PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ไฟล์เป็นอย่างนี้แตกไฟล์อย่างไงดีครับ

kimaro
20th October 2012, 20:43
ไฟล์เป็นอย่างนี้แตกไฟล์อย่างไงดีครับ ตอนแรกก็งงๆเลยมั่วๆเอาฮ่ะแต่ไม่นึกว่าเป็นอย่างนี้ พอทำไปแค่โฟรเดอร์เดียวกลับกลายเป็นว่า โฟรเดอร์ในคอมก็แบบเดียวกันหมดเลย ลองเอาwinrarออกแล้ว ลงใหม่ก็เหมือนเดิม(ลบด้วยYour Uninstaller! 7 นะครับ) นี่เป็นรูปตัวอย่างไฟล์ครับตอนนี้โหลดไฟล์bit หรือ ลงไฟล์เกมที่ เขาแยกเป็นไฟล์r.00 r.01 ไม่ได้เลยรบกวนผู้รู้ด้วยครับ หากดูคำอธิบายไม่รู้เรื่องดูเรื่องก็น่าจะเข้าใจครับ

นี่รูปครับ
http://image.free.in.th/z/ia/0lm01.jpg (http://pic.free.in.th/id/8d860a73ef8566808bc6071da6b07709)

jalnw5
20th October 2012, 22:04
ลอง Default Program ดูน่ะครับ ว่าหายมั๊ย

nanohero
20th October 2012, 22:18
จริงๆเราไม่ต้องเปลี่ยนไฟล์ก็แตกได้แล้วนะ เหอๆ
วิธีก็ใช้ไฟล์แรก ไฟล์ที่ 1 น่ะ กด Open with แล้วเลือก winrar แล้วกด Extract แค่นั้นเองที่เหลือเด่วมันจัดการเอง ไม่จำเป็นต้องเปลี่ยนไฟล์ทั้งหมด
ส่วนไอวิธีที่จะเปลี่ยนกลับเป็นแบบเดิมผมไม่แน่ใจว่าต้องทำอย่างไร แต่ลองเข้า Default Program แล้วเลือก winrar แล้วไปยกเลิกไฟล์ที่จะเปิดด้วย winrar น่าจะหายมั้งแล้วเอามันกลับไปไฟล์เดิมเปลี่ยนชื่อกลับ
หรือไม่ก็โหลดใหม่

ปล.และไอที่ว่าแตกไฟล์ไม่ได้นั้นเป็นเพราะไฟล์เป็นคนละชื่อ หรือคนละนามสกุลนั่นเอง นายไปทำให้มันแตกไฟล์ไม่ได้เอง ซวยไปนะครับ
เพราะจริงๆ มันไม่จำเป็นต้องเปลี่ยน เพราะมันเรียงจาก 1-40 (สุ่ม) อยู่แล้วมันจะไล่แตกไปทีละไฟล์จนครบ 40 เอง
ปล่อยให้มันเป็นกระดาษสีขาวๆอะดีละ แต่ถ้ามันไม่ได้เรียงเลขมาให้ มีแต่ชื่อ แต่ไม่มีตัวเลขเรียงไฟล์ นายก็เติม .part1 เข้าไป ไม่ต้องเปลี่ยนนามสกุลนะ - -" ชื่อไฟล์ต้องชื่อเดียวกันนะเช่น
ABC.part1.นามสกุล ABC.part2.นามสกุล ABC.part3.นามสกุล

kimaro
21st October 2012, 12:30
ขอบคุณมากครับ ผมก็เพิ่งรู้ที่หลังว่าไม่ต้องเปลี่ยนอะไรก็แตกไฟล์ได้แล้ว แต่ตอนนั้นมันไม่มีไฟล์ install ครับ(รู้สึกว่าตอนโหลดตอนนั้นเน็ตผมหลุดด้วย ตอนนั้นได้ 98.8เปอร์เซ็นล่ะมั้งแต่ผมไม่สนใจเพราะคิดว่ามันเสร็จ แล้ว) มันมีแค่ไฟล์กระดาษเปล่าๆเลยไม่รู้ว่าต้องทำไง ก็เลยมั่วจนออกมาเป็นแบบในรูปครับ แต่พอโหลดbit มาใหม่ ไฟล์กระดาษก็ยังเหมือนเดิมแต่มีตัวinstallมาให้ด้วย เลยลองกดดู มันแตกเรื่อยๆแล้วถามหาไฟล์ที่หายไป(เพราะผมไปเปลี่ยนอ่ะล่ะเลยหาย)เลยไม่รู้ว่าเปลี่ยนกลับไง ก็เลยลบทิ้งครับ แต่ทุกๆไฟล์ที่มีกลับโหลดbitมาก้จะเป็นอย่างนี้ตลอดครับคือ เป็นไฟล์นามสกุลwinrar 30 เปอร์เซ็น เป็นไฟล์ที่ต้องเปิดด้วยwinrar 40 เปอร์เซ็น และเป็นไฟล์กระดาษเปล่าๆ 30 เปอร์เซ็น เป็นอย่างนี้ตลอด เลยไม่รู้ว่าทำให้กลับเป็นอย่างเดิม อย่างไงก็ขอบคุณผู้รู้ทุกคนมากๆ ครับ

ตอนนี้หายแล้วนะครับ ลองเข้า Default Program แล้วเลือก winrar แล้วไฟล์ก็กลับเป็นเหมือนเดิมครับ ไฟล์ไหนไม่ตรงก็เปลี่ยนชื่อให้ตรงเหมือนกันหมด แล้วตามด้วย .r00 .r01 เรื่อยๆจนครบทุกไฟล์ก็แตกไฟล์ได้แล้วขอบคุณมากๆครับ