PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แท็บเล็ต ป.1 เดี้ยง ส่งซ่อมกว่า 2 พันเครื่อง

John Marston
10th October 2012, 23:06
แท็บเล็ต ป.1 เดี้ยง ส่งซ่อมกว่า 2 พันเครื่อง

แท็บเล็ต ป.1 ทั่วประเทศส่งเข้าศูนย์ซ่อมแล้วกว่า 2 พันเครื่อง ด้าน สพฐ. ชี้ ถือว่าน้อยมาก เมื่อเทียบกับจำนวนทั้งหมด พร้อมเผยเตรียมระบบประเมินการศึกษา หลังใช้แท็บเล็ตในห้องเรียน

วันนี้ (9 ตุลาคม) นายณัฐวุฒิ พิริยะจีระอนันต์ รองกรรมการผู้จัดการ บริษัท ไทยร่วมค้า เดอะซิสเต็ม ผู้บริหารเครือข่ายร้านค้าแอดไวซ์ กล่าวถึงกรณีที่มีแท็บเล็ต ป.1 กว่าพันเครื่องถูกส่งเข้าศูนย์ซ่อม ว่า ตั้งแต่ที่ร้านค้าแอดไวซ์ เปิดให้บริการเกือบ 2 เดือน พบว่า มีแท็บเล็ตถูกส่งเข้ามาซ่อมที่ศูนย์ซ่อมกว่าพันเครื่อง

โดยแบ่งเป็นการซ่อมในส่วนของฮาร์ดแวร์ 850 เครื่อง อาการที่พบมากที่สุด คือ เครื่องเปิดไม่ติด เสียบไฟชาร์จไม่เข้า และระบบไวไฟไม่เชื่อมต่อ ในขณะที่การส่งซ่อม เพราะระบบซอฟต์แวร์มีปัญหานั้น พบว่า มีการส่งแท็บเล็ตที่ไม่สามารถใช้งานได้อย่างสมบูรณ์ หรือเข้าไม่ได้ครบทุกฟังก์ชัน หรือบางโปรแกรมเสียงไม่ออก มีจำนวนถึง 1,500 เครื่อง

ด้วยเหตุนี้ นายชินภัทร ภูมิรัตน์ เลขาธิการคณะกรรมการการศึกษาขึ้นพื้นฐาน (กพฐ.) จึงออกมาชี้แจงถึงกรณีดังกล่าวว่า ตามรายงานปัญหาที่เกิดขึ้นกับแท็บเล็ต ป.1 นั้น พบว่า มีเครื่องที่เกิดปัญหาจนต้องส่งซ่อมเพียง 0.05% จากจำนวนทั้งหมด ซึ่งถือว่าน้อยมาก จึงไม่อยากให้กังวลกับเรื่องนี้มากนัก นอกจากนี้ ได้มอบให้ สพฐ. ประเมินผลการเรียนของเด็กที่ใช้แท็บเล็ต หลังหมดปีการศึกษา 2555 เพื่อตรวจสอบว่า เครื่องแท็บเล็ตส่งเสริมให้เกิดการเรียนรู้อย่างไร มีการสื่อสารองค์ความรู้อย่างไร มีผลการเรียนด้านภาษาอังกฤษอย่างไร ด้านคณิตศาสตร์ วิทยาศาสตร์อย่างไร

และในส่วนของโรงเรียนในสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษา (สพป.) อำนาจเจริญ ที่ยังไม่ได้รับแท็บเล็ตนั้น ก็เนื่องมาจากยังอยู่ระหว่างการกระจายเครื่องตามตารางตัวอักษร ก-ฮ และรอสินค้าล็อตใหม่ที่ทางกระทรวงเทคโนโลยีสารสนเทศและการสื่อสาร (ไอซีที) กำลังทยอยตรวจรับ ดังนั้น เมื่อมีการตรวจรับเรียบร้อยแล้วก็จะทยอยจัดส่งแท็บเล็ตต่อไป

ที่มา : Kapook
อ่านรายละเอียดเพิ่มเติมจาก

CanDiiZ
10th October 2012, 23:09
เดจาวู ??

นโยบาย . . . ราคา . . . สเปค . . . ผู้ผลิต . . . เหอะๆๆ

HANG-ON
10th October 2012, 23:19
MADE IN CHINA!!!

Windtalkers
10th October 2012, 23:19
ถ้าจะส่งเสริมการเรียนรู้จริง เอาเงินงบประมาณไปซื้อหนังสือให้ดีกว่าครับ

" หนังสือไม่มีการชาร์ตไฟ ไม่ต้องเชื่อมต่ออะไรทั้งสิ้น สามารถทำให้คนรู้จักค้นคว้าหาความรู้ได้เอง" ไร้ปัญหาขึ้นอยู่กับผู้ใช้เท่านั้น

"แท็บเล็ตชาร์ตไฟ ต้องเชื่อมต่อไวไฟ เข้าเว็ปที่ไม่ดีได้" สิ้นเปลืองงบประมาณชาติ คิดหรอว่าเด็กประถมใช้งานได้อย่างเต็มประสิทธิภาพ

สงสัยเขาไม่ซื้อหนังสือเพราะ คงไม่ได้เปอร์เซ็นต์จากการกินครับ

EDIT

ถ้าผมเป็นผู้นำผมจะลดสินค้านำเข้า โดยเฉพาะจากเกาหลีงดเลยยิ่งดี ส่งเสริมสินค้าส่งออก ข้าวไทยหอมมะลิ
ส่งเสริมการแสดงของไทยอย่าง รามเกียติร์ ให้รางวัลกับคนที่สมควรจะได้รับ ทหารที่ตายในหน้าที่/คนดีทำเพื่อสังคม
คนที่ทำผิดกฏหมายตัดหัวเสียบประจาญไม่ว่าจะเป็นขโมยความผิดเล็กๆน้อยๆก็ช่าง
(อันนี้ถ้าโหดร้ายก็ขออภัย ถ้าไม่ทำแบบนี้ก็จะมีคนรุ่นหลังๆกล้าทำตามกันเพราะมันปัจจุบันมันมีการประกันตัวคนจึงกลัวน้อย)
ส่งเสริมพัฒนาการศึกษาไทย ให้ดียิ่งขึ้นเปลี่ยนหนังสือใหม่ ทั้งจริยธรรม คุณธรรม
(ขอโทษนะครับระบายหน่อย หนังสือ สสวท. กากมากครับ)
เป็นมิตรกับมหาอำนาจกับรัสเซีย,จีน นำพาประเทศขึ้นสู่จุดสูงสุดมีอำนาจเทียบหรือเกินอเมริกา

ถ้าผมพูดไม่ดียังไงก็ขออภัยนะครับ หาที่ระบายครับขอบคุณครับ

http://sphotos-a.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc7/401379_437891366245944_1069460296_n.jpg

nanohero
10th October 2012, 23:22
อันนี้ ผมบังเอิญได้ดูข่าวทางช่อง 3 พอดี เค้าบอกว่า จำนวนที่ส่งซ่อม 2 พันเครื่อง กับ จำนวนทั้งหมดของแทปเล็ต ประมาณ 8แสนเครื่อง
ก็ธรรมดาสำหรับการผิดพลาดในการผลิต ประมาณว่า คิดเป็นเปอร์เซ็นของข้อผิดพลาดกับจำนวนทั้งหมดนั้นแหละมั้ง หรืออะไรซักอย่างนึงเนี้ยแหละ

ปล.ผมดูข่าวมาเด้อ ไม่ได้พูดเอง ฮ่าฮ่า

Zero[N]oSe.
10th October 2012, 23:22
เอิ่ม.. 2,000 เครื่อง สพฐว่า ไม่มาก ..
งั้นเป็นเรื่องน่ายินดีสินะคับ ซ่อมแค่ 2000 เครื่องเอง...

hades051
10th October 2012, 23:39
เรียนแบบเดิมนี่แหละดีแล้ว

kingcesar
10th October 2012, 23:39
จริงๆผมว่าแท็บเล็ตไม่ได้มีความสำคัญอะไรกับเด็ก ป.1 มากมายหรอกนะครับ

เพราะเป็นวัยที่เริ่มเรียนรู้จากสิ่งรอบตัว เราควรจะให้เขาเรียนรู้จากสิ่งแวดล้อม หรือสิ่งรอบกายให้ดีก่อน จะมาย่อโลกทั้งใบไว้ให้เขามานั่งจ้องอยู่ในจอ 4 เหลี่ยมทั้งวันนะครับ

เด็ก ป.1 ยังเป็นวัยที่หัดเขียน หัดอ่านอยู่ ซึ่งก็แน่นอน พวกเขายังอ่าน-เขียนไม่คล่อง

คัด ก-ฮ A-Z บางคนยังทำไม่ค่อยได้เลย แล้วถ้าเอาสื่ออิเล็กโทรนิคส์ที่เรียกว่า กระดานชนวนดิจิตอลนี้ไปให้พวกเขาใช้ล่ะ?

จะเกิดไรขึ้น ถ้าหาก ไม่ได้รับการดูแล และชี้แจงที่ดีเพียงพอ เด็กอาจใช้ไปในทางที่ไม่เหมาะสมได้

ยิ่งขลุกอยู่กับ จอแก้วสี่เหลี่ยมนี่นานๆ สายตาของเด็กประถม 1 อาจจะมีโอกาสเสื่อมสภาพเร็วขึ้น ถึงขั้นเกิดอาการสายตาสั้นก่อนวัยอันควรได้นะครับ

ผมเชื่อว่า ที่รัฐ ลงทุนไปหลายๆล้าน เพื่อบล็อคเว็ปโป๊ใน Tablet น่ะ ร้อยทั้งร้อย บล็อคได้ไม่เกิน 1 ปีหรอกครับ เดี๋ยวมันก็มีวิธีแก้ออกมา

ตามหลักสัญชาตญาณของมนุษย์เราอะ ถ้ามันอยากทำอะไร หรือมีความต้องการอะไรในถึงขั้นสุดแล้วล่ะก็ มันก็จะพยายามไขว่คว้า หรือทำให้บรรลุเป้าหมายให้จนได้แหละ

ฉะนั้น ลืมไปเลยเรื่องบล็อคเว็ปโป๊

ผมไม่เข้าใจนะ ว่าบางที่ไฟฟ้ายังเข้าไปไม่ถึงเลย แต่ไปแจกแท็บเล็ต แล้วจะเอาไฟที่ไหนชาร์จล่ะนั่น? - -

เช่น จังหวัดตากเนี่ย บางพื้นที่ยังไม่มีไฟฟ้าใช้เลย เอาแท็บเล็ตไปแจกซะได้ เหมือนหัวล้านได้หวี ได้ไปก็เอาไปทำไรไม่ได้ แบตหมดขึ้นมาจะชาร์จอย่างไร?

แทนที่จะแจกแท็บเล็ตนะ ผมว่าเอางบประมาณไปสร้างห้องสมุด หรือไม่ก็ห้อง Sound Lab หรือ ห้องคอมพิวเตอร์ดีๆ น่าจะคุ้มค่ากว่า เอางบไปลงกับแท็บเล็ตจีนนะ

เออผมไปเจอภาพนึงใน อินเตอร์เน็ต ซึ่งเป็นประเด็นอยู่สักพัก เกี่ยวกับ บริษัทลม ที่ตั้งไว้เพื่อเป็นหน้าฉากสำหรับการนำเข้า Tablet จากจีนสู่ไทย

http://upic.me/i/hv/nb5xv.jpg (http://upic.me/show/39993760)

nanohero
10th October 2012, 23:40
oSe.;1610621']เอิ่ม.. 2,000 เครื่อง สพฐว่า ไม่มาก ..
งั้นเป็นเรื่องน่ายินดีสินะคับ ซ่อมแค่ 2000 เครื่องเอง...

เท่าที่ลองคิด เอา 8แสนตั้งต้นแล้วลองหาเปอเซ็นจาก 2000 รู้สึกจะเท่ากับ 0.25% น่าจะประมาณนี้มั้งครับ

(ไม่ใช่ว่าผมเข้าข้างฝ่ายใดนะครับ แค่ลองคิดเฉยๆ อย่าด่าผมน๊าา)

Deathbringer
10th October 2012, 23:43
http://sphotos-g.ak.fbcdn.net/hphotos-ak-snc7/409686_119932494819437_1797925620_n.jpg

chii
10th October 2012, 23:46
ความจริงของโครงการนี่น่าจะรู้กัน...

yamahafino_art
10th October 2012, 23:52
ก.......า........ก.........า..........ก.............า เพลง ปาร์มี่

satsawat7925
10th October 2012, 23:55
มันก็ Made in china ทุกเจ้าแหละครับขึ้นดูกับต้นทุนมากกว่า

komas
10th October 2012, 23:57
เด็กมันโง่ใช้จนแบ็ตหมด ของพวกนี้เค้าห้ามใช้จนแบ็ตหมด ไม่งั้นเครื่องจะพังไว

pugkun
10th October 2012, 23:58
ผมจะไปเป็นช่างซ่อมครับ รวยแน่ๆอาชีพนี้ เสียกันเยอะๆนะครับ อิอิ

akanent
10th October 2012, 23:59
ปัญหาเรื่องนี้หนัก ของถูกผลิตในจีนอีกด้วยมันก็ต้อง..... :dash

hisawahiroki
11th October 2012, 00:02

ฮารูปนี้ไอ้หนุ่มจีน****ยังชู 2 นิ้วอีกโคตรกวน

muek9999
11th October 2012, 00:03
จริงๆผมว่าแท็บเล็ตไม่ได้มีความสำคัญอะไรกับเด็ก ป.1 มากมายหรอกนะครับ

เพราะเป็นวัยที่เริ่มเรียนรู้จากสิ่งรอบตัว เราควรจะให้เขาเรียนรู้จากสิ่งแวดล้อม หรือสิ่งรอบกายให้ดีก่อน จะมาย่อโลกทั้งใบไว้ให้เขามานั่งจ้องอยู่ในจอ 4 เหลี่ยมทั้งวันนะครับ

เด็ก ป.1 ยังเป็นวัยที่หัดเขียน หัดอ่านอยู่ ซึ่งก็แน่นอน พวกเขายังอ่าน-เขียนไม่คล่อง

คัด ก-ฮ A-Z บางคนยังทำไม่ค่อยได้เลย แล้วถ้าเอาสื่ออิเล็กโทรนิคส์ที่เรียกว่า กระดานชนวนดิจิตอลนี้ไปให้พวกเขาใช้ล่ะ?

จะเกิดไรขึ้น ถ้าหาก ไม่ได้รับการดูแล และชี้แจงที่ดีเพียงพอ เด็กอาจใช้ไปในทางที่ไม่เหมาะสมได้

ยิ่งขลุกอยู่กับ จอแก้วสี่เหลี่ยมนี่นานๆ สายตาของเด็กประถม 1 อาจจะมีโอกาสเสื่อมสภาพเร็วขึ้น ถึงขั้นเกิดอาการสายตาสั้นก่อนวัยอันควรได้นะครับ

ผมเชื่อว่า ที่รัฐ ลงทุนไปหลายๆล้าน เพื่อบล็อคเว็ปโป๊ใน Tablet น่ะ ร้อยทั้งร้อย บล็อคได้ไม่เกิน 1 ปีหรอกครับ เดี๋ยวมันก็มีวิธีแก้ออกมา

ตามหลักสัญชาตญาณของมนุษย์เราอะ ถ้ามันอยากทำอะไร หรือมีความต้องการอะไรในถึงขั้นสุดแล้วล่ะก็ มันก็จะพยายามไขว่คว้า หรือทำให้บรรลุเป้าหมายให้จนได้แหละ

ฉะนั้น ลืมไปเลยเรื่องบล็อคเว็ปโป๊

ผมไม่เข้าใจนะ ว่าบางที่ไฟฟ้ายังเข้าไปไม่ถึงเลย แต่ไปแจกแท็บเล็ต แล้วจะเอาไฟที่ไหนชาร์จล่ะนั่น? - -

เช่น จังหวัดตากเนี่ย บางพื้นที่ยังไม่มีไฟฟ้าใช้เลย เอาแท็บเล็ตไปแจกซะได้ เหมือนหัวล้านได้หวี ได้ไปก็เอาไปทำไรไม่ได้ แบตหมดขึ้นมาจะชาร์จอย่างไร?

แทนที่จะแจกแท็บเล็ตนะ ผมว่าเอางบประมาณไปสร้างห้องสมุด หรือไม่ก็ห้อง Sound Lab หรือ ห้องคอมพิวเตอร์ดีๆ น่าจะคุ้มค่ากว่า เอางบไปลงกับแท็บเล็ตจีนนะ

เออผมไปเจอภาพนึงใน อินเตอร์เน็ต ซึ่งเป็นประเด็นอยู่สักพัก เกี่ยวกับ บริษัทลม ที่ตั้งไว้เพื่อเป็นหน้าฉากสำหรับการนำเข้า Tablet จากจีนสู่ไทย

ขอล่ะ อย่าไปดึงเข้าการเมืองละกัน เดี่ยวจะวุ่นวายกันอีก

กระทู้นี้ ผมอยากให้เก็บไว้เป็นเวทีแลกเปลี่ยนความคิดเห็น

ฉะนั้น อย่าเอากะลามาครอบหัวตัวเอง

อย่าผลักเรื่องหนี เพราะเห็นว่ามันเป็นเรื่องของฝ่ายการเมือง

อย่าทำเป็นหลีกเลี่ยงเรื่องพวกนี้ เพราะเห็นว่ามันเป็นเรื่องเครียด เรื่องของผู้ใหญ่

เด็ก หรือ เยาวชน ก็สามารถเข้ามาพูดคุยได้ ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร

แล้วขอบอกไว้เลยนะ อย่ามาเทน้ำมันให้ไฟลุกแถวนี้

ไม่ต้องเลย ที่จะมาพูดว่า "Drama Drama ดราม่า มาม่า" อะไรทำนองนั้นน่ะ

เลิกเถอะครับ มันจะทำให้กระทู้ดีๆ เวทีเสวนาดีๆ มันหายไป

ท่านน่ะกำลังจะราดนํ้ามันลงบนกระทู้นี้เลยรู้ไหม ??? เข้าใจความหมายของคำว่า ดราม่า มั้ยครับ - -

ดราม่านี่ไม่ใช่การ ทะเลาะเบาะแว้ง นะครับ แต่ดราม่านี่คือ คำพูดที่ซีเรียส(เข้าใจคำว่า ดราม่า ในภาษาอังกฤษมั้ยครับ)
เลิกเถอะครับ มันจะทำให้กระทู้ดีๆ เวทีเสวนาดีๆ มันหายไป
มันหายไปตั้งแต่อ่านคอมเมนต์ของท่านแล้วครับ มันพาไปในเชิง - น่ะ ฉะนั้นมันต้องเลิกจากตัวท่านเองครับ

ผมก็ไม่ได้อคติท่านอะไรมากหรอก แต่แค่เห็นว่าคำพูดของท่านมันผิดต่อการกระทำเท่านั้นเอง

ส่วนประโยคที่อยู่บนเส้นคั่นสีดำข้างบนนั้น ผมเห็นด้วยอย่างมากเลยครับ

ดูจากประโยคนี้แล้วไม่ต้องพูดถึงว่าอนาคตจะเป็นอย่างไรหรอกนะ ทุกวันนี้คนเราได้คัดภาษาไทยใช้กันทุกวัน คนไทยส่วนมากยังท่อง ก-ฮ ไม่ได้ด้วยซํ้าครับ

คนใหญ่คนโต จากเมืองนอกเขายังออกมาพูดเลยครับ

ปล.ถ้าผมพูดอะไรที่ทำให้ท่าน โกรธ/เคือง ไปก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

Forbidden
11th October 2012, 02:04
ถามจริงแจกให้เด็ก ป.1 แล้วต่อไปเด็กมันจะเขียนหนังสือเป็นหรอ วิบัติหมด

Dark_Koc
11th October 2012, 02:15
Angry Bird ยังกระตุก 555+

Namies123
11th October 2012, 02:48
ป.1 บอกตรงๆมันก็เด็กอนุบาล 3 แต่โตขึ้นมาหน่อยเนี่ยแหละเล่นใช้ของสูงอิเล็กโทรนิคอย่าง tablet ผมว่ามันดูไร้สาระนะหัดอ่านเีขียนเหมือนเดิม

ดีแล้ว เอาเงินแจก tablet ไปทำอย่างอื่นดีกว่ามั้งคิดแล้วก็..............................

espadapat
11th October 2012, 04:22
โรงงานมันก็เสินเจิ้นอยู่เเล้วจะไปเอาอะไรกะมัน เเถมเจ้าของไอเดียดันไม่มีสมองอีก ผิดก็ผิดที่เจ๊ปูว์ คนเลือกมาก็โง๊โง่ เอาคนไม่มีสมองมาทำงานผมว่าอภิสิทธิ์ที่ว่าห่วยเเล้วยังเก่งกว่าอีก

kingcesar
11th October 2012, 09:09
ท่านน่ะกำลังจะราดนํ้ามันลงบนกระทู้นี้เลยรู้ไหม ??? เข้าใจความหมายของคำว่า ดราม่า มั้ยครับ - -

ดราม่านี่ไม่ใช่การ ทะเลาะเบาะแว้ง นะครับ แต่ดราม่านี่คือ คำพูดที่ซีเรียส(เข้าใจคำว่า ดราม่า ในภาษาอังกฤษมั้ยครับ)
มันหายไปตั้งแต่อ่านคอมเมนต์ของท่านแล้วครับ มันพาไปในเชิง - น่ะ ฉะนั้นมันต้องเลิกจากตัวท่านเองครับ

ผมก็ไม่ได้อคติท่านอะไรมากหรอก แต่แค่เห็นว่าคำพูดของท่านมันผิดต่อการกระทำเท่านั้นเอง

ส่วนประโยคที่อยู่บนเส้นคั่นสีดำข้างบนนั้น ผมเห็นด้วยอย่างมากเลยครับ

ดูจากประโยคนี้แล้วไม่ต้องพูดถึงว่าอนาคตจะเป็นอย่างไรหรอกนะ ทุกวันนี้คนเราได้คัดภาษาไทยใช้กันทุกวัน คนไทยส่วนมากยังท่อง ก-ฮ ไม่ได้ด้วยซํ้าครับ

คนใหญ่คนโต จากเมืองนอกเขายังออกมาพูดเลยครับ

ปล.ถ้าผมพูดอะไรที่ทำให้ท่าน โกรธ/เคือง ไปก็ต้องขออภัยด้วยนะครับ

โอเคครับ ขอบคุณที่เตือน โทษที เมื่อคืนผมอารมณ์เสียไปหน่อย

นอกจากจะต้องเลิกที่ตัวผมแล้ว ส่วนไอ้พวกที่ชอบเข้ามาปั๊มเนียนแล้วพูดว่า 'Drama Drama มาม่า มาม่า นั่งต้มมาม่า ดีกว่า นั่งรอมาม่าสุก' ก็ต้องเลิกด้วยครับ

(ผมไม่พอใจอย่างมากที่เห็นคนมาโพสแบบนี้)

แต่ขอขยายความอะไรนิดนึง

ผมรู้ความหมายและคำจำกัดความของคำว่า Drama ในภาษาอังกฤษดีครับ

และเข้าใจกระบวนการเกิด และการปรากฎตัวของเหตุการณ์ "Drama" ด้วยครับ

มันไม่ใช่แค่การพูดเรื่องเครียดๆหรือ เชิงลบ อย่างที่คุณบอกอย่างเดียวหรอกครับ มันเกิดจากการไร้เหตุผลและปัจจัยอื่นๆด้วย ต้องเข้าใจในส่วนนี้ด้วย

และไอ้การเถียงแบบไร้เหตุผล ไร้สติ นี่แหละครับ สาเหตุสำคัญเลยล่ะ

เอาเถอะ ช่างมันๆ มาคุยในเรื่องวิชาการกันต่อดีกว่า

จริงๆนะ ผมเห็นเลย หลายคนท่อง ก-ฮ ไม่ได้ แต่เชื่อว่าหลายคน เขียน พยัญชนะ ก-ฮ ได้ และฟันธงว่ากว่า 90% ยังเขียนคำไทยไม่ถูกต้อง

ทีนี้ มันไม่ได้หยุดอยู่แค่นี้สิครับ ชีวิตประจำวันเราได้ใช้อะไรเกี่ยวกับภาษาไทยมากมาย

ตอนเข้ามหาวิทยาลัย เรายังต้องใช้ภาษาไทยในการเป็นสื่อกลางการทำรายงานอีกเยอะ (แน่นอนว่าเป็นการเขียนล้วนๆ) จะมา Copy - Paste เอาแบบตอนมัธยมไม่ได้หรอก

แล้วตอนทำงานก็เช่นกัน กว่า 75% ของอาชีพทั่วไป หลายๆอาชีพ ต้องใช้ทักษะาภาษาไทย ในการสมัคร หรือเขียนใบสมัคร

อ่าน-เขียนภาษาไทยไม่คล่อง ใครเขาจะรับเข้าทำงานล่ะครับ

ผมว่าของพวกนี้มันน่าจะฝึกฝน และปลูกฝังให้เด็กตั้งแต่ยังเล็กๆแบบนี้นะ

จะได้ซึมซับไว้ ไม่ต้องไปลำบากฝึกเอาตอนโต

แท็บเล็ตจริงๆมันไม่ใช่ว่าไม่ดีนะ

แต่ถ้าจะให้ดีผมว่า ควรแจกในหมู่เด็กที่เริ่มมีความคิดความอ่านอยู่ในระดับ ควบคุมตัวเองได้ หรือมีสติสัมปชัญญะ ดีกว่า

เด็ก ป.1 บางทีเขายังไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรเลย มีแอพเกมกับหนังสือเรียน อยู่ในแท็บเล็ต

คิดว่าส่วนใหญ่เขาจะเลือกอะไรล่ะครับ ถ้าไม่ใช่สิ่งยั่วยวน หอมหวานอย่างเกม เขายังไม่รู้หรอกครับ ว่าอันไหนมีผลเสียต่อตัวเอง หรือมีผลดีต่อตัวเอง

ในหัวของเด็ก ป.1 ส่วนใหญ่จะมีแต่คำสอนของพ่อแม่ ที่ว่า ตั้งใจเรียนนะลูกๆ ออกจากบ้านไปโรงเรียนก็นั่งฟังครูไปงั้น ค่อยๆซึมซับไป

เด็กบางคนที่บ้านไม่มีเกมให้เล่น พอมาได้แท็บเล็ตบางทีมันมีเกม ก็อาจจะนั่งจิ้มทั้งวันได้ เสียสายตาหมด เสียเวลาด้วย

เอาล่ะ มีอะไรขัดแย้งหรือคิดไม่เหมือนกันก็เชิญแสดงความคิดเห็นมาเลยครับ

sakolsak
11th October 2012, 09:29
ตามอินเทรน - -* // จริงๆให้คัดแบบเดิมก็ดีอยู่แล้ว โอ้โหต้องใช้แท็บหลุด -.-

จริงอยู่เพื่อการศึกษา แต่ก็เนอะ พูดมากไปไม่ดี

Airborne101st
11th October 2012, 09:37
มานั่งแสดงความคิดเห็นแบบนี้ไปพวก***มันก็ไม่รับรู้หรอกครับนอกจากจะก่อม๊อบ

RED DEVILL
11th October 2012, 11:05
ยังจะซ่อมอีกเร๊อะเปี่ยนใหม่เลยซ่อมมาก็ไม่เหมือนเดิมของจีนก็รู้ๆกันอยู่

LIVE
11th October 2012, 11:12
ไม่แปลก ! เด็กเป็นหมื่นเป็นแสนคน 2 พันกว่าเ้ครื่อง ถือว่าน้อย คิดดู! อาจเป็นเรื่องปกติด้วยซ้ำ

kingcesar
11th October 2012, 11:43
ซ่อมไม่คุ้มหรอกครับ เครื่องละไม่ถึง 3000 แถมคนของเจ้าหน้าที่รัฐบาลยังไปต่อราคาเขาอีก

กดจนเหลือ ประมาณ 1000-2000 ทางฝ่ายนู้นเขาจะลดสเป็คเครื่องแล้วครับ

act12348
11th October 2012, 12:12
เหอๆ ผมว่าแล้ว ว่ามันต้องมีเสียบ้าง!!