PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ว่อนเน็ต! เฟซบุ๊กอ้างชื่อ บิลลี่ โอแกน ชี้ ประเทศไทยกำลังป่วยหนัก

John Marston
19th October 2012, 18:25
ว่อนเน็ต! เฟซบุ๊กอ้างชื่อ บิลลี่ โอแกน ชี้ ประเทศไทยกำลังป่วยหนัก

เฟซบุ๊กอ้างชื่อ บิลลี่ โอแกน โพสต์ข้อความ ชี้ ประเทศไทยกำลังป่วยหนัก ทั้งการเมือง เศรษฐกิจ สังคม สับเละนักการเมืองโกงกิน 3G ก็ฮั้ว ทีวีมีแต่ละครน้ำเน่ามอมเมาคน ด้าน ชาวเน็ตแชร์กันว่อนโลกไซเบอร์

ผู้สื่อข่าวรายงานว่า เมื่อวันที่ 19 ตุลาคม ได้เกิดกระแสร้อนในโลกไซเบอร์อีกครั้ง เมื่อมีผู้ใช้เฟซบุ๊ก ในนาม Billy Ogan โพสต์ข้อความแสดงความคิดเห็นทางการเมืองต่อว่ารัฐบาลนางสาวยิ่งลักษณ์ ชินวัตร และวิพากษ์รายการโทรทัศน์ของเมืองไทยในยุคนี้อย่างเผ็ดร้อน ทำให้ชาวเน็ตวิจารณ์กันด้วยความสงสัยว่า ผู้ที่โพสต์ข้อความดังกล่าว คือ บิลลี่ โอแกน อดีตนักร้องชื่อดังตัวจริงหรือไม่ หรือเป็นเพจที่คนอื่นสร้างขึ้น แล้วใช้ชื่อเดียวกัน
ทั้งนี้ ข้อความในเพจ Billy Ogan ที่โพสต์ไว้นั้น ระบุว่า "โพสต์ต่อไปนี้ แรงส์ ใครไม่เห็นด้วย ให้ผ่านไปเลย อย่าอ่านนะครับ ผมเตือนแล้วนะ ประเทศเราป่วยหนักมากนะครับ ทุกอย่างเลวร้ายไปหมด รถก็ติดมากขึ้นทุกวัน เพราะนโยบายเอื้อประโยชน์พ่อค้ารถโดยนักการเมือง ข้าวเปลือกที่เป็นอาหารหลักของคนทั้งประเทศก็คิดจะโกงกิน สามจีก็เอื้อประโยชน์นายทุน แต่ประชาชนได้ใช้ของคุณภาพห่วย ราคาแพง สามจีปลอม ๆ ฮั้วกันแบบเห็น ๆ ปัญหาภาคใต้ก็แก้ไม่ได้ นักการเมืองก็ทะเลาะกันแต่เรื่องผลประโยชน์ของตัวเอง งบประมาณทุกอย่างก็กินกันสี่สิบห้าสิบเปอร์เซ็นต์ทั้งระบบ"

"ละครทีวีก็นำเสนอเรื่องต่ำทรามทางจริยธรรม มอมเมากันด้วยเรื่องกามชั้นต่ำสกปรก จนจิตใจคนนั้นเหมือนในละครไปหมด หวยใต้ดินยังไม่พอ จะมอมเมาคนด้วยหวยบนดินอีก ไม่มีอะไรดีสักอย่างที่นักการเมืองทำ อีกสองปีพอเข้าระบบ AEC ถามว่า ประเทศเราได้เตรียมความพร้อมไว้อย่างไรบ้าง ไม่มีเลย ภาษาอังกฤษแม้แต่ผู้นำยังพูดได้งู ๆ ปลา ๆ เด็ก ๆ ในประเทศก็ติดกันแต่เน็ต ไม่ก็ติดยาบ้า ยาไอซ์ อีกสองปีทั้งสินค้า และแรงงานจากชาติอื่น ๆ ในอาเซียนจะเข้ามาเดินกันปร๋อ แถมยังจะแย่งงานคนไทยทำ ภาคการผลิตของเราก็อ่อนแอร่อแร่ใกล้เจ๊งเต็มที ม็อบก็บานเบอะ นักการเมืองก็เสวยสุข แล้วยุให้ประชาชนออกมาตีกัน สรุปแล้วไม่เหลืออะไรเลย"

"อย่ามัวทำเป็นเล่น ดูละครมอมเมาตัวเองไปวัน ๆ อยู่เลย รายการทีวีก็แสนจะโคตรบรมห่วย มีแต่ไร้สาระ หากินกับป้ายสปอนเซอร์ กับข่าวดาราบ้าบอคอแตก มีแต่หน้าปลอม นมปลอม ตุ๊ด เกย์ เต็มไปหมด แอร๊ยยยยยยยยยยยย"

สำหรับข้อความดังกล่าวได้มีผู้เข้ามากดไลค์ และแสดงความเห็นกันเป็นจำนวนมาก พร้อมกับแชร์กันต่อให้คนรู้จักด้วย แม้จะยังไม่แน่ใจว่า ผู้ที่เขียนข้อความนี้คืออดีตนักร้องขาร็อกตัวจริงหรือไม่

ที่มา: http://hilight.kapook.com/view/77479

artloverr
19th October 2012, 18:29
ผมว่ากระทู้นี้ดราม่าแน่ๆ :yes

18&Life
19th October 2012, 18:30
ประเทศไทยเป็นแบบนี้มานานแล้วครับ ไม่ว่าจะเป็นรัฐบาลชุดไหน สำหรับผม เรื่องโกงมันโกงทุกคนแต่คิดจะโกงแล้วก็ขอให้พัฒนาประเทศด้วย อีกอย่างเรื่องจำนำข้าวถ้าทำแล้วชาวนาได้ประโยชน์แต่รัฐขาดทุน
ก็ทำไปเถอะครับให้ชาวนาเขาลืมตาอ้าปากกันหน่อย ไม่ใช่จะค้านเพราะผลประโยชน์ตัวเองกันหมด แต่ผมว่าคงไม่ใช่บิลลี่ โอแกนตัวจริงหรอกที่โพส

cableneo
19th October 2012, 18:31
แอร๊ยยยยยยยยยยยยเบย

eyazawa2456
อย่าลืมดูตะวันทอแสงคืนนี้นะครับ กำลังสนุกเลย ก๊ากๆ

อย่าไปอ่านมันเลยครับไร้สาระ ยังไงเราก็แก้ไขอะไรไม่ได้หรอก ต่อให้นักการเมืองมาอ่าน เค้าก็คงจะบอกว่า ฉันไม่แคร์

godji001

ง่ายดีคำตอบนี้ - -

nunewnewp18
19th October 2012, 18:32
ผมว่ากระทู้นี้ดราม่าแน่ๆ :yes
เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง

nakiann123
19th October 2012, 18:32
โพสได้ตรงจุด

pone123
19th October 2012, 18:33
ใครฟะ บิลลี่โอแกน = = ไม่รู้จักเลยจริงๆนะ

Prometheus
19th October 2012, 18:36
ก็ได้แค่บ่นละครับ จะไปทำอะไรได้ละ

ใครฟะ บิลลี่โอแกน = = ไม่รู้จักเลยจริงๆนะ

http://www.sophiaportal.com/paige/music/thai/cd-covers/billy-billy.jpg

เป็นนักร้องเพลงร็อคระดับตำนานอีกคน เพลงดังๆก็''เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอม''

mhooza
19th October 2012, 18:37
เรื่องนี้ เจน ญาณทิพย์ มีความเห็นอย่างไรครับ

poomshift
19th October 2012, 18:37
น่าจะใช้ชื่อ Gordon Freeman ตามรูป

ละครทีวี เรื่องนี้เห็นด้วย มีแต่น้ำเน่า

http://www.youtube.com/watch?v=17YONBL-Q1U

sanyatime
19th October 2012, 18:39
ผมเห็นด้วยกับคุณ พูดได้ดี คุณ 18&Life

-SoulDream-
19th October 2012, 18:40
เค้าก็เอาเรื่องจริงมาโพสหมดเลยนิครับเค้าไม่ได้แต่งมันขึ้นมาหรือคนไทยรับฟังเรื่องจริงไม่ได้ = =

gavggame
19th October 2012, 18:41
จริงหรอเนี่ย

nomkontwarn
19th October 2012, 18:42
คนโพสหน้าจะอยู่ในประเทสเราเนี้ยและ งั้นไม่รู้ลึกขนาดนี้หลอก

นี้คือเรื่องจริงครับ แต่ก็ยังดีว่า 2-3 ปีที่แล้ว

mewza
19th October 2012, 18:48
บิลลี่ โอแกนบ้าบออะไรกัน นั้นมัน กอร์ดอน ฟรีแมน(Gordon Freeman) ชัดๆ

kimnaja
19th October 2012, 18:49
ขอไวไวดีกว่าชอบกิน
http://www.consumerthai.org/debtclub/media/kunena/attachments/10495/D12025882-13.jpg

ParanoidZ
19th October 2012, 18:55
มันจะดราม่า เพราะ พวก! ชอบ! ชง! เงียบๆไว้ ก็ไม่เป็นไรนะครับ

Aliensh
19th October 2012, 18:56
เรื่องนี้ริวจะไม่ยุ่ง

มันจะอยู่ไม่ได้ 555+

SinSu
19th October 2012, 19:02
มันจะดราม่า เพราะ พวก! ชอบ! ชง! เงียบๆไว้ ก็ไม่เป็นไรนะครับ

+1 ...........

O'z NEWBIE IN THE H.H.
19th October 2012, 19:06
ก็จริงนะยอมรับๆ :o

CodeMagane
19th October 2012, 19:08
บิลลี่ โอแกน หรือ กอร์ดอน ฟรีแมนฟระ 5555+

ลูกกุยแมน
19th October 2012, 19:08
ถ้าผมจะบอกว่า เรื่องโกงมันมีตั้งแต่เริ่มต้นรัชกาลเลยหล่ะ -0-

kimnasa
19th October 2012, 19:09
มันก็จริงนั้นละแต่มันก็แก้ไขไม่ได้ง่ายๆนะสิ

SKYRIM
19th October 2012, 19:19
ทำได้แค่ยอมรับความจริงครับ

น่าเสียดายจริงๆครับถ้าประเทศไทยมีนักการเมืองดีๆทุกสมัยประเทศเราน่าจะเป็นประเทศที่พัฒนาติดอันดับต้นๆของโลกเลย

เรามีหลายอย่างที่ดีงามที่ประเทศอื่นไม่มี

Yakuz
19th October 2012, 19:23
มันก็คือความจริงอยู่วันยังค่ำเปิดหูเปิดตารับความจริงบ้างก็ไม่เสียหายอะไร แอร๊ยยยยยยยยยย

0810380803
19th October 2012, 19:31
แล้วที่คุณ มาบ่นนี่มันจะดีขึ้นไหม ทำไมไม่ลงมือทำหละ เสียสละอะกลัวอะไรคิดว่าตัวเองแก้ได้ก็ทำไปเลยซิครับ บ่นแล้วมันก็ไม่ได้ช่วยให้คนไทยคิดขึ้นมาได้หรอก คนไทย รอ แต่คนที่คิดว่าจะทำให้ประเทศดีขึ้น แต่ไม่คิดที่จะลงมือทำบ่นเป็นอย่างเดียวแล้วก็จบ

AUSTIN
19th October 2012, 19:36
อดนึกถึงคำๆนึงไม่ได้ของอับราฮัมลินคอล์น "รัฐบาลประชาธิปไตย คือรัฐบาลของประชาชน เพื่อประชาชน และโดยประชาชน"

แต่ประเทศไทยนั้น "รัฐบาลประชาธิปไตย คือรัฐบาลของตน เพื่อตน แต่โดยประชาชน"

Zoey
19th October 2012, 19:42
เฮ้อ อย่าว่าแต่รัฐบาลเลย แค่คนธรรมดายังจะโกงกัน เฮ้อเซง

lgorakoj
19th October 2012, 19:45
โกง หา พ่อ เธอ หรือ

เชิญ เธอ ไป โกง หา พ่อ~~

:heart

kingcesar
19th October 2012, 19:45
ประเทศไทยเป็นแบบนี้มานานแล้วครับ ไม่ว่าจะเป็นรัฐบาลชุดไหน สำหรับผม เรื่องโกงมันโกงทุกคนแต่คิดจะโกงแล้วก็ขอให้พัฒนาประเทศด้วย อีกอย่างเรื่องจำนำข้าวถ้าทำแล้วชาวนาได้ประโยชน์แต่รัฐขาดทุน
ก็ทำไปเถอะครับให้ชาวนาเขาลืมตาอ้าปากกันหน่อย ไม่ใช่จะค้านเพราะผลประโยชน์ตัวเองกันหมด แต่ผมว่าคงไม่ใช่บิลลี่ โอแกนตัวจริงหรอกที่โพส

ผมไม่ได้จะอะไรนะฮะ

แต่ทัศนคติของคุณมันบ่งบอกถึง ความเป็น "คนส่วนใหญ่" ในเรื่องของ ''การยอมรับการทุจริต แต่ประชาชนได้ประโยชน์'' มากเกินไป

ตามหลักการแล้ว การโกงแล้วประชาชนได้ประโยชน์ มันไม่มีหรอกครับ มีแต่เสียประโยชน์

ขึ้นชื่อว่าโกงแล้ว มันก็ไม่ต่างจาก การที่ประชาชนกำลังจะรับไปตักน้ำที่ริมลำธารดื่ม แต่รัฐบาลไปสร้างกำแพงกั้นน้ำ แล้วกักน้ำไว้ประมาณ 98% แบบนี้

แล้วปล่อยน้ำให้ไหลมาที่ประชาชนประมาณ 3-4 หยด แบบนี้ คุณจะเอาเหรอครับ ประโยชน์อันน้อยนิดแบบนี้อะครับ???????

จริงๆมันไม่เรียกว่า 'ประโยชน์' ด้วยซ้ำ แบบนี้ภาษาชาวบ้านเขาเรียก 'กินของเหลือ' 'กินเศษซาก' 'พฤติกรรมปลาเทศบาล' ฯลฯ

เรื่องจำนำข้าว ผมจะบอกอะไรให้นะครับ การจำนำข้าว เป็นนโยบายที่มันให้ประโยชน์แก่ชาวนา น้อยที่สุดในบรรดานโยบายเกี่ยวกับชาวนา ที่เคยมีมาเลยครับ

การจำนำข้าวนั้น ผู้ได้ประโยชน์จริงๆ คือ เถ้าแก่โรงสี, พวกพ่อค้าคนกลาง, พวกนายหน้า, พวกนักการเมืองท้องถิ่นต่างหากครับ

รัฐกับชาวนา เป็นฝ่ายที่สูญผลประโยชน์มากที่สุดครับ รัฐต้องเสียเงินหาตลาดมาระบายข้าวอย่างมหาศาล เท่านั้นยังไม่พอรัฐยังต้องหาเงินมาเช่าโกดังเก็บข้าว ของเอกชนเพิ่มอีกตั้งหลายโกดัง

เพราะนโยบายนี้มันทำให้ ข้าวมันล้นสต็อคของรัฐบาล ชาวนาส่วนใหญ่ไม่ได้ประโยชน์หรอกครับ

ขั้นตอนการจำนำข้าวก็เยอะแยะหลากหลายขั้นตอนจนลำบากชาวนาจริงๆ แค่ระดับความชื้นในข้าวไม่ได้มาตรฐาน เขาก็ไม่รับจำนำแล้ว บางทียังมีโกงความชื้นกันอีก สารพัดจะเล่ห์เหลี่ยมของนักธุรกิจทั้งหลาย

นอกจากนี้การประมูลในนโยบายจำนำข้าวยังมีการฮั้วกัน แล้วเอาข้าวเขมร ข้าวถูกๆจากประเทศเพื่อนบ้านกลับมาสวมสิทธิ์นโยบายนี้เพื่อรับเงินอีกเช่นกัน

ผมไม่ได้เข้าข้างใครนะ ผมพูดไปตามทฤษฎี และตามหลักความเป็นจริงที่ปรากฎออกมา

หากคุณจะไม่พอใจผมหรือยังไง ผมไม่สนหรอก มันเป็นสิทธิ์ของคุณครับ

SSgt.Winter075
19th October 2012, 19:51
WARNING DRAMA DETECTED!!!

duchyzaza
19th October 2012, 19:52
อดนึกถึงคำๆนึงไม่ได้ของอับราฮัมลินคอล์น "รัฐบาลประชาธิปไตย คือรัฐบาลของประชาชน เพื่อประชาชน และโดยประชาชน"

แต่ประเทศไทยนั้น "รัฐบาลประชาธิปไตย คือรัฐบาลของตน เพื่อตน แต่โดยประชาชน"

http://www.youtube.com/watch?v=dX_1B0w7Hzc

by the people for the people of the people EAGLE !!!

Destiny_
19th October 2012, 20:09
:sweat :sweat :sweat โกงแต่รับได้คร้าาา

waterc4t
19th October 2012, 20:36
นักการเมืองดีๆหายากและไร้คุณภาพเหมือนสัญญาณ 3G แหละครับ

--151--
19th October 2012, 21:13
= = ไม่ได้ๆโพสยังงี้ได้ยังไงบ้าไปเเล้วเป็นโพสที่เสื่อมสุดๆใช้หัวโป่ตินไหนคิดวะคนโพสเนี้ยหะมาโพสแบบนี้ที่เมืองไทยได้อย่างไร รู้ไหมเมืองไทยเป็นเมืองที่เต็มไปด้วยคุณธรรมจริยธรรมประเภณีอันดีงามนะคับ
เขาไม่ฟังกันหลอกนะ(ท่าเป็นเรื่องจริงนะ) ที่เมืองนี้เขาโพสเเต่สิ่งดีๆ(ที่ต่อแหล่กันขึ้นมา)เท่านั้นนะคับ เเล้วอีกอย่างไม่มีใครสนใจหลอกคับ(ท่าไม่ใช้เรื่องวัว5ขา หมู2หัว กล้วย8ปี อินั้นตบอินี้อินี้ตบอิโน่นอิโน่นไปฟ้องบักนั้นบักนั้นเลยมาเครียกับอินี้อินี้เลยไปลงที่อีนั้น)

TEENOY '
19th October 2012, 21:19
ถ้ามันตั้งใจทำก้ทำได้ละนะ
ปล.ผมไม่กินตับนะครับ มาม่าไม่ชอบต้มสุกชอบกินดิบถึงจะปวดท้องก้เถอะ

alonedevil
19th October 2012, 21:22
อาจมีดราม่าก่อตัวอยู่ ก็เป็นได้

windesa
19th October 2012, 21:40
จริงๆแล้วมันเป็นเรื่องที่ทุกคนรู้อยู่แล้ว
แต่ทำอะไรยากมาก

sakolsak
19th October 2012, 21:40
บิลลี่ โอแกน (- . -) ?

มันคือความจริงนะครับ ยอมรับไปเถอะ ทุกวันนี้ผมก็รู้สึกเหมือนสิ้นชาติละ
ผมก็รู้สึกเหมือนกับคุณนะ แต่พูดออกไปไม่ได้ (- . -) "

koyoty
19th October 2012, 21:43
http://my50flags.com/wp-content/uploads/2012/08/true_story_poster-ra1af92c27e34472196add11f22fbc17c_w2u_400.jpg

RabbitsZombie
19th October 2012, 22:53
ผมยอมรับว่าผมยอมรับการโกงกิน หรือทุจริตไม่ได้ แต่จะให้ผมทำยังไง

ผมแค่สามัญชน ไร้อำนาจ ไร้อิทธิพล ไร้สิทธิพิเศษ แม้แต่สิทธิมนุษย์ชนก็แทบจะไม่มีเหลือ

ประชาธิปไตยที่ว่าอำนาจอยู่ที่ประชาชนตอนนี้คืออะไรผมยังไม่แน่ใจ ผมต้องทนฟังเสียง

หมาเห่าหอนหน้าบ้านในคืนก่อนเลือกตั้งไปตลอดหรอ หรือผมต้องยอมทนอยู่กับถนนผุๆพังๆ

ที่เพิ่งสร้างไม่ถึงเดือน (งบที่สร้างใช้มากโข แต่สิ่งได้มาไม่คุ้มค่า เอาดินลูกรังมาลาดถนนยังดูดีกว่าอีก)

หรือผมต้องทนเห็นเพื่อนบ้าน ญาติ ยอมรับเงิน ก้มหัวให้นักการเมืองเพียงแค่ เงินเพียง500บาทงั้นหรอ

หรือว่าสิ่งเหล่านี้มันรวมเป็นส่วนหนึ่งของคำว่าประชาธิปไตย อนุสาวรีย์ประชาธิปไตยมีไว้ทำไม ไว้ให้แท๊กซี่

วิ่งวนเพิ่มค่ามิเตอร์เหรอ ผมเสียใจแต่ทำอะไรไม่ได้ เพราะผมเป็นแค่หิ่งห้อย แต่หากหิ่งห้อยทุกๆคนรวมตัวกัน

ก็อาจจะสว่างกว่าดวงจันทร์ก็เป็นได้ หากใครรู้ว่าผมควรทำไงช่วยเสนอมาที อยากรู้:dash

AntiBody
19th October 2012, 23:10
ไม่เกิดปัญหาขึ้นแน่ ปูเอาอยู่ค่ะ :p

sanim
19th October 2012, 23:29
มันก็จริงน๊ะครับผมว่าน๊ะ

sattawat1979
19th October 2012, 23:38
ผมว่าไม่ใช่แค่ประเทศไทยนะ ผมว่าโลกนี้มันกำลังป่วยหนักมากกว่า

ยุคมนุษย์ตอนนี้เป็นช่วงกัปไขยลง เป็นช่วงที่มนุษย์โลกถอยออกจากศีลธรรม นับจากนี้ไปศีลธรรมจะมีแนวโน้มเสื่อมถอยลงเรื่อยๆ

ผมก็เฝ้ารอว่าเมื่อไหร่โลกเฮงซวยนี่มันจะระเบิดไปซะที = ='

M4A1Predator
20th October 2012, 00:29
มันคือความจริงนะครับ ยอมรับไปเถอะ ทุกวันนี้ผมก็รู้สึกเหมือนสิ้นชาติละ

ILoVePaNgYa
20th October 2012, 00:49
อย่าเอาความจริงมาพูดสิครับ แหม่...

ดิ้นๆ:D:D

Rufiorocco
20th October 2012, 01:28
ผมก็ยอมรับนะ เพราะมันเป็นแบบนี้มานานแล้ว
การแก้ปัญหามันต้องเริ่มจากตัวเองก่อน ตัวเองยังแก้ไม่ได้แล้วจะไปช่วยประเทศไทยยังไง

exodus
20th October 2012, 01:31
ประชาชน(เลว) -> ผู้แทนประชาชน(เลว) = True
ประชาชน(ดี) -> ผู้แทนประชาชน(ดี) = True
ประชาชน(เลว) -> ผู้แทนประชาชน(ดี) = False

ตรรกะข้างบนมันก็ง่ายๆแหละครับ เข้าใจได้ไม่ยากเลย
สส. = ผู้แทนประชาชน กำเนิดจากประชาชน เลือกโดยประชาชน พูดง่ายๆ มันก็คือประชาชนนั่นแหละ แต่อยู่ในกลไกการปกครองเฉยๆ
คนไทยนี่แฟนตาซีอยู่อย่างนะ ถ้ากลุ่มชนโดยรวมมีระดับคุณธรรมต่ำ แต่อยากได้ตัวแทนกลุ่มชนที่มีคุณธรรมสูง คือมันเป็นเรื่องตลก ในเมื่อมันก็มาจากกลุ่มชนกลุ่มเดียวกัน มันก็ออกมาจากมาตรฐานเดียวกัน
ถามใจตัวเองหรือยังว่าพฤติกรรมโดยทั่วไปของคนในสังคมต่างกับบรรดา สส. มากน้อยแค่ไหน
คุณเคยเห็นความเห็นแก่ตัวไหม? เคยเห็นความคดโกงของคนไหม? เคยเห็นการเห็นแก่ประโยชน์ส่วนตนใหม? เคยเห็นการยอมรับสิ่งผิดศีลธรรมไหม?
ถ้าไม่เคยแนะนำให้ไปส่องกระจกครับ :)

ถ้าอยากให้มันดีขึ้น "ทุกคน" ในสังคม ต้องเปลี่ยนตัวเองใหม่ คือมันต้องอาศัยทุกคนในสังคมจริงๆ ถึงจะยกระดับของศีลธรรมสังคมโดยรวมได้ เมื่อสังคมยอมรับหลักศีลธรรมใหม่ที่สูงขึ้นกว่าเดิม
คนที่มีศีลธรรมต่ำกว่ามันก็อยู่ไม่ได้ เพราะสังคมโดยรวมมันไม่ยอมรับ ถูกสังคม reject ออกไป
คนสมัยนี้มือถือสากปากถือศีลครับ อยากได้สังคมที่ดี อยากได้ความดีงาม อยากได้คุณธรรม แต่ไม่กระดิกห่าอะไรเลย รอแต่คนอื่นเขามาทำดีให้ตน ปัญหามันก็เริ่มมาจากตรงเนี้ยแหละ

teexor
20th October 2012, 01:42
มันอยู่ไม่ได้แล้วแบบนี้

thanet
20th October 2012, 01:47
ชีวิตไม่สิ้น ก็ ต้องดิ้นกันไป แหละ เพื่อน เอ็ย! :help

woodytalks
20th October 2012, 01:47
http://www.picza.net/save/20121020vlFdvlvdFPdllI43071_sv1/thumb/2012_10_20-102-20121020vlFdvlvdFPdllI43071.jpg (http://www.picza.net/show.php?id=20121020vlFdvlvdFPdllI43071)

poys
20th October 2012, 02:07
เงินจำนำข้าวก็ไปกู้เขามาแล้วข้าวที่จำนำก็ไม่ใช่ข้าวไทย100%พอได้แล้วก็กินกัน ขาดทุนจะเอาเงินที่ไหนไปใช้หนี้ NPL ก็ขึ้นสูง(ไทยก็สูงพอประมาณ) แล้วพอได้ ประชาชนระดับรากหญ้าเป็นฐานเสียงโดยใช้นโยบายประชานิยมแบบนี้ ประเทศชาติขาดผลประโยชน์ แต่ที่เขามาด่ากันโครมๆส่วนใหญ่ก็จะเป็นคนที่มีการศึกษารู้จักวิเคราะห์ ปัจจุบันเศรษฐไทยนั้นเป็นแบบ ฟองสบู่ หลายเรื่องครับไหนจะรถคันแรกไรมากมายก็ไม่รู้ ทำให้ประเทศชาติขาดผลประโยช์ คนที่ได้ส่วนใหญ่ก็ได้คิดหรอกครับ "เห้ยดีดิได้รถลด1แสน หรือจำนำข้าวได้ราคาดี" เขาก็คิดแค่นั้นแหละครับ (ไม่ได้ว่านะครับ) แต่หลายๆเรื่องที่รัฐบาลทำๆให้หลายๆอย่าเจ๊ง เช่น กลไกการค้าข้าว จากที่ไทยเคยนำเวียดนามตอนนี้เวียดนามนำไทยไปแล้ว
ปล.ไม่ได้ม่าม่าเน้อ

UkuleleAlone
20th October 2012, 02:09
ผมชอบกระทู้นี้จัง อ่านเพลินและก็สนุกดี

nokung
20th October 2012, 02:48
รู้แค่อย่างเดียว "ทำใจเหอะครับ"

ผู้บริหาร
20th October 2012, 05:56
Like +100 เลย เพราะมันคือความจริง

Karnov
20th October 2012, 06:01
บิลลี่ ยังดูแลครอบครัวตัวเองไม่ได้เลยขนาดมีแค่ไม่กี่คน ดันไปพูดถึงคนที่รวมกันอยู่จำนวน 60-70 ล้านคน มันก็ต้องมีปัญหามากมายอยู่แล้วไม่เห็นแปลกตรงไหน จะให้มันโลกสวยแบบที่ตัวเองคิด สงสัยจะมีแค่ในการ์ตูนละมั้ง มันไม่ใช่แค่ไทย มันทั้งโลก มีประเทศไหนไม่มีปัญหาเลย ต่อให้ประเทศที่เจริญที่สุดก็ตาม

Hann.H.killer
20th October 2012, 09:20
พูดได้ตรงจุดครับ :cool:

PassT_T
20th October 2012, 09:35
เอาแค่เนื้อความอย่างเดียวไม่สนว่าเป็นใคร นั่นก็คือความจริงที่เป็นอยู่ขณะนี้ นโยบายแทบจะทุกอย่างของรัฐตอนนี้เป็นประชานิยม ซึ่งจุดจบก็คือแบบกรีซ คนที่จะได้รับผลกระทบมากที่สุดในตอนนั้นคือระดับล่าง-กลาง อีกสองสามปีก็จะรู้สึกตัวเอง ผมรอดูวันนั้นด้วยความบันเทิง หึหึ แล้วคนที่ไม่รู้นะครับ ตอนนี้มหาลัยไม่ว่าจุฬาหรือมหิดล โดนตัดงบวิจัยหมด (ไม่เกี่ยวกับงบสนับสนุนมหาลัยนะ) เหลือมากน้อยก็แล้วแต่ละที่ไป งบไปเทส่วนนึงอีกส่วนนึงมันก็ต้องหายไปอยู๋แล้ว เงินไม่ได้เสกมาเองได้ ในที่นี้ก็ งบวิจัย เอาไปซื้อข้าวละกันเนอะ

kingcesar
20th October 2012, 11:08
เอาแค่เนื้อความอย่างเดียวไม่สนว่าเป็นใคร นั่นก็คือความจริงที่เป็นอยู่ขณะนี้ นโยบายแทบจะทุกอย่างของรัฐตอนนี้เป็นประชานิยม ซึ่งจุดจบก็คือแบบกรีซ คนที่จะได้รับผลกระทบมากที่สุดในตอนนั้นคือระดับล่าง-กลาง อีกสองสามปีก็จะรู้สึกตัวเอง ผมรอดูวันนั้นด้วยความบันเทิง หึหึ แล้วคนที่ไม่รู้นะครับ ตอนนี้มหาลัยไม่ว่าจุฬาหรือมหิดล โดนตัดงบวิจัยหมด (ไม่เกี่ยวกับงบสนับสนุนมหาลัยนะ) เหลือมากน้อยก็แล้วแต่ละที่ไป งบไปเทส่วนนึงอีกส่วนนึงมันก็ต้องหายไปอยู๋แล้ว เงินไม่ได้เสกมาเองได้ ในที่นี้ก็ งบวิจัย เอาไปซื้อข้าวละกันเนอะ

เหอะๆ ใช่ครับ ตอนนี้สถาบันวิจัย ของมหาวิทยาลัยชื่อดังต่างๆในประเทศถูกหั่นงบ เกือบหมด

(แต่ดีหน่อย ที่กระทรวงต่างประเทศ ยังพอเป็นน้ำเลี้ยงให้ งานวิจัยอาเซียนของผมและพรรคพวกพอเดินงานได้เรื่อยๆ ปล. ผมไม่ค่อยได้พึ่งงบมหาลัยเลย พึ่งแต่ของกระทรวง)

แนะนำนะครับ ถ้านายอยากจะได้งบวิจัยเพิ่ม ผมว่าทำโครงการเองเลยครับ ไม่ต้องรอ งบมหาลัย

ตอนนี้กระทรวงการต่างประเทศ กำลังทุ่มเท งบให้กับผู้ที่สนใจจะทำงานวิจัยเกี่ยวกับอาเซียน หรือ AEC อยู่

ลองเขียนโครงการส่งไปที่กระทรวงดูครับ เผื่อจะได้งบมาซัก 2-3 ล้าน 55555

RED DEVILL
20th October 2012, 11:29
มันก็จริงนะอีกหน่อยแรงงานต่างด้าวจะมาแย่งงานคนไทยทำจริงๆแหละคนที่ทำงานจะรู้ดีเพาระตามโรงงานเดี๋ยวนี้มีแต่ต่างด้าวเต็มไปหมดอีกหน่อยคนไทยก็ไม่มีงานทำ

TAMeAngeL
20th October 2012, 12:03
ได้ความรู้เยอะมากมายในกระทู้นี้

BestG036
20th October 2012, 12:23
มาดูแรงเงาด้วยกันนะครับ ระคนสอนคณิต ถุ้ย

zerohut
20th October 2012, 14:06
ร่างอวตารลุง Gordon :D

[9]:H!LO
20th October 2012, 16:28
ผมว่าถ้าเึค้าออกมาพูดเฉยๆ แต่ไม่ลงมือทำอะไรให้มันดีขึ้นมา ก็อย่าพูดเลยดีกว่า

muek9999
20th October 2012, 16:40
ก็ได้แค่บ่นละครับ จะไปทำอะไรได้ละ

http://www.sophiaportal.com/paige/music/thai/cd-covers/billy-billy.jpg

เป็นนักร้องเพลงร็อคระดับตำนานอีกคน เพลงดังๆก็''เอาอะไรมาแลกก็ไม่ยอม''

เอ้ย นี้หรอ บิลลี่ ว่าล่ะ เพื่อนผมมันบอก หน้าผมเหมือน บิลลี่ คนนี้นี่เอง เพิ่งรู้จัก

เข้าเรื่อง !!!!!

นายบิลลี่โพสท์ได้ จึ้ก มากครับ พูดตามสถานการณ์จริงเลย เห็นใจนะครับ แต่แค่บ่นไปแค่นั้น คงทำอะไรมิได้ นอกจาก ต้องยายแหล่งทำมาหากิน หรือ ขึ้นเป็นผู้นำซะเอง

เงินจำนำข้าวก็ไปกู้เขามาแล้วข้าวที่จำนำก็ไม่ใช่ข้าวไทย100%พอได้แล้วก็กินกัน ขาดทุนจะเอาเงินที่ไหนไปใช้หนี้ NPL ก็ขึ้นสูง(ไทยก็สูงพอประมาณ) แล้วพอได้ ประชาชนระดับรากหญ้าเป็นฐานเสียงโดยใช้นโยบายประชานิยมแบบนี้ ประเทศชาติขาดผลประโยชน์ แต่ที่เขามาด่ากันโครมๆส่วนใหญ่ก็จะเป็นคนที่มีการศึกษารู้จักวิเคราะห์ ปัจจุบันเศรษฐไทยนั้นเป็นแบบ ฟองสบู่ หลายเรื่องครับไหนจะรถคันแรกไรมากมายก็ไม่รู้ ทำให้ประเทศชาติขาดผลประโยช์ คนที่ได้ส่วนใหญ่ก็ได้คิดหรอกครับ "เห้ยดีดิได้รถลด1แสน หรือจำนำข้าวได้ราคาดี" เขาก็คิดแค่นั้นแหละครับ (ไม่ได้ว่านะครับ) แต่หลายๆเรื่องที่รัฐบาลทำๆให้หลายๆอย่าเจ๊ง เช่น กลไกการค้าข้าว จากที่ไทยเคยนำเวียดนามตอนนี้เวียดนามนำไทยไปแล้ว
ปล.ไม่ได้ม่าม่าเน้อ

เข้าใจความหมายคำว่า ดราม่า มั้ยครับ มันแปลว่า เนื่อหาที่ซีเรียสครับ ไม่เป็นไร ทุกคนในนี้ต่างก็ดราม่ากันหมด(ว่าแล้วต้องมีพวกแบบนี้ - -)

This_is_urban
20th October 2012, 17:05
อ่าว พี่เเว่นชะเเลง Gordon Freeman เเฝงตัวในนาม Billi Ogan มาบ่นเรื่องจริงของประเทศไทยที่เกิดมานาน ฮ่าๆๆ

Homies
20th October 2012, 17:22
มันคือReal Storyเเต่ทำไรไม่ได้:sweat