PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ปัญหาเล่นเกมแล้วอยู่ดีๆจอมืด

Dearbravo
19th October 2012, 00:03
รบกวนUserทุกท่านช่วยแนะนำผมหน่อยครับ

ผมพึ่งต่อคอมมาใหม่ประมาณ 3 เดือนที่แล้ว เพื่อเล่นเกมส์ออนไลน์คือ Dragon Nest สเปคคอมของผมคร่าวๆ

CPU - I5
Ram - 8GB
HD - 500GB
VGA - AMD XFX HD 7770 black Edition (ประมาณนี้)

ปัญหาคือ พอเวลาเล่นเกมส์นี้ บางครั้ง เล่นๆอยู่ จอมันจะดำไปเลย (แต่จอภาพยังทำงาน คอมยังทำงาน) ซึ่งผมไม่สามารถทำอะไรได้ จำเป็นต้องกดปุ่มพาวเวอร์ค้าง เพื่อรีเซ็ทเครื่องใหม่ ซึ่งอาการนี้แรกๆ นานๆจะเป็นสักครั้ง แล้วแต่บางวันเป็น แล้วก็หายไป4-5 วันจะเป็นอีกครั้ง แต่ระยะหลังนี้เริ่มจะเป็นบ่อยมาก เปิดเครื่องเล่นไปไม่ถึง 10 นาทีก็เป็นแล้วพอรีเครื่องมาเล่นอีกบางทีก็เล่นได้ทั้งวันไม่เป็น บางทีก็เล่นไปอีกชั่วโมงก็เป็นอีก จึงสงสัยว่าปัญหาน่าจะมาจากการ์ดจอหรือเปล่า เพระามันเป็นเฉพาะตอนเล่นเกม ตอนเล่นเน็ท ดูหนัง ฟังเพลงปกติไม่เป็น

รบกวนท่านที่มีความรู้ช่วยแนะนำด้วยครับ เพราะไม่เก่งด้านนี้มากๆ

และผมกำลังคิดว่าจะซื้อการ์ดจอใหม่ อยากได้ของ Asus ตระกูล GT แต่มันมีหลายรุ่นเหลือเกิน เช่น GT 640, 650 ฯลฯ ผมไม่มีความรู้เลย รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยว่าควรใช้รุ่นไหนดี ราคาไม่ต่ำไม่สูง ราวๆ 4-5 พันบาท

ขอบพระคุณมากๆ สำหรับทุกท่านที่ช่วยแนะนำ