PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เตือนคนเลี้ยงแมว ผลวิจัยเผยปรสิตในอุจาระ ทำให้อยากฆ่าตัวตาย

John Marston
12th October 2012, 22:59
เตือนคนเลี้ยงแมว ผลวิจัยเผยปรสิตในอุจาระ ทำให้อยากฆ่าตัวตาย

http://news.mthai.com/wp-content/uploads/2012/10/449x383xG1.jpg.pagespeed.ic.BGi166e-Ca.jpg

สำนักข่าวฟ็อกซ์นิวส์เผยรายงานการวิจัยของเดนมาร์ก โดยระบุว่า ผู้เลี้ยงแมวอาจเกิดอาการทางจิตและอยากฆ่าตัวตาย มากกว่าคนที่ไม่ได้เลี้ยง ซึ่งสาเหตุมาจากการได้รับเชื้อจากปรสิตชนิดหนึ่ง ทำให้เกิดอาการที่เรียกว่า Toxoplasmosis

โดยอาการ Toxoplasmosis จะเป็นการติดเชื้อในระบบประสาทส่วนกลาง ส่งผลให้เกิดอาการทางจิตที่ทำให้ฆ่าตัวตายหรือทำร้ายตัวเอง ซึ่งการติดเชื้อจากแมวสู่คนนั้น เกิดจากการไปสัมผัสกับอุจาระแมวที่มีปรสิตของโรค นอกจากนี้ผลวิจัยยังเปิดเผยว่า ผู้ที่ได้รับเชื้อดังกล่าวจะไม่สามารถรักษาให้หายด้วยยาแผนปัจจุบัน ซึ่งหากพบว่ามีความผิดปกติควรรีบไปพบแพทย์ผู้เชี่ยวชาญทางด้านการติดเชื้อโดยเร็วที่สุด

อย่างไรก็ตาม การวิจัยนี้ได้ทดสอบกับหญิงชาวเดนมาร์ก จำนวน 45,000 คน ซึ่งพบว่ามีหญิงที่เลี้ยงแมวและมีเชื้อดังกล่าว 18 ราย ที่อยากฆ่าตัวตาย ซึ่งถึงแม้จะเป็นจำนวนน้อยมากเมื่อเทียบกับกลุ่มตัวอย่าง แต่นักวิจัยก็เตือนว่า ถือเป็นอันตรายที่ไม่ควรมองข้าม อีกทั้งยังมีการติดเชื้อจากมารดารสู่ทารกได้ด้วย

ที่มา Mthai News

sudteerukpla
13th October 2012, 01:41
ผมว่านะ 18 จาก 4หมื่นกว่ารายเนี่ย ไม่น่าเอามาเป็นผลสรุปการทดลองได้เลย ปรสิตที่ไหนจะสามารถมาบังคับให้คนเราฆ่าตัวตายได้ ปรสิตมันก็คือ สิ่งมีชีวิตชนิดหนึ่งเท่าัน้นเองไม่สามารถบังคับอะไรเราได้ มันทำได้แค่เพียงเป็นตัวกาฝากเท่านั้นเองครับ

ปล.ที่บ้านผมเลี้ยงแมวทั้งหมด 12 ตัว ชีวิตนะปัจุบันก็ยังอยู่ดีมีสุขเลยครับ

gspretun
13th October 2012, 01:43
ถ้างั้นเเถวบ้านผมตายกันหมดเเละ
ขี้เเมว ควาย หมู กา ไก่ เหยียบไปกับสนามฟุตบอลหมดอะ 555+

helos
13th October 2012, 10:58
ผมว่านะ 18 จาก 4หมื่นกว่ารายเนี่ย ไม่น่าเอามาเป็นผลสรุปการทดลองได้เลย ปรสิตที่ไหนจะสามารถมาบังคับให้คนเราฆ่าตัวตายได้ ปรสิตมันก็คือ สิ่งมีชีวิตชนิดหนึ่งเท่าัน้นเองไม่สามารถบังคับอะไรเราได้ มันทำได้แค่เพียงเป็นตัวกาฝากเท่านั้นเองครับ

ปล.ที่บ้านผมเลี้ยงแมวทั้งหมด 12 ตัว ชีวิตนะปัจุบันก็ยังอยู่ดีมีสุขเลยครับ

มีนะครับ ปรสิทที่บังคับเราได้ แต่มันไม่แสดงผลมาก มีผลให้อารมณ์เรานิดหน่อย แต่ถึงกับฆ่าตัวตายนี่คงไม่ได้มาจากปริสิทเพียวๆหรอก

tff007
13th October 2012, 11:06
ขอฆ่าแมวแทนได้มะ อึ มันเหม็นมากอะ 55555

SCP
13th October 2012, 11:19

เลี้ยงเเมวเยอะ นี่ เคยอกหักมาก่อนป่าวครับ?
555+

หยอกเล่นๆ

niorjung
13th October 2012, 11:23
มันมีคับ ปรสิต ที่ สามารถบางคับ เปลี่ยนวิถีชีวิต หรือ จิตใจได้คับ แต่อันนี้เป็นของสัตว์นะคับ

http://www.dek-d.com/board/view.php?id=1280194

แต่สำหลับคนคงจะยากหน่อย