PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีปัญหาเกี่ยวกับการ์ดจอ เชิญเข้ามาแนะนำด้วยครับ ด่วน

khun22
16th October 2012, 17:45
คอมผมประกอบเสร็จตอนต้นเดือน และเมื่อวันที่6 ผมได้ซื้อการ์ดจอมาใส่เป็น รุ่น asus gtx 660 ti ช่วงแรกๆก็ปรกตินะครับผมต่อจากพอร์ต DVI และเมื่อวานผมได้ซื้อสาย HDMI มาต่อเท่านั้นและครับ เปิดคอมมาครั้งแรกความละเอียดของจอภาพลดลง จากปรกติ 1920x1080 เหลือ 1280x1024 พอรีสตาร์เคื่องอีกรอบก็เป็นปรกติ บางครั้งผมเสียบสาย HDMI อยู่นะครับพอเปิดเครื่องมาจอมันให้เราเช็คสายอีกครั้งนะ และผมลองเขาดูที่ไบออสกลับมองไม่เห็นหน้าไบออส พอกด del ค้างไว้แล้วบูตเครื่องก็ค้างหมดไม่ไปไหนต่อ ผมลองทำอย่างนี้หลายครั้งก็เหมือนเดิม ที่นี้ผมเลยเปลี่ยนพอร์ทมาเป็น DVI กลับเป็นปรกติไม่มีปัญหาอะไรผมจึงอยากทราบว่า การเสียบสาย HDMI ต้องตั้งอะไรไหมครับ หรือว่าเป็นปัญหาที่สาย หรือที่ตัวการ์ด หรือผมก็ไม่เข้าใจอาจจะไม่มีภาพนะครับเพราะลืมถ่ายไว้อยากให้ตอบตามความเข้าใจของพี่ๆนะครับ ช่วยตอบด้วยนะครับ
I5 3570k
gigabyte z77x-d3h
kingston 8 g
asus gtx 660 ti

chikuva
17th October 2012, 01:19
ถ้ามันมีปัญหาก็ใช้ DVI ไปเถอะครับ HDMI มันก็แค่ DVI+สสายลำโพงไปแค่นั้นไม่มีอะไรมาก
ส่วนปัญหาที่ว่าผมก็เคยใช้นิดๆหน่อยๆก็ไม่ได้มีอะไรผิดปรกติเพราะส่วนใหญ่จะใช้กับโน็ตบุคมากกว่า

khun22
18th October 2012, 20:15
ขอบคุณพี่ chikuva นะครับสำหรับคำแนะนำ หากแต่ผมข้องใจที่ว่าแค่เปลี่ยนสายมันทำให้คอมเปลี่ยนได้ถึงขนาดนี้เชียวหรือ หรือว่าเป็นเพราะสาย HDMI ของผมที่ซื้อมาราคา 300 บาท หรือเป็นเพราะผมไม่ได้ไปติดตั้งหรือต้องปรับแต่งอะไรอีกนะครับ นี้คือข้อสงสัย และจะได้เป็นความรู้ด้วยนะครับสำหรับครั้งต่อๆไปนะครับ ก็ไม่ได้อะมากมายหากแต่เป็นเพราะอยากรู้นะครับ ขอบคุณมากครับ

Bier
19th October 2012, 21:59
เพิ่งซื้อมาเปลื่ยนเหมือนกัน ไม่ได้มีปัญหาอะไรนะครับ ไม่ต้องลงอะไรเพิ่ม ใช้งานได้ปกติ

khun22
20th October 2012, 07:21
หรือว่าสายผมมันถูกไปก็ไม่น่าเกี่ยวนะ (300บาทนะ) ผมยังไม่ได้หาสาย hdmi ตัวใหม่มาลองนะครับว่าจะเป็นเหมือนกันหรือเปล่า

suradet55
20th October 2012, 07:44
ผมซือมาเหมือนกันครับ ลองต่อแล้วเครื่องค้างเลย แต่ว่าไปบิดๆหมุนๆ ยัดให้แน่นแล้วรีสตารท์ดูก็ได้ครับ (สำหรับผมน่ะ ไม่รู้เครื่องอื่นจะเป็นไหม)

chikuva
21st October 2012, 07:51
ถ้าเป็นดาร์ดจอค่ายเขียว ลองโหลดไดร์เวอร์การ์ดจอตัวใหม่มาแล้วอัพเดทระหว่างที่ใช้สาย hdmi อยู่ดูครับ ให้เลือกแบบ advance แล้วมันจะมีให้ติ๊กเลือกลบไดร์เวอร์ตัวเก่าออก ลงเสร๊จก็รีเครื่องดูครับ