PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มาดูกัน!!!! 9 เรื่องแปลกในเมืองไทย ที่ฝรั่งมึน!!

John Marston
12th October 2012, 21:50
มาดูกัน!!!! 9 เรื่องแปลกในเมืองไทย ที่ฝรั่งมึน!!

1. ประเทศไทย...ทำไมมีสรรพนามเรียกแทน ตัวเองและฝ่ายตรงข้ามมากมายหลายคำ ?
ถ้าเป็นภาษาอังกฤษก็จะมีแค่ I กับ You ถ้าเป็นภาษาจีน ก็มี หว่อ กับ หนี่ แต่ภาษาไทยนี่มีเยอะมากกกก ตั้งแต่ ฉัน-เธอ , เรา-แก , ข้า-เอ็ง , ผม-คุณ , เดี๊ยน-หล่อน และอีกสารพัด เปลี่ยนไปตามสถานการณ์ต่างๆ ถ้าคุยกับพ่อแม่อาจจะเรียกตัวเองว่า หนู ถ้าคุยกับน้องสาวอาจจะเรียกตัวเองว่าฉัน แต่พอไปคุยกับเพื่อน อาจเรียกตัวเองว่าเรา เอ๊ะ นั่นน่ะสิ ทำไมคนไทยถึงมีสรรพนามเรียก แทนตัวเองและคนอื่นเยอะขนาดนี้นะ ? น่าสงสัยเหมือนกันนะ !

2. ประเทศไทย .... ทำไมเมืองหลวงชื่อยาวมาก ?
ชาวต่างชาติมักรู้จักกรุงเทพฯ ในนาม Bangkok แต่ถ้าใครได้รู้ชื่อ เมืองหลวงเต็มๆ ของกรุงเทพฯ รับรองว่าอึ้งทุกราย ก็ชื่อเมืองหลวง เต็มๆ ของกรุงเทพฯ เค้ามีชื่อว่า "กรุงเทพมหานคร อมรรัตน โกสินทร์ มหินทรายุธยา มหาดิลกภพ นพรัตนราชธานีบุรีรมย์ อุดมราชนิเวศน์ มหาสถาน อมรพิมานอวตารสถิต สักกะทัตติ
ยวิษณุกรรมประสิทธิ์" ท่องกันได้รึเปล่าล่ะ ?

3. ประเทศไทย .... ทำไมคนไทยนามสกุลยาวจัง ?
ในขณะที่ชาวต่างชาติเค้านามสกุลสั้นๆ แค่ 2-3 พยางค์ บางชาติก็แค่พยางค์เดียว แต่คนไทยส่วนมากนามสกุลย๊าวยาว บางคนยาวกว่า 8-9 พยางค์ บางคนยาวเป็น 10 พยางค์ก็มี เวลากรอกเอกสารสำคัญๆ เรียกว่าเขียนเกินหน้ากระดาษกันเลยทีเดียว

4. ประเทศไทย .... ทำไมคนไทยชอบ พิมพ์ 5555 ?
ก็เพราะว่าเลข 5 ในภาษาไทยออกเสียงว่า 'ห้า' หรือ พ้องไปเป็น 'ฮ่า' ดังนั้นเวลาพิมพ์หรือแชทกัน แล้วรู้สึก ตลกหรือขำ ก็จะพิมพ์แทน 'ฮ่าฮ่าฮ่า' ว่า '555' บาง คนเผลอเอาไปพิมพ์แชทกับเพื่อนต่างชาติ รับรองว่า ฝรั่งงงทุกรายแน่ๆ 555 ไปๆ มาๆ เพื่อนต่างชาติของ เราดันติดเอาไปใช้คุยกับคนอื่นต่ออีกแน่ะ 555 อ้อ แต่บางทีคนไทยด้วยกันเองก็มีงงบ้าง เช่น

ค่ารถ เท่าไรอะ
55
จะขำทำไม
เปล่าเฟ้ย หมายถึงค่ารถ 55 บาท

5. ประเทศไทย .... ทำไมอะไรๆ ก็ตีเป็นเลขได้ ?
อู้ยยย อย่าว่าแต่ฝรั่งเลยที่แปลกใจ คนไทยด้วยกันเองก็แปลกใจเหมือนกันว่าทำไมทุกอย่างถึงสามารถตีเป็นเลขได้ ไม่ว่าจะเป็นต้นไม้(ต้นไม้ร้องไห้ มีน้ำไหลออกมาตลอดเวลา) สัตว์(ควายแรกเกิดมี 2 หัว) ของกิน(แตงโมเผือก) และอะไรอีกสารพัดก็สามารถเอามาตีเป็นเลขได้ คนไทยนี่สุดยอดจริงๆ เลยนะเนี่ย อิอิ

6. ประเทศไทย .... ทำไมชื่อเล่นคนไทยถึงแปลกจัง ?
ก็ชื่อเล่นคนไทยมีทั้งชื่อสัตว์(แมว กวาง นก กระต่าย) ผลไม้(ส้ม เปิ้ล มะปราง ชมพู่) ผัก(คะน้า แตงกวาต้นหอม ขิง) ขนม(วุ้น ปุยฝ้าย เค้ก ลูกกวาด) เครื่องประดับ (แก้ว แหวน สร้อย) เลข(หนึ่ง สอง สาม สี่) และอะไรอีกสารพัด เล่นเอาคนต่างชาติอึ้งว่าทำไมถึงตั้งชื่อกันอย่างนี้
มีเพื่อนคนนึงชื่อแตงกวา คุณเธอไปเรียนต่อที่เกาหลีเลยจัดแจงเปลี่ยนชื่อตัวเองเป็น 'โออี' (ภาษาเกาหลีแปลว่าแตงกวา) ตอนออกไปแนะนำตัวหน้าชั้น ทั้งอาจารย์ทั้งเพื่อนขำกันยกใหญ่ว่าคนอะไรชื่อแตงกวา หารู้ไม่ว่าที่เมืองไทยชื่อแตงกวาออกจะน่ารัก ก็แหม มีใครเคยเจอชาวต่างชาติชื่อ cucumber rabbit necklace อะไรอย่างนี้มั้ยล่ะ? ไม่มี๊ไม่มี มีแต่คนไทยเท่านั้นแหละที่สามารถเอาสิ่งรอบตัวมาตั้งเป็นชื่อเล่นได้ ! สุดยอดปะล่ะ !

7. ประเทศไทย .... ทำไม....ไหว้อะไรกันที่หน้า บ้าน ?
นั่นก็หมายถึงศาลพระภูมิเองล่ะครับ ฝรั่งบางคน(หรือแทบทุกคน) ได้เห็นแล้วต้องเป็นงงว่า 'นี่คืออะไร บ้านนกเหรอ?' แล้วทำไม ต้องจุดธูปกับเอาของกินมาถวายบ้านนกด้วยล่ะ ? ดังนั้นก็ต้อง อธิบายกันซะยืดยาวว่าจริงๆ แล้วนั่นคือศาลพระภูมิที่เชื่อกันว่าเป็นที่ สิงสถิตย์ของเจ้าที่ที่คอยคุ้มครอง
แต่แหม พี่ฝรั่งบางคนนึกครึ้มอกครึ้มใจอะไรไม่ทราบ ดันซื้อกลับ ประเทศไปซะหลายหลัง - -"อย่างนักบอลชื่อดังเดวิด เบคแฮม ก็เป็น อีกรายที่ซื้อศาลพระภูมิกลับประเทศไปตรึม

8. ประเทศไทย .... ทำไมต้องยืนตรงก่อนหนังฉายในโรงหนัง ?
รับรองเถอะครับ ร้อยทั้งร้อยของชาวต่างชาติที่มีโอกาสได้เข้าไปในโรงหนังของบ้านเรา ต้องสงสัยทุกรายว่าทำไมต้องยืนตรงก่อนหนังฉาย ยังไงก็อย่าลืมอธิบายให้เค้าฟังด้วยนะครับว่า 'ต้องยืนตรงทุกครั้งที่ได้ยินเสียงเพลงสรรเสริญพระบารมี' (ไม่ว่าจะอยู่ในโรงหนังหรือไม่ก็ตาม) เพื่อเป็นการแสดงความเคารพถึงพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวของปวงชนชาวไทยนั่น เองครับ ..... เชื่อมั้ยครับว่า ชาวต่างชาติบางคนรู้สึกขนลุกและประทับใจต่อเพลงสรรเสริญฯ มาก บางคนมาเมืองไทยทีไร ต้องหาเวลาเข้าโรงหนัง ไม่ได้เข้าไปดูหนังหรอกนะครับ แต่เข้าไปยืนตรงแล้วฟังเพลง

9. ประเทศไทย .... ทำไมคนไทยต้องติดรูปนี้ไว้บนฝาบ้าน ?
นั่นก็คือพระบรมฉายาลักษณ์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวนั่นเองครับ ซึ่งเป็นรูปที่คนไทยต้องมีกันทุกบ้านไม่ว่าจะอยู่ที่มุมไหนของประเทศไทย คนไทยบางคน(โดยเฉพาะในเมืองนอก)ถึงกับพกพระบรมฉายาลักษณ์ของพระองค์ ติดกระเป๋าสตางค์ พอฝรั่งเห็นเข้าก็แปลกใจว่า เอ๊ะ พกรูปใครมาน่ะ Do you know him personally (รู้จักเค้าเป็นการส่วนตัวเหรอ) ? เราไม่ได้รู้จักท่านเป็นการส่วนตัว แต่ท่านคือพ่อของคนไทยทุกคนที่พวกเราทั้งรักและจงรักภักดีต่างหาก....

เครดิต dekdee.com

chen
12th October 2012, 21:55
ประเทศไทยเจ๋ง :D

moonbriswam
12th October 2012, 22:07
เพราะเราคือประเทศไทย 55

sanim
12th October 2012, 22:34
เพราะเราคือคนไทย

monmon487
12th October 2012, 22:37
thailand only :victory

babymaster
12th October 2012, 22:38
ชื่อ พวก สัตว์ ผัก ผลไม้ ถ้าไม่แปลภาษาก็คงไม่มีปัญหาหรอก อย่างชื่อฟัก ลองเขียนเป็นENGดูสิ

Wanatsawin
12th October 2012, 22:45
'cause we are thailand

Namies123
12th October 2012, 22:45
จริงๆขอแรกน่ะประเทศอื่นก็มีหลายคำนะ อย่างญี่ปุ่นยังมี ore watashi boku atashi เลยส่วนคำเรียกคนอื่นก็เยอะพอๆกันส่วนข้อ 3 ประเทศอื่นก็เยอะเช่นกัน

หลายประเทศเลยด้วยแหละที่ ชื่อหรือนามสกุลยาวโฮกๆน่ะ

bankvocal
12th October 2012, 22:54
นามสกุุลนี่บางประเทศยาวกว่าหลายเท่าเลยนะ ฮ๋าๆๆ

lnwbot2535
12th October 2012, 23:01
ข้อสุดท้ายนี่ ภูมิใจมากครับ

bitch735
12th October 2012, 23:04
ถ้าฝรั่งถามผมผมจะตอบไปว่า เพราะไทยชอบกินหมาก ถ้าฝรั่งถามว่าเกี่ยวไรกับกินหมาก ผมก้จะตอบไปว่าแล้วประเทศกุเป็นงี้เกี่ยวไรกะ****งงง (กำผมจำเขามา555)

hackedsugus
12th October 2012, 23:09
ข้อที่ 3 ผมมี 3 พยางค์

SixxTheRipper
12th October 2012, 23:22
เพิ่งรู้ว่า เบคแฮม.......... 5555555+

482566789
12th October 2012, 23:27
thailand only :o

Airborne101st
12th October 2012, 23:32
อย่างข้อ8 ผมยังไม่เข้าใจเลย- - เข้าไปดูหนังจะเปิดเพลงสรรเสริญเพื่อ ?

joesusiwa
12th October 2012, 23:43
มีอีกอย่างที่ฝรั่งหลายคนชอบถาม คือ "ทำไมคนไทยรักในหลวง" ส่วนคำตอบนั้นผมเคยเห็นใครซักคนซึ่งผมเองก็จำไม่ได้เหมือนกันโพสต์เอาไว้ในบอร์ดนี้ว่า "มันมีมากมายหลายเหตุผลที่ผมสามารถบอกคุณได้ แล้วคุณละมีเวลามากพอที่จะฟังมันหรือเปล่า"

topzaza1230
13th October 2012, 00:00
ไทย****เฉ๋งงงงงง

CodeMagane
13th October 2012, 04:20
แค่ชื่อประเทศก็ WIN ละ

ปล. ผมท่องได้นะ

dantae_adam
13th October 2012, 04:32
ผมซึ้งข้อ 9 ผมรักในหลวงครับ :declare

pangblackarmy
13th October 2012, 08:04
ชื่อ พวก สัตว์ ผัก ผลไม้ ถ้าไม่แปลภาษาก็คงไม่มีปัญหาหรอก อย่างชื่อฟัก ลองเขียนเป็นENGดูสิ

ลองชื่อ พร แล้วเขียนทับศัพท์ ENG ดิ :eek:

Kwacharakorn
13th October 2012, 08:10
ข้อสุดท้ายนี่แหม ได้ใจ :o

RED DEVILL
13th October 2012, 09:54
ชื่อกรุงเทพนี่เขาร้องเป็นเพลงเลยนะเคยฟังอยู่เพราะอยู่เหมือนกัน

maxidococo
13th October 2012, 09:59
555+ ตรงทุกข้อ

dragongate
13th October 2012, 10:13
ภูมิใจที่เกิดเป็นคนไทย

คุณบอม
13th October 2012, 10:18
โค้ก ใส่ ถุงฝรั่งโคตรตกใจอะ

kinchiro155
13th October 2012, 10:22
ถ้ามีครบทุกอย่างคือ ไทยเเท้ ครับ

ninwatza
13th October 2012, 10:36
มีอีกหลายข้อ

ประเทศไทย ทำไมชื่อขนมต่างประเทศเยอะจัง แต่ที่มาการทำ จากประเทศไทยเอง 55