PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : จะทำวีซ่าไปญี่ปุ่น ต้องมีอะไรมั้งครับ

animeth
20th October 2012, 17:41
คือตอนนี้ผมก็อายุ 17 ละ พอดีพ่อผมเป็นคนญี่ปุ่นแต่ติดธุระมารับไม่ได้ ผมว่าจะบินไปหาท่านเองแต่ปัญหาคือ ผมไม่รู้เรื่อง วีซ่า เลย พ่อเคยทำให้ตอนอายุ 14 ตอนนี้มันหมดอายุเเล้วละ
:ask การทำวีซ่า ทำด้วยตนเองได้ใหม?
:ask ต้องมีเงินเท่าไหร่ถึงจะไปได้? (ไปอยู่บ้านที่นูน)
:ask เเล้วตอนทำวีซ่า ต้องใช้เงินทำเท่าไหร่ เเล้วต้องมีเงินค่ำประกันเท่าไหร่?

ช่วยหน่อยนะครับ ผมงงมาหลายวันไม่รู้จะหาข่อมูลที่ไหน

ป.ล. ผมเป็นลูกครึ่งครับ เลยไม่ค่อยรู้เรื่องพวกนี้

kamonkom911
20th October 2012, 19:35
หลักฐานสำหรับการของVisa ท่องเที่ยวญี่ปุ่นนะครับ
1. การงาน คือเอกสารรับรองสถานภาพการทำงานของเรา
2. การเงิน คือเอกสารรับรองสถานภาพการเงินของเรา เช่นสมุดธนาคารrecordย้อนหลัง จากปัจจุบันที่ไปขอVisaไป6เดือน
3.หลักฐานการจองตั๋วเครื่องบิน ไปประเทศญี่ปุ่น และกลับมาประเทศไทย(ยังไม่ต้องจ่ายเงินออกตั๋วจริง จนกว่าจะได้Visaแค่ไปจองไว้ให้เขาprint out สถานะการจองของเราไปแสดง)
4.Planการเดินทาง เช่น หลักฐานการจองที่พักเป็นEmailตอบรับจากทางที่พักที่ประเทศญี่ปุ่นได้ครับ
5.รูปถ่าย 2นิ้ว สีหรือขาวดำ ด้านหลังสีพื้นเรียบ จำนวน 2รูป
6.บัตรประชาชน ทะเบียนบ้าน ตัวจริงทั้งสองอย่าง พร้อมสำเนา
7.ถ้าเคยเดินทางไปประเทศญี่ปุ่นภายใน5ปีที่ผ่านมาสามารถให้คนยื่นขอให้ได้ไม่ต้องไปด้วยตัวเอง และใช้แค่บัตรประชาชนตัวจริงพร้อมสำเนาและหลักฐานตามข้อ1-5 ฝากคนไปยื่นเท่านั้น
8.สามารถขอVisaก่อนวันเดินทางได้ล่วงหน้า 3เดือน

สถานที่ยื่นขอVisa ประเทศญี่ปุ่น ในกทม ศูนย์ Jvac อาคารSilom Complex ขับรถ เข้าถนน สีลม เข้าไปประมาณ150เมตร ตึก อยู่ซ้ายมือ เดินไปด้าน Low Zone officeขึ้นลิฟท์ไปชั้น 15 หรือ ใช้รถไฟใต้ดินMRT ลงสถานีสีลม ทางออกที่ 2 หรือBTS ใช้ทางออกหมายเลข 4 เวลาทำการ จ- ศ 8.30 - 16.30น เบอรติดต่อ โทร 02-6321541 - 4
ค่าธรรมเนียมการขอVisa แบบท่องเที่ยวเข้าออกประเทศญี่ปุ่นครั้งเดียว 1080 บาท และยังมีค่าบริการของศูนย์Jvac อีก 535 บาท รวมทั้งหมด 1615 บาท แต่ถ้าVisaไม่ผ่าน ค่าธรรมเนียม 1,080 บาทจะได้คืนจากสถานทูตญี่ปุ่นแต่ค่าบริการของศูนย์Jvacไม่ได้คืน
ใช้เวลา 5วันทำการจ ะได้รับทราบผลการขอVisa ว่าผ่านหรือไม่

~RIP~
20th October 2012, 20:56
ต้องมีรูปที่เห็นใบหูชัดเจน