PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ทำไงดีครับพี่ผมไอ(เล็กน้อย)มีน้ำมูก(ตลอดแต่ไม่เยอะ) มา3เดือนแล้วครับ

first
18th October 2012, 16:23
ทำไงดีครับพี่ผมไอ(เล็กน้อย)มีน้ำมูก(ตลอดแต่ไม่เยอะ) มา3เดือนแล้วครับ พาไปหาหมอมาแล้วเข้าก็ให้ยามากินเค้าก็เหมือนจะหายแต่ไม่หายอะครับ ซื้อยามาเดือนมาเดือนละครั้ง อะครับ
ใครเคยเป็นบอกวิธีแก้ทีครับ ผมสงสารพี่(อายุพี่เขา15)

first
18th October 2012, 16:24
ลืมยาที่เคยกินนะครับ คือยาแก้หลอดลม แก้แพ้ ละลายเสมหะ และก็แก้ไอ พี่เขาไม่ปวดหัว ตัวไม่ร้อน ปกติ แค่ ไอ และมีน้ำมูกอะครับ

ballba
18th October 2012, 16:30
เป็นแบบผม ป่าวอ่ะ ผมเป็นภูมิแพ้อักเสบเรื้อรัง

ผมเป็นมานาน ไม่เคยรู้ตัว พึ่งมารักษา

first
18th October 2012, 16:36
แล้วจะรักษายังไงครับ

nakiann123
18th October 2012, 16:48
ก็ไปหาหมอโรงบาลสิครับ :sweat บอกเขาไปมันเป็นมานานแล้ว บลา บลา บลา บลา บลา

first
18th October 2012, 16:51
เค้าไม่ค่อยมีเวลานะครับเค้ากลับดึกด้วย(ทำงานเสริม)

nakiann123
18th October 2012, 16:56
เค้าไม่ค่อยมีเวลานะครับเค้ากลับดึกด้วย(ทำงานเสริม)

พอดีผมเป็นคนพูดตรงๆน่ะครับ

อย่าบอกว่าไม่มีเวลาครับ

สุขภาพคือสิ่งที่ต้องดูแลเป็นอันดับ 1 ครับ

ไม่มีเวลาก็ต้องดูแลมันบ้าง ลางานซักวันไม่เห็นจะเป็นไร

moonbriswam
18th October 2012, 17:08
พอดีผมเป็นคนพูดตรงๆน่ะครับ

อย่าบอกว่าไม่มีเวลาครับ

สุขภาพคือสิ่งที่ต้องดูแลเป็นอันดับ 1 ครับ

ไม่มีเวลาก็ต้องดูแลมันบ้าง ลางานซักวันไม่เห็นจะเป็นไร

เห็นด้วยนะ ลาซักวันนึง เสียรายได้ไม่เท่าไหรหรอก ถ้าแลกกับสุขภาพแล้วอ่ะนะ

ผมก็เคยเป็นครับ เรื้อรังเลย เป็นไม่ใช่แค่ 3 เดือนหรอก เป็นมาเป็น 4 - 5 ปี

พึ่งไปรักษา หมอบอกว่า ถ้าช้ากว่านี้อาจจะเป็นไซนัสได้เลย บอกพี่นายเถอะ อย่าชะล่าใจ โรคภัยต่างๆไม่เข้าใครออกใครหรอกครับ

first
18th October 2012, 17:16
อ่อได้ครับคืนนี้เดี้ยวบอกพี่เขาครับ

iPoweRx
18th October 2012, 17:32
อาการเหมือน ภูมมิแพ้เลย เรียกว่า Allergic rhinitis (http://medicarezine.com/2012/03/allergic-rhinitis/) เวลาอากาศเปลี่ยนเช่น ฝนตก หนาว ร้อนจัด จะมีอาการเหมือนเป็นหวัด คัดจมูก แต่ไม่มีไข้ ถ้าไปหาหมอ หมอก็จะให้ยาช่วยบรรเทาอาการ ถ้าเป็นนิดๆ หน่อยๆ ไม่ต้องไปหาหมอก็ได้ ดื่มน้ำอุ่นเยอะๆ ทานอาหารร้อนๆ นอนพักผ่อนเดี๋ยวก็หายจ้า

แต่ถ้ามีอาการหอบเหนื่อย หายใจไม่อิ่ม หายใจมีเสียงวี๊ด หรือปากเขียว เล็บเขียว ร่วมด้วยควรรีบไปพบแพทย์นะ เพราะมันจะเหมือนเป็นโรคหอบหืด Asthma (http://health.kapook.com/view400.html)

สรุปว่าถ้าไม่แย่จนทนไม่ไหว หรือรำคาน ก็พักผ่อนอยู่บ้านก็ได้จ้า

first
18th October 2012, 17:39
เขาไม่หืบ ขอบ เลยนะครับ และเขาก็เคยเป็นอยู่1เดือนหาย รอบ นี่รอบที่สาม3เดือนเข้าไปยังไม่หาย และเขากินน้ำเย็น นอนห้องแอร์24องศา+เปิดพัดลม นอน4ทุ่มขึ้น เพราะเล่นเฟส (วัยรุ่น)