PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามเกี่ยวกับ External Hard Disk 3.5 หน่อยครับ ?

No-God
17th October 2012, 17:53
ผมมี External Hard Disk 3.5 อยู่ 2 ตัว เสียบค้างไว้กับคอมตลอด อยากทราบว่าจะมีผลเสียอะไรหรือปล่าวครับ

แล้วเวลาที่ปิดคอมไปแล้ว แต่ External Hard Disk มันไม่ดับตามไปด้วย ยังทำงานปกติเหมือนตอนเปิดเครื่อง

(มีไฟติด ลองเอามือจับดู มันสั่นเหมือนกำลังอ่านข้อมูลอยู่) ตอนแรกผมก็ไม่ได้คิดอะไร กดปิดสวิชปลั๊กที่ใช้เสียบ

อแด๊ปเตอร์ของ External Hard Disk ไปเลย เพราะคิดว่าปิดคอมไปแล้วคงไม่เป็นอะไรหรอกมั้ง เลยอยากทราบว่า

การทำแบบนี้จะส่งผลให้ไฟกระชากหรือปล่าว แล้ววิธีปิดที่ถูกต้องต้องทำยังไงหรอครับ หรือต้อง Safe Remove

External Hard Disk ทั้ง2ตัวนี้ก่อนปิดคอมทุกครั้ง

chikuva
18th October 2012, 07:21
ถ้า HDD มันไม่มีอารอ่าน-เขียนข้อมูลก็ไม่เป็นไรครับ แต่เพื่อให้แน่ใจว่าไม่มีการอ่านหรือเขียนข้อมูลอยู่ก็ควร Safe Remove ก่อนครับ