PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ความซวยมาเยือนผมแท้ๆ...ผมควรทำยังไง ปัญเรื่องโน๊ตบุ๊คครับ

piekie
16th October 2012, 19:21
คือผมมีปัญหาที่จะมาระบายให้ฟังครับ
เพื่อนผมจะมันเป็นทหารและกำลังจะกลับค่าย มันเลยเอาโน๊ตบุ๊คLenovoมาฝากให้ผมลงวินโดวน์ ลงเกมส์ไว้ให้

ผมก็รับปากว่าจะทำให้ โดยถามว่าถ้าลงเสร็จแล้วจะให้เอากลับยังไง มันก็บอกว่า"ให้เอาไว้กับผมก่อน กลับบ้านเมื่อไหร่ค่อยเอาไปให้"
ตอนเย็นผมก็เอาลงวินโดวน์ ลงโปรแกรม ลงเกมส์ตามปรกติ เสร็จแล้วก็ปิดเครื่องเก็บใส่กระเป๋าไว้
และประมาณ5วันต่อมาผมก็เอามาเปิด ลงเกมส์อีก เช็คเครื่องตามปรกติ แล้วปิดเครื่องเก็บใส่กระเป๋าไว้
ซึ่งเครื่องโน๊ตบุ๊คก็ใช้งานได้ปรกติ โดยที่ไม่ได้เปิดอีกประมาณ2อาทิตย์ั้มั้ง....และหลังจากที่เพื่อนโทรบอกว่ากำลังจะพักได้กลับบ้าน มันก็บอกว่าให้เอาnbไปให้ที่บ้านด้วย
ซึ้งผมก็กำลังจะกลับบ้านพอดี..ผมลืมบอกไปว่าผมพักอยู่ที่หอพัก เพราะพึงจะสอบโปรเจคผ่าน...เพื่อนผมคงจะถึงบ้านก่อนผมซักวันสองวัน
ซึ่งเวลาเพื่อนผมอยู่ที่ค่าย มันก็จะโทรมาถามว่า"ลงเกมส์กี่เกมส์" เยอะมั๊ย อะไรทำนองนี้ ผมก็ตอบไปว่า"เยอะพอสมควร"
และพรุ่งนี้ผมก็จะกลับบ้าน เลยเอาnb มาเปิดดูความเรียบร้อยเพื่อจะเอาไปคืนเจ้าของ และจะลงเกมส์เพิ่มอีก แต่พระเจ้าาางานเข้า nb เปิดมาแล้วจอขาวซะงั้น

http://cdc995.files.wordpress.com/2011/10/clip_image004_thumb1.jpg?w=363&h=273
คล้ายๆแบบนี้อ่ะครับ แต่มันเป็นจะขาวทั่วจอเลย

คิดอยู่ในใจแล้วว่าความซวยกำลังเดินมาหากรูแล้วววว กรูยิ่งไม่มีตังอยู่ (ซีเเรียสอยู่พักนึง)
แล้วผมก็ลองเอาสายVGAต่อเข้ากับจอคอมPCดูก็ใช้ปรกติ ผมเลยคิดว่าไม่หน้าจอก็การ์ดจอหล่ะงานนี้
วันต่อมาผมเลยไม่ได้กลับบ้าน จึงเอา nb ไปให้ที่ร้านคอม ร้านประจำของผมให้เค้าตรวจเช็คดู
ซึ่งผมก็โทรไปถามเพื่อนว่า เครื่องมันมีปัญหา อาการมันเป็นยังไง ประกันหมดหรือยัง
ซึ่งมันก็ตอบว่า มันซื้อเครื่องมาตั้งแต่อยู่ปวช ก็เกือบๆสองปีล่ะ คงหมดประกันแล้วมั้ง มันก็ตอบด้วยน้ำเสียงอ่อนๆ เศร้าๆ
แล้วช่วงเย็นพี่เค้าก็โทรมาบอกว่าหน้าจอเสีย ถ้าเปลี่ยนก็ประมาณ3,500บาท โอ้เวรล่ะ
ทำไมอยู่ดีๆ มันถึงเป็นได้ ทั้งๆที่เก็บใส่กระเป๋าไว้เฉยๆ แถมก่อนเก็บก็ใช้งานได้ปรกติ มาเป็นอะไรตอนนี้
แล้วๆๆๆๆ ทำไมตอนเครื่องมันอยู่กับเจ้าของของมัน ทำไมมันถึงไม่เป็น มาเป็นอะไรตอนเครื่องอยู่กะกรู
นี่ๆๆกรู หาเหาใส่หัวใช่มั๊ย ทั้งๆที่กูก็ไม่ได้บอกให้มันเอามา มันเอามาเอง ฟุ้งซ่านครับ เพราะไม่มีตังค์
** สรุปครับ **
นี่ผมก็ยังไม่โทรไปบอกมันเลยว่าหน้าจอมันพังต้องเสีย3,500 นี่ผมต้องรับผิดชอบใช่มั๊ย ถ้าให้รับผิดชอบคงไม่มีปัญญาแน่ๆ
แล้วจะบอกมันยังไงดีอ่าาา มันจะโกรธผมหรือเปล่าครับ เครื่องอยู่กับมันใช้ได้ปรกติ มาพังตอนอยู่กับผม ทั้งที่ผมไม่ได้ทำเอี๊ยไรเลย
อันนี้เรื่องจริงๆครับ เพิ่งเกิดขึ้นเมื่อวานนี้เอง ขอความคิดเห็นจากสมาชิกทุกท่านหน่อยครับ

chikuva
17th October 2012, 01:01
น่าจะเป็นสายแพนะครับ

jalnw5
19th October 2012, 11:15
ตามนั้นแหละครับ น่าจะสายแพ

anantu14
19th October 2012, 14:10
เป็นกำลังใจช่วยครับ ขอให้ อาการผิดปกติ มีค่าใช้จ่ายๆน้อยน๊ะครับ อย่างน้อยก็ไม่เข้ากระเป๋าเรามากนัก

-ปรับความเข้าใจกับเพื่อนถึง อาการที่เกิดขึ้น และมาแชร์ความเป็นเพื่อนกัน-

คบกัน เลี้ยงข้าว กินเหล้า มากกว่านี้ เพื่อนคงเข้าใจ เงินทองไม่ใช่หาได้ง่าย สู้สู้ ครับ