PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากปรึกษากฎหมายเกี่ยวกับ รถมอเตอร์ไซค์หน่อยอ่ะครับ

npdeoh2754
20th October 2012, 21:40
คือว่าถ้าผม ไม่มีอะไรเลย แล้วซื้อ Frame เครื่องยนต์ ถังน้ำมัน และอุปกรณ์ต่างๆ มาประกอบขึ้นมาเป็นรถมอเตอร์ไซค์ ผมสามารถนำไปจดทะเบียนให้ถูกกฎหมายได้มั๊ยครับ ? :confused:

ปล.ตัวอย่างๆ

http://www4.pictures.fp.zimbio.com/Brad+Pitt+Rides+New+Custom+Motorcycle+VrzAWYQbxxZl.jpg

http://cdn01.cdn.justjared.com/wp-content/uploads/headlines/2008/05/orlando-bloom-motorcycle-man.jpg

http://www.worldclasscustom.com/images/cover.bmp

ballba
20th October 2012, 22:16
ไม่ได้ครับผม

ปล. เพิ่มนิดครับ สิ่งสำคัญก่อนการจดทะเบียน ก็คือเลขเครื่อง หรือใบคุมเครื่อง

npdeoh2754
20th October 2012, 22:44
ไม่ได้ครับผม

ปล. เพิ่มนิดครับ สิ่งสำคัญก่อนการจดทะเบียน ก็คือเลขเครื่อง หรือใบคุมเครื่อง แล้วถ้าผมซื้อเครื่อง มีหลักฐาน ที่ถูกกฎหมาย อ่ะครับ

boss02
20th October 2012, 23:03
มีงบเท่าไรครับ SR400 ทะเบียนแท้เป็นแสนนะครับประกอบใหม่ แล้วยิ่งเป็นรถพวกนี้ด้วยไม่ได้หรอกครับ

gspretun
20th October 2012, 23:30
ประกอบรถเองเนี่ยนะ 555+ ฝัน ฝัน ชัดๆ ฝัน เเน่ๆ 555+
มั้นเป็นไปไม่ได้ 555+ ไม่มีทาง 555+
ถ้าเเต่งรถเองผมไม่ว่าเลย เเต่นี่จะประกอบรถเองเนี่ยนะ ตายๆ ไม่ใช่ชั่งเครื่องนะคุณถึงจะทำได้ ทำกันเป็นวัน 3 วันอะ
หมดฝันเเล้วครับ เเต่ก็ยังมีฝันนะ สู้ๆ
ปล.กฎหมายห้ามก็ขับโชว์อยู่เเถวบ้านเลยครับเพลินดี 555+

npdeoh2754
20th October 2012, 23:43
ฝันสลายเลย :rofl 555+

WaywardWerewolf
20th October 2012, 23:49
ต้องมีตังค์เยอะๆ กฎหมายใหม่เขาไม่สนับสนุนสักเท่าใหร่ ยิ่งรถเก๋งนอกยิ่งแล้วเลย

rokill123z
20th October 2012, 23:59
เมื่อก่อนสามารถทำได้นะครับ แต่ตอนนี้ไม่สามารถทำได้แล้วนะ
สงสัยรัฐกลัวกินไม่อิ่มน่ะมั้ง กฏหมายกับรถอินวอยด์(รถที่นำอะไล่มาจากนอกเข้ามาผลิตในไทย) พึ่งจะเริ่มจดขึ้นไม่กี่เดือนนี่เองครับ
ผมก็ได้ไปประท้วงกับเขามาเหมือนกัน 555 ผมว่ารถที่นำอะไหล่เข้ามาประกอบเป็นคันน่าจะสามารถ จดประกอบทะเบียนได้
เพราะภาษีมหาโหดของประเทศเรามันทำกันเกินไป รถทุกประเภทในบ้านเราเลยราคาแพง ถึงทุกวันนี้
ถ้าคุณคิดจะจดประกอบรถ น่าจะคิดไดเร็วกว่านี้นะครับ เพราะเขาไม่รับจดรถอินวอยด์แล้ว

John Marston
21st October 2012, 00:09
จะเอามาประกอบเองเหมือนคอมเลยเหรอครับ:sweat

MakeMeMelt
21st October 2012, 00:18
ส่วนใหญ่ Custom ที่ทำกันผมว่าน่าจะซื้อรถมีทะเบียนมาทั้งคันเลยครับ ทั้งเครื่องทั้งโครง แล้วเอาตัวถังเดิมมาขึ้นรูปโครงใหม่โดยไม่ไปยุ่งกับเลขเครื่อง เลขตัวถัง แล้วค่อยไปขึ้นทะเบียนสีใหม่ อันนี้ไม่รู้จริงนะครับ แต่คิดว่าน่าจะเป็นแบบนี้ แต่อันนี้ถ้าทำได้น่าจะภาษีอ่วม(แต่อาจจะไม่ได้เพราะถือว่าทำให้ผิดสภาพเดิม)...

แล้วก็มีอีกทางนึงคือ ซื้อทะเบียนมาสวม ตอกเลขตัวถังกับเครื่องให้ตรงเล่มทะเบียน(ซึ่งตอกยังไงก็ไม่เนียน ยกเว้นหล่อใหม่ทั้งชิ้นแล้วตอก) แต่อันนี้อาชญากรรมครับ โดนหนัก....

เหตุผลที่ต้องห้ามจดทะเบียนรถยำน่าจะเพราะว่ามีรถหนีภาษีที่สั่งอะไหล่แยกมาเป็นชิ้นๆ ใส่ตู้คอนเทนเนอร์มาแล้วตีตราว่าเป็น Spare Part แล้วค่อยนำมาประกอบในประเทศ อีกทั้งรถพวกนี้สามารถนำไปก่ออาชญากรรมได้ง่ายเพราะสืบที่มาที่ไปไม่ได้ครับ...

npdeoh2754
21st October 2012, 00:30
เมื่อก่อนสามารถทำได้นะครับ แต่ตอนนี้ไม่สามารถทำได้แล้วนะ
สงสัยรัฐกลัวกินไม่อิ่มน่ะมั้ง กฏหมายกับรถอินวอยด์(รถที่นำอะไล่มาจากนอกเข้ามาผลิตในไทย) พึ่งจะเริ่มจดขึ้นไม่กี่เดือนนี่เองครับ
ผมก็ได้ไปประท้วงกับเขามาเหมือนกัน 555 ผมว่ารถที่นำอะไหล่เข้ามาประกอบเป็นคันน่าจะสามารถ จดประกอบทะเบียนได้
เพราะภาษีมหาโหดของประเทศเรามันทำกันเกินไป รถทุกประเภทในบ้านเราเลยราคาแพง ถึงทุกวันนี้
ถ้าคุณคิดจะจดประกอบรถ น่าจะคิดไดเร็วกว่านี้นะครับ เพราะเขาไม่รับจดรถอินวอยด์แล้วก่อนหน้านี้ผมลองหาข้อมูล แต่ก็เจอเว็บนึง เกี่ยวนัดกันไปประท้วงเกี่ยวเรื่องนี้ ใช่อันเดียวกันรึเปล่าครับ

pipeonly
21st October 2012, 00:37
ทำไงได้ครับเราก็ต้องว่าไปตามกฏหมาย :declare

arabas
21st October 2012, 00:46
กฏหมายภาษีรถก็เหมือนกับกฏหมายภาษีบุหรี่นั่นล่ะครับ ตั้งหนักๆไว้เพื่อให้มันลดน้อยลง ในทางกลับกันกับได้เงินเข้าปะเทศมากขึ้น แต่ถึงมันจะแพงขนาดไหน ก็ยังเห็นกันให้เกลืื่อนทั้ง 2 อย่าง ทั้งบุหรี่ ทั้งรถ แถมยิ่งเมืองใหญ่ๆนี่ถึงขั้นรถติดเลยด้วยซ้ำ หรือว่าต้องขึ้นราคาให้แพงมากขึ้นหว่า เช่นนขึ้นราคาค่าทางด่วน ขึ้นนูนนี่นนั่น ให้คนหันมาใช้บริการสาธารณะมากขึ้น รถจะได้ไม่ติด อากาศจะได้ไม่เป้นพิษ ตัวอย่างง่ายๆ ประเทศใหญ่ๆที่มีเงินเยอะ รถถูกๆ แต่ประเทศเขาก็ไม่ได้มีรถติดมากเท่าบ้านเรา เพราะค่าทางด่วน ค่าผ่านทาง ค่าน้ำมัน ค่านู่น นี่ นั่นมันแพง ไทยเราน่าเอาเยี่ยงอย่างบ้าง แล้วเอาเงินภาษีเหล่านี้อ่ะมาสร้างระบบคมนาคมให้ดีขึ้นไวๆ

ป.ล. คมนาคมที่อยากให้พัฒนาให้เร็วที่สุดคือ รถไฟไทยที่วิ่งได้ทั่วประเทศไทยภายใน 1 วัน

rokill123z
21st October 2012, 01:33
ก่อนหน้านี้ผมลองหาข้อมูล แต่ก็เจอเว็บนึง เกี่ยวนัดกันไปประท้วงเกี่ยวเรื่องนี้ ใช่อันเดียวกันรึเปล่าครับ

ใช่แล้วครับมีข่าวเดียวนั้นแหละ สรุปแล้ววันนั้นเขาให้เวลา 30 วันในการจดประกอบ หลังจากนั้นเขาจะไม่ให้จดประกอบแล้วครับ
ซึ่งคนที่เล่นรถ bigbike ก็จะรู้ๆกันว่า ไอคนรับจดตามขนส่งนี่โคตรลีลาเลย ไม่มีเงินใต้โต๊ะอย่าหวังจะเสร็จภายใน 30 วัน
ซึ่งไม่มีใครได้จดประกอบสำเร็จเลยครับ ก็ถ้าอยากขี่รถแนวนี้ต้องเป๋าหนักจริงๆครับ ขี่ทะเบียนแท้ปลอดภัยที่สุดแล้วครับ
อินวอยด์ เอาไว้โชว์หน้าบ้านพอครับ แต่มันก็ดีอย่างนึงนะครับ รถหรูๆแพงๆจะได้ไม่เกลื่อนเมือง