PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากจะให้ทำหนังแนวไหนครับและเนื้อเรื่องยังไงครับ ขอความเห็นด้วย -0-

godzaz777
19th October 2012, 15:29
คือพอดีทางทีมงานผมและตัวผมเองอยากกำลังจะทำหนังเล่นๆเลยอยากจะให้ ชาว jokergameth นี้ช่วยเสนอแนวหนังลักษณะหนังหรือพล็อตเรื่องหนังที่คุณต้องการหรืออยากจะให้มีในวงการหนังไทย ให้หน่อยน่ะครับ ยินดีรับฟังครับ

"ขอบคุณท่านทั้งหลายมากเลยครับ แนวแต่ท่านที่เสนอมาโอเคมากแล้วก็ไม่ต้องใช้ทุนเยอะ

ผมอาจจะทำลงยูทุปเอาครับเป็นหนังสั้นก็พอเพราะเวลาไม่ค่อยมี"

"เสนอได้เรื่อยๆครับ"

เสนอพล็อตเรื่องมาได้นะครับ จะเก็บไปพิจารณา ส่วนแนวหนังหรือรุปแบบหนังแนะนำว่าควรเอาหนังเรื่องไหนเป็นตัวอย่างก็บอกกันได้ครับ

จะลองทำเปิดตัวทีมงานลงยูทุปและทำเป็นแชลแนลไปเรื่อยๆครับ เพราะไม่โดนลิขสิทธิ์อะไร

blackop
19th October 2012, 15:47
แอดแวนเจอร์ครับ ประเทศไทยมีอีกหลายมุมที่น่าค้นหา

18062503
19th October 2012, 15:52
หนังโป๊ะครับ #ผิด fantasyครับ

new13th
19th October 2012, 16:56
Fantasy สิ เกี่ยวกับเวทย์มนต์น่ะ..........

JokeUTY
19th October 2012, 18:58
Action หาพล็อตดีๆ และใช้ปืนด้วยใช้มวยไทยชาวบ้านเค้าไม่ดูกัน แบบตอนจบซึ้งกินใจ ให้คนไทยชอบ และมันอาจจะทำให้คุณเป็นผู้ปลุกวงการหนัง Action ไทยมาใหม่ก็ได้ !!!
ปล.บ่นมาตั้งนานไม่มีในหัวข้อเฉย

godzaz777
19th October 2012, 19:17
Action หาพล็อตดีๆ และใช้ปืนด้วยใช้มวยไทยชาวบ้านเค้าไม่ดูกัน แบบตอนจบซึ้งกินใจ ให้คนไทยชอบ และมันอาจจะทำให้คุณเป็นผู้ปลุกวงการหนัง Action ไทยมาใหม่ก็ได้ !!!
ปล.บ่นมาตั้งนานไม่มีในหัวข้อเฉย

เก็บไว้เป็นข้อมูลโปรเจคต่อไปก็ได้ครับ ^^ ตอนนี้อยากได้ความคิดเห็นคนในนี้ให้มากที่สุดน่ะครับ

tentoewizard
20th October 2012, 04:10
คนไทย ถ้าคิดจะทำหนัง ที่มี CG ผสมอยู่ ถ้าทำออกมาไม่ดี ก้ตกต่ำไปเลย เพราะจะมองว่ามันโอเวอร์ เเตกต่างจากชาวต่างชาติ คนไทยกลับมองว่ามันน่าดูเพราะเค้าทำมาดี
เพราะฉะนั้นสิ่งที่คนไทยถนัด คือ เตะต่อย และตลกคอมมาดี้ และหนังผี
มีหนังหลายเรื่องที่คนไทยเค้าทำมาดีแล้ว เต่ถ้าถามผม
ผมชอบดูหนังที่

เนื้อเรื่องดีมาอันดับ 1
มุมกล้องสวยมาอันดับ 2 เช่นหนังเรื่อง มือปินดาวพระเสา ใช่มะ ที่ได้รางวัลเกี่ยวกับ เทคนิคการถ่ายภาพ ที่เมืองไรเนี่ย
อันดับต่อไปก้เเล้วเเต่ประเภทหนัง

ถ้าเรื่อง มุมกล้องเเละกราฟฟิค หนัง the matrix มุมกล้องสวย CG สวย
ถ้าเรื่อง บู๊ ก้ไม่ต้องไปเน้น บู๊มาก รีเพลแล้วรีเพลอีก เอ็กเฟ็คเตะต่อยไม่ต้องโอเวอร์ ท่าไม่ต้องสวยมาก เน้นมัน เวลายิงกันก้เหนๆเลยว่ายิงจากปืนไปสู่คนดิบๆ ไม่ต้องตัดฉากไปมา เหมือนละคร อย่างหนังเรื่อง 007 ภาคคนล่าสุด ทั้ง3 ภาค

เเละเนื้อเรื่อง ก้มีหลายเรื่องนะ เเน่นอนว่าคนคิดก้ต้องคิดเนื้อเรื่องที่เข้มข้น หักมุม กินใจ ที่สุดเเล้ว เเต่จะทำได้ดีเเค่ไหนก้ขึ้นยุที่คนเขียนและผู้กำกับ

ปล. เค่นี้ก่อน

goblin2536
20th October 2012, 20:51
หนังระดับไหนอะครับ ภาพยนต์ ?

คุณเป็นใคร

หนังต้องไม่ ง้องแง้ง ครับ

ไม่ยิงโดนกิ่งไม้ ไม่หวานเกินไป ตัวร้ายไม่ต้องแรด

มีเหตุการณ์ให้ลุ้นตลอด ไม่อวยพระเอกจนเกินไป

ตัวโกงต้องโหด ไม่กาก

gspretun
20th October 2012, 21:00
หนัง x ครับ 555+
พูดเล่น หนังอะไรก็ได้เเหละให้มันดูเเล้วลงทุนหน่อยเเค่นั้นเเหละ 555+
(ถ้าจะทำหนัง x จริง ทีมงานอย่ามีเเต่ผุ้ชายนะ 555+)

goblin2536
20th October 2012, 21:08
ถ้าต้องการพระเอกหนัก เรท R ติดต่อ PM มาได้เลยนะครับ ค่าตัวฟรี ข้าวปลาหากินเอง

bosskaaa
20th October 2012, 21:40
ยกตัวอย่างหนังที่ดังสุดๆช่วง 5 ปีถึงปัจจุบันี้ ให้ง่ายๆนะครับ
1.พลังวิเศษ Avenger ตัวละครหลักแต่ละตัวมีพลังที่แตกต่างกันออกไป
2.กลายพันธุ์ X-men ตัวละครหลักแต่ละตัวมีพลังแตกต่างกันออกไป เรื่องนี้มีข้อเด่นคือนอกจากตัวละครหลักยังมีพลังแปลกๆจากตัวละครอื่นอีกมาก
3.หุ่นยนต์หรือเทคโนโลยี transformer 1 - 3 เรื่องนีอธิบายยากนิดนึงแต่แน่นอน ความเท่ ความล้ำสมัย คนชอบแน่นอน ที่เหม่ือนเดิมเลยคือ มีหลายตัวแต่ละตัวความสามารถแตกต่างกันไป
4.Spider Man ตัวร้ายเปลี่ยนไปเรื่อยๆความสามารถเปลี่ยน ลองนึกถึงตัวเองดูเวลาดูหนัง ภาคนี้สู้กับตัวร้ายที่โดนกลายพันธุ์ให้เป็นปีศาจขี้มีพลังวิเศษ และ พอดูจบอีกวันมีไตเติ่ล ภาคต่อไป
คนที่มันพัฒนาปีศาจขี้มันโดนไวรัสกลายเป็นปีศาจขี้เอง มันมีพลังมากกว่าเดิม มันจะมาแก้แค้นคราวนี้มันไปรวมแก๊งกับตัวร้ายตัวอื่น
5.แวมไพร์ ที่มีเจคอป อะไรเนี่ยผมไม่รู้ชื่อหนัง เหมือนเดิม แวมไพร์แต่ละตัว มีพลังพิเศษที่ซ่อนไว้ แต่ไม่มากเหม่ือนเรื่องอื่น เรื่องนี้เด่นที่เนื้อเรื่อง สิ่งที่ทำให้มันดูแล้วมีอารมคือ แบ่งเป็นสองฝ่าย แล้วยกพวกบ้างเป็นยบางที

สรุปตามที่ผมคิดคือ หนังแนวนี้ตัวละครมีพลังวิเศษหรือเทคโนโลยีเทพๆ ที่ยังไม่เกิดขึ้นบนโลกนี้ หรือ สิ่งที่ดูแล้วไม่มีจริง คนชอบหนังที่ตัวร้ายโหดๆ หรืออาจจะฆ่าง่ายมากๆแต่มันควบคุมลูกน้องไว้ลูกน้องอาจจะมีหัวหน้าหลายๆ
ตัวพระเอกต้องผ่านมาทีละตัว เหมือนในเกมเลย ควรมีฝ่ายให้ ตัวละคร อย่างน้อย 2 ฝ่ายสำคัญ 3 ก็กำลังดี 4 ยังพอไหว 5 ดูจะเยอะไป ฮ่าๆ ผมขอยกตัวอย่างแบบนี้แล้วกันเพราะผมอธิบายไม่ค่อยถูก ถ้าพระเอกมันอ่อนมันสู้ไม่ได้
มันต้องไปขอความร่วมมือจาก ตัวดีจากทั่วทุกมุมโลก แล้วมาพัฒนาฝีมือแล้วไปสู้ถึงจะชนะ ประมาณว่า step up 2 มั่ง แล้วก็ X-men ภาคที่รวบรวมตัวกันดูจะเป็นอะไรที่ัมันส์มาก ไม่ต้องมีตัวดีตายสักตัวเลยก็ได้
ส่วนตัวผมไม่ชอบให้มีใครตายนอกจากหัวหน้า ฮ่าๆ นี่ละครับสิ่งที่ผมคิดว่าคนอื่นก็เป็นเหมือนกัน

mooshirogane
20th October 2012, 22:16
คนไทยเล่นอยู่กับหนังแค่ไม่กี่ประเภท ถ้ามีหนังแนว ผจญภัยก็จะดี แต่ไม่ใช่ผจญโลกกว้างอะไรนะ มันไกลไป

เอาประมาณ จิ๊กโก๋มีกรรมอ่ะครับ แบบเกิดเรื่องมากมายขึ้นระหว่างการเดินทางของพระเอก ไปเจอคนหลาย ๆ คน

และข้อเสียอีกอย่างของคนไทยก็คือ จบไม่เป็น คิดตอนจบดี ๆ ไม่ต้องได้ หลาย ๆ เรื่องตกม้าตายตอนจบ

Arbadius'z
20th October 2012, 22:54
ท่ามีปืนตอนยิงขอให้เอฟเฟคปืนออกมาดีนะครับขอแค่นี้พอแล้วครับคือไม่ได้ดูหนังไทยนานแล้วแต่ไอเอฟเฟคที่ยิงแล้วเป้งๆแบบสมัยก่อนมันแปลกๆอะแต่ท่ามันไม่ไอนี่จริงๆก็ไม่เป็นไรนายเป็นคนทำหนิสู้ๆอยากให้คนไทยหันมาสนับสนุนผลงานไทยกันบ้างสู้ๆ

newvisions
21st October 2012, 00:26
ประเทศไทยได้ทำสงครามกับประเทศเพื่อนบ้านโดยรอบ ทางกองทัพจึงมีคำสั่งให้ เด็กช่างที่เคยตีกันจับมาเกณฑ์ทหารจำนวน 1 กองร้อย

ระหว่างที่พวกเขาออกลาดตระเวนก็ถูกกองกำลังไม่ทราบฝ่ายโจมตี และถูกปิดล้อม นานนับ สัปดาห์ ไม่มีน้ำ ไม่มีอาหาร ทุกคนทำได้คือการกินฉี่ตัวเอง และเลือดจาก คนที่ถูกยิงตาย

ทุกสิ่งที่พวกเขาเรียนมาจะสามารถช่วยพวกเขาให้รอดจากสถานการณ์สุดเลวร้ายนี้ได้หรือไม่ !!! ตูม ๆ ๆ ๆ

:o:o

godzaz777
21st October 2012, 08:35
-0- ขออีกครับเยอะๆ

bugtaoz
21st October 2012, 15:08
หนัง sci-fi thriller ครับเอาแบบมนุษย์ต่างดาวลักพาคน มีการสอบสวน และการสมคบคิด หลอนนิดๆ ลึกลับหน่อยๆ ไม่จำเป็นต้องมี cg จัดๆ

อาจมีฉากแอ็คชั่นบ้างโดยไม่ทำให้บทเป๋ เช่น มีฉากไล่ล่าและยิงปืนนิดหน่อยรัยงี้ ซึ่งตะทำให้เจ๋งได้ บทต้องถึงโคตรๆ(เพราะจะไปกลบ production ที่ไม่ค่อยเจ๋งถ้าเทียบฮอลลีวู้ด)

ตัวอย่างอ้างอิงก็ซีรีย์ X- Files และหนังเรื่อง The Fourth Kind ( Link IMDB http://www.imdb.com/title/tt1220198/ )คือแบบไม่ต้องแป๊ะมาก เน้นบทให้เป็นจุดแข็ง

ในไทยไม่ค่อยมี(หรือแทบไม่เคยมี) แนวแบบนี้เลยนะครับ:o

godzaz777
22nd October 2012, 14:31
หนัง sci-fi thriller ครับเอาแบบมนุษย์ต่างดาวลักพาคน มีการสอบสวน และการสมคบคิด หลอนนิดๆ ลึกลับหน่อยๆ ไม่จำเป็นต้องมี cg จัดๆ

อาจมีฉากแอ็คชั่นบ้างโดยไม่ทำให้บทเป๋ เช่น มีฉากไล่ล่าและยิงปืนนิดหน่อยรัยงี้ ซึ่งตะทำให้เจ๋งได้ บทต้องถึงโคตรๆ(เพราะจะไปกลบ production ที่ไม่ค่อยเจ๋งถ้าเทียบฮอลลีวู้ด)

ตัวอย่างอ้างอิงก็ซีรีย์ X- Files และหนังเรื่อง The Fourth Kind ( Link IMDB http://www.imdb.com/title/tt1220198/ )คือแบบไม่ต้องแป๊ะมาก เน้นบทให้เป็นจุดแข็ง

ในไทยไม่ค่อยมี(หรือแทบไม่เคยมี) แนวแบบนี้เลยนะครับ:o

ถือว่าน่าสนใจครับ ใครมีอีกไหมครับ

AUSTIN
22nd October 2012, 15:12
ทำแนวย้อนยุคประวัติศาสตร์ไทยโดยการปรับแต่งเสริมแทรกครับ ตัวอย่างก็แบบเกม Assassin's Creed ที่เอาตัวนักฆ่ามาแทรกสร้างต้นเหตุที่สอดคล้องกับประวัติศาสตร์จริงๆหรือหนังเรื่อง Abraham Lincoln Vampire Hunter ครับที่เอาชีวิตของตัวลินคอล์นจริงๆมาดัดแปลงสร้างเหตุผลเติมแต่งสอดคล้องกับประวัติศาสตร์จริงๆและลงตัว ถ้าได้ทำกับประวัติศาสตร์ไทยจะเวิร์คมากครับ สมมติง่ายๆสร้างเรื่องมาเรื่องนีงลอกตามเกม Assassin's Creed มามีนายพรานฝีมือโหด เป็นผู้ที่อยู่เบื้องหลังในการสกัดกองกำลังพม่าก็เป็นแนวแอคชั่นไล่สับไล่แทงพม่า หรือทำให้พวกมันเข้าตีไม่ได้อะไรก็ว่าไปครับ

CORNETTO
22nd October 2012, 19:37
ผจญภัย หรือไม่ก็ แฟนตาซี ถ้าทำได้เวิร์คจะก้าวหน้าไปมาก แต่อย่างเดียวที่ผมเห็นคือ คนไทยชอบป้อนสื่อเดิมๆ ตลก ? หนังรัก ? ผี ? วิ่งลงตุ่ม ? บลาๆ แนวอื่นแทบไม่มีเลย พอนึกถึงบางเรื่่องที่แนวใช้ได้ แต่ก็กลับตกต่ำเพราะ

" CG ไทยอนาถดวกมาก "

Kellidev
22nd October 2012, 20:01
ลองตรวจสอบจาก IMDb ครับดูว่าสไตล์ที่มันไปรุ่งอะเป็นยังไง จะแนวไหนก็แล้วแต่ดูองค์ประกอบของเรื่องนั้นๆ เช่นมีปรัชญาที่เหมาะกับยุคสมัย
มีความซับซ้อนที่โน้วน้ามให้คนคิดในสิ่งที่ไม่เคยคิดมาก่อน หนังจะขายได้สำหรับผมอยู่ที่แนวคิดหรือข้อคิดแปลกใหม่ที่มันน่าสนใจ
พวกความ fantasy effect อะไรพวกนี้เป็นองค์ประกอบเสริมให้ดูน่าสนุก หนังดีส่วนใหญ่ให้แนวคิดที่ดี แต่หนังที่ดีที่สุดคือมันต้องขายได้ทั้งกับพวกช่างคิด และคนทั่วไป

CodeMagane
23rd October 2012, 06:18
ผมอยากทำ action , sci-fi , advanture , horror , thriller นั่นคือ DEAD SPACE นั่นเอง

ถ้าเคยเล่นคงรู้นะครับ แต่อยากให้ตัวละครมันเยอะกว่าในเกมส์หน่อย แบบพอเข้าไปในยานแล้วตั้งใจแยกทางไปแก้นู่นี่ + กับสถานการ์ณพาให้แยกทางกัน ปล่อยช่วงลุ้นระทึก แล้วตามด้วย แอ๊คชั่น สลับกับเบาะแส เป็นตัวดำเนินเรื่อง

ถ้าวิธีดำเนินเรื่องผมกากขออภัย

ปล.ใครเล่นเป็น พระเอกต้อง เท้าหนัก 55555+

tentoewizard
23rd October 2012, 06:27
หนังอวกาศที่ผมชื่อชอบที่สุด คือเรื่อง startrek ภาคล่าสุด ทั้งเนื้อหา cg การดำเนินเรื่อง บทบาทตัวละคร บทภาพยนตร์ ใช้เรื่องการเล่นเวลาเข้ามามีส่วนเกี่ยวข้อง มุขตลก ความน่าจะเป็น ดราม่า ทุกอย่างลงตัวหมดเลย ดูหลายรอบไม่มีเบื่อ และ ภาคต่อ จะมีมาเร็วๆนี้

ที่กล่าวมาทั้งหมด คือน่าจะหาเเนวทางที่ทำให้หนังของเราน่าติดตามได้จากเรื่องนี้ เพราะมีครบทุกอารมณ์

godzaz777
23rd October 2012, 17:03
-0- หลายๆท่านมีหลักการมากเลยครับ //เอามาอีกเยอะๆ

bootbleach
23rd October 2012, 17:24
สงคราม เลืดสาด แบบ ย้อนยุคไปประมาณสงครามเวียดนามอะไรแบบนี้ เค้ารณรงค์ ลดหนังความรุณแรงรึเปล่า หนังไทย เลยไม่ค่อยเจอ

bugtaoz
23rd October 2012, 21:50
และที่สำคัญที่สุดคือ บทครับโดยเน้นจาก ทรัพยากรที่คุณมี (เงิน cg? นักแสดง อุปกรต่างๆ)

ควรต้องเขียนโดยอิงเรื่องเหล่านี้เป็นหลัก (เพราะไม่มีสปอนเซอร์ออกทุนให้ซักเท่าใหร่)

ซึ่งโดยส่วนตัวผมว่าแนว ที่เสนอมา มันทำยากกกกกกกกก (CGสู้นอกไม่ได้อยู่แล้ว ไหนจะฉาก เอฟเฟ็คทำให้มีอารมณ์ร่วมได้ยาก)

นอกจากคุณจะมีหรือซี้กับทีมทำ cg เทพ จะโอเคเลย (เคยมีทีม cgที่เคยทำหนัง avatar ECT. ทำหนังเรื่อง skylineมาแล้ว ในฉากก็บ้านตัวเอง นักแสดงก็ทีมตัวเองไม่เสียตังซักบาท)

ผมเลยเสนอ แบบ เรปบนของผมไง มันทำและควบคุมง่ายสุดแล้ว ไม่จำเป็นต้องมีฉากเจอ เอเลี่ยนจะๆยังได้ ถ้าบทและนักแสดงถึงจริง (เทคนิกประมาณทำให้คนดูจินตนาการแล้วหลอนเอา)

ส่วนแนว fantasy advanture ผมมองว่าค่อนข้างทำยาก(เราคงทำแบบ Alice in Wonderland หรือ Star Wars ไม่ได้แน่ จริงมั๊ย )

godzaz777
25th October 2012, 08:27
และที่สำคัญที่สุดคือ บทครับโดยเน้นจาก ทรัพยากรที่คุณมี (เงิน cg? นักแสดง อุปกรต่างๆ)

ควรต้องเขียนโดยอิงเรื่องเหล่านี้เป็นหลัก (เพราะไม่มีสปอนเซอร์ออกทุนให้ซักเท่าใหร่)

ซึ่งโดยส่วนตัวผมว่าแนว ที่เสนอมา มันทำยากกกกกกกกก (CGสู้นอกไม่ได้อยู่แล้ว ไหนจะฉาก เอฟเฟ็คทำให้มีอารมณ์ร่วมได้ยาก)

นอกจากคุณจะมีหรือซี้กับทีมทำ cg เทพ จะโอเคเลย (เคยมีทีม cgที่เคยทำหนัง avatar ECT. ทำหนังเรื่อง skylineมาแล้ว ในฉากก็บ้านตัวเอง นักแสดงก็ทีมตัวเองไม่เสียตังซักบาท)

ผมเลยเสนอ แบบ เรปบนของผมไง มันทำและควบคุมง่ายสุดแล้ว ไม่จำเป็นต้องมีฉากเจอ เอเลี่ยนจะๆยังได้ ถ้าบทและนักแสดงถึงจริง (เทคนิกประมาณทำให้คนดูจินตนาการแล้วหลอนเอา)

ส่วนแนว fantasy advanture ผมมองว่าค่อนข้างทำยาก(เราคงทำแบบ Alice in Wonderland หรือ Star Wars ไม่ได้แน่ จริงมั๊ย )

ก็คงจริงครับ เพราะฉะนั้นเน้นบทกับเนื้อเรื่องให้ดีก็โอเคแล้วใช่ไหมครับ

universalpt
25th October 2012, 23:26
หนังอวกาศที่ผมชื่อชอบที่สุด คือเรื่อง startrek ภาคล่าสุด ทั้งเนื้อหา cg การดำเนินเรื่อง บทบาทตัวละคร บทภาพยนตร์ ใช้เรื่องการเล่นเวลาเข้ามามีส่วนเกี่ยวข้อง มุขตลก ความน่าจะเป็น ดราม่า ทุกอย่างลงตัวหมดเลย ดูหลายรอบไม่มีเบื่อ และ ภาคต่อ จะมีมาเร็วๆนี้

ที่กล่าวมาทั้งหมด คือน่าจะหาเเนวทางที่ทำให้หนังของเราน่าติดตามได้จากเรื่องนี้ เพราะมีครบทุกอารมณ์
+1 ครับ สตาร์เท็ค :cool:

Msguzs
26th October 2012, 19:57
ผมอยากได้หนังไม่ต้อง CG ครับ งบไม่สูงมาก ไม่ต้องเวอร์

อยากได้แบบเนื้อเรื่องดีๆ นักแสดงเล่นเก่ง กระชากอารมณ์คนดู

เคยดูBuried : คนเป็นฝังทั้งเป็น ไหมครับ เป็นหนังที่ สุดยอดมากครับ งบน้อยแต่ผมดูแล้วอิ่มอะ มันกดดัน กระชากอารมณ์เล่นกับอารมณ์คนดู
มันเป็นหนังดี เรื่องนึงที่ผมดูแล้วสนุกกว่า avenger อีกครับ

พอล คอนรอย (Ryan Reynolds) พลเมืองชาวสหรัฐ ทำงานเป็นคนขับรถก่อสร้างใน ประเทศอิรัก หลังจากที่ขบวนรถคุ้มกันโดนโจมตีอย่างกระทันหัน เขาตื่นขึ้นมา แล้วพบว่าถูกฝังทั้งเป็นในโลงศพ กับสิ่งของเล็กๆน้อย อย่างไฟแช็ค, โทรศัพท์มือถือ และความทรงจำเล็กๆน้อยๆก่อนที่เขาจะมาอยู่ตรงนี้ ซึ่งเผชิญหน้ากับอากาศหายใจที่มีอยู่จำกัด และความหวาดกลัวที่ไร้ขีดจำกัด พอลค้นพบว่าตัวเองต้องแข่งกับเวลา เพื่อที่จะหนีจากความตายอันสุดแคบและมืดมิด ก่อนที่จะสายเกินไป..

หนังแบบนี้อะครับดี มันมีอะไรมากกว่า หนังฟอร์มยักษ์หลายๆเรื่องเลยครับ

อีกเรื่องนึงครับ 127 Hours

bugtaoz
27th October 2012, 00:41
ผมอยากได้หนังไม่ต้อง CG ครับ งบไม่สูงมาก ไม่ต้องเวอร์

อยากได้แบบเนื้อเรื่องดีๆ นักแสดงเล่นเก่ง กระชากอารมณ์คนดู

เคยดูBuried : คนเป็นฝังทั้งเป็น ไหมครับ เป็นหนังที่ สุดยอดมากครับ งบน้อยแต่ผมดูแล้วอิ่มอะ มันกดดัน กระชากอารมณ์เล่นกับอารมณ์คนดู
มันเป็นหนังดี เรื่องนึงที่ผมดูแล้วสนุกกว่า avenger อีกครับ

พอล คอนรอย (Ryan Reynolds) พลเมืองชาวสหรัฐ ทำงานเป็นคนขับรถก่อสร้างใน ประเทศอิรัก หลังจากที่ขบวนรถคุ้มกันโดนโจมตีอย่างกระทันหัน เขาตื่นขึ้นมา แล้วพบว่าถูกฝังทั้งเป็นในโลงศพ กับสิ่งของเล็กๆน้อย อย่างไฟแช็ค, โทรศัพท์มือถือ และความทรงจำเล็กๆน้อยๆก่อนที่เขาจะมาอยู่ตรงนี้ ซึ่งเผชิญหน้ากับอากาศหายใจที่มีอยู่จำกัด และความหวาดกลัวที่ไร้ขีดจำกัด พอลค้นพบว่าตัวเองต้องแข่งกับเวลา เพื่อที่จะหนีจากความตายอันสุดแคบและมืดมิด ก่อนที่จะสายเกินไป..

หนังแบบนี้อะครับดี มันมีอะไรมากกว่า หนังฟอร์มยักษ์หลายๆเรื่องเลยครับ

อีกเรื่องนึงครับ 127 Hours

555 ท่าทางจะชอบหนังที่ตัวเอกติดกับอะไรซักอย่างซินะ (อ่ะล้อเล่นน่อ)

จริงๆก็อยากเสนอแนวนี้อยู่เหมือนกันครับ เพราะมันคุมงบง่าย บานปลายยาก หนังแบบนี้จะดี ขึ้นอยู่กับ นัดแสดง(ที่ต้องแบกหนังไว้) เทคนิคมุมกล้อง การกำกับ และโดยส่วนตัวที่ผมเห็นว่าสำคัญที่สุดคือ บท

เพราะมันเป็นจุดเริ่มของทุกอย่าง ถ้าบทไม่ดีแต่แรก ต่อให้นักแสดงและการกำกับect. เข้าขันเพอร์เฟ็ค แต่บทห่วย เต็มที่ก็แค่ให้หนังระดับพอถูไถ(ถ้าแบบนี้จะเสียดายมาก)

แต่ทาง จขกท. เสนอแค่ sci-fi, fantasy, advanture ซึ่งแนวพวกนี้ ส่วนใหญ่ จะเป็นหนังแบบ ทุนยักษ์ได้เลย มันเลยเหลือพล๊อท ไม่มากที่จะเอามาเล่นและยังคงความน่าสนใจ

แต่ไม่ต้องเน้นปัจจัยที่ อลังการแบบนั้น แต่สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับ ไอเดียล่ะครับว่าการเขียนบท โดยที่คำนึงถึงทรัพยากรที่จำกัดให้เกิด Impact กับคนดูได้มากที่สุดแค่ไหน ครับ

godzaz777
28th October 2012, 16:20
555 ท่าทางจะชอบหนังที่ตัวเอกติดกับอะไรซักอย่างซินะ (อ่ะล้อเล่นน่อ)

จริงๆก็อยากเสนอแนวนี้อยู่เหมือนกันครับ เพราะมันคุมงบง่าย บานปลายยาก หนังแบบนี้จะดี ขึ้นอยู่กับ นัดแสดง(ที่ต้องแบกหนังไว้) เทคนิคมุมกล้อง การกำกับ และโดยส่วนตัวที่ผมเห็นว่าสำคัญที่สุดคือ บท

เพราะมันเป็นจุดเริ่มของทุกอย่าง ถ้าบทไม่ดีแต่แรก ต่อให้นักแสดงและการกำกับect. เข้าขันเพอร์เฟ็ค แต่บทห่วย เต็มที่ก็แค่ให้หนังระดับพอถูไถ(ถ้าแบบนี้จะเสียดายมาก)

แต่ทาง จขกท. เสนอแค่ sci-fi, fantasy, advanture ซึ่งแนวพวกนี้ ส่วนใหญ่ จะเป็นหนังแบบ ทุนยักษ์ได้เลย มันเลยเหลือพล๊อท ไม่มากที่จะเอามาเล่นและยังคงความน่าสนใจ

แต่ไม่ต้องเน้นปัจจัยที่ อลังการแบบนั้น แต่สุดท้ายก็ขึ้นอยู่กับ ไอเดียล่ะครับว่าการเขียนบท โดยที่คำนึงถึงทรัพยากรที่จำกัดให้เกิด Impact กับคนดูได้มากที่สุดแค่ไหน ครับ

ขอบคุณท่านทั้งหลายมากเลยครับ แนวแต่ท่านที่เสนอมาโอเคมากแล้วก็ไม่ต้องใช้ทุนเยอะ

ผมอาจจะทำลงยูทุปเอาครับเป็นหนังสั้นก็พอเพราะเวลาไม่ค่อยมี