PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ระบายเรื่องโดนบงคับเรียน เฮ้อออ

gupleum
18th October 2012, 23:14
คือว่างๆเบื่อๆเลยอยากมาระบายเกี่ยวกับชีวิตอันแสนน่าเบื่อของผม
คือผมก็ไม่ใช่คนดีอะไรมากหรอกกินเหลาสูบบุหรี่เหมือนวัยรุ่นทั่วๆไป เวลาผมอยู่กับเพื่อนก็เฮฮาแต่ผมมักพูดน้อยครับเวลาอยู่บ้านไม่ค่อยคุยกับพ่อแม่
เพราะคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่องชวนทะเลาะอยู่บ่อยๆเพราะพ่อเป็นพวกหัวโบราณอะไม่เข้าใจผมในแทบทุกๆเรื่องทำให้พี่ผมเคยหนีออกจากบ้านสองครั้ง
พ่อบอกกลับมาจะเอาให้ตายสุดท้ายพอผมพี่กลับมาก็หงอยครับไม่กล้าทำไรพูดตรงๆคือผมไม่ค่อยชอบพ่ออะครับ
ส่วนแม่ก็โอเคเข้าใจผมซะส่วนใหญ่ไม่ค่อยเหมือนกับพ่อและพ่อผมยังบ้าอำนาจมากๆชอบบังคับหลายๆอย่าง ได้คืบเอาศอกโดยเฉพราะเรื่องเรียน
ซึ่งผมก็เรียนได้ปานกลางถึงดีมาตลอดแต่พ่อก็บอกตลอดว่าควรจะได้ดีกว่านี้ซึ่งผมเจ็บใจมากๆครับผมนึกในใจเลยว่ากรูได้เท่านี้จะเอาเท่าไหนวะ
แล้วผมเรียนทั่วไปอะตอนแรกจะให้ไปวิทย์-คณิต เพราะพ่อผมก็เคยเรียนวิทย์-คณิตมาแบบสมัยวัยรุ่นพ่อคงเป็นเด็กเรียนอะครับ
ซึ่งตรงข้ามกับผมในตอนนี้เพราะผมออกแนวไม่ค่อยดีอะคับสูบบุหรี่ กินเหล้า และอีกมากมาย ทำให้ผมกับพ่อไม่ค่อยเข้าใจกัน
และตอนนี้ที่ทำให้ผมโมโหแบบสุดๆคือโดนบังคับให้ไปเรียนพิเศษแล้วคนที่โดนบังคับไปเรียนพิเศษคงเข้าใจดีนะครับ
ถ้าถูกบังคับไปเรียนพิเศษนี่มัน....สุดๆไปเลยอยากจะบ้าตาย ทรมานสุดๆ ซึ่งแน่นอนว่าเรียนไปแล้วก็ลืม ผมไม่แคร์อยู่แล้ว
เพราะผมทเกลียดการถูกบังคับที่สุดและพ่อแม่ผมเวลาจะบังคับอะไรมักพูดบ่อยๆว่าถ้าไม่ทำอย่ามาเสียใจทีหลังนะ
แล้วถึงผมไม่ทำผมไม่เคยที่จะเสียใจภายหลังเลย ทุกวันนี้ผมเลยไม่ค่อยอยากจะคุยกับพ่อแม่แล้วเพราะยังมีอีกหลายปัญหา
ที่ผมไม่ได้เล่า ผมเลยต้องดราม่าอยู่คนเดียวในห้อง กินข้าว เล่นคอม ดูทีวี ก็บนห้อง

ใครจะด่าว่าผมเลวจะชั่วเนรคุณก็ได้นะครับผมก็เข้าใจผมก็ไม่ใช่คนดีมากเข้ากับคนอื่นยากด้วยมั้งทุกวันนี้ถ้าตัวคนเดียวผมรู้สึกสบายสุดละ

ขอบคุณมากนะครับที่อ่านจนจบขอบคุณจริงๆ

:bye:bye:bye

kingcesar
19th October 2012, 00:08
ปกติของผู้ชายครับ พ่อผมก็เหมือนพ่อคุณแหละ ผมทำดียังไง พ่อก็ไม่ค่อยจะเอ่ยปากชมหรอก

มีเพียงแม่ ตา ยาย พี่ แล้วก็ป้า กับ ย่า เท่านั้นแหละ ที่คอยให้กำลังใจผม

ผมก็เข้าใจนะ มันเป็นวิธีสอนลูกแบบนึง ถ้าพ่อคุณชมคุณ ยกยอปอปั้นคุณ สิ คุณอาจจะเหลิง หลงระเริงไปกับคำชมเชย จนลืม

หรือประมาท ชะล่าใจจนทำอะไรผิดพลาดในครั้งต่อไปก็เป็นได้

ผมเลยคิดซะว่า การที่พ่อชอบบ่น ชอบมาว่า ทำไมทำได้แค่นี้ (ทั้งๆที่ก็ทำสุดความสามารถแล้ว)

มันเป็นแรงผลักดันให้เราระมัดระวัง และตั้งใจทำอะไรมากขึ้น มันเหมือนเป็นจิตวิทยาอะครับ

ถ้ามีคนจ้องจับผิดเราอยู่ มนุษย์เราจะแสดงสัญชาตญาณการเอาตัวรอดออกมาด้วยการ ตั้งใจทำในสิ่งที่กำลังทำมากขึ้น

เพื่อป้องกันไม่ให้โดนจับผิด โดนตำหนิอีกไงล่ะครับ

ฉะนั้น ผมอยากจะให้คุณปรับกระบวนการทางความคิดซะใหม่นะครับ มองในอีกมุมนึง ลองเข้าถึงใจพ่อคุณซะหน่อย

อาจจะมีอะไรดีๆเกิดขึ้น มากกว่ามานั่งคิดฟุ้งซ่านแบบนี้นะครับ

ท่านคงเป็นห่วงแหละครับ และที่เขาบังคับ ก็คงเป็นเพราะเขายังไม่เห็นแวว ว่าคุณจะไปรอดหรือเปล่า เขาถึงบังคับคุณ

(อันนี้ผมไม่ได้อยากจะพูดแรงนะครับ แต่เพื่อให้เกิดความสบายใจของทั้งสองฝ่าย

ถ้ามัวพูดแบบใส่หน้ากากเข้าหากันแบบนี้ ผมว่า มันคงจะเข้าใจกันยาก ผมจึงขออนุญาตพูดตรงๆมา ณ ที่นี้ )

nanohero
19th October 2012, 00:11
ผมแนะนำให้หันมาพูดกับพ่อตรงๆและพยายามพูดด้วยเหตุผลให้พ่อเข้าใจ นั่งหาหน้ามาคุยเลย ว่าเราชอบอะไรไม่ชอบอะไร เค้าคงจะเข้าใจเอง

อย่างผมเนี้ย เรื่องสูบบุหรี่ ตอนแรกพ่อรู้เค้าก็ด่า ผมก็คุยกับเค้าตรงๆเลยเรื่องนี้ ต่อมานานๆเข้า เค้าก็ชินและไม่ด่าแล้ว
แล้วเวลาพูดกับพ่อเนี้ย ให้หาเหตุผลเจ๋งๆมาคุยกับเค้าทำให้เค้าเถียงไม่ขึ้น (ไม่แนะนำเท่าไหร่ 555)

เพราะว่าถ้าไม่คุยกัน เรื่องมันก็ไม่จบ พอไม่จบ มันก็จะเกิดปัญหา เรากับพ่อก็อาจจะเข้าหน้ากันไม่ติดก็ได้นะครับ ผมว่าที่เค้าทำแบบนั้นก็เพราะรักลูกแหละ
แต่ว่านิสัยของพ่อแต่ละคนไม่เหมือนกัน การเลี้ยงลูกก็ไม่เหมือนกัน การสั่งสอนลูกก็ไม่เหมือนกัน เราต้องเข้าใจเค้าก่อนนะ

muchinw
19th October 2012, 01:50
คุณนะโชคดีนะครับ ถึงคุณทำอะไรไม่ดีมาหลายๆอย่าง พ่อแม่คุณก็ยังส่งเสริมให้เป็นคุณได้เจอในสิ่งดีๆในอนาคต
ลองคิดสิครับ พ่อคุณสมัยก่อนอุส่าขยันเรียนเพื่อให้มีชีวิตที่ประสบความสำเร็จ ให้กับคนที่จะเจอในอนาคต
เค้าลำบากทั้งทำงานหาเงิน เลี้ยงดูเรา คุณไม่เคยมีลูกคงคิดไม่ถึงสินะครับ 555+
เชื่อผม ถ้าเค้าไม่อยากให้คุณได้ดีจริงเค้าคงจะเอาเงินที่ให้ไปเรียนหนังสือไปบำเรอชีวิตที่สั้นลงทุกวันของเค้าดีกว่าครับ

ปล.ชีวิตคนเรามันสั้นนะครับ ;)

yin29576
19th October 2012, 01:58
ลองคิดว่าตั้งใจเรียนตอนนี้ ไม่กี่ปี แล้วได้งานการดีๆ ทำ สบายไปอีกหลายสิบปี :yes

nakiann123
19th October 2012, 02:09
ผิดกับพ่อผมเลย ตั้งแต่จำความได้ พ่อผมไม่เคยบังคับ ดุด่า หรือ ตีผมเลยซักครั้งเดียว

ปล. พ่อแม่ทุกคนก็อยากให้ลูกได้ดีครับ ก็เลยต้องส่งคุณเรียน บังคับเรียน

rokill123z
19th October 2012, 02:48
คุณยังดี ผมไม่มีพ่อครับ

satsawat7925
19th October 2012, 02:54
เชื่อผมเหอะ พ่อกับแม่คุณ ก็อยากให้คุณโตมามีชีวิตที่ดี

jakajanwax
19th October 2012, 03:25
ผมก็ไม่ชอบพ่อเหมือนกัน :(

BoomerRang
19th October 2012, 04:09
รอสัก 20 หรือ 30 ปี คุณกลับมาอ่านข้อความของคุณอีกครั้งนะครับ ^^! แล้วคุณจะเข้าใจทำไมพ่อถึงบังคับคุณขนาดนี้

ผมว่าดีซะอีก มีคนคอยแนะนำทางดีๆให้....ผิดกับบางคนที่ต้องเคี่ยวเข็นตัวเองไม่มีใครใส่ใจดูแลเลย

คิด ง่ายๆเลยนะครับ ทำตามที่พ่อคุณบอก 10ปีข้างหน้า มีบ้าน มีรถ หรูๆเป็นของตัวเอง...

บังคับให้เรียนอ่ะดีแล้ว... แต่ว่า เรื่องเรียนพิเศษก็อธิบายให้เขาเข้าใจครับ ว่า..ถึงไม่เรียนพิเศษคุณก็ทำเกรดเพิ่มได้...(ถ้าคุณทำได้นะ - -*)

ผมก็เคยโดน บังคับเหมือนกันครับให้เรียนพิเศษเนี่ย ผมก็แแถ อย่างนู้น อย่างนี้ มั่ง...พอสุดท้ายแถไม่รอดก็จำใจต้องแรียน...

แต่ว่า...พอได้เรียนแล้วมันเปลี่ยนความคิดผมเลยครับ ...พอได้เรียนวันแรก เท่านั้นแหละ...นม....นมเต็มไปหมดดเบยย....- -*

Herocare
19th October 2012, 04:35
จขกท. ต่างจากพ่อผมเลย คือเขาไม่เคยบังคับผมเลย..(หรือว่าไม่ใส่ใจวะ)พ่อผมตอนหนุ่มๆนี้โคตรจะเลวร้ายเลยพอมีลูกเลยไม่บังคับอะไรสักอย่าง ผมก็ไม่รู้เขาเป็นคนยังไงเดาไม่ถูกรู้อย่างเดียว พอบอกโดนแกล้ง ถ้าเป็นพ่อแม่ชาวบ้านก็ให้บอกครู แต่พ่อกับแม่ผมไม่อย่างงั้น พ่อบอก ถ้าพรุ้งนี้มิงไม่ทำมัน กูจะทำมิงนี้ละ แม่ก็บอกเลี้ยงมาตั้งนานให้คนอื่นแกล้ง ถ้าไม่สู้มันพรุ้งนี้ก็จะโดนแม่ตีและไม่ให้กินข้าว โคตรเงิ่บเลย แต่โตมาก็เข้าใจว่า พ่อแม่พอรู้ว่าลูกถูกแกล้งเนี้ยมันเจ็บใจกว่าลูก100เท่าและไอวิธีบอกครูเนี้ยไม่เคยช่วย เพราะครูก็ไม่ได้ใส่ใจไรเรื่องนักเรียนทะเลาะกันนักหรอก !! ถึงไม่อยากอ่านแต่ผมอยากพิมพ์ 55

soulmateaxe
19th October 2012, 05:07
คุณโชคดีนะที่ยังมีพ่อแม่ ผม พ่อแม่เสียหมดแล้ว เราจะโตแค่ไหนเค้าก็เห็นเราเป็นเด็กอยู่ดีล่ะครับ ทุกวันนี้ผมคิดถึงพ่อกับแม่อยากมีเหมือนคนอื่นบ้างจริง ๆ

และไอ้การคิดว่าอยู่ตัวคนเดียวสบายใจกว่าแล้วมันดี ผมไม่ค่อยเห็นด้วยเท่าไหร่ คนที่คุยกับคุณได้ทุกเรื่องจริง ๆ ช่วยเหลือยามที่เราทุกข์ ร้อน ลำบาก ตกอับ ไม่ใช่ใครที่ไหนครับ พ่อและแม่ เท่านั้นล่ะ

beambeam123
19th October 2012, 07:48
มีแต่คนติดแม่ แต่ผมติดพ่ออ่ะ (แต่ก็รักทั้งสองคน ^^)

chanwitpop
19th October 2012, 09:37
คนที่มีโอกาสได้เรียน กลับไม่ดื้อด้านยอมเรียน
คนที่ไม่มีโอกาสได้เรียน กลับขนขวายสุดกำลังเพื่อให้ตัวเองได้เรียน

คนเราจะมองไม่เห็นความสำคัญของสิ่งๆนั้นจนกระทั่งกำลังจะเสียมันไปถึงจะมองเห็นคุณค่าของมัน
จขกท.ไม่ต้องเรียนก็ได้ครับ แต่จะไปรู้สึกเอาเองเมื่อสาย

เพื่อนผมพ่อมันยิ่งกว่าของ จขกท.อีกยังไม่เห็นมันบ่น เพราะมันเข้าใจว่าที่พ่อมันบังคับเพราะอยากให้ลูกตัวเองได้ดีในอนาคตไง

monsterfield
19th October 2012, 12:30
เเล้วโตมาคุณก็จะรู้เอง มีโอกาศเรียนก็เรียนไปซะ เเยกให้ออกระหว่างเกเร กับการเรียน โตมาคุณช่วยเหลือตัวเองได้ อยากดื่ม ยากเที่ยวก็ได้ ผมเตือนคุณเเล้วนะ

gupleum
19th October 2012, 17:14
หลายความคิดเห็นทำให้ผมรู้สึกดีขึ้นเยอะเลยครับรู้สึกสบายใจขึ้นมา
ผมรู้ครับว่าพ่อรักผมมากแต่เค้าแค่ไม่เข้าใจผมในหลายๆเรื่องเท่านั้นเอง

10519898
19th October 2012, 17:30
คือว่างๆเบื่อๆเลยอยากมาระบายเกี่ยวกับชีวิตอันแสนน่าเบื่อของผม
คือผมก็ไม่ใช่คนดีอะไรมากหรอกกินเหลาสูบบุหรี่เหมือนวัยรุ่นทั่วๆไป เวลาผมอยู่กับเพื่อนก็เฮฮาแต่ผมมักพูดน้อยครับเวลาอยู่บ้านไม่ค่อยคุยกับพ่อแม่
เพราะคุยกันไม่ค่อยรู้เรื่องชวนทะเลาะอยู่บ่อยๆเพราะพ่อเป็นพวกหัวโบราณอะไม่เข้าใจผมในแทบทุกๆเรื่องทำให้พี่ผมเคยหนีออกจากบ้านสองครั้ง
พ่อบอกกลับมาจะเอาให้ตายสุดท้ายพอผมพี่กลับมาก็หงอยครับไม่กล้าทำไรพูดตรงๆคือผมไม่ค่อยชอบพ่ออะครับ
ส่วนแม่ก็โอเคเข้าใจผมซะส่วนใหญ่ไม่ค่อยเหมือนกับพ่อและพ่อผมยังบ้าอำนาจมากๆชอบบังคับหลายๆอย่าง ได้คืบเอาศอกโดยเฉพราะเรื่องเรียน
ซึ่งผมก็เรียนได้ปานกลางถึงดีมาตลอดแต่พ่อก็บอกตลอดว่าควรจะได้ดีกว่านี้ซึ่งผมเจ็บใจมากๆครับผมนึกในใจเลยว่ากรูได้เท่านี้จะเอาเท่าไหนวะ
แล้วผมเรียนทั่วไปอะตอนแรกจะให้ไปวิทย์-คณิต เพราะพ่อผมก็เคยเรียนวิทย์-คณิตมาแบบสมัยวัยรุ่นพ่อคงเป็นเด็กเรียนอะครับ
ซึ่งตรงข้ามกับผมในตอนนี้เพราะผมออกแนวไม่ค่อยดีอะคับสูบบุหรี่ กินเหล้า และอีกมากมาย ทำให้ผมกับพ่อไม่ค่อยเข้าใจกัน
และตอนนี้ที่ทำให้ผมโมโหแบบสุดๆคือโดนบังคับให้ไปเรียนพิเศษแล้วคนที่โดนบังคับไปเรียนพิเศษคงเข้าใจดีนะครับ
ถ้าถูกบังคับไปเรียนพิเศษนี่มัน....สุดๆไปเลยอยากจะบ้าตาย ทรมานสุดๆ ซึ่งแน่นอนว่าเรียนไปแล้วก็ลืม ผมไม่แคร์อยู่แล้ว
เพราะผมทเกลียดการถูกบังคับที่สุดและพ่อแม่ผมเวลาจะบังคับอะไรมักพูดบ่อยๆว่าถ้าไม่ทำอย่ามาเสียใจทีหลังนะ
แล้วถึงผมไม่ทำผมไม่เคยที่จะเสียใจภายหลังเลย ทุกวันนี้ผมเลยไม่ค่อยอยากจะคุยกับพ่อแม่แล้วเพราะยังมีอีกหลายปัญหา
ที่ผมไม่ได้เล่า ผมเลยต้องดราม่าอยู่คนเดียวในห้อง กินข้าว เล่นคอม ดูทีวี ก็บนห้อง

ใครจะด่าว่าผมเลวจะชั่วเนรคุณก็ได้นะครับผมก็เข้าใจผมก็ไม่ใช่คนดีมากเข้ากับคนอื่นยากด้วยมั้งทุกวันนี้ถ้าตัวคนเดียวผมรู้สึกสบายสุดละ

ขอบคุณมากนะครับที่อ่านจนจบขอบคุณจริงๆ

:bye:bye:bye

น้องลองมองย้อนไปดูคนที่ด้อยกว่าน้องนะครับ ไม่มีทั้งพ่อเเม่ ไม่ได้เรียน ลองดูว่าเขาใช้ชีวิตอยู่กันอย่างไร เเล้วมาเทียบกับตัวน้องเอง พี่ว่าน้องจะมีกำลังใจดีขึ้น ไม่เบื่อไม่เซงเเน่นอนครับ

ParanoidZ
19th October 2012, 17:34
ทนนิดนึง มหาลัย สบายแน่ แต่ชิล เกินไปก็ ไทล์ นะจ๊ะ

killrerb
20th October 2012, 09:34
ผมเองก็เช่นกันโดนพ่อบังคับ แต่ผมไม่อยากเถียงเพราะกลัวบาป

เด็กกับผู้ใหญ่ ทะเลาะกัน ผู้ใหญ่จะเป็นฝ่ายชนะเสมอแหละ (แต่ขอซักครั้งได้ไหม)

exion1
20th October 2012, 09:55
คนบางคนมีแต่ไม่อยากเรียน แต่คนบางคนอยากเรียนแทบตายก็ไม่ได้เรียน

Capathia
20th October 2012, 10:01
ให้คิดเสียว่าพ่อแม่ยังมีเงินส่งไปเรียนคุณมีโอกาสนั้นแล้วทำไมไม่ไขว่คว้า

SlimZ
20th October 2012, 10:08
ผมขอตรงๆเลยนะครับ เพื่อนคุณให้เงินคุณใช้รึเปล่าหล่ะครับ เรียนไปเหอะครับ ลำบากวันนี้ สบายวันหน้านะครับ เมื่อก่อนผมก็คล้ายๆคุณแหละครับ ติดเพื่อน ติดเกม ติดหญิง แต่คนเรากลับใจได้นะครับ แต่ก็ไม่เคยได้อะไรดีตอบกลับมาจากสิ่งเหล่านั้นเลยครับ พ่อแม่คุณนั่นหล่ะครับที่รักและเป็นห่วงคุณจริงๆ เชื่อผมเถอะครับ จะได้ไม่เป็นภาระลูกหลาน สู้ๆนะครับ

saravut284
20th October 2012, 13:05
ผมก็โดนบังคับเรียนเลขแต่ผมเรียนเลขไม่เก่งอยู่แล้วตอนแรกก็พยายามเข้าใจหลังๆไม่ไหวทีนี้ผมไม่สนเลยคนมันไม่เก่งจะบังคับได้ยังไงพอสอบเลขได้เกรด 2.0 ก็โดนว่าอีก

muek9999
20th October 2012, 13:23
สิ่งของ เครื่องใช้ ทุกวันนี้ที่มีให้น้องเล่นได้ ก็เพราะ พวกที่มีการศึกษาประดิษฐ์มาให้นะครับ

ตั้งใจเรียนไว้ครับ ทนสัก 6 ปี สบาย 50 ปี น้องลองคิดเอาเองว่าคุ้มมั้ยครับ

gspretun
20th October 2012, 13:23
สนับสนุนให้เด็กไทยหนีออกจากบ้านครับ 555+
สมัยนี้พ่อเเม่ทำไรไม่ถูกใจเขาไม่สนเเล้ว ออกจากบ้านเลย 555+
เหลือเเต่ผมนี่เเหละที่ยังเรียนอยู่ 555+

kataykatow
20th October 2012, 14:15
ผมแนะนำให้มองไกลๆ ครับ อย่ามองใกล้แค่ผ่านไปวันๆ เพราะยังไงคุณก็ต้องโตและทำงานหาเลี้ยงตนเองอยู่ดี ไม่งั้นไปลองทำงานพวกกรรมกร หรือก่อสร้าง สุดฮิตหน่อยก็เด็กปั้ม อะไรก็ได้ที่ไม่ต้องใช้การศึกษาดูนะครับ และคุณจะเข้าใจทำไมพ่อแม่บังคับให้เรียน ถ้าไม่เรียนก็ได้ทำงานได้แค่อย่างที่กล่าวมาครับ

Pop_PeR
20th October 2012, 15:03
ชีวิตเหมือนคุณ เลย ตอนก่อน ผมว่า ผมนี้เลวร้ายเเล้ว ไม่ตั้งใจเรียน เรียนให้ผ่านไปงั้นๆ คิดว่า อนาคตมันโหดร้าย สำหรับทุกคน

ถูกบังคับเรียนพิเศษ ทะเลาะกันถึง โดนพ่อตบหน้าไปทีหนึ่ง ตอนนั้น เป็นเด็ก ไม่ใช่ เกเรนะ เเต่ไม่เรียนเฉยๆ

ก็ถูกบังคับให้เรียน เฮ้ออ อ อ มันทรมานใจเหลือเกิน เเต่ก็ใช่ว่าจะตั้งใจเรียน เรียนไปงั้นๆ เเหละ = =

จนมาตอน ม.4 เทอม สองช่วงปลายๆ = = ก็มีเเฟนล่ะเน๊อะ เเต่ใครจะเชื่อว่า มีเเฟนเเล้วจะทำให้เราตั้งใจเรียนขึ้น

เห็นเเฟนไปเรียนพิเศษ ก็อยากเรียนมั้ง เห็นเขาเรียนเก่งก็อยาก เรียนเก่งบ้าง เเต่ อย่างว่าล่ะเน๊อะ คนที่ โง่ มันก็ โง่จนวันยันค่ำ

เกรดก็ เหมือนเดิม ><" คิดว่า เริ่มท้อนิดหนึ่ง เเต่ก็ เรียนๆ ไปเต๊อะ !!!!!!!!!!!!!!!!!!!~

ปล. พ่อเเม่หวังดีกับเราเสมอ นะคั๊บ ฮ่าๆ

centseroth
20th October 2012, 15:08
อายุยังน้อย อย่าเพิ่งไปคิดมาก คิดอะไรเกินตัวเลย

โลกมันไม่สวยงาม ไม่ได้ง่ายอย่างทีคุณคิดหรอก

คุณหลายคน โดนบังคับเรียน ยังนู้นยังนี้แล้วมาบ่นๆ

บอกตรงๆ พ่อแม่เค้าหวังดีกับอนาตคเรา

ปัญหาพวกคุณ ในสายตาผม เด็กน้อยมากครับ

ผมก็โดนบังคับ

บังคับไม่ให้เรียน ให้ออกมาทำงาน เพราะไม่มีใครให้ตังผมเรียน

ก็ตังหาเรียนเองสิครับ โอกาศมีอยู่ในมือแล้ว ใช้ให้เป้นประโยชน์สิ

ดูคนที่ไม่มีโอกาสบ้าง