2012, 01:13
ถ้าคอมดีๆ แรมดีๆ ฮาร์ดดิสก์ดีๆ ก็ไม่เป็นอะไรหรอกครับ
เพราะโหลดนี่มันไม่เกี่ยวอยู่แล้ว มันอยู่ที่เน็ต แต่ที่เล่นๆกันแล้วโหลดเสียนี่ อาจเป็นที่คอมท่านแล้วล่ะครับ มันอาทำงานหนักเกิน
ผมโหลดอยู่ก็เล่นเกมไปจนโหลดเสร็จ ก็ไม่เป็นอะไรครับ

ไอที่บอกว่า โหลดอยู่ แล้วห้ามคลิกเปิดดปรแกรมนู้นนี้นะ เล่นเกมนู้นนี้นะ เดี๋ยวหลุด มันความคิดตั้งแต่ตอนเด็กๆแล้วครับ 555

gsp
10th October 2012, 01:18
ปล. ถ้าเเรม 2 gb นี่จะใจหารไปเล่นมันนี่คอมพ์มันจะไม่เจ๋งเอาหรือดับเอาใช่ไหมครับ
คือเกมส์มันต้องการ 4gb อะ เเต่เเรมผมเเค่ 2 gb ส่วนที่เหลือผ่านขั้นต่ำหมดผมจะเล่นมันได้ไหม

Kwacharakorn
10th October 2012, 01:25
เล่นแล้วผมกระตุกเน็ตมันกระชากกันเอง:sweat

gsp
10th October 2012, 01:36
หึ้ยเดี๋ยวดิอย่าเพิ่องนอนตอบหน่อยๆ คำถามใหม่ มาตอบกันให้ว่องเลยกำลงจะเล่นเเล้ว เเรมไม่พอเนี่ยจะเล่นให้ได้ต้องเล่นยังไง ไอที่ว่าปิดโปรเเกรมที่หน่วงๆนี่ปิดตรงไหนหรือหมายถึงไม่ต้องเปิดโปรเเกรมไหนๆเลยอะ

york915
10th October 2012, 02:06
ผมว่าทางที่ดีไปเพิ่มแรมให้เยอะขึ้นจะเป็นวิธีที่ดีที่สุดนะครับ

headshot deluxe
10th October 2012, 08:50
ผมก็โหลดเป็นประจำครับ คอมผมมีเครื่องเดียว เป็นเครื่องสเป็คสูง การ์ดจอ 2 ตัว psu 1000w ถ้าจะให้เปิดโหลดเกมกับเล่นเกมแยกกันค่าไฟบานแน่ ผมเลยโหลดไปเล่นไป เวลาตายรอเกิดใหม่หรือเบื่อๆ ก็มาโหลดเกม เข้าเว็บโน่นนี่ไปเรื่อย
อย่างตอนนี้โหลด xcom พร้อมๆ กับเล่น BF3, borderlands 2, max payne 3 จะมีบางเกมที่ไม่เล่นตอนโหลดก็พวกที่กด alt-tab แล้วเกมมันจะย่อหน้าจอเอง เช่น dirt3 เป็นต้น

แต่ผมว่าถ้าจะโหลดไปด้วยคอมควรจะดีระดับนึงนะครับ แรม 2g นี่ผมว่าน้อยอะ เปิดเกมก็จะหมดแล้ว แรมผม 8gb นอกจากนี้ hdd c: ควรเหลือเยอะๆ ด้วยครับเพราะจะได้มีพื้นที่ให้ windows มันทำ temp file เวลาโหลดไฟล์ใหญ่ๆ เสร็จแล้ว พอดีผมใช้ ssd 128gb มันเร็วมากอยู่แล้วเลยไม่มีปัญหา ถ้าคุณโหลดแล้วพบว่าช้าก็ต้องปรับเปลี่ยนอุปกรณ์ หรือไม่ก็เลิกโหลดครับ เลือกเอา