PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : iPhone 5 ดีไหม … อย่ามองแค่สเปคในกระดาษ (หรือฟังเขามา) !!!

nutcub789
13th October 2012, 18:27
ก่อนอื่น ผมขอให้เครดิต เว็บ Iphonemod ก่อนนะครับ :cool:
เนื่องจากส่วนมากพอจบเนื้อหาก็ไม่มีใครมาสนใจเครดิตกันหรอก
ขอโทษนะครับ ที่ผมไม่ได้ขออนุญาติจากต้นฉบับ แต่เห็นมันน่าสนใจจริงๆ

iPhone 5 ดีไหม … อย่ามองแค่สเปคในกระดาษ (หรือฟังเขามา) !!!

ก่อนหน้านี้ผมได้เขียนบทความนึง อย่าซื้อ !!! iPhone 5 ถ้าคุณ … ซึ่งสรุปสั้น ๆ ก็คือความคิดเห็นส่วนตัวเกี่ยวกับข้อเสีย และความไม่คุ้มค่าของ iPhone 5 ซึ่งผมพยายาม
จะสื่อให้เห็นในหลาย ๆ ด้าน แน่นอนว่ามีจุดด้อยก็ต้องมีจุดเด่น ซึ่งจุดเด่นของคนหนึ่ง อาจจะเป็นจุดด้อยของอีกคนหนึ่งก็ได้ งานนี้ร้อยความคิดเห็นร้อยไอเดีย เพราะทุกคนมีความ
ต้องการและอำนาจซื้อไม่เท่ากัน แต่ถ้าหากให้พูดแบบเป็นกลางแล้วผมขอพูดตรง ๆ เลยว่า “iPhone 5 ดีนะ แต่ไม่ดีสำหรับทุกคน” ส่วนข้อดีจะมีอะไรบ้างเราลองมาดูกัน ที่เหลือคุณ
ก็แค่ชั่งน้ำหนักเองว่าตอบโจทย์กับการใช้งานของคุณไหม เท่านั้นเอง …
ผมจะไม่พยายามยัดเรื่องเทียบสเปค หรือข้อมูลตัวเลขอะไรเยอะ ๆ ใส่หัวคนอ่านมากนะครับ เช่นพวก CPU ใช้ล็อตไหน รหัสอะไร กระบวนการผลิตกี่นาโนเมตร ซึ่งมันดู Nerd และ
ไม่ค่อยใช้สมองเอาซักเท่าไหร่เลย (เชื่อว่าข้อมูลเหล่านั้นผู้อ่านน่าจะทราบจากเว็บไซต์ Apple.com อยู่แล้ว) เอาเป็นเวลาผมจะไล่ ๆ เล่าเป็นข้อ ๆ
เหมือนการเล่าเรื่องจาก “เพื่อนสู่เพื่อน” เอาก็แล้วกัน

http://www.iphonemod.net/wp-content/uploads/2012/10/iphone5-case-box.jpg

ซื้อ iPhone 5 แล้วได้อะไรบ้าง?

ก่อนอื่นเรามาทำความรู้จักมันก่อน ว่าซื้อแล้วได้อะไรบ้าง? คุ้มค่าที่จะเปลี่ยนหรือว่าซื้อใหม่หรือไม่ ผมสมมุติให้มันราคาอยู่ที่ 22,450 บาท ก็แล้วกัน (เป็นราคา 16GB เพราะคน
ใช้เยอะสุด) แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นราคาจริงอาจสูงหรือต่ำกว่าเล็กน้อยนะ เพราะราคาจริงยังไม่ออก (ที่เห็น ๆ กันของ Dtac นั้นมั่วทั้งนั้น) จากข้อมูล ณ วันที่ 12/10/55

หูฟัง Earpod (มูลค่า 1,090 บาท)

สุดยอดของหูฟังจาก Apple ที่ใช้เวลาพัฒนาถึง 3 ปี จากการสอบถามจากผู้ใช้กว่า 600 คน และทดสอบการใช้งาน จริงกว่า 100 คน เพื่อให้ได้หูฟังแบบใหม่ที่สามารถใส่ได้
นานโดยไม่เจ็บหู นอกจากดีไซน์มันจะน่าค้นหาแล้ว เสียงมันยังออกมาดีกว่าหูฟังรุ่นเดิมของ Apple ราวฟ้ากับเหวอีกด้วย ดังนั้นหากคุณชื่นชอบหูฟัง Earpod และต้องการจะไปซื้อมา
ใช้ล่ะก็ คุณต้องจ่ายถึง 1,090 บาท แต่มันถูกแถมกับ iPhone 5 ฟรี ดังนั้นก็ลองชั่งน้ำหนักดูครับ

สาย Lightning (มูลค่า 690 บาท)

สำหรับสาย Sync Apple แบบใหม่ที่มีชื่อเก๋ว่า Lightning หลายคนคงคิดว่ามันเป็นได้แค่สาย และไม่คิดจะนำมาใช้ตีมูลค่าเพิ่มความอยากในการซื้อ iPhone 5 แต่อย่างใด
แต่ที่ผมเอามาเป็นประเด็นเพราะสาย Lightning นั้นมีอะไรที่ทำให้ iPhone 5 น่าซื้อกว่าที่คิดครับ ได้แก่

ตัวอุปกรณ์ (เช่น iPhone) จะใช้การตรวจจับจากปลายหัวปลั๊กก่อนว่ามีปลั๊กเสียบเข้ามาหรือไม่
จะไม่มีการรับส่งข้อมูลหรือสัญญาณไฟฟ้าใด ๆ ทั้งสิ้น จนกว่าปลั๊กจะถูกเสียบเข้ากับอุปกรณ์อย่างสมบูรณ์ เพื่อป้องกันไฟฟ้าลัดวงจรและปัญหาอื่น ๆ ที่อาจเกิดขึ้นตามมา
ชิปควบคุม Lightning มีหน้าที่หนึ่งคือเป็นตัวบอกอุปกรณ์ที่ใช้งานอยู่ว่าตัวเองนั้นคืออะไร ตัวอุปกรณ์จะได้สามารถสั่งการได้ถูก
อุปกรณ์ที่ใช้งานสายสามารถสั่งการหน้าที่พิเศษให้กับพินบนตัวปลั๊กได้ เช่นสมมติว่าอาจสั่งให้พินที่ 3 เปลี่ยนหน้าที่จากจ่ายไฟมาเป็นโอนถ่ายข้อมูลได้ ในกรณีที่มีความจำเป็นจริง ๆ
เมื่อสายเสียบเข้าพอร์ตเรียบร้อยจนพร้อมสำหรับการทำงานแล้ว จะมีการเข้ารหัสข้อมูลจากต้นทางให้เป็นฟอร์แมตที่ต่างจากเดิม เช่นอาจเพิ่ม Noise เข้าไปในสัญญาณ เมื่อส่งสัญญาณ
ไปถึงปลายทางแล้วก็จะทำการถอดรหัสอีกครั้ง ซึ่งในส่วนนี้ดูเหมือนว่าจะมีความยืดหยุ่นในการใช้งานพอสมควร อาจถึงขั้นเปลี่ยนไปใช้งานเป็นแบบใช้แสงในการรับส่งข้อมูลแบบ
Fiber Optic ได้เลย ข้อความสเปคสาย Lightning ด้านบนมีต้นฉบับมาจาก Mac Rumors นะครับ และถูกแปลโดย Spec Phone ตอนแรกผมพยายามแปลด้วยตัวเองแล้ว
แต่รู้สึกว่าจะแปลออกมาแล้วไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ (แต่ใช้อันนี้ไม่รู้งงหนักกว่าเดิมรึปล่าวนะ)[/CENTER]

ส่วนลดโปรโมชั่นจากผู้ให้บริการ (มูลค่า 1,000-5,000 บาท)

หลายคนอาจจะคิดว่าผมเอาเรื่องนี้มาคิดด้วยมันไม่แฟร์ แต่จริง ๆ แล้วมันมีมูลค่าในตัวมันอยู่ครับ (เป็นสาเหตุและแรงจูงใจหลักให้ใครบางคนซื้อเครื่องใหม่เลยนะ) สำหรับการซื้อ
จากผู้ให้บริการและทำสัญญาให้เขาผูกมัดซักหน่อย ในกรณีที่คนใช้เยอะและใช้เกินอยู่แล้วก็จะได้ประโยชน์เต็ม ๆ เช่น บางค่ายอาจจะให้ส่วนลดค่าเครื่อง บางค่ายอาจจะใช้บริการ
ฟรี 1-6 เดือนก็ว่ากันไปตามสัญญาทั้งหมดนี้ก็เป็นทั้งลดน้อยลดมาก ยังไงก็ขอให้คนที่จะซื้อนำมาชั่งน้ำหนักและพิจารณากันให้ดี ๆ ก่อน เพราะบางทีจากแทนทีจะได้กำไรจาก
ส่วนลด กลับเป็นค่าใช้จ่ายเสียนี่

ประกันที่แถมกับเครื่องใหม่ (มูลค่า x,xxx บาท)

อันนี้ตีมูลค่าไม่ได้เหมือนกัน ก็คงต้องแล้วแต่ความเห็นของแต่ละคน (ก็มันไม่มีขายนิ) แต่ที่ผมตีมูลค่าไว้ถึง 4 หลักเนื่องจากประกันของ Apple ค่อนข้างจะพิเศษนิดนึง คือถ้าเสีย
ก็ไม่ต้องซ่อมเคลมเครื่องใหม่อย่างเดียว ไม่ว่าจะเป็นเครื่อง ที่ชาร์จ หูฟัง ประกันเหล่านี้มีมูลค่าหมดเพียงแต่เรามองไม่ค่อยเห็นเป็นตัวเงินเท่านั้นเอง เอาเป็นว่าคิดง่าย ๆ ว่าหากเราใช้
เครื่องเก่าถ้าเครื่องเสียเราเสียเงินซ่อมเอง (ถ้าประกันหมดแล้ว) แต่ถ้าหากซื้อเครื่องใหม่ก็อุ่นใจได้ไปอีก 1 ปีนั่นเอง

สรุปยกแรก (กิเลส vs เงินในกระเป๋า)

อันนี้ที่เปิดประเด็นมาไม่ใช่อะไรหรอกครับ เอาไว้เปรียบเทียบและชั่งน้ำหนักในใจของแต่ละคนดู ถ้าหากใครตอบโจทย์ทุกข้อก็ค่อนข้างที่จะมีเหตุผล (หรือจะเรียกข้ออ้างก็ได้)
ที่จะซื้อเครื่องใหม่ได้ง่ายขึ้น อารมณ์ประมาณว่า “เอาน่ะ … ไหน ๆ ถ้าเราไม่ซื้อ iPhone 5 เราก็ต้องซื้อของพวกนี้มาใช้อยู่ดี สู้ซื้อยกกล่องดีกว่าบวกตังค์อีกหน่อย”
หลายคนถ้าอ่านมาถึงบรรทัดนี้แล้วยังรู้สึกหนักแน่นในเครื่องเก่าอยู่ และไม่คิดจะซื้อเครื่องใหม่ (สู้กับกิเลสชนะนั่นเอง) งั้นเราลองมาดูเรื่องประสิทธิภาพของเครื่องกันต่อเลยดีกว่า
ว่าจะเปลี่ยนหรือซื้อใหม่ดีไหมหนอ?

http://www.iphonemod.net/wp-content/uploads/2012/10/524999_499806280039000_332026481_n.jpg

หน้าจอยาวกว่าแต่ไม่ใช่ใหญ่กว่า

งงไหมครับ? อันนี้เป็นความฉลาดอย่างหนึ่งของ Apple ที่ไม่เคยมีใครคิดหรือทำมาก่อนเลย (หรืออย่างน้อย ๆ ก็คิดแต่ไม่ประสบความสำเร็จ) เพราะการสำรวจและวิจัยของ Apple พบว่า
หน้าจอขนาด 3.5” นั้นเหมาะกับการใช้งานมือเดียวมากที่สุด และ Steve Jobs ก็ศรัทธาเรื่องนี้มากเสียด้วย แต่พอเมื่อถึงจุด ๆ นึงก็จำเป็นต้องเปลี่ยน เพราะคู่แข่งทุกแบรนด์ต่างชูเรื่องหน้า
จอใหญ่มาแข่ง และคนก็อยากได้ประสบการณ์ใหม่ ๆ มากยิ่งขึ้น

ทางออกของ Apple ก็คือการทำหน้าจอให้ “ยาวขึ้น” แต่ไม่ใช่ “ใหญ่ขึ้น” ผลก็คือการออกแบบอันฉลาดนี้ทำให้สามารถใช้งานได้มือเดียวโดยถนัดเหมือนเดิม แถมยังพกพาสะดวกกว่าอีกด้วย

ก็แค่หน้าจอ 4” ก็แค่ยาวขึ้นไม่มีอะไรหรอก (จริงหรือ?)

http://www.iphonemod.net/wp-content/uploads/2012/10/algoriddimdjay1.jpg

ส่วนตัวผมเชื่อว่า Apple เป็นบริษัทที่ทำงานกันเป็นทีมและวางแผนคิดระยะยาวมาก ไม่ใช่คิดอยากจะทำหน้าจอใหญ่ขึ้นวันนี้ พรุ่งนี้ก็สั่งโรงงานทำได้เลย แน่นอนว่า Apple วางแผนมาแล้วให้
ผู้ใช้งานมีประสบการณ์ใช้งานที่ดีขึ้น (ถ้าคิดแบบตื้น ๆ ก็คือดูหนังเต็มจอแบบไร้ขอบ) สัดส่วน 16:9 นั้นเป็นสัดส่วนที่ใช้กันในหน้าจอ LCD, MacBook ดังนั้นพวกโปรแกรมต่าง ๆ มีผลดีอย่างแน่นอน
อย่างน้อย ๆ ก็กับ Keynote, Website ฯลฯ

ส่วนข้อดีอื่นก็จะเป็นประสบการณ์จากการออกแบบ App ใหม่ ๆ ที่จะสามารถใช้พื้นที่ได้มากกว่าเดิม อย่างตัวอย่าง App ด้านบนเป็นต้น ซึ่ง Djay นั้นมีการปรับการออกแบบใหม่ให้ผู้ใช้งานใช้ได้สะดวก
มากยิ่งขึ้น จากเดิมที่ต้องแตะเข้าไป 2 ขั้นตอน ซึ่งหากเป็นหน้าจอขนาดเท่าเดิมจะไม่สามารถทำได้เลย เนื่องจากมันเล็กเกินกว่าที่จะใช้งานได้ถนัด

ซึ่งการใช้งานในอนาคตเราอาจจะได้เห็นเกม RPG ที่หน้าจอขนาดปกติ แต่มี Mini Map ให้ดูอยู่ด้านล่าง หรือแม้กระทั่งการพิมพ์บนโปรแกรมแชทต่าง ๆ ที่มีคีย์บอร์ดมาบดบังหน้าจอได้น้อยลง ~
ประมาณนี้ครับ

http://www.iphonemod.net/wp-content/uploads/2012/10/iphone5-4s-camera-comparison.jpg

เขาว่ากันว่ากล้องเหมือนเดิม (จริงหรือ?)

สำหรับกล้อง iPhone 5 ถึงแม้กูรูหลายคนจะบอกว่า “เหมือนเดิม” โดยอาจจะมองแค่จำนวนพิกเซลที่เป็น 8MP เท่ากัน แต่หัวใจของเลนส์ในกล้อง iPhone 5 นั้นมีอะไรมากกว่านั้น ไม่ว่าจะเป็น
ความสามารถในการถ่ายในที่มืดหรือการกำจัด Noise ที่ดีขึ้น และนอกจากนี้ยังสามารถถ่าย VDO ที่ความละเอียด 1080P และถ่ายภาพไปด้วยได้ ซึ่ง iPhone 4S จะไม่สามารถทำแบบนี้ได้ แม้จะลง
iOS6 ไปก็ตาม (อาจจะเป็นขีดจำกัดของ Hardware จริง ๆ หรือแค่ “กั๊ก” ก็เป็นได้)

สำหรับการถ่าย VDO ของ iPhone 5 นั้นจะมีการวัดแสงและโฟกัสให้อัตโนมัติ แต่ถ้ากดที่หน้าจอแช่ไว้จะเป็นการล็อคค่าแสงและโฟกัส ทำให้การถ่าย VDO ทำได้สวยขึ้นมาก ๆ คือถ่ายกลางแจ้งแล้ว
แสงไม่วืบวาบ ๆ ขึ้น ๆ ลง ๆ นั่นเอง เหมาะมากสำหรับการถ่ายวีดีโอตอนแดดจ้า แต่ล็อคค่าแสงไว้ไม่ให้ภาพมืดเกินไป

ส่วนอีกเรื่องแน่ ๆ สำหรับกล้องหน้า iPhone 5 ที่ละเอียดขึ้นเป็น 1.3MP (VDO HD) จากเดิมที่ iPhone 4/4S แค่ 0.3MP คาดว่าเหตุผลเพียงแค่นี้ก็น่าจะทำให้สาว ๆ ซื้อเครื่องใหม่ได้แล้ว ก็แหมมัน
ชัดกว่าเดิมตั้งหลายเท่าหนิ

http://www.iphonemod.net/wp-content/uploads/2012/10/iphone-cpu-vs-android-cpu.jpg

Dual Core สเปคเต่าล้านปีไม่ควรซื้อจริงหรือ?

อันนี้ก็เช่นเดียวกับเรื่อง iPhone รุ่นก่อน ๆ เช่นกันสมัย iPhone 4 ที่ CPU 1Ghz แต่ชาวบ้านเขาไป Dual Core กันหมดแล้ว แต่ผลสุดท้ายแล้ว iPhone ก็ยังสามารถทำงานได้ดีกว่า (ทั้ง ๆ ที่สเปคด้อยกว่า)
ไม่รู้ทำไม? แต่สำหรับ iPhone 5 ก็เช่นกัน CPU เป็นแค่ Dual Core แถมหากมองสเปคในกระดาษจะพบว่า “ก็พอ ๆ กับ iPhone 4S” ทำให้หลาย ๆ คนอาจจร้องยี้กันเป็นแถว

แต่ความจริงก็คือถึงแม้จะเป็น Dual Core ที่ Ghz แทบไม่ได้สูงมากกว่าเดิมนัก แต่หัวใจคือมีการเปลี่ยนสถาปัตยกรรมใหม่จากเดิม Cortex-A9 เป็น Cortex-A15 เปรียบเทียบง่าย ๆ เหมือนกับ
Intel Core 2 Duo เปลี่ยนเป็น Intel Core i3 ถึงจะมี 2 core เหมือนกัน แต่ความเร็วและประสิทธิภาพต่างกันนั่นเอง

และเท่าที่ Apple คุยไว้ก็คือ “มันเร็วขึ้นกว่ารุ่นเดิม 2 เท่า” ซึ่งเท่าที่ดูจากผล Benchmark จากต่างประเทศ (ภาพด้านบน) แล้วจะพบว่า iPhone 5 ถึงแม้จะมี 2 Core แต่ยังเร็วกว่ามือถือ 4 Coreทั้งปวงเสียอีก

สรุปยกสอง

ทั้งหมดนี้ก็เป็นเพียงอีกความเห็นหนึ่งที่มีแต่ iPhone 5 ที่ผู้เขียนคิดว่า “มันน่าซื้อ” แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นก็ยังมีเหตุผลที่ไม่น่าซื้ออยู่ ผมอยากให้ทุกคนอ่านใน อย่าซื้อ !!! iPhone 5 ถ้าคุณ … และสุดท้ายแล้วท่านผู้อ่าน
จะซื้อเครื่องใหม่ ทนใช้เครื่องเดิม หรือรอซื้อเครื่องเก่าตกรุ่น ยังไงก็แล้วแต่ความเห็นของแต่ละคนล่ะครับ แต่ที่อยากจะบอกคือ “ข้อมูลเรื่อง iPhone 5 ขอให้คุณศึกษาและติดสินใจด้วยตัวเองดีกว่า อย่าด่วนสรุป
เพียงแค่เชื่อคนขายบอกหรือฟังเขามาเลยครับ”

ขอโทษนะครับ ถ้าเกิดทำแล้วกระทู้มันไม่สวยเลย :(

vasanchai
13th October 2012, 18:30
ยังไงๆ ก็จะยังใชุ้่ หุ่นกระป๋องเขียว ต่อไป

Mr.FAP FAP
13th October 2012, 18:32
http://www.iphonemod.net/wp-content/uploads/2012/10/524999_499806280039000_332026481_n.jpg

เห็นแล้วอยากซื้อเลยทีเดียว

adamjensen
13th October 2012, 18:34
nexus 7 ค่าเบนมาร์กพอๆกับ iphone 5 เลย แต่ราคาต่างกันราวฟ้ากับเหว (Nexus 7 ราคา 9900 เอง)

ingkung
13th October 2012, 18:35
จะบอกว่า "มันอยู่ที่ส่วนบุคคล" ก็ไม่ได้ไปขอตังใครซื้อนิ

ผมมองว่า ใช้ให้หมดทุก option ที่ให้มาได้ก็เก่งแล้ว

Dual core แรงกว่า ก็ไม่ใช่เรื่องแปลกอะไร S4 ก็มีทำมาให้เห็น ใน sony V J TX

nexus 7 ค่าเบนมาร์กพอๆกับ iphone 5 เลย แต่ราคาต่างกันราวฟ้ากับเหว (Nexus 7 ราคา 9900 เอง)

เพิ่ม Mem ไม่ได้ กล้องหลัง ไม่มี มีแต่กล้องหน้า

ลดอะไรอีกเยอะ อ่านดีๆ

benzjitpanu
13th October 2012, 18:47

ตามนั้น 5555

เรปล่างว่าไง

bankkoker
13th October 2012, 18:53

แล้วทำไมไม่เลื่อนลงมาซูมเลยฟระ -*-

restore
13th October 2012, 19:03
ผมใช้แอนดรอยด์นะ แต่ก็ยอมรับว่ามันยังดึงศักยภาพออกมาไม่เท่า iOS คือมันค้างบ้าง หน่วงบ้าง สเปคดี แรง แต่ถ้าดึงประสิทธิภาพออกมาไม่ดี มันแรงไปก็เท่านั้น และอีกอย่างมันขึ้นอยู่กับความชินส่วนบุคคลด้วยครับ ดีหรือไม่ดีอยู่ที่เราตัดสินใจซื้อแล้วครับ

revolution
13th October 2012, 19:17
ตามนี้ http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=-bOiJx9xx7U#! เคน่ะ

เรบล่างเป็นเกย์ :rofl

tawin4447
13th October 2012, 19:26
iPhone 5 ไม่มีดีเลยครับ....

หรือจะเถียง 5555
ปล.แรปบนเป็นแฟนเกย์ หื๊อ!!!!

shisaku
13th October 2012, 19:27
ถ้าทางบ้านมีฐานะ มีกำลังซื้อ หรือสามารถหาเงินได้ด้วยตนเอง โดยไม่เดือดร้อน ซื้อมาก็ไม่เสียหายอะไร แต่ถ้า ทางบ้านแค่พอมีพอกิน หรือ แค่เพิ่งทำงาน บ้านก็ต้องผ่อน รถก็ต้องผ่อน ไหนจะต้องหาเงินแต่งเมียอีก ผมว่า อย่าเพิ่งซื้อเลยนะ มันเป็นภาระป่าวๆ

juduspain
13th October 2012, 19:28
ถูกต้วมนะฮาฟ :hehe

hisawahiroki
13th October 2012, 19:29
ก็จริงน่ะ Dual Core ยังไม่ตกยุคหรอกขนาด SONY เองยังไม่ทำเล้ย ยิ่งยังมี Generation ใหม่ๆของ Dual Core ยังไม่วางตลาดเลย (พุดเข้าข้างตัวเองความจริงอยากใช้ Quad Core แหละ แต่มันมีแค่นี้ 555+)

teexor
13th October 2012, 19:34
จะไอโฟนหรือสมาทโฟนก็ยังไม่มีปัญญาซื้ออยู่ดี

TAMeAngeL
13th October 2012, 19:51
ข้อมูลแน่นมากครับ

Cutto23
13th October 2012, 20:05
iphone5 ออก ก็ซื้อ iphone4s เลย :o

Lolipor
13th October 2012, 20:05

ซื้อแล้วเอามา Fap fap fap fap 5555

แรปล่างว่าไง
.
.
.
.
.
.

ultratee
13th October 2012, 20:08
อยากได้หูฟังที่ฟังนานๆแล้วไม่ปวด :yes

AlcobalenO
13th October 2012, 20:08
ก้อลองทำให้ iOS มันลงกับเครื่องที่เป็นแอนดรอยด์ได้สิ จะได้วัดกันไปเลยถ้าพูดถึงเรื่องสเป็คนะ

THE_NOKIA_LOVE
13th October 2012, 20:19
โครบอกSONY ตะบะแตกตั้งแต่สิงหาแล้วครับ ออก Sony Xperia Tablet S CPU Quad-Core มาแล้ว:o

สเปค
- หน้าจอ IPS ขนาด 9.4 นิ้วความละเอียด 1280x800 พิกเซล
- มาพร้อมกับดีไซน์แบบ Tablet S รุ่นก่อน แต่บางกว่า และน้ำหนักเบา
- CPU Quad-Core NVIDIA Tegra 3
- กล้องหลัง 8 ล้านพิกเซล กล้องหน้า 1 ล้านพิกเซล
- เพิ่มหน่วยความจำได้ด้วย SD Card
- แบตเตอรี่ 6,000 mAh
- มีอินฟราเรดสำหรับเป็นรีโมทคอนโทรล
- กันน้ำหกใส่ได้
- ใช้ Android 4.0 ICS (อัพเป็น Jelly Bean ได้)

ราคาก็น่าเล่นนะ 16GB 12500บาท 32GB 15500บาท ย่ำนะคับว่าใส่ซิมไม่ได้ แต่ก็สู้เน็กซัส7ได้อยู่ก็ที่กล้องน่ะเหละ
เครดิต เฮียณัฐ TechXcite

Im:GREAN
13th October 2012, 20:43
ผม รอ Nokia lumia 920 เจ๋ง กว่า เยอะ

(ในความคิดผมนะ)

ingkung
13th October 2012, 20:50
โครบอกSONY ตะบะแตกตั้งแต่สิงหาแล้วครับ ออก Sony Xperia Tablet S CPU Quad-Core มาแล้ว:o

สเปค
- หน้าจอ IPS ขนาด 9.4 นิ้วความละเอียด 1280x800 พิกเซล
- มาพร้อมกับดีไซน์แบบ Tablet S รุ่นก่อน แต่บางกว่า และน้ำหนักเบา
- CPU Quad-Core NVIDIA Tegra 3
- กล้องหลัง 8 ล้านพิกเซล กล้องหน้า 1 ล้านพิกเซล
- เพิ่มหน่วยความจำได้ด้วย SD Card
- แบตเตอรี่ 6,000 mAh
- มีอินฟราเรดสำหรับเป็นรีโมทคอนโทรล
- กันน้ำหกใส่ได้
- ใช้ Android 4.0 ICS (อัพเป็น Jelly Bean ได้)

ราคาก็น่าเล่นนะ 16GB 12500บาท 32GB 15500บาท ย่ำนะคับว่าใส่ซิมไม่ได้ แต่ก็สู้เน็กซัส7ได้อยู่ก็ที่กล้องน่ะเหละ
เครดิต เฮียณัฐ TechXcite

ไม่ทราบว่า มันเหมือนกันตรงไหนครับ Tablet กับ SmartPhone เนี้ย

งง หรอครับ Sony mobile มีแค่ smartphone ครับ

Tablet มันของ Sony อาจฟังดู งง แต่ sony แยกออกจาก smartphone ภายใต้แบรน sony ..

ปล. มันมี 3G แต่ไม่รู้ทำไม ไทยไม่เอาเข้า !?

fight012
13th October 2012, 21:27
[QUOTE=restore;1621081]ผมใช้แอนดรอยด์นะ แต่ก็ยอมรับว่ามันยังดึงศักยภาพออกมาไม่เท่า iOS คือมันค้างบ้าง หน่วงบ้าง สเปคดี แรง แต่ถ้าดึงประสิทธิภาพออกมาไม่ดี มันแรงไปก็เท่านั้น และอีกอย่างมันขึ้นอยู่กับความชินส่วนบุคคลด้วยครับ ดีหรือไม่ดีอยู่ที่เราตัดสินใจซื้อแล้วครับ[/QUOTE

jelly bean 4.1 ลื่นคับ ไม่ค้าง ไม่มีแลค ห:Dน่วง เพราะไม่ใช่ room 39:D

joesusiwa
13th October 2012, 21:45
สำหรับผมถ้าจะซื้อผมเลือก iphone5 เนี่ยหละครับ เพราะไม่ว่าจะแรงแค่ไหน ผมก็ใช้ไม่หมดซะที เสปคเครื่องสำหรับผมเลยไม่สำคัญอยู่แล้ว ที่เลือก ip5 เพราะดีไซน์ครับ ผมว่าของค่่ายอื่น มันยังไม่มีแบรนด์ไหนทำได้สวยเท่าของค่ายผลไม้ และอย่างที่บอกครับผมใช้งานไม่เยอะมากเลยขอแบบถนัดมือจะดีกว่า พวกจอใหญ่ผมว่ามันเอาไว้ให้ผู้หญิงพกครับ ถ้าจะให้พก s3 ใส่กระเป๋าไปไหนมาไหนเนี่ย ผมคงขอบายครับ

BoatHaHa
13th October 2012, 22:01
ยังไงก็จะศรัทธาในหุ่นกระป๋องตัวเขียวอยู่ดี !!!

vasanchai
13th October 2012, 22:27
[QUOTE=restore;1621081]ผมใช้แอนดรอยด์นะ แต่ก็ยอมรับว่ามันยังดึงศักยภาพออกมาไม่เท่า iOS คือมันค้างบ้าง หน่วงบ้าง สเปคดี แรง แต่ถ้าดึงประสิทธิภาพออกมาไม่ดี มันแรงไปก็เท่านั้น และอีกอย่างมันขึ้นอยู่กับความชินส่วนบุคคลด้วยครับ ดีหรือไม่ดีอยู่ที่เราตัดสินใจซื้อแล้วครับ[/QUOTE

jelly bean 4.1 ลื่นคับ ไม่ค้าง ไม่มีแลค ห:Dน่วง เพราะไม่ใช่ room 39:D

จริง ครับรอมใหม่ๆ ของ Android ก็ไม่เบาเลย

ใครที่ว่า แรง ไม่พอค้างบ้าง กระตุกบ้างลอง flash เปลี่ยนรอมซะแล้วจะเจอโลกใหม่ ลื่นปรื้ด

ดีกวว่ารอมไทย หลานยยยเท่า

--151--
13th October 2012, 23:18
เรื่องระบบปฏิบัติการ ผมว่ายังไง iPhone(IOS) ก็ชนะ andriod คับคือนึกตามง่ายๆ
ios สร้างมาเพื่อiphoneเท่านั้น มี 100 ให้ไป 100 หรืออาจจะคิดได้ว่า สร้างมาใช้เเล้วค่อยหา Bug ต่างๆ
andriod สร้างมาประมาณ 70 อีก 30 ให้ HTC Sony SamSung OppO . . . ไปพัฒณาต่อเอง หรือคืดได้ว่า สร้างมาเเล้วต้องพัฒณาเพื่อให้เข้ากับเเต่ละรุ้นเเต่ละเครื่อง เเล้วค่อยหา Bug อีกที

สรุปคือจุดประส่งที่ต่างกันระหว่างระบบนึงทำมาเพื่อสิ่งเดียวเท่านั้นกับระบบนึงที่ถูกสร้างเพื่อรองรับหลายๆสิ่ง

restore
14th October 2012, 01:08
[QUOTE=fight012;1621664]

จริง ครับรอมใหม่ๆ ของ Android ก็ไม่เบาเลย

ใครที่ว่า แรง ไม่พอค้างบ้าง กระตุกบ้างลอง flash เปลี่ยนรอมซะแล้วจะเจอโลกใหม่ ลื่นปรื้ด

ดีกวว่ารอมไทย หลานยยยเท่า

ผมใช้เอส 1 รอมโม เลยยังไม่ได้ลองของใหม่เพราะมันไม่รองรับ อิอิ ได้แต่รอโทรศัพท์ใหม่ๆๆๆๆ เพราะได้ข่าวว่า jelly bean เค้าดีขึ้นเยอะ :)

forged
14th October 2012, 01:11
เรื่องระบบปฏิบัติการ ผมว่ายังไง iPhone(IOS) ก็ชนะ andriod คับคือนึกตามง่ายๆ
ios สร้างมาเพื่อiphoneเท่านั้น มี 100 ให้ไป 100 หรืออาจจะคิดได้ว่า สร้างมาใช้เเล้วค่อยหา Bug ต่างๆ
andriod สร้างมาประมาณ 70 อีก 30 ให้ HTC Sony SamSung OppO . . . ไปพัฒณาต่อเอง หรือคืดได้ว่า สร้างมาเเล้วต้องพัฒณาเพื่อให้เข้ากับเเต่ละรุ้นเเต่ละเครื่อง เเล้วค่อยหา Bug อีกที

สรุปคือจุดประส่งที่ต่างกันระหว่างระบบนึงทำมาเพื่อสิ่งเดียวเท่านั้นกับระบบนึงที่ถูกสร้างเพื่อรองรับหลายๆสิ่ง

andriod ผู้พัฒนาคือgoogleนะ เค้าพัฒนาsofwareฟรี(หรืออาจมีเก็บเงินไม่แน่ใจ) เน้นที่ร่วมกันพัฒนาเป็นCodeที่ปล่อยให้เหมือนกันหมดแล้วพอผู้ผลิต ss sony htc lg ใช้ดูก็จะส่งปัญหาพร้อมทางแก้หรือแค่ปัญหาเพื่อร่วมกันแก้ไขดังจะเห็นได้จากระแบบ 4.0.1-4.1.2 ช่วยกันพัฒนาใครแก้ได้มีอะไรดีก็บอกต่อๆกันไม่เก็บเอาไว้คนเดียวไม่งุบงิ๊บ(ตามกฏที่วางเอาไว้) แล้วคุณจะยังบอกว่าเค้าปล่อยให้แค่30อะไรงง ผมว่าคุณไม่ศึกษาเอ๋ทำมัย ss มัน 4.1.1 เหมือนเพื่อนทำมัยมันมีลูกเล่นอะไรแปลกๆมันมีปากกาเขียนได้มัน... ตัวนี้เค้าเรียกตัวครอบ ซึ่งต่างค่ายก็เรียกหรือตั้งชื่อไว้ต่างกัน แต่จุดกำเนิดนั้นเหมือนกัน เอ๋แล้วทำมัยnexusมันอัฟได้ได้ไวกว่าเพื่อน เพราะทุกค่าต่างต้องการทำให้ตัวเองไม่เหมือนคนอื่นจริงมัยโหไม่ใช่ ss lg sony ต่างกันแค่รูปร่างเข้าไปเหมือนกันหมดผู้บริโภคก็จะมองแค่Designซึ่งตายแน่ๆ จึงเกิดnexusขึ้นซึ่งชื่อนี้googleให้ไว้สำหรับระบบที่เป็น pure ไม่มีระบบครอบใดๆ เหนื่อยละถ้าอ่านผมจบเค้าให้100เต็มแต่พอค่ายต่างๆเอาไปลงแล้วเค้าทำโน้นนี้ครอบบางทีก็จะเกิดปัญหาใน software บ้างก็ใส่ไปแล้วลื่นไหลไว้ ซึ่งถ้าเป็น pure ก็จะอัฟเดตได้ทันที่ที่ทาง google รู้และแก้ไขให้

skew
14th October 2012, 04:03
ก้อลองทำให้ iOS มันลงกับเครื่องที่เป็นแอนดรอยด์ได้สิ จะได้วัดกันไปเลยถ้าพูดถึงเรื่องสเป็คนะ

เครื่องแอนดรอย ช้าลงครับ เพราะคนละสถาปัตยกรรม

ที่แอปเปิ้ล และ google นั้นสามารถดึงประสิทธิภาพออกมาได้มากนั้นเพราะ พวกเค้านั้นพัฒนา os เอง เลยรู้จุดด้อย จุดแข็งดี

ปล.google พวก nexus นะครับ^^

FwAGoN
14th October 2012, 05:03
ผมยังรอจะซื้ออยู่ครับ

ทุกวันนี้ผมหอบ iPhone เครื่องเดียว นำมันไปเล่นเปียโนตามร้านอาหาร

ขอบอกว่าเจ้าเครื่องนี้ ทำเงินให้ผมมาเกินค่าตัวมันอีก

จากแต่ก่อนที่เราต้องหอบ notebook ไปเล่น อันนี้ใช้แค่เครื่องเดียว แถมโทรเข้า ออกได้อีก
ขอบคุณ ios ด้วยครับ

ถ้าคุณเป็นนักดนตรี ขอแนะนำให้ซื้อเลย

kitipron01
14th October 2012, 05:34
เถียงกันไปกันมา หยิบยกนู้นนี่นั้น มาเปรียบเทียบกัน ก็ไม่ได้อะไรขึ้นมาหรอก

ชอบก็ซื้อ ไม่ชอบก็ไม่ต้อง

สิ่งที่ควรต่ะเองไม่ใช่ขี้ปากหรือขี้ฟันของใคร
แต่เป็นใจของเรา

nutcub789
14th October 2012, 15:56
andriod ผู้พัฒนาคือgoogleนะ เค้าพัฒนาsofwareฟรี(หรืออาจมีเก็บเงินไม่แน่ใจ) เน้นที่ร่วมกันพัฒนาเป็นCodeที่ปล่อยให้เหมือนกันหมดแล้วพอผู้ผลิต ss sony htc lg ใช้ดูก็จะส่งปัญหาพร้อมทางแก้หรือแค่ปัญหาเพื่อร่วมกันแก้ไขดังจะเห็นได้จากระแบบ 4.0.1-4.1.2 ช่วยกันพัฒนาใครแก้ได้มีอะไรดีก็บอกต่อๆกันไม่เก็บเอาไว้คนเดียวไม่งุบงิ๊บ(ตามกฏที่วางเอาไว้) แล้วคุณจะยังบอกว่าเค้าปล่อยให้แค่30อะไรงง ผมว่าคุณไม่ศึกษาเอ๋ทำมัย ss มัน 4.1.1 เหมือนเพื่อนทำมัยมันมีลูกเล่นอะไรแปลกๆมันมีปากกาเขียนได้มัน... ตัวนี้เค้าเรียกตัวครอบ ซึ่งต่างค่ายก็เรียกหรือตั้งชื่อไว้ต่างกัน แต่จุดกำเนิดนั้นเหมือนกัน เอ๋แล้วทำมัยnexusมันอัฟได้ได้ไวกว่าเพื่อน เพราะทุกค่าต่างต้องการทำให้ตัวเองไม่เหมือนคนอื่นจริงมัยโหไม่ใช่ ss lg sony ต่างกันแค่รูปร่างเข้าไปเหมือนกันหมดผู้บริโภคก็จะมองแค่Designซึ่งตายแน่ๆ จึงเกิดnexusขึ้นซึ่งชื่อนี้googleให้ไว้สำหรับระบบที่เป็น pure ไม่มีระบบครอบใดๆ เหนื่อยละถ้าอ่านผมจบเค้าให้100เต็มแต่พอค่ายต่างๆเอาไปลงแล้วเค้าทำโน้นนี้ครอบบางทีก็จะเกิดปัญหาใน software บ้างก็ใส่ไปแล้วลื่นไหลไว้ ซึ่งถ้าเป็น pure ก็จะอัฟเดตได้ทันที่ที่ทาง google รู้และแก้ไขให้
ผมว่าที่เค้าหมายถึง คือ ไอส่วน 30% เนี่ยคือให้พัฒนา Software กับ Hardware ให้เข้ากันครับ เพื่อแก้ปัญหาส่วนที่บัค แอนดรอยจะมีข้อเสียในส่วนที่ ฮาร์ดแวร์มีความหลากหลาย ทางผู้ผลิตจึงต้องมีการปรับเปลี่ยนเพื่อให้เข้ากับ ฮาร์ดแวร์เพื่อหลีกเลี่ยงพวกบัคต่างๆอ่ะครับ

ส่วนที่คุณหมายถึง ผมว่าน่าจะมีแค่ที่เป็น Pure google นะครับ คือ ตระกูล Nexus

pensre12
14th October 2012, 20:37
ครับ ผมชอบ Iphone นะครับ ใส่ไว้ในกระเป๋ากางเกงได้ไม่เกะกะ ดีไซน์ ก็ดีเรียบง่ายได้ทรงครับ