PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ใครกล้องเทพ? Lumia 920 ,Galaxy S III , iPhone 4S ถ่ายในที่มืด !!

vasanchai
15th October 2012, 18:46
- I.nformation T.echnology Update -

"ใครกล้องเทพ? Lumia 920 ,Galaxy S III , iPhone 4S ถ่ายในที่มืด"

http://tech.mthai.com/wp-content/uploads/2012/09/DSC_7964_575px.jpg

Nokia Lumia 920 ได้รับการพรีเซ้นต์ประสบการณ์ไปหมาดๆ ซึ่งหากถามว่าจุดเด่นที่ชัดเจนของมันคืออะไร?
เราได้เห็นความเปลี่ยนแปลงของวินโดวส์ 8 ซึ่งแน่นนอนตัวระบบปฏิบัติการณ์ ที่มีความชัดเจนในตัวเองขึ้นมาก
หากแต่ผลงานภาพของ Lumia 920 นั้นกลับมีคอนเซ็ปต์ที่โดดเด่น แย่งซีน แม้ PureView ที่ผนวกเข้ามาจะกั๊กไว้
เพียง 8.7 ล้านพิกเซล แต่เก็บภาพในความมืดได้อย่างเหนือชั้น ด้วย AF-assist light ลองมาชมความต่างกับคู่แข่งทั้ง
iPhone 4S และ Galaxy S III กันดีกว่า

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

http://tech.mthai.com/wp-content/uploads/2012/09/DSC_7974_575px.jpg

http://tech.mthai.com/wp-content/uploads/2012/09/DSC_7972_575px.jpg

------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

โดยผลที่ได้จะเห็นได้ว่า Lumia 920 ถ่ายภาพในสภาพแสงน้อยได้ดีกว่ามือถือคู่แข่งอย่าง Galaxy S III และ iPhone 4S มาก
(จากคลิปเป็นที่น่าสังเกตว่า iPhone 4S ไม่ได้ใช้ flash ขณะถ่าย ส่วน Lumia 920 ตัวแทนจากทางโนเกียกล่าวว่าใช้ AF-assist light ขณะถ่ายไม่ได้ใช้ flash ครับ)

http://tech.mthai.com/wp-content/uploads/2012/09/DSC_7950_575px.jpg

http://www.youtube.com/watch?feature=player_embedded&v=jFhhBJ1URCg

ที่มา : http://tech.mthai.com

bunlove123
15th October 2012, 18:49
ชนะแบบใสๆเลยทีเดียว

mikeGLA
15th October 2012, 18:52
ถ้ามี 360 ในโนเกียอีก(หรือว่ามันมี?) คงเจ๋งเลยทีเดียว

yoshi3416
15th October 2012, 19:03
กินเป็นทุ่งเลยนะ ใส่เกียร์ให็รูเมีย 920:)

nawaponnn
15th October 2012, 19:10
ถ้า wp มี instagram กับ camera360 เมื่อไหร่ เมื่อนั้นNOKIA จะน่าสนใจมากกกกก สำหรับผม ^^

เพราะดีไซน์ และสเป็คถือว่าโอเคแล้วนะ ถ้าแอพเยอะเทียบเท่า ios หรือ androids เมื่อไหร่ล่ะก็ จะน่าสนใจมากที่เดียว

GodLike112
15th October 2012, 19:13
S III กับIphone 5 ไม่ได้สร้างขึ้นเพื่อถ่ายในที่มืดละมั้งคับ

artssm
15th October 2012, 19:14
ไม่ได้เข้าข้าง ไม่ได้อะไรทั้งสิ้นนะ ลองสังเกตุดูดีๆสิ Lumia อวดกล้องกับWin8 บ่อยไปไหม เห็นกี่รอบๆก็ไม่พ้นกล้อง อัดวิดีโอกันเคลื่อนไหว ถ่ายภาพในที่มืด ไม่มีอย่างอื่นมาอวดอีกแล้วเหรอ (ส่วนตัวยังใช้ 5800 ExpressMusic อยู่เลย ผมก็สาวกโนเกียนะ แต่หาด้านอื่นๆมาอวดบ้างสิ เทสกับกล้องเบื่อหมดละ) โชว์แต่ถ่ายรูปในที่มืด ขอถามหน่อยเถอะ กลางค่ำกลางคืน มึนจะถ่ายรูปทำไมนักหนา ปกติใช้ชีวิตเวลากลางวัน จะเอาไปถ่ายตามผับตามบาร์ก็ใช่เรื่องนะ ว่าไหม

ajobzx
15th October 2012, 19:15
ถ้าโนเกียใช้แอนดรอยนะ

ไม่อยากจะคิด เทพเว่อ

honeymtlp
15th October 2012, 19:18
งานอะไรอ่ะเปิดเพลง pon pon pon = ="

satsawat7925
15th October 2012, 19:24
ไม่ได้เข้าข้าง ไม่ได้อะไรทั้งสิ้นนะ ลองสังเกตุดูดีๆสิ Lumia อวดกล้องกับWin8 บ่อยไปไหม เห็นกี่รอบๆก็ไม่พ้นกล้อง อัดวิดีโอกันเคลื่อนไหว ถ่ายภาพในที่มืด ไม่มีอย่างอื่นมาอวดอีกแล้วเหรอ (ส่วนตัวยังใช้ 5800 ExpressMusic อยู่เลย ผมก็สาวกโนเกียแน่ แต่หาด้านอื่นๆมาอวดบ้างสิ เทสกับกล้องเบื่อหมดละ) โชว์แต่ถ่ายรูปในที่มืด ขอถามหน่อยเถอะ กลางค่ำกลางคืน มึนจะถ่ายรูปทำไมนักหนา ปกติใช้ชีวิตเวลากลางวัน จะเอาไถ่ายตามผับตามบาร์ก็ใช่เรื่องนะ ว่าไหม
ใช่ๆ อยากดูอย่างอื่นมั้ง กล้องมันเยอะเกินไปแล้ว

prontera09
15th October 2012, 19:26
ขำว่ะ มันจะถ่ายกันทำไมนักหนาในผับ 55555

ไม่ค่อยเที่ยวกลางคืนสินะครับ 555

swatcat
15th October 2012, 19:31
เอาแอพอื่นมาโชว์บ้าง
อย่าเอาแต่กล้องมาโชว์(อยากกกกได้)

tonza
15th October 2012, 19:36
กล้องถ่ายรูปที่มีฟังชั่นโทรเข้าโทรออกได้ ดีๆนี่เอง อีกอย่าง winPhone ด้วย :rofl

SixxTheRipper
15th October 2012, 19:37
รูเมีย >< ชื่อน่าใช้

PoohItBoy
15th October 2012, 19:41
ไม่ได้เข้าข้าง ไม่ได้อะไรทั้งสิ้นนะ ลองสังเกตุดูดีๆสิ Lumia อวดกล้องกับWin8 บ่อยไปไหม เห็นกี่รอบๆก็ไม่พ้นกล้อง อัดวิดีโอกันเคลื่อนไหว ถ่ายภาพในที่มืด ไม่มีอย่างอื่นมาอวดอีกแล้วเหรอ (ส่วนตัวยังใช้ 5800 ExpressMusic อยู่เลย ผมก็สาวกโนเกียแน่ แต่หาด้านอื่นๆมาอวดบ้างสิ เทสกับกล้องเบื่อหมดละ) โชว์แต่ถ่ายรูปในที่มืด ขอถามหน่อยเถอะ กลางค่ำกลางคืน มึนจะถ่ายรูปทำไมนักหนา ปกติใช้ชีวิตเวลากลางวัน จะเอาไถ่ายตามผับตามบาร์ก็ใช่เรื่องนะ ว่าไหม

จริงๆเเล้วความสามารถอย่างอื่นนี่ก็เยอะมากๆๆ นะครับสำหรับเจ้า 920 เนี่ยลองไปหาข่าวตอนเปิดตัวดูก็ได้ครับ หรืออ่านข่าวย้อนหลังดู
ปล.จริงๆข่าวนี้ก็เก่าเเล้วเหมือนกันนะครับ

Aun_
15th October 2012, 19:46
ถ้าความน่าใช้กับความน่าสนใจ ผมให้มันน่าใช้กับน่าสนใจไป เต็ม 10
แต่ถ้าถามถึงเรื่องแอปพลิเคชั่นแล้วละก็ ผมให้มันแค่ 5 แล้วกันเพราะแอ๊ปพลิเคชั่นน้อย แถมไม่มีอะไรน่าเล่น (เกมไม่ค่อยมีอะไรน่าเล่น ภาพสวยไม่ได้มีมากมายเหมือน ios หรือแอนดรอย)

แต่ถ้าความน่าใช้ด้านงานหรือความยืนหยุ่นหรือการติดต่ออะไรหลายๆอย่าง ผมว่ามันน่าใช้งานมากๆๆ
รอแอนดรอยผมพังก่อน ผมจะไปซื้อมาใช้ 55555

BoatHaHa
15th October 2012, 19:49
ลองคิดกันเล่นๆว่าถ้าไอฟง กับ เอสสามมันมีโหมดถ่ายรูปแบบนั้นบ้าง รูปที่ได้มันจะเป็นแบบไหนน้า ...

clean1447
15th October 2012, 20:00

ที่จริง 920 ก็แค่ WP8 ตัวหนึ่งซึ่งถ้าตัดเรื่องกล้อง ออกก็เท่ากับ WP8 ตัวอื่นๆอยู่ดี
แต่ถ้ามาเทียบกับ Nokia ตระกูลซิมเบี้ยน ซึ่งมันต่างกันระหว่างนรก กับ สวรรค์
5800 เน้นเรื่องเสียง
พอต่อมา Dolby Digital ก็ได้มาเป็นส่วนหนึ่งของ ซิมเบี้ยน และ Meego
ทำให้ระบบเสียง ตอนนั้น ถึงปัจจุบัน ยังคงเป็นที่หนึ่งเสมอ
และในที่สุด Nokia ก็สร้าง 808 PureView ที่เข้าสู่วงการกล้องมือถือ
ซึ่ง 808 นอกจากจะมีดีที่กล้อง เรื่องเสียงก็ยังคง Dolby Digital 5.1
ถ้าเทียบเรื่องกันระหว่าง 808 กับ 920
808 Dolby Digital 5.1
920 Mono Digital ( เสียงสุดจะทน อ้างอิงจาก WP7 )
แต่ถ้าเอา
N9 มาเทียบ ทั้งสองตัวตกกระป๋องทันที เพราะมีระบบเสียง Dolby Digital Plus 7.1
ระบบเสียงที่มักใช้กันตามโรงหนัง ไม่ก็เครื่องเสียงคุณภาพดีมากๆ
และยิ่งตอนนี้ คนที่เอา Meego ไปพัฒนาต่อ ก็ได้บอกว่า Meego ตัวต่อไปสามารถรันแอพแอนดรอยได้ 100%

dragongate
15th October 2012, 20:05
ตอนนี้อยากใช้ win 8 ช่ะแล้วสิ

maxnami
15th October 2012, 20:06
ตอนใช้ไอโฟนถ่ายไม่เห็นเปิดแฟลชเลย

baya3339
15th October 2012, 20:22
จริงๆ windows phone 8 มีอะไรเยอะแยะเลยน่ะถ้าไปหาดูไม่ใช่ดีแค่กล้อง แค่กล้องเขาดีจริงๆ

JooN18za
15th October 2012, 20:33
กล้องโหดมากๆ

Nanasu_Yoru
15th October 2012, 20:35
ถ้าถามว่าทำไม nokia ถึงแข่งแต่เรื่องกล้อง?
คำตอบคือ ตอนนี้ nokia เน้นจุดขายของตัวเองที่smartphoneที่มีกล้องระดับเทพยังไงล่ะครับ แต่ละบริษัทก็ต้องหาจุดขายของตัวเอง เหมือนที่ samsung เน้นสเปคสูง+จอสีสดใส อะไรทำนองนี้ไง
(เค้าเลยเอาจุดขายของตัวเองมาโชว์ ไม่เอาจุดขายของบริษัทอื่นมาแข่งกับตัวเองให้ดูแย่ลงไงล่ะ)

Jomezeollo
15th October 2012, 20:40
ชัดไปแล้วววว!!

sanim
15th October 2012, 20:47
ได้ Nokia รุ่นนี้แล้วจะซื้อกล้องอีกไหม

dragonza
15th October 2012, 21:07
ทำไมผมดูว่า Nokia เปิดเฟรช อยู่ตัวเดี่ยว หรือว่าผมตาฝาดไปเองว่า Iphone กับ samsung ไม่ได้เปิด

SinSu
15th October 2012, 21:12
ทำไมผมดูว่า Nokia เปิดเฟรช อยู่ตัวเดี่ยว หรือว่าผมตาฝาดไปเองว่า Iphone กับ samsung ไม่ได้เปิด

เป็นโหมดครับโฟกัสใช่แฟลชแต่ตอนถ่ายจริงก็ไม่ได้เปิดอยู่ดี

vasanchai
15th October 2012, 21:13
ตอนใช้ไอโฟนถ่ายไม่เห็นเปิดแฟลชเลย

มันคือเทคโนโลยี af-assist ligh ช่วยโฟกัสตามเรปบนจ้า

Opt!c
15th October 2012, 21:40

ผมชอบถ่ายตามผับตามบาร์ - -
ใช้ iPhone 4s อยู่ ถือว่าถ่ายในที่มืดแย่มาก

zephyrus
15th October 2012, 22:08
แค่แวะมาเล่าให้ฟังนะครับ ผมไม่ใช่สาวก iphone4s หรือ 3s แต่ผมมีทั้ง 2 ครับ (แฟนใช้ iphone4s) ลองใช้แล้ว iphone4s เสถียรกว่าเยอะ ไม่มีแฮงค์ ไม่มีอืด ส่วน 3s จะแฮงค์บ่อย และหากเวลาเข้าเวปแล้วเปลี่ยนหน้าจอกลับมาหน้าปกติ ช้าและอืด ล่าสุดเลยตัดสินใจซื้อ new ipad 4G เแทน galaxy note2 ครับ ส่วน NOKAI ไม่กล้าซื้อครับ กลัวผิดหวังและเสียดายตังค์ ใครมีประสบการณื เล่าให้ฟังหน่อยครับ

artssm
15th October 2012, 22:16
Nokia จะกลับมาอีกครั้ง !!!!!!!!! (ถ้ามันไม่แพงจนเกินไปนะ ใจก็แอบเล็งๆอยู่เหมือนกันตัว Lumia 820 เนี่ย แต่เห็นเวปนอกแล้วราคาเล่นเอาคนจนๆอ้วกเหมือนกันนะ)

nutcub789
15th October 2012, 22:38
อืม... ถ้าใช้ในสถานการณ์จริง AF-assist light มันก็คงไม่ต่างกับใช้แฟลชล่ะมั้ง จุดประสงค์การปิดแฟลชคงเป็นแบบ พื้นที่นั้นงดใช้แสง เพราะงั้น Nokia ก็ตกอยู่ดีนินา

FwAGoN
15th October 2012, 23:21
ไม่มายเรื่องกล้องเลยครับ ไม่ได้ถ่ายตลอด 24 ชั่วโมงเลยครับ

เน้นเล่นเกมส์ซะมากกว่า

DevilAgri
16th October 2012, 00:42
ไม่มายเรื่องกล้องเลยครับ ไม่ได้ถ่ายตลอด 24 ชั่วโมงเลยครับ

เน้นเล่นเกมส์ซะมากกว่า

อย่างน้อยเขาก็มีXbox live ที่ดีกว่าAndroidนะฮ๊าฟ

อยากบอกว่าตามจริงApp Lumiaก็เยอะนะครับ เกมก็เริ่มลงแล้ว ถึงจะยังไม่เท่าiOs หรือ Android เพราะเป็นน้องใหม่

แต่ก็อย่าดูถูกน้องใหม่ไฟแรงนะครับ ซื้อมาไม่ผิดหวังแน่นอน //แย่งน้องเล่น =A=

heavenamp
16th October 2012, 10:46
แค่แวะมาเล่าให้ฟังนะครับ ผมไม่ใช่สาวก iphone4s หรือ 3s แต่ผมมีทั้ง 2 ครับ (แฟนใช้ iphone4s) ลองใช้แล้ว iphone4s เสถียรกว่าเยอะ ไม่มีแฮงค์ ไม่มีอืด ส่วน 3s จะแฮงค์บ่อย และหากเวลาเข้าเวปแล้วเปลี่ยนหน้าจอกลับมาหน้าปกติ ช้าและอืด ล่าสุดเลยตัดสินใจซื้อ new ipad 4G เแทน galaxy note2 ครับ ส่วน NOKAI ไม่กล้าซื้อครับ กลัวผิดหวังและเสียดายตังค์ ใครมีประสบการณื เล่าให้ฟังหน่อยครับ

ไม่เคยผิดหวังที่ซื้อ nokia เพราะผมเป็นคนชอบฟัังเพลง เคยเอา nokia เทียบกับ 4s ฟังเพลงเดียวกันหูฟังเดียวกัน เสียงก็ต่างกันมากแล้ว nokia ดีกว่าเยอะ

ส่วนเรื่องแอป ลองดู http://www.techxcite.com/topic/11291.html จะเหนว่า app ใหญ่ๆเริ่มเข้ามาใน wp8 แล้ว

peetktr
17th October 2012, 21:10
ตอนที่ 920 ถ่าย มีแฟลชออกมาก่อน เพื่อปรับสมดุลของกล้องเวลาถ่ายในที่มืด
iPhone ตอนถ่ายไม่มีแสงใดๆออกมาเพื่อปรับสมดุลกล้องเลย แล้วถ้ามีแสงแฟลชออกมาเหมือน 920 ภาพจะเป็นแบบไหนเอ่ย? ไม่มีใครรู้เนอะ
สังเกตุกันแค่เนี้ยอ่ะครับ ง่ายๆ
แต่ส่วนตัวผม คงจะไม่เอาโทรศัพท์มือถืออะไรถ่ายในที่มืดแล้วไม่ใช้แฟลช แล้วก็คงไม่มีคนในโลกที่ใช้มือถือหรือกล้องอะไรก็ตามถ่ายในที่มืดแบบนั้นโดยไม่ใช้แฟลชหรอกครับ:hehe