PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ชอบเผลอทำเครื่องคอมดับตอนยัง Shut Down ไม่เสร็จ

Ladyloveyou
16th October 2012, 12:44
คือขอเกริ่นก่อนว่าเราค่อนข้างซุ่มซ่าม เวลาเราเล่นคอม (โน๊ตบุ๊ค) เราจะถอดแบตออกแล้วเสียบปลั๊กอย่างเดียวแบตจะได้ไม่เสื่อม แล้วทีนี้เราจะเสียบปลั๊กกับปลั๊กพ่วงที่มันมีสวิทช์สีแดงๆอ่ะค่ะ พอนึกภาพออกไหม แล้วทีนี้ไอ้ปลั๊กพ่วงที่ว่ามันเสียบปลั๊กของพวกคอมเครื่องใหญ่ ปริ๊นเตอร์ เราท์เตอร์อะไรพวกนี้ด้วย แล้วเวลาเราเลิกเล่นคอมเราจะปิดไอ้พวกคอมเครื่องใหญ่ ปริ๊นเตอร์กับเราท์เตอร์ก่อน แล้วค่อย Shut Down โน๊ตบุ๊ค ทีนี้บางทีพอเราปิดพวกคอมเครื่องใหญ่ ปริ๊นเตอร์กับเราท์เตอร์เสร็จเราชอบเผลอไปปิดสวิทช์ปลั๊กพ่วง ทำให้โน๊ตบุ๊คเราดับตอนที่ยัง Shut Down ไม่เสร็จบ่อยๆ (เพราะโน๊ตบุ๊คก็ไม่ได้เสียบแบตไว้) แล้วทีนี้มีวันนึงเราก็ซุ่มซ่ามไปปิดสวิทช์ปลั๊กพ่วงก่อน Shut Down อีกแล้ว เราก็ตกใจรีบเปิดโน๊ตบุ๊คใหม่ มันก็ถามเราว่าจะเข้า Safe Mode ไหม เราเลือกไม่เข้า จากนั้นมันก็ขึ้นหน้าจอดำๆขึ้นมาอ่ะค่ะ เราก็งงมันคืออะไร มันเหมือนเช็คดิสค์อะไรซักอย่างเท่าที่จับใจความจากตัวอักษรบนหน้าจอ พอเสร็จปุ๊ปมันก็บู๊ทเข้าวินโดวส์ตามปกติ เราเลยสงสัยว่าไอ้หน้าจอดำๆมันคืออะไรอ่ะคะไม่เคยเจอมาก่อน แล้วถ้าเรายังซุ่มซ่ามเผลอทำโน๊ตบุ๊คดับตอนยัง Shut Down ไม่เสร็จบ่อยๆ มันส่งผลเสียอะไรกับเครื่องบ้างมั๊ยคะ

ปล.ถ้าพิมพ์งงขออภัยนะคะ เรียบเรียงคำพูดไม่ค่อยจะถูก =w=

krisana
16th October 2012, 12:57
ผมเล่นคอมนะครับ เวลาไฟดับในตอนที่ยังเล่นอยู่ หรือตอนกด shutdown ไปแล้วเผลอไปกดปุ่มปลั๊กแดงแล้วทำไมเครื่องดับ(ปลั๊กพ่วง//ปลั๊กสามตา)
เท่าที่สังเกตุเห็นผลเสียคือข้อมูลบางส่วนจะไม่ได้เซฟไว้ หรือข้อมูลพังไปเลย เช่น..(ของผมนะ) ตั้ง login อัตโนมัติไว้ในเว็บ Youtube ,google พอเกิดเหตุ
มาเปิดเครื่องใหม่มันก็ต้อง log in ใหม่ ซึ่งปกติมันจะlogin ไว้อยุ่แล้ว(แม้จะปิดเครื่องเปิดใหม่ก็ตาม) เช่น..เซฟเกมของผมวันนั้นเล่นไว้แล้วออกจากเกม แล้วก็ไปดูหนัง
ฟังเพลง นานาจิตตัง...พอไฟดับปุ๊ปมาเปิดเกมอีกที กลายเป็นว่าเกมโหลดเซฟไม่ได้ ซึ่งปกติมันจะโหลดให้อัตโนมัติ เล่นใหม่แล้วมันก็ไม่เซฟให้ เป็นต้น

chikuva
17th October 2012, 01:31
อย่างแรกเลยครับก็คือ HDD ครับมันจะลาโลกเร็วกว่าปรกติ และสิ่งที่ตามมาก็คือข้อฒูลใน HDD ครับ

USED_JKG
17th October 2012, 18:08
HDD>>>Windows ตามนั้น

Snow_Man
18th October 2012, 14:37
Window อยู่ใน HDD ต่อไปก็น่าจะเป็น PSU