PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : แรงงาน ลั่น เดินหน้าขึ้นค่าแรง 300 ทั่วไทยปีหน้า

John Marston
20th October 2012, 12:41
แรงงาน ลั่น เดินหน้าขึ้นค่าแรง 300 ทั่วไทยปีหน้า

http://hilight.kapook.com/img_cms2/user/patcharin/Economic/baht-.jpg

ก.แรงงานเดินหน้าขึ้นค่าแรง 300 บ.ปีหน้า (ไอเอ็นเอ็น)

เผดิมชัย เดินหน้าขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ 300 บาททั่วไทยปีหน้า พร้อมขอข้อมูล ส.อ.ท. มีธุรกิจใดที่ได้รับผลกระทบ

เมื่อวันที่ 19 ตุลาคม นายเผดิมชัย สะสมทรัพย์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงแรงงาน กล่าวถึงกรณีสภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย (ส.อ.ท.) จะนำปัญหาการปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำเป็นวันละ 300 บาททั่วประเทศ ซึ่งเริ่มมีผลบังคับใช้ในวันที่ 1 มกราคม 2556 เข้าหารือกับ น.ส.ยิ่งลักษณ์ ชินวัตร นายกรัฐมนตรี ผ่านเวทีการประชุมคณะกรรมการร่วมภาครัฐและเอกชน (กรอ.) วันที่ 21 ตุลาคม นี้ ที่ จ.สุราษฎร์ธานี เพื่อขอให้ชะลอการปรับขึ้นค่าจ้างใน 70 จังหวัดที่เหลือออกไปจนถึงปี 2558 ว่า ในการปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำเป็นวันละ 300 บาททั่วประเทศ มีเป้าหมายเพื่อยกระดับรายได้ และคุณภาพชีวิตของแรงงานไทยให้ดีขึ้น รวมทั้งช่วยกระตุ้นเศรษฐกิจและเพิ่มกำลังซื้อภายในประเทศ ดังนั้นในการปรับขึ้นค่าจ้างขั้นต่ำเป็นวันละ 300 บาท ใน 70 จังหวัด ที่เหลือจะต้องเดินหน้าต่อไป

อย่างไรก็ตาม ตนจะสอบถามผู้แทน ส.อ.ท. ในที่ประชุม กรอ. ว่ามีกลุ่มธุรกิจใดบ้างที่ได้รับผลกระทบ และอยู่ในพื้นที่ใดบ้าง มีสภาพปัญหาเป็นอย่างไร เพื่อให้ได้ข้อมูลที่ชัดเจน และเสนอต่อรัฐบาล เพื่อขอขยายเวลามาตรการช่วยเหลือต่อไป ทั้งนี้ อยากให้ภาคธุรกิจต่าง ๆ แจ้งข้อมูลปัญหาและความเดือดร้อน จากการปรับขึ้นค่าจ้างเป็นวันละ 300 บาททั่วประเทศมาให้ชัดเจน รัฐบาล และกระทรวงแรงงาน จะได้ช่วยแก้ปัญหาได้ตรงจุด

อ้างอิง http://hilight.kapook.com

เพราะสิ่งนี้
20th October 2012, 12:44
ฮ่าฮ่าฮ่าฮ่า

No comment...!!

RabbitsZombie
20th October 2012, 13:43
ขึ้นทำเพื่อ?? ขึ้นไปราคาของในตลาดก็ขึ้นตาม หากยังไม่มีการควบคุมอย่างจริงจัง แทนที่จะขึ้นเงินค่าแรง

ผมว่าแก้ปัญหาให้ตรงจุดจะดีกว่านะครับ มีประชากรอีกมากที่ไม่มีงานทำ และด้อยโอกาสที่จะมีงานทำ

ทำไมไม่จัดการปัญหาตรงนี้ก่อนล่ะ ผมไม่มีอคติกับรัฐบาลนะครับ เพราะนโยบายบางส่วนของท่านผมก็เห็นชอบด้วย

แต่นโยบายการแก้ปัญหาของท่านควรจะแก้ให้มันตรงจุดซักนิดหนึ่ง ไม่ใช่แก้ปัญหาที่ปลายเหตุ แต่ต้นเหตุกลับพอกเรื้อรังเป็นดินพอหางหมู

Gokusen
20th October 2012, 14:00
พวกโรงงานมันก็ขึ้นแล้วนี่วันล่ะ300 ยังไงงงหรือโรงงานอุตสาหกรรมมันยังไม่ขึ้น

ChrisBVB22
20th October 2012, 14:04
เดี๋บว มาม่า จะเป็น กี่บาท ค่อยดูนะ ๆๆ

babymaster
20th October 2012, 14:39
ค่าแรงขึ้น ค่าครองชีพก็ขึ้นตาม

BoonTew
20th October 2012, 14:48
ประชานิยมครับ รัฐบาลไหนๆก็ทำ ออกโปร สร้างแคมเปญมาล่อใจคนให้กลับเลือกอีกสมัยหน้า

ขึ้นค่าแรงขั้นต่ำ ปี 58 ประชาคมอาเซียนเปิดเสรีการค้า ถ้าไม่จัดการดีๆ คนตกงานเพิ่มขึ้นแน่นอน

Pop_PeR
20th October 2012, 14:53
รู้ว่าอนาคต กำลังจะเจออะไร เรียนไป ก็ คงต้องตกงานกับเป็น เเถบ บบ ๆ ๆ ๆ ๆ ๆ

เฮ้ออ อ อ ขายอาวุธ . .. . ในเกม อยู่ที่บ้านยังรวยซะกว่า ~!!

lovelyseed
20th October 2012, 14:55
ขึ้นไป ขึ้น เยอะ ๆ แค่นี้ก็ไม่มีอันจะกินอยู่ละ อีกหน่อยก๋วยเตี๋ยวคง ชามละ 100

เห็นใจ นศ.หน่อย T^T

sertnalove
20th October 2012, 15:11
เดี๋บว มาม่า จะเป็น กี่บาท ค่อยดูนะ ๆๆ

มีการประกาศไว้นานแล้วครับช่วงต้นปีหน้าจะปรับขึ้นราคา มาม่าเป็นห่อละ 7 บาทครับ

CanDiiZ
20th October 2012, 15:17
ราคาของ เค้าก็ดูที่ราคา ไข่ กับ มาม่า นี่ล่ะ

แต่ก่อนผมเด็กๆทองบาทละ 4000 กว่า น้ำมัน 10 บาท

นี่ น้ำมันก็ขึ้นเอาๆ ค่าแรงก็ขึ้นเอาๆ

ต้นทุนสายงานการผลิต + สายงาน Logistics จะขึ้นเท่าไหร่

แล้วของจะขึ้นไปเท่าไหร่

พวกสมองทึบ (ขออภัย ถ้าแรงไป) เค้าบอกจะขึ้นเงินเดือนให้ ก็เฮๆๆ แห่ไปเลือกถ้วนหน้า

ไปถามพวกแรงงานก่อสร้างดูครับ เค้าพูดว่า ไม่อยากขึ้นเหมือนเดิมอ่ะดีแล้ว

RED DEVILL
20th October 2012, 15:50
ถึงจะขึ้นวันละ 1000 ก็ไม่มีความหมายตราบใดที่ราคาของขึ้นตาม

kingcesar
20th October 2012, 15:51
จะมาขึ้นเอาตอนนี้ก็ช้าไปแล้วครับ ค่าครองชีพของแต่ละจังหวัดพุ่งทะยานไปตั้งแต่ มีการปรับค่าแรงขั้นต่ำเป็น 300 บาท นำร่องใน 7 จังหวัดเมื่อกลางปีที่ผ่านมาแล้วครับ

ตอนนี้ ถ้าจะขึ้นค่าแรงให้ทันกับค่าครองชีพที่สามารถสนองต่อความต้องการและปากท้องของประชาชนได้นั้น ต้องไม่ต่ำกว่า 400 บาทครับ

แล้วการขึ้นค่าแรงขั้นต่ำเป็น 300 บาทเนี่ยนะครับ จะทำให้ระบบทางการเงินของเอกชนเสียหายด้วยครับ

จะมีอัตราว่างงานเพิ่มสูงขึ้น เพราะ SME ไม่สามารถทนสภาพการณ์นี้ได้ เนื่องจากผลประกอบการไม่สูงพอที่จะนำเงินมาปรับค่าจ้างให้แรงงาน เหมือนบริษัทใหญ่ๆ

หรือถ้าปรับให้ ก็อย่างว่าครับ เมื่อ SME ปรับให้เป็น 300 บาทแล้ว 300 บาทนั้นอาจจะไม่ใช่รายได้ที่แท้จริงของแรงงานก็ได้ครับ เนื่องจากทางผู้ประกอบการ 'อาจจะ'

ดึงงบในส่วนสวัสดิการลูกจ้าง/แรงงาน มาอุดตรง ค่าแรงจากเดิมที่ประมาณ 100-200 กว่าบาท ต่อวัน มาเป็น 300 บาท/วัน ตามนโยบายรัฐบาลก็เป็นได้ครับ

(จะดีเหรอ เงินเพิ่มขึ้น แต่ไม่ได้รับสวัสดิการ จากเจ้านายอะ แรงงานก็อยู่ลำบากไม่ต่างจากเดิมอยู่ดี แถมอาจจะแย่กว่าเดิมด้วย)

นอกจากนี้การเพิ่มค่าแรงเป็นวันละ 300 นี่ยังมีผลกระทบกับทางข้าราชการด้วยนะครับ

เช่น เงินเดือนทหาร ทหารใหม่ๆก็เงินเดือนประมาณ 9000 กว่าๆ เหมือนกันครับ (เนื่องจากทหารบางคน ไม่ได้จบปริญญาตรี เหมือนข้าราชการประเภทอื่น)

จึงเป็นภาระให้ทางกลาโหมต้องพิจารณาเพิ่มเงินเดือนให้เพื่อหนีความใกล้เคียงจากอัตราเงินค่าแรงวันละ 300 บาท อีก

ผลกระทบต่อเนื่องยังไปตกที่นักลงทุนจากต่างชาติ ที่ต้องการจะมาลงทุนในไทยอีกด้วยนะครับ

แทนที่เขาจะมาเซ็นสัญญาก่อตั้งธุรกิจ มาตั้งฐานการลงทุนในไทย เขาจะหันไปลงทุนในอินเดีย ลาว พม่า กัมพูชา จีน ซะหมด

เสียดายตัวเลขการลงทุน กับ ตัวเลขความเชื่อมั่นทางด้านต่างๆหมดครับ

ผมว่านะ ถ้ายังมีนโยบายประชานิยมพวกนี้อยู่ ระวัง S&P จะมาหั่นเครดิตประเทศเรา ให้ลดลงเหมือนสเปน เหมือนกรีซ อีก - -

เขาประกาศขึ้นราคาไปแล้วครับ แต่รู้สึกจะยังไม่มีผลตอนนี้

แล้ว มาม่า เป็นดัชนีชี้วัดระดับความอยู่ดีกินดีของประชาชนไทยเป็นอย่างดีเลย

ถ้ามาม่าขึ้นราคาแล้วคนจน คนยากจะหันไปพึ่งอะไรละเนี่ย

Snow_Man
20th October 2012, 16:00
เกมกับคอมคงไม่เพิ่มนะ 55

Guszo
20th October 2012, 16:00
ขึ้นก็ดีแค่ไหนแล้วครับ ดีกว่าไม่ขึ้น แล้วก็มาโว๊ย

gspretun
20th October 2012, 16:04
ผลประโยชน์มันมีด้านนึงได้กับด้านนึงเสีย
เวร :sweat

ingkung
20th October 2012, 16:06
ชลบุรี อมตะนคร ยังอยู่ที่ 273.- ครับ ไม่ถึง 300.-

richter
20th October 2012, 16:06
ที่พูดกันมานี่มีใครเคยทำงานกันจริงๆ บ้างเนี้ย มีใครเคยไปลองทำงานรายวันบ้างไหม บ้านนอกอย่างดีวันละ 150 - 180 บาทตอนนี้
ถ้าในเมืองก็เกือบๆ 300 กันอยู่แล้ว แถวๆ 220 - 250 บาทนี่แหละขึ้นไปอีกก็ต่างกันไม่มาก เอาคนงานออกไม่กี่คนก็เท่าทุนแล้ว

แค่ข้าว 3 มื้อก็ปาไป 100 แล้ว ค่าเช่าบ้าน ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าแก๊ส ค่าเครื่องปรุงอาหารต่างๆ เช่นน้ำมัน น้ำตาล เกลือเป็นต้น ค่าผงซักฟอก ค่าสบู่ยาสีฟัน ค่าน้ำยาล้างห้องน้ำ
ค่าซ่อมบำรุงอุปกรณ์ต่างๆ ภายในบ้านเวลาชำรุดเช่นหลอดไฟ ปั้มน้ำ เตาแก๊ส ทีวี ตู้เย็นเป็นต้น ค่าใช้จ่ายส่วนตัวเช่นค่าตัดผม เสื้อผ้ารองเท้า

นี่พูดแบบประหยัดสุดๆ นะ ยังไม่ได้พูดถึงเรื่องพักผ่อน เหล้า บุหรี่ หลีหญิง ส่งเงินกลับไปให้พ่อแม่ที่บ้านอีก
ทำงานตากแดดใช้แรงทั้งวันแบบไม่หยุดซักวันยังได้แค่เดือนละ 4500 บาท
ถามเด็กหอเลยว่า 4500 เนี้ยรวมค่าหอค่าอะไรทั้งหมด คุณมีเงินเหลือไหม
ยังไม่ได้นับไม่สบายต้องหยุดไปหาหมอ หรือวันหยุดเทศกาลต่างๆ ที่คุณจะไม่ได้เงินนะครับ
รวมทั้งบางทีงานขาดช่วงคนงานต้องหยุดรอซึ่งช่วงรอตรงนี้ไม่ได้เงินนะ ต้องระเห็ดไปหาเงินเสริมหากินกันเอาเอง
ใจเขาใจเราครับ ใช่ว่าเราคนเดียวที่เดือดร้อน มันก็เดือนร้อนกันทั้งนั้นแหละ

แล้วไอ้ค่าแรงนี่ใช่ว่ารัฐประกาศขึ้นแล้วนายจ้างทุกคนเข้าจะขึ้นนะ ถามหน่อยถ้านายบอกว่า "อัวะไม่ให้ อยากได้ก็ไปทำที่อื่น"
คุณจะออกไปเตะฝุ่นหางานไม่มีเงินกินข้าวไปได้ซักกี่วันก่อนเงินจะหมด หรือจะก้มหน้ารับค่าแรงเท่าเดิม
พูดตรงๆ ถ้าไม่ได้ทำงานอุสานิคมใหญ่ๆ จริงๆ ไม่ได้หรอกวันละ 300 นี่ เว้นว่าจะเจอนายใจดีรักลูกน้องเท่านั้นแหละ
แต่กระนั้นก็ต้องมีคนโดนเลิกจ้างไปบ้างเพราะต้นทุนมันสูงกว่ารายได้ แล้วใครอยากจะเป็นคนโดนให้ออกละ
ลูกจ้างกลัวกันก็ตรงนี้แหละถึงขั้นบางที่บอกนายเลยว่าไม่ขึ้นก็ได้ กลัวโดนให้ออกไม่มีงานทำเงินใช้

มองมุมกลับ ถ้านายจ้างเลือกที่จะเลิกจ้างคนไทยเพราะค่าแรงแพงแล้วไปเอาแรงงานต่างด้าวมาทำงานแทนละ
"ใครจะเอา 300 ออกไป อัวะจ้างพวกต่างด้าวมาทำแทนลื้อก็ได้" แรงงานไทยเอาอะไรแดกครับถ้าไม่ยอมรับสภาพกันไป

นายจ้างบริษัท ห้างหุ้นส่วนมันก็ไม่แพ้กันเท่าไหรหรอกครับ เดียวนี้ป.ตรีไม่เอาเงินเดือนแพง ปวส. ปวช. ก็พอ ค่าแรงไม่สูงดี
สมัครเป็นโปรแกรมเมอร์ ได้ทำตั้งแต่ซื้อกับข้าวไปยันส่งของโอนเงิน ใช้กันคุ้มครับ จบมาเดียวก็รู้กันว่าจริงไหม
แล้วเด็กจบใหม่มาเพิ่มทุกปี ที่พร้อมจะมาแทนคุณได้ตลอด ยิ่งสาขายอดฮิตยิ่งมีคนออกมาเสียบแทนเยอะ
ยิ่งอีกไม่กี่ปีนี้ก็จะเปิดเขตเศรฐกิจอาเซียนอยู่แล้ว งานระดับล่างก็ Outsource ไปอินโด ฟิลิปิน
งานระดับบนก็ลูกหลานเครือญาติเจ้าของบริษัทครอง ส่วนเราๆ ก็เตรียมงานงอกกันได้

ส่วนตัวผมว่าขึ้นค่าแรงให้แรงงานไทย ขึ้นไปเหอะ เงินไม่ออกประเทศไปไหนหรอก ได้มาก็จ่ายแถวนั้นหมด
แต่ไอ้ลดภาษีบริษัทนี่สิ ได้เงินมาก็ขนไปลงทุนต่างประเทศหมดจนเงินที่จะหมุนในประเทศขาดหายไป พวกนี้แหละที่ทำให้พวกเราไม่มีอันจะกินกัน
ขนออกไปแล้วใช่ว่ากำไรจะขนกลับ เพราะถ้าเอากลับเข้ามาก็โดนเสียภาษีรายได้นิติบุคคลอีก สู้เอาไปหมุนลงทุนที่อื่นต่อดีกว่า ได้เครดิตด้วย