PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ถามการต่อ LAN หน่อยครับ

jackyjacky
18th October 2012, 20:24
การต่อ Internet โดยใช้สาย LAN จำเป็นต้องมีตัวรับรึปล่าวครับ พวกตัวที่เสียบที่เมนบอร์ดอะครับ แบบ Wireless ก็ต้องมีตัว wireless adapter ก่อนถึงจะรับสัญญาณได้ครับ
แล้วสาย LAN ต้องมีพวกไดรเวอร์หรือพวก adapter ก่อนรึปล่าวครับ หรือว่าแค่เสียบเข้าคอมเน็ตก็มาเลยครับ

เพราะผมมีปัญหาอะครับ ลงวินโดว์ใหม่แล้วพอเสียบสาย LAN จะต่อเน็ตแต่ต่อไม่ได้อะครับ ไฟสัญญาณเข้าปกติครับ ในคอม(ตรงSystem Tray)ก็บอกว่าเน็ตเข้ามาแล้ว ใช้ได้แล้ว แต่พอเข้า IE,FireFox,Chrome กลับขึ้นว่าต่อเน็ตไม่ได้อะครับ
ผมก็เลยงงครับเพราะคอมเครื่องนี้มันต่อเน็ตได้(wireless) แล้วผมถอดตัว wireless card หรือไม่ก็ wireless adapter (ไม่รู้เค้าเรียกว่าอะไร) ออกครับแล้วลงวินโดว์ไหม่ แล้วมันต่อ LAN เข้าเน็ตไม่ได้อะครับ
ลองเช็คๆดูแล้วก็ไม่ได้ไป disable อะไรมันนะครับ แต่เน็ตใช้ไม่ได้เลยครับ

Windows7 32-bit ครับ