PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : (ข่าวเด่น)ช็อก!เจ้าทิ้งร่างม้าทรง ตกบันไดมีดดับกลางงานกินเจ

John Marston
16th October 2012, 20:16
:: ช็อก!เจ้าทิ้งร่างม้าทรง ตกบันไดมีดดับกลางงานกินเจ ::

ชาวระนองสุดช็อก! ม้าทรงตกบันไดมีด ร่างกระแทกพื้นดับสยองกลางงานกินเจ เชื่อถูกเจ้าถอยทรงกลางอากาศ คาดผิดสัจจะวาจา และประพฤติตนไม่ดี

เมื่อเวลา 22.30 น. วันที่ 15 ตุลาคม ที่ผ่านมา ร.ต.อ.ปรีชา กรรมแต่ง ร้อยเวรสอบสวนสถานีตำรวจภูธรเมืองระนอง ได้รับแจ้งมีผู้ตกจากบันไดมีดที่ใช้ประกอบพิธีทรงเจ้า ได้รับบาดเจ็บสาหัส จึงเข้าตรวจสอบสถานที่เกิดเหตุเป็นศาลเจ้าแห่งหนึ่ง ตั้งอยู่ที่หมู่ที่ 4 ตำบลบางริ้น อ.เมือง จ.ระนอง พบกองรอยเลือดอยู่ห่างจากบันไดมีดที่ใช้ประกอบพิธีทรงเจ้าประมาณ 1.5 เมตร โดยผู้ได้รับบาดเจ็บคือ นายธวัชชัย กุชะนันท์ อยู่บ้านเลขที่ 183/8 ม.4 ต.บางริ้น อ.เมือง จ.ระนอง ถูกเจ้าหน้าที่อาสามูลนิธิระนองสงเคราะห์นำส่งโรงพยาบาล และเสียชีวิตในเวลาต่อมา

ร.ต.อ.ปรีชา เปิดเผยว่า จากการสอบถามผู้ที่อยู่ในที่เกิดเหตุให้การว่า ทางศาลเจ้าได้ประกอบพิธีทรงเจ้าและปีนบันไดมีด เนื่องในเทศกาลกินเจ โดยนายธวัชชัย ได้ทรงเจ้าและปีนบันไดมีดเป็นคนที่ 5 ซึ่งได้ปีนขึ้นไปจนถึงยอดสุดของบันไดมีดซึ่งมีทั้งหมด 39 ขั้น สูงประมาณตึก 3 ชั้น หลังจากนั้นนายธวัชชัย ได้ปีนลงมาจนถึงขึ้นที่ 36 จึงได้หยุดและทำท่าจะปีนกลับขึ้นไปใหม่ แต่ปรากฏว่านายธวัชชัย ได้ปล่อยมือทั้งสองข้างออกพร้อมกับดีดตัวออกจากบันไดตกลงมาสู่พื้นปูนด้าน ล่าง ห่างจากโคนบันไดประมาณ 1.5 เมตร ท่ามกลางความตกตะลึงและเสียงกรีดร้องของผู้ที่อยู่ในพิธีจำนวนหลายสิบคน โดยหลังจากที่นายธวัชชัย ได้ถูกนำตัวส่งโรงพยาบาลก็เสียชีวิตในเวลาต่อมา เนื่องจากแขนซ้ายหักและอวัยวะภายในบอบช้ำอย่างหนัก

ขณะที่ผู้ที่ อยู่ในวงการพระจีนและทรงเจ้าคนหนึ่งบอกว่า ลักษณะของนายธวัชชัย เหมือนกับถูกเจ้าทิ้งหรือถอยทรงกลางอากาศ ซึ่งมักจะพบได้ในหลายที่และหลายรูปแบบ เช่น กำลังทรงเจ้าอยู่แล้ววิ่งไปขวางถนนให้รถชน หรือกำลังทรงเจ้าอยู่บนรถแห่อยู่ ๆ ก็กระโดดลงมาจากรถจนเสียชีวิต เป็นต้น ซึ่งลักษณะเช่นนี้คนวงในจะเข้าใจกันว่าเป็นลักษณะผิดคำพูดผิดสัจจะวาจา หรืออาจจะไปกระทำอะไรบางสิ่งบางอย่างที่ไม่ดีหรือไม่ถูกต้องจนถูกเจ้าทิ้ง กลางอากาศ

สำหรับร่างของนายธวัชชัย หลังจากแพทย์ได้ตรวจสอบและพิสูจน์ศพเรียบร้อยแล้ว ทางครอบครัวของนายธวัชชัยไม่ติดใจเอาความ จึงได้นำร่างไปประกอบพิธีบำเพ็ญกุศลศพที่บ้านต่อไป

ที่มา : Sanook

O'z NEWBIE IN THE H.H.
16th October 2012, 20:58
เบื่อ ทำไมคนไทยเราไม่เคยโทษตัวเองบ้างดีแต่โทษนั่นโทษนี่เกี่ยวกับสิ้งศักดิ์สิทธิ ทำไมไม่โทษบ้างว่าเจ้าทรงเค้าโง่พลาดเองขัดมือตัวเองขัดขาตัวเองตกลงมาตาย

act12348
16th October 2012, 21:03
พูดไม่ออก....

7Resurrect111on
16th October 2012, 21:03
เชื่อถูกเจ้าถอยทรงกลางอากาศ คาดผิดสัจจะวาจา และประพฤติตนไม่ดี

ปัญญาอ่อน

maxkungg704
16th October 2012, 22:45
ก็งี้แหละครับ สิ่งศักดิ์สิทธ์คู้กับคนไทย เวลาทรงเจ้าแล้วตายในขณะนั้นก็อ้างโน่นอ้างนี่ให้มันจบๆไป

เผลอสร้างแรงศรัทธาเพิ่มได้อีก เอาเข้าไป

Lagger
16th October 2012, 22:53
ถ้าคุณคิดว่าสิ่งศักดิ์สิทธ์ ปัญญาอ่อนก็อย่านับถือศาสนาเลยครับ

HANG-ON
16th October 2012, 23:00
สิ่งศักดิ์สิทธิ์อะไรทำร้ายคน แค่ทำตัวไม่ดี ผิดคำพูดก็โดนฆ่าตายละ งั้นทำไมพวกแวนซ์ พวกฆ่าคนทำไมมันไม่โดนบ้าง

มันอยู่ในสังคมได้ไง ถ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์มีพลังถึงกับฆ่าคนได้ทำไมไม่ฆ่าให้หมดโลกไปเลยวะ งง

ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ มันเป็นสิ่งที่ยึดเหนี่ยวทางจิตใจของคนไทยมาช้านานแล้วนะครับ

หรือว่าคุณกำลังจะตาย หรือเจออะไรให้กังวล คุณไม่พึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ พระเจ้าล่ะ ??

ผมก็ไม่ลบหลู่นะครับ เวลาผมเจ็บไข้ได้ป่วยหรือมีปัญหาอะไรก็แล้วแต่ ผมก็จะพึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์จริงๆแหละ แต่ว่าสิ่งศักดิ์สิทธิ์

คนมีเซนส์หลายๆคนก็บอกว่าสิ่งศักดิ์จะไม่ทำร้ายคน ผมว่าคงเป็นความประมาทของเขาเองหรือมองอีกมุมนึงก็คือ บาปกรรมตามสนองครับ

kingcesar
16th October 2012, 23:18
เป็นธรรมดาของสิ่งมีชีวิตที่เรียกตัวเองว่า มนุษย์ ครับ

เป็นสัตว์อ่อนแอ ที่ต้องมีเสาหลักมาไว้ยึดเหนี่ยวทางจิตใจ

(แต่นั่นมันก็นานมาแล้ว ที่คนจะมีหลักแนวคิดแบบจิตนิยม เชื่อเรื่องภูต ผี พลังธรรมชาติ ฯลฯ)

เมื่อมีอะไรเกิดขึ้นแบบไม่ได้ดั่งใจ ก็เป็นปกติที่มนุษย์จะโทษสิ่งที่เกิดขึ้น

เพราะในตัวมนุษย์นั้นมีสัญชาตญาณ หรือ อัตตา ในตัวเอง ว่าตัวเองไม่ใช่คนที่ผิด

สิ่งนี้จะเข้ามาในสมองและสั่งการมาทางคำพูดเป็นสิ่งแรกๆเลยล่ะ

จึงไม่แปลกที่มนุษย์จะโทษสิิ่งนั้นสิ่งนี้

exodus
17th October 2012, 01:34
ถ้าเจ๋งจริง คนไทยครองโลกไปนานแล้วครับ

หรือไม่จริง?

สรุปว่ารายนี้ตายฟรี สังเวยความเชื่อทรงเจ้าเข้าผีกันไปอีกศพ

ประเด็นต่อจากนี้คือใครจะเป็นรายต่อไป :sweat

ถ้าคุณคิดว่าสิ่งศักดิ์สิทธ์ ปัญญาอ่อนก็อย่านับถือศาสนาเลยครับ

นี่ผมยังอยู่ในยุคหินใหม่ที่เพิ่งบูชาไฟกันใช่มั้ยเนี่ย 555 :)

KaMeLRo
17th October 2012, 01:41

พอดีผมไม่ได้นับถือศาสนาอยู่แล้ว :pardon

ลบหลู่ไม่ได้เลยเชียว
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/224508_350558358367815_405097671_n.jpg

kabukiput
17th October 2012, 01:47
แล้วเราจะพิสูจน์ได้อย่างไรว่าเค้าทำผิดจริงๆแล้วสิ่งศักดิ์สิทธิ์ลงโทษ อาจจะเป็นอุบัติเหตหรือเขาเป็นลมก็ได้

vasanchai
17th October 2012, 01:49
ไม่เรียกมาเข้าตอนตกบรรไดอีกทีละ :o:o

dej114
17th October 2012, 01:57
ผมสงสัยมานานละ ทำไมเวลาถึงเทศกาลกินเจจึงต้องมีการทำสิ่งเหล่านี้ด้วยอ่ะครับ ปีนบันใดมีด เอาเหล็ก เอามีดมาเสียบปากให้ทะลุ คือทำไมต้องทำด้วยอ่ะ

มันของอันตรายทั้งนั้นเลยนะน่ะ เห็นแล้วก็อดสงสัยไม่ได้ว่าไม่มีใครเข้ามาควบคุมเลยหรือ หรือว่ามันเป็นเรื่องปกติไปเสียแล้ว พอเสียชีวิตขึ้นมาก็ทำไรไม่ได้

สรุปว่า ตายฟรี.... ยังไงก็ขอให้ไปสู่สุขคติละกันนะครับ

ไม่เชื่ออย่าลบหลู่นะครับ มันเป็นสิ่งที่ยึดเหนี่ยวทางจิตใจของคนไทยมาช้านานแล้วนะครับ

หรือว่าคุณกำลังจะตาย หรือเจออะไรให้กังวล คุณไม่พึ่งสิ่งศักดิ์สิทธิ์ พระเจ้าล่ะ ??

ไม่รู้สิครับ ผมไม่รู้ว่าการเอามีดมาเสียบทะลุปาก การปีนบันใดที่ทำมาจากมีดนี่มันช่วยยึดเหนี่ยวจิตใจผมได้ยังไง... แถมนี่ก็มาเสียชีวิตเพราะมีคนบอกว่า

ร่างทรงออกขณะที่กำลังปีนบันใดมีดอยู่ ทำให้ตกลงมาเสียชีวิต -*- มันขัดแย้งกันกับการเป็นสิ่งศักดิ์สิทธิ์นะผมว่า

sahasin1
17th October 2012, 02:09

muek9999
17th October 2012, 02:32
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ทำชั่วได้ดีมีถมไป ขโมยตังเพื่อนอุบอิบไว้ไม่บอกใคร เรื่องอย่างนี้มันขึ้นอยู่กับคนรอบข้าง ผู้กระทำ และ ผู้โดนกระทำ ครับ

นอกเรื่อง - -

ผมขอถามหน่อยละกัน ทางการแพทย์นั้น พระเจ้าเป็นผู้คิดค้นงั้นหรอครับ

สมมุติคุณโดนยิง
1.โอดอวย นอนขอร้องพระเจ้า
2.ขอความช่วยเหลือ ห้ามเลือด ผ่าตัด

คนเรานั้นกำหนดอายุ/การตาย ไม่ได้ แต่ถ้าเกิดผมมีปืน 1 กระบอกในมือ ผมก็สามารถกำหนดความตายของแต่ละคนรอบกายผมได้แล้วครับ(((มันก็แล้วแต่คนจะยิงอะนะ)))

งั้นก็ สรุป ได้ว่าอย่าอ้างอิงแหล่งความเชื่อที่ไร้หลักการและเหตุผลซะทุกครั้งไป

ปล.นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวของผมขัดแย้งกับความคิดเห็นของคนอื่นอย่างไรก็ต้องขอโทษไว้ด้วย เพราะนี่คือ ความคิดเห็นส่วนตัว!!!!ของผมและนี่ก็มิใช่การดูหมิ่นแต่อย่างใด แต่เพียงชี้ให้เห็นทางที่ถูกต้องและเชื่อถือได้เท่านั้น

assist05
17th October 2012, 02:43
ทำดีได้ดี ทำชั่วได้ชั่ว ทำชั่วได้ดีมีถมไป ขโมยตังเพื่อนอุบอิบไว้ไม่บอกใคร เรื่องอย่างนี้มันขึ้นอยู่กับคนรอบข้าง ผู้กระทำ และ ผู้โดนกระทำ ครับ

นอกเรื่อง - -

ผมขอถามหน่อยละกัน ทางการแพทย์นั้น พระเจ้าเป็นผู้คิดค้นงั้นหรอครับ

สมมุติคุณโดนยิง
1.โอดอวย นอนขอร้องพระเจ้า
2.ขอความช่วยเหลือ ห้ามเลือด ผ่าตัด

คนเรานั้นกำหนดอายุ/การตาย ไม่ได้ แต่ถ้าเกิดผมมีปืน 1 กระบอกในมือ ผมก็สามารถกำหนดความตายของแต่ละคนรอบกายผมได้แล้วครับ(((มันก็แล้วแต่คนจะยิงอะนะ)))

งั้นก็ สรุป ได้ว่าอย่าอ้างอิงแหล่งความเชื่อที่ไร้หลักการและเหตุผลซะทุกครั้งไป

ปล.นี่คือความคิดเห็นส่วนตัวของผมขัดแย้งกับความคิดเห็นของคนอื่นอย่างไรก็ต้องขอโทษไว้ด้วย เพราะนี่คือ ความคิดเห็นส่วนตัว!!!!ของผมและนี่ก็มิใช่การดูหมิ่นแต่อย่างใด แต่เพียงชี้ให้เห็นทางที่ถูกต้องและเชื่อถือได้เท่านั้น

คิดเหมือนผมเลยถ้าเรามีปืนก้สามารถกำหนดชีวิตคนอื่นได้แล้ว

BestG036
17th October 2012, 08:39
ปกติเลยแหะคนไทยมักตอแหลโทษนู่นโทษนี่ พอเอาเข้าจริงก็ไม่ยอมรัับความจริง

ตัวอย่างหมอช่วยคนไข้ไม่ได้ ทั้งๆที่หมอทำดีที่สุดแล้วดันด่าหมอ แต่พอหมอช่วยได้ดันไปขอบคุณเทพเจ้าสิ่งศักดิ์สิทธิ์ นี้แหละที่เค้าเรียก กัน ตอ-แหล-แลนด์

ChrisBVB22
17th October 2012, 09:49
งง กับหัวข้อข่าว:sweat

RECON 1/49
17th October 2012, 10:58
thailand only

exodus
17th October 2012, 11:23
https://fbcdn-sphotos-g-a.akamaihd.net/hphotos-ak-ash4/224508_350558358367815_405097671_n.jpg

TRUE STORY