PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับการเปลี่ยนศาสนา

VictoryDay
13th October 2012, 23:03
คือผมรู้สึกว่าตัวเองไม่ค่อยศรัทธาในศาสนาที่ตัวเองถืออยู่ในปัจจุบันผมอยากทราบว่าหากผมอยากเปลี่ยนศานามันจะกระทบอะไรกับความคิดคนไหมแล้วมันหรือไม่

MasterComputer
13th October 2012, 23:08
ผมว่ามันไม่น่าจะมีผลอะไรนะครับ ศาสนากับความคิดคนมันคนละอันกันผมว่าสิ่งที่จะทำให้มีผลกระทบกับความคิดคนไม่ใช่ที่ศาสนานะแต่ผมว่าเป็นที่นิสัยของคนมากกว่า คุณอยากเปลี่ยนก็เปลี่ยนไปเถอะครับมันไม่ได้เดือดร้อนอะไรใครแล้วก็ไม่ได้ทำให้ใครเสียหาย เพราะยังไงก็ตามทุกศาสนาก็สอนให้ทุกคนเป็นคนดีอยู่แล้วน่ะครับ :yes

gspretun
13th October 2012, 23:11
ยังไงทุกศาสนาก็สอนให้ทุกคนเป็นคนดีครับ
จริงๆนะ

MasterComputer
13th October 2012, 23:13
ยังไงทุกศาสนาก็สอนให้ทุกคนเป็นคนดีครับ
ปล.ยกเว้นศาสนา อิสลาม นไม่รู้ทำไมพวกเขาหัวรุนเเรงกันจริง 555+:sweat

5555 คนป่าไงครับคนป่า :)
ปล.ผมล้อเล่นนะ

makito
13th October 2012, 23:13
ปล.ยกเว้นศาสนา อิสลาม นไม่รู้ทำไมพวกเขาหัวรุนเเรงกันจริง 555+:sweat

พูดงี้ก็ไม่ถูกนะ คนอิสลามที่เป็นคนดีก็เยอะครับ เดี๋ยวจะเกิดดราม่าเอาได้

sattawat1979
13th October 2012, 23:18
จริงๆแล้วทุกศาสนาก็สอนให้คนเป็นดีอยู่แล้วอ่ะนะครับ คนที่จะขึ้นสวรรค์ได้ไม่จำเป็นต้องถือศาสนาพุทธก็ได้

สุดท้ายแล้วไม่ว่าจะเป็นศาสนาอะไร มันก็มาวัดกันที่ บุญ-บาป อยู่ดีครับ คนเราจะตกนรกหรือขึ้นสวรรค์ นี่มันวัดกันตรง บุญ-บาปนี้แหละ

บุญ-บาป เป็นของสากล เปรียบเหมือนไฟ ไฟไปอยู่ที่ไหนมันก็ร้อน จะอยู่ส่วนไหนของโลกมันก็ร้อน จะอยู่บนภูเขามันก็ร้อน ไปอยู่เชิงเขามันก็ร้อน ไปอยู่ใต้ดินมันก็ร้อน

จะให้มันเย็นไม่ได้ ไม่ว่าสัตว์โลกตัวไหนไปจับไฟมันก็รู้สึกร้อนกันทั้งนั้น จริงมั๊ย??

เฉกเช่นเดียวกัน ทำบุญจะให้มันเป็นบาปก็ไม่ได้ ทำบาปจะให้เป็นบุญมันก็ไม่ได้ มันทดแทนกันไม่ได้

บุญ-บาป เป็นสิ่งที่ไม่มองไม่เห็นแต่รับรู้ได้ด้วยใจ สัตว์โลกทุกหมู่เหล่า แม้แต่คนที่ไม่นับถือศาสนา ก็สามารถรับรู้ได้ ถึงจะไม่รู้ศีลธรรมมาก่อน ก็สามารถรับรู้ได้

ดังนั้นพระท่านจึงสอนว่าให้ ละบาป และ สั่งสมบุญเข้าไว้ ชีวิตจะได้สบาย

บุญ มองไม่เห็น แต่สำหรับนักวิปัสสนากรรมฐาน สามารถมองเห็นดวงบุญได้ บุญมีลักษณะ เป็นดวง ใสๆ เย็นๆ สบายๆ เป็นบ่อเกิดของความสุขและความสำเร็จทั้งปวง

ส่วนบาปนั้นก็คือทำให้ใจเศร้าหมอง ใจดำมืด มันก็ตรงข้ามกับบุญอ่ะนะ

ปล. ผมนับถือศาสนาพุทธ เพราะว่า ศาสนาพุทธเป็นศาสนาที่มีเหตุผล สามารถพิสูจน์ได้ ^_^

paintsuk
13th October 2012, 23:19
ศาสนาทุกศาสนาสอนให้คนทำดีครับ เเต่ ศาสนาพุทธสอนให้คนหลุดพ้นหรือนิพพานได้ครับ ศาสนาอื่นเต็มที่ได้เเค่สวรรค์ ชั้นต่างๆ เเต่พุทธยันนิพพานเลยครับถ้าบุญ+บารมีท่านถึง

nakiann123
13th October 2012, 23:26
ศาสนาที่คุณนับถืออยู่ คุณยังไม่ศรัทธาเลย ?

แล้วศาสนาต่อไปละ ?

ทุกศาสนา สอนให้คนเป็นคนดี ยังไงก็แล้วแต่

คุณต้องถามตนเองว่า คุณปฏิบัติในศาสนาที่คุณนับถือดีแล้วหรือยัง ?

sattawat1979
13th October 2012, 23:40
ศาสนาทุกศาสนาสอนให้คนทำดีครับ เเต่ ศาสนาพุทธสอนให้คนหลุดพ้นหรือนิพพานได้ครับ ศาสนาอื่นเต็มที่ได้เเค่สวรรค์ ชั้นต่างๆ เเต่พุทธยันนิพพานเลยครับถ้าบุญ+บารมีท่านถึง

เห็นด้วยครับ ศาสนาพุทธมีอย่างนึงที่ศาสนาอื่นไม่มี คือมี ''อริยสัจ 4'' เป็นเครื่องมือในการดับทุกข์อย่างมีเหตุมีผล

ศาสนาพุทธมีศาสดาองค์เอก คือพระพุทเจ้าผู้เป็นเลิศในภพทั้งสาม ทรงตั้งโจทย์คือ ''ทุกข์'' และเสนอทางแก้คือ ''ทางดับทุกข์''

ไม่มีศาสดาองค์ใดในโลกที่คิดได้เช่นนี้ ทรงดำริตรงประเด็น แก้ปัญหาได้ตรงจุด

ทรงสอนให้เจริญวิปัสสนากรรมฐาน พิจารณากายในกาย ตั้งแต่ อานาปานสติ จนกระทั่งหลุดพ้นเข้าสู่พระนิพพานได้เลยทีเดียว

เพราะอย่างนี้ไงถือเรียก ศาสนาพุทธ ว่าเป็นศาสนาเอกของโลก

cancerzz
13th October 2012, 23:47
ผมเฉยๆกับศาสนานะ แล้วก็ไม่ได้นับถืออะไรสักอย่าง

ถ้าคุณอยากเปลียนศาสนา เพราะเสื่อมศรัทธากับศาสนาเดิมก็เปลี่ยนได้ครับ แค่อาจต้องผ่านพิธีกรรมของศาสนานั้นๆด้วย

ส่วนตัวผมคิดว่า พุทธ เสรีที่สุดนะ ไม่ยุ่งยากเลย

ILoVePaNgYa
14th October 2012, 03:28
ศาสนาคือสิ่งที่มนุษย์สร้างขึ้นจากความกลัวเพื่อเป็นเครื่องยึดเหนี่ยวจิตใจครับ

เราจะเปลี่ยนไปนับถือศาสนาอะไรก็ได้แล้วต่เราครับ หรืออาจจะไม่นับถือศาสนาเลยก็ได้เหมือนกัน

BackKoMz-
14th October 2012, 03:47
สำหรับผม ผมให้ความสำคัญกับศาสนาน้อยมาก ผมคิดว่า เป็นคนดีก็พอ ทำดีไปก็ได้ดีกลับมา

ผมเชื่อแค่ว่า ทำเวรกรรมอะไรก็ต้องรับเวรกรรมกลับคืน

การทำหลายๆๆอย่างที่ขัดต่อศาสนาเช่น กินเหล้าแล้วบาป แต่ความคิดผมคือ ถ้ากินแล้วตัวเองไม่ได้ไปทำร้ายใครหรือสร้างความเดือดร้อนให้คนอื่น อย่างนี้ไม่บาป<<ทั้้งหมดนี่ คือ ความคิดผมนะ

ปล. แล้วแต่ จขกท.นะครับ เป็นแค่คนดีก็พอ ส่วนศาสนาไว้เป็นที่ยึดเนี่ยวจิตใจ แหะๆๆ

jimmie
14th October 2012, 04:03
ขอนะคับ พระเจ้าไม่มีจริงคับ มีแต่มนุษย์ต่างดาวที่คนโบราณเค้าเชื่อว่าสถิตย์มาจากฟ้า ดูอย่างประติมากรรมตั้งหลายแหล่ หินเป็นเกือบพันตัน ยกขึ้นไปได้ไง สมันนี้ยังยกขึ้นไปแทบลำบากเลย
แต่ถ้าจะถามว่าเจาะรูเพื่ออะไร ก็ไม่รุอะคับ อย่างเช่นปิรามิด มันออาจจะมีอยูแล้วแระพวกอียิปย์มาเจาะมันก็ได้
เออ แต่ผมจะแสดงความคิดเห็นทำไมหว่า ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน

theyus01
14th October 2012, 04:56
ขอนะคับ พระเจ้าไม่มีจริงคับ มีแต่มนุษย์ต่างดาวที่คนโบราณเค้าเชื่อว่าสถิตย์มาจากฟ้า ดูอย่างประติมากรรมตั้งหลายแหล่ หินเป็นเกือบพันตัน ยกขึ้นไปได้ไง สมันนี้ยังยกขึ้นไปแทบลำบากเลย
แต่ถ้าจะถามว่าเจาะรูเพื่ออะไร ก็ไม่รุอะคับ อย่างเช่นปิรามิด มันออาจจะมีอยูแล้วแระพวกอียิปย์มาเจาะมันก็ได้
เออ แต่ผมจะแสดงความคิดเห็นทำไมหว่า ไม่เข้าใจตัวเองเหมือนกัน

ผมก็ไม่เข้าใจท่าน สงสัยดม ทินเนอร์ ใส่น้ำแข็ง แน่ๆ :o

kingcesar
14th October 2012, 08:36
เอ่อ ผมว่า การนับถือศาสนาของคนสมัยนี้มันค่อนข้างจะเป็นการนับถือตามทะเบียนบ้านนะ นับถือตามพ่อแม่

โดยที่ตัวเองไม่เข้าใจหรือรับรู้ถึงแก่นของศาสนานั้นเลย

อยากตอบเยอะกว่านี้จัง แต่ไม่ค่อยมีเวลา เดี๋ยวต้องออกไปหาข้อมูลมาทำวิจัย - -

PhraoBWS
14th October 2012, 11:34
ผมก็ไม่ค่อยให้ความสำคัญเท่าไหร่ จริงๆเราไม่ต้องมีศาสนาก็ได้นะครับ แต่ควรมีคุณธรรมไว้ ดูอย่าง วรรณสิงห์ ประเสริฐกุล เค้าไม่มีศาสนานะครับ แต่เค้ามีแนวคิดที่จะใช้ชีวิตอยู่ในสังคมได้อย่างสงบสุข เป็นพิธีกรรายการพื้นที่ชีวิตน่ะครับ

I3aSiC
14th October 2012, 14:04
แล้วจะไปนับถือศาสนาอะไรเหรอ

Molotovskill
14th October 2012, 14:09
https://fbcdn-sphotos-h-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/224510_10151071059941976_1153828197_n.jpg

นิพพานเเน่นอน 555

babymaster
14th October 2012, 14:18
แล้วจะไปนับถือศาสนาอะไรเหรอ

สนใจศาสนาแอสแซสซินกับผมมั้ยครับ

VictoryDay
14th October 2012, 14:37
แล้วจะไปนับถือศาสนาอะไรเหรอจากที่ฟังๆมาผมคงไม่สนใจเรื่องศาสนาแล้วละครับเพราะผมรู้สึกว่าเป็ฯคนดีก็พอษสนาไม่ต้องมีก็ได้ผมคิดงี้ละ

vasanchai
14th October 2012, 15:10
เดี๋ยวเครื่องบินตกใส่หลังคาบ้านจะยุ่งนะ -...-

ICE_LEMON
14th October 2012, 15:19
โลกนี้มี ศาสนาเยอะก็เลยคิดว่า ทำไมพระเจ้าไม่มี แค่ 1