PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Xbox 360 - PS3 ซื้อตัวไหนดีกว่ากันครับ

ARSENAL01
12th October 2012, 20:18
คือผมจะซื้อแต่ไม่รู้ว่าจะซื้อตัวไหนดีอ่ะครับ เพืิ่อนๆที่รู้ข้อมูลลองบอกผมหน่อยว่าซื้ออะไรดีกว่ากัน

มีพี่แถวบ้านเค้าบอกว่า X-box 360 ภาพสวยกว่า Ps3 จริงเหรอครับ ยังไงแนะนำทีครับ แล้วราคาประมานเท่าไหร่

ขอบคุณครับ

Nickname
12th October 2012, 20:56
แล้วแต่เลยครับอยากเล่นเกมไหนดูว่าเครื่องไหนเล่นได้ก็ซื้อเครื่องนั้นครับ

[P][O][O][M]z
12th October 2012, 21:02
ตังเยอะเล่น PS3 คับ ตังน้อยเล่น x-box คับ
เพราะ PS3 ต้องเล่นเเต่เเผ่นเเท้ เอาเครื่องไปเเปรงก็ได้เเต่ไม่รู้สิมีเเต่คนบอกถ้าเอาไปเเปรงเล่น x-box ดีกว่า (เเล้วท่านชอบเล่นเกมส์เฉพาะของ PS3 ไหมล่ะถ้าชอบก็ ซื้อ PS3 เลย เช่น God of war ไรงี้)
เพราะ x-box เล่นเเท้ เล่นเถื่อนได้หมด เเต่ต้องอัพเดธไรไม่รู้ (x-box ไม่ค่อยจะรู้เรื่องเท่าไหร่)

ปล.ผมก็จำเท่าที่คนอื่นบอกมาน่ะ ผิดถูกยังไงก็ อภัย
รอผู้รู้อีกทีเเล้วกัน

ARSENAL01
12th October 2012, 21:02
แล้วแต่เลยครับอยากเล่นเกมไหนดูว่าเครื่องไหนเล่นได้ก็ซื้อเครื่องนั้นครับ
อยากเล่น GOD OF WAR 3 คงจะต้องซื้อ PS3 แล้วหละ
ว่าแต่ตอนนี้ราคาประมานเท่าไหร่เหรอครับ

phisitphong2
12th October 2012, 21:57
อยากเล่น GOD OF WAR 3 คงจะต้องซื้อ PS3 แล้วหละ
ว่าแต่ตอนนี้ราคาประมานเท่าไหร่เหรอครับ

ถ้าตัวเครื่องก็ไม่เกิน 9500 หรอกครับแล้วแต่ HDD ที่เราจะเลือก ส่วนสาย HDMI ก็700 กว่าๆครับ ถ้าเล่นแท้ แผ่นปกติราคาจะประมาณ 1800 นะครับ แต่ God Of War 3 เนี่ยรู้สึกว่าราคาจะตกแล้วนะครับ ว่าจะซื้อ GOW3 เหมือนกัน ส่วนจอย ของแท้ก็ 1600 ครับ

demonfield
12th October 2012, 22:42
ถามว่าอยากเล่นเกมอะไรดีกว่าครับ อย่าถามว่าเครื่องไหนดีกว่า ต่อให้จริงๆ หลายคนบอก xbox360 ดีกว่าทุกอย่างมาก แต่ถ้าสมมติว่าอยากเล่น god of war 3 แต่ซื้อ xbox360 ที่ว่ามันดีหนักหนา แต่ไม่มีเกมที่อยากเล่นเลยมันจะไปมีค่าอะไรละครับ แล้วจะสนุกมั้ยละครับ จริงมั้ย แล้วเรื่องเครื่องไหนภาพสวยกว่า ก็อย่าไปสนมันเลยครับ มันไม่ต่างกันมากหรอก(ผมมีทั้ง xbox360 และ ps3) ถ้าเล่นเน้นภาพจริงๆ ไปเล่น pc ดีกว่าครับ ถึงเกมหลายๆเกม xbox360 ทําดีกว่า ps3 ในหลายๆด้านเช่น ภาพสวยกว่า เฟรมเรตดีกว่า จนทําให้หลายคนบอกว่าps3กาก แต่พอมาลองดูเกม exclusive ของps3 กลับทําได้อย่างยอดเยี่ยมจนขัดแย้งกับที่พูดมาก่อนหน้านี้ (http://www.youtube.com/watch?v=w1x7L6-0JJE&feature=plcp อันนี้เป็นลิ้งของเกม uncharted 3 ที่วัดเฟรมเรตนะครับ) ดังนั้นเรื่องความแรงของแต่ละเครื่องมันพอๆกันละครับ ps3 ดีที่การ์ดจอ xbox360 ดีที่แรม ถ้าแคล์เรื่องภาพกะเฟรมเรตจริงๆไปเล่น pc เลยครับ มันไม่คุ้มเลยสําหรับ console สุดท้ายนี้ จะซื้ออะไรก็แล้วแต่ท่านเลยครับ เงินท่านเอง 555ผมแนะได้เท่านี้ละครับ
ที่เหลือก็ลองไปเล่นตามร้านดูก่อนน่าจะดีสุดครับ จะได้ลองเองดีกว่ามานั่งฟังคนอื่นพูดครับ

Boss OF Olimpus
12th October 2012, 23:26
ที่ PS3 ภาพแย่กว่าเพราะส่วนมากเกมจะถูกพอร์ทลง จาก XBOX360 มาลง PS3 และ PS3 นั้น มีระบบที่ซับซ้อนกว่า XBOX360 ทำให้ภาพเกมบางเกมนั้นแย่กว่า XBOX360
ยกตัวอย่างเกม Red Dead Redemption ของ XBOX360 ภาพนั้นสวยและคมกว่ากว่าของ PS3 แต่ก็มีบางเกมที่ PS3 ภาพสวยกว่า เช่น L.A. Niore , Final Fantasy 13 เป็นต้น
เกม Exclusive (เกมที่ลงเฉพาะเครื่องนั้น) ของ PS3 นั้น ภาพสวยมาก ยกตัวอย่าง God Of War 3 , Uncharted 2-3 (ภาคที่ 1 ก็สวยนะ แต่ก็สู้เกมในยุคนี้บางเกมไม่ได้) , Killzone 2-3 , Resistance 3 (ภาค 1 ภาค 2 ก็น่าสนุกนะ แต่ดูจาก วีดีโอบนยูทูบแล้วภาพไม่ค่อยสวย) ยกตัวอย่างแค่นี้พอ

Chocoworld
13th October 2012, 13:54
ตลกมากครับ พวกที่บอก Ps3 ภาพแย่กว่า xbox

ประสิทธิภาพพอๆกันเลยครับ สำหรับ 2เครื่องนี้ ผมขอไม่ออกความเห็นว่าอะไรแย่กว่ากันเพราะแค่แฟนบอยทะเลาะกันทั่วโลกก็จะแย่อยู่ละ หลักและประเด็นคือ บางเกมมันออกเฉพาะ xbox360 แต่ไปๆมาๆ ออกเครื่องอื่นด้วย แต่ออกเครื่องอื่นในทีนี้คือไม่ไดัพัฒนาใหม่ แต่ พ็อตจาก xbox360 มาทำให้บางทีดูภาพไม่สวย กลับกัน บางเกมของ xbox360 ก็พ็อตมาจาก ps3 บางเกมภาพมันก็ไม่สวยเหมือนกันละครับ
ประเด็นหลักมันอยู่ที่ว่า คุณชอบเครื่องไหน เพราะทั้ง 2เครื่องมัน next gen เหมือนกัน ถามใจตัวเองดูว่าชอบเครื่องไหน หรือสะดวกเครื่องไหนเพราะตอนนี้ที่เค้าบอก xbox360 ดีหนักดีหนาเนื่องจากว่ามันแปลงเล่นก็อปได้เกือบ 100% ในขณะที่ ps3 ตอนนี้แปลงยากมากถึงแปลงได้ก็ไม่100% (ประมาณ 40-60% เล่นเกมใหม่ๆไม่ค่อยได้)
เพราะฉะนั้นกระแสในไทย xbox360 จะดีกว่า ps3 ในปัจจุบัน แต่ก็ไม่ได้หมายความว่า ps3 จะกากกว่า xbox360 แต่อย่างใด
วิเคราะห์จาเหตุผลล้วนๆ ไม่ใช่แฟนบอยเครื่องใดเครื่องหนึ่ง เพราะผมมีทั้ง 2เครื่อง

CPERTT
14th October 2012, 07:40

superslim ตัวใหม่ 250 GB ผมจัดมาเมื่อ 2วันที่แล้ว 9100 บาทอะ 500GB เข้าอาทิตย์หน้าครับ ผมซื้อจากร้าน Nadz นะ ไม่รู้หมดหรือยังวันผมไปของเข้าพอดี มีอยู่4เครื่อง ลองไปเดินดูครับ ตอนแรกว่าจะไปจัด God of war Sagaประเดิมเครื่องก่อนแต่ไปไงมาไงไม่รู้เห็น Uncharted ทั้ง 3 ภาคกับไฟนอล 13 ทั้ง2ภาคมันเตะตาเลยจัดมาด้วยเลย กระเป๋าแบนเลยผม =='เล่นยาวๆเลยทีนี้ เอ้ออย่าลืมสายHDMI นะครับ 400บาท แล้วก็เต้า Universal ด้วยเพราะปลั๊ก Ps3 มันเสียบกับเต้ารับธรรมดาๆบ้านเราไม่ได้นะอันละไม่เกิน 50บาท