PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ความเชื่อผิดๆเกี่ยวกับเรื่อง "ร่างกาย หุ่น กล้าม ความอ้วน ความสูง" และข้อเท็จจริง ภาค 2

badahat
21st October 2012, 01:34
ไม่รู้ผิดหมวดหรือป่าวนะครับ มาโพสในหมวดนี้ละกันคนอ่านเยอะดี :sweat:sweat

ผมอ่านบอร์ดนี้อยู่เป็นประจำ(แต่ตั้งแต่รีบอร์ดใหม่ก็ไม่ค่อยได้เล่นเลย เสียดายชื่อสีน้ำตาล กระทู้ thank ในไอดีเก่า T^T )

แล้วได้ผมกับความเชื่อผิดๆเกี่ยวกับเรื่อง "ร่างกาย หุ่น กล้าม ความอ้วน"

ผมก็พยามยามไปอธิบายในหลายๆกระทู้แต่ก็ดูเหมือนถูกเมินประจำ :sweat เลยมาตั้งกระทู้ซะเลย

ปล.เรื่องที่ผมนำมาบอกนี้เกิดจากการศึกษาหาอ่านเอาตามเว็บ หนังสือต่างๆนะครับ แล้วเอามาวิเคราะห์รวมกันๆ เอาเหตูผลที้่มันสอดคล้องจากหลายๆที่ แล้วส่วนตัวผมก็เล่นฟิตเนสด้วย (แต่หุ่นไม่ดีก็เหอะ เล่นได้ไม่นานบวกไม่ค่อยมีเวลา) เลยลองกับตัวเองหลายๆอย่างมาแล้ว หรือบางอย่างก็สังเกตจากคนรอบข้าง

เอาเป็น เรื่องๆไปนะครับ :):)

ภาค 1(เรื่องหนึ่ง-สาม) ประกอบด้วย เรื่องแรก "อยากมีซิกแพคทำยังไง" , เรื่องสอง "อยากลดพุงทำยังไง???" , เรื่องสาม "ลดความอ้วนทำยังไงดี เริ่มตรงไหน???"
คลิกลิงค์นี้เลยคร้าบบบบ >>>> http://www.jokergameth.com/board/showthread.php?t=112059&p=1352931#post1352931

_________________________________________________________________________________________

ภาคสอง
_________________________________________________________________________________________

เรื่องที่สี่

เล่นกล้ามดีอย่างไร?? มีขอเสียอย่างไร??

http://www.tcijthai.com/office-tcij/headpicture/UN5oHoJTue20439.jpg

ความเชื่อผิดๆ : เล่นแล้วจู๋เล็ก เล่นแล้วกล้ามโตไปผู้หญิงไม่ชอบ เลิกเล่นแล้วเหี่ยวเล่นแล้วเตี้ย ฯลฯ

เรื่องเล่นแล้วจู้เล็กนั้นไม่เป็นจริงชัวร์ครับแต่ที่เห็นเล็กนั้นไม่ใช่อะไรหรอกครับกล้ามขาของพวกนักกล้ามมันโตไปต่างหากทำให้ดูเล็กแล้วการที่คุณจะโตแบบนั้นได้เล่นเป็นปีๆครับ

หลายปีด้วย เล่นแล้วกล้ามโตไปนั้นมันเป็นข้ออ้างของพวกที่ไม่ยอมเข้ายิมครับ เพราะผมเองเล่นมาจะปีละยังไม่โตมากเลยครับ กล้ามมันไม่ขึ้นง่ายหรอกไม่งั้นคนหุ่นดี

เต็มบ้านเต็มเมืองไปหมดและ เลิกเล่นแล้วเหี่ยวอันนั้นจริงบางส่วนครับแต่ถามว่าถึงคุณไม่เล่นแล้วปล่อยตัวให้อ้วนมันก็เหมือนกันไม่ใช่หรือครับ แล้วถึงไม่เหี่ยวแต่ก็ไม่เหมือนไขมันครับ

แค่แขนขาจะดูใหญ่ๆ บวมๆ ไม่ขึ้นลูก เล่นแล้วเตี้ยนั้นมันมีหลายทฤษฏีมากสำหรับคนที่ยังอายุไม่เกินยี่สิบ แต่ส่วนมากนักกล้ามหลายคนก็เล่นแต่อายุยังน้อยนะครับก็สูงปกติ

สมบัติ เมธาณี ก็เล่นแต่อานุยังน้อยโตมาก็สูงเอาเป็นว่าถ้าผมมีโอกาสเดี๋ยวมาเจาะลึกอีกทีละกันครับ

ข้อดีของการเล่นกล้ามนะครับ เหมาะมากสำหรับคนที่ต้องการลดความอ้วน (ดูเพิ่มเติมในเรื่องที่สามนะครับ) ทำให้หุ่นดีแต่ต้องใช้ระยะเวลานาน

ร่างกายแข็งแรง ได้สังคม เอาเป็นว่าลองเข้ายิมแล้วลองเล่นดูดีกว่าจะรู้เอง

ข้อเสียนะครับ เหนื่อยครับ เหนื่อยมาก ยิ่งเล่นส่วนใหญ่ๆเช่น อก ปีก จะเหนื่อยมาก บางท่าถ้าเล่นผิดมีโอกาสบาดเจ็บได้ครับ ถ้าเลิกเล่นแล้วก็จะใหญ่ อวบๆครับ ส่วนนอกเหนือจากนี้ก็ไม่น่ามีแล้วนะครับ

คิดหัวข้อต่อไปไม่ออกและ :sweat:sweat:sweat ใครสงสัยอะไรถามได้นะครับถ้าผมมีความรู้พอเดี๋ยวจะเอามาเขียนละกัน :bye:bye:bye

HANG-ON
21st October 2012, 01:58
ตอนนี้อยากสูงครับ อายุ15แล้ว สูงแค่168เอง เพื่อนๆไป175กันหมดละ เซ็ง ๆ ๆ ๆ

http://i0.kym-cdn.com/entries/icons/original/000/003/617/okayguy.jpg

rokill123z
21st October 2012, 02:02
ตอนนี้อยากสูงครับ อายุ15แล้ว สูงแค่168เอง เพื่อนๆไป175กันหมดละ เซ็ง ๆ ๆ ๆ

http://i0.kym-cdn.com/entries/icons/original/000/003/617/okayguy.jpg

ผมก็อยากสูงนะ ผมสูง 165เอง ผอมก็ผอม ผิวก็ซีด บางคนยังมองผมเป็นผู้หญิงเลย เพื่อนผมล้อว่าอีตุ๊ด 555

duchyzaza
21st October 2012, 02:02
กล้ามเเขนไหล่ได้หมดเเล้ว

หน้าอกเล่นยากสุดละผมว่านะเล่นมาเป็นหลายเดือนขึ้นนิดเดียวฮ่วย

WaywardWerewolf
21st October 2012, 02:35
เป็นทหาร อกขึ้นอย่างเร็ว

ผู้บริหาร
21st October 2012, 02:49
ผมมีกล้ามท้อง แขน ปีก หัวไหล่ หน้าอก เพราะ ตอนเด็กๆเล่นยิมนาสติก

LookPhet
21st October 2012, 03:11
ที่อ่านๆมาก็เป็นห่วงอยู่เหมือนกันครับ เพราะเพิ่งเริ่มลดได้ 20 กว่าวัน ลงมา 10 โล = = (จาก 110 มา 100)

ผม กินข้าวมื้อ 2 ทัพพี เย็นกินนม รอบดึกกินนม ออกกำลังกาย ก็ ซิทอัพ 40 / ดันกำแพง (พื้นไม่ไหวงะ) 40 / วิ่งอยู่กับที่ 2 นาที /

ยกดัมเบล 1.5 โล 70 ครั้ง (ข้างละ) 3.0 โล 70 ครั้ง (ข้างละ) / ซิทอัพ 40 / ลุกนั่ง 20 / กระโดดตบ 40 (ผมปรับมาเป็นแบบนี้ได้ 3 วันก่อนหน้านี้จะเบากว่านี้หน่อย)

อยากจะถามว่า ถ้าผมทำไปเรื่อยๆจน 3-4 เดือนมันจะเกิด อาการโยโย่รึป่าวครับ?

tide16227
21st October 2012, 03:30
ที่อ่านๆมาก็เป็นห่วงอยู่เหมือนกันครับ เพราะเพิ่งเริ่มลดได้ 20 กว่าวัน ลงมา 10 โล = = (จาก 110 มา 100)

ผม กินข้าวมื้อ 2 ทัพพี เย็นกินนม รอบดึกกินนม ออกกำลังกาย ก็ ซิทอัพ 40 / ดันกำแพง (พื้นไม่ไหวงะ) 40 / วิ่งอยู่กับที่ 2 นาที /

ยกดัมเบล 1.5 โล 70 ครั้ง (ข้างละ) 3.0 โล 70 ครั้ง (ข้างละ) / ซิทอัพ 40 / ลุกนั่ง 20 / กระโดดตบ 40 (ผมปรับมาเป็นแบบนี้ได้ 3 วันก่อนหน้านี้จะเบากว่านี้หน่อย)

อยากจะถามว่า ถ้าผมทำไปเรื่อยๆจน 3-4 เดือนมันจะเกิด อาการโยโย่รึป่าวครับ?

สำหรับผมว่าไม่นะครับ ถ้าท่านได้ไปอ่านภาค แรกมาแล้ว

ที่สำคัญคือเรื่องการ รับประทานนะครับ เหมือนที่เจ้าของกระทู้บอกไว้ว่า

ให้ลดมัน ลดแป้ง บางคนอาจจะถามว่าข้าวก็เป็นแป้งนิ ก็ใช่ครับ ให้กินข้าวในปริมาณที่น้อยลง

จากกิน 2 ทัพพี ก็เหลือสัก 1 ทัพพี ถ้ารู้สึกหิว แนะนำให้ทานผลไม้แทนครับ

ปล. ถ้ากินน้ำสักแก้ว ก่อนกินข้าวจะดีมากเลย เพราะจะรู้สึกอิ่มไวนะครับ

kingcesar
21st October 2012, 08:19
โทษทีนะ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลยแฮะ ผมมีข้อสงสัยนิดนึง

คือผมเพิ่งอายุ 18 เล่นเวทมาได้ซัก 2-3 เดือนแล้ว รู้สึกว่าแขนใหญ่ขึ้นมาก แต่กลัวจะหยุดสูง (ตอนนี้ผมสูง 1.85 m นะ)

ผมจะไม่หยุดสูงใช่ไหมครับ? (ขอโทษที่ถามซ่อกแซ่กนะครับ พอดีผมไม่ถนัดเรื่อง วิชา สุขศึกษา กับ ชีววิทยา)

แล้วเวลาเล่นเวทนี่ต้องเล่นท่าไหน กล้ามตรง vvvv

ผมอยากให้แขนส่วนที่วงกลมไว้ ใหญ่ขึ้นอะครับ ต้องเล่นท่าอะไรเหรอครับ

dragonslayer
21st October 2012, 08:33
โปรตีนช่วยคุณได้

http://youtu.be/AHW7M3-TAOk

:o

opaljj
21st October 2012, 08:40

ผมอายุ16สูง161ยิ่งกว่าคุณอีก

fifa25420115
21st October 2012, 08:59
ผมอายุ่ 13 สูง 171 ผอมมากๆอย่ามีเนื้อนิดๆก็ยังดี :blush

John Marston
21st October 2012, 09:11
ผมเป็นคนมีพุงนิดนึงสูง 170 หนัก 67 ผมอ้วนไปรึเปล่า :confused: แต่ตัวผมไม่ได้ใหญ่มากนะ(สายตาตัวเอง)แต่คนอื่นมองบอกว่าผมตัวใหญ่ก็อยากจะเล่นกล้ามอยู่เหมือนกันแต่ไม่มีเวลา:sweat

อยากจะเอาพุงออกอยากหุ่นบึ๊กๆหน่อย:)

blackcanyon
21st October 2012, 09:18

:o

5555:p:dance

SCP
21st October 2012, 10:19
กล้ามเเขนไหล่ได้หมดเเล้ว

หน้าอกเล่นยากสุดละผมว่านะเล่นมาเป็นหลายเดือนขึ้นนิดเดียวฮ่วย

ว่ายน้ำครับ เพิ่มกล้ามส่วนเเถวหน้าอกกับ ปีกหลัง (ตรงหลังอะ)

bosskaaa
21st October 2012, 10:32
ซิกแพกมันก็คงเป็นกล้ามเนื้่อท้องปกติ ซึ่งมันจะเห็นแค่เป็นเงาๆหรือมองไม่เห็นถ้าเรายังมีชั้นไขมัน บังมันอยู่ :girlhaha

LookPhet
21st October 2012, 18:54
สำหรับผมว่าไม่นะครับ ถ้าท่านได้ไปอ่านภาค แรกมาแล้ว

ที่สำคัญคือเรื่องการ รับประทานนะครับ เหมือนที่เจ้าของกระทู้บอกไว้ว่า

ให้ลดมัน ลดแป้ง บางคนอาจจะถามว่าข้าวก็เป็นแป้งนิ ก็ใช่ครับ ให้กินข้าวในปริมาณที่น้อยลง

จากกิน 2 ทัพพี ก็เหลือสัก 1 ทัพพี ถ้ารู้สึกหิว แนะนำให้ทานผลไม้แทนครับ

ปล. ถ้ากินน้ำสักแก้ว ก่อนกินข้าวจะดีมากเลย เพราะจะรู้สึกอิ่มไวนะครับ

จากผมกิน ?? ทัพพี (ตักไม่ยั้งเหลือ 2 ผมก็ว่าน้อยลงเยอะแล้วครับ)

ถ้ากินน้ำ ผมจะลองดูครับ ขอบคุณที่ให้คำแนะนำนะครับ :D

bestmasa123
21st October 2012, 20:06
ผมอยากขาเล็กลงอะครับ ช่วยให้คำแนะนำหน่อยค้าบบบบ

FANG
21st October 2012, 20:12
ผมก็อยากสูงนะ ผมสูง 165เอง ผอมก็ผอม ผิวก็ซีด บางคนยังมองผมเป็นผู้หญิงเลย เพื่อนผมล้อว่าอีตุ๊ด 555

คุณอะเหมือนผมเลย ผอม สูงเท่าคุณ ผิวซีด แต่ผมไม่มีใครว่าเป็นผู้หญิงหรอกมีแต่ ติดยา

oumza55
21st October 2012, 20:20
ของผม ผมกินข้าว ไม่ค่อยจะเหมือนๆกันในแต่ละวัน บ้างเยอะ บ้างน้อย แต่มีกินดึกบ้าง แต่ไม่เยอะ วันนึง ผม สก๊อดจั้ม (แบบดิ้นรน ประมาณ กระโดดแบบ บางตาย)50 กระโดดตบ 100 วิดพื้น 50 (บางวัน100) ซิดอัพ 70 น้ำหนักไม่ลดเบยยยยย แต่ ได้กล้ามมานิดหน่อยเอง แต่เรื่องแรง+การยกของหนักๆ ผมถนัด 100 % ผมยกแบบลอยเหลือหัวหนักสุด 43 กิโล
พ่อผมทำอาชีพขาบขนมปี๊บ ผมมีหน้าที่ ยกปี๊บไปส่งที่ร้าน ปี๊บที่ผมยกเป็นปี๊บคู่ ปี๊บนึง 4-6 กิโล 2ปี๊บ ก็เป็น 1 คู่ คู่นึงก็เฉลี่ย 10 กิโล ผมถือครั้งละ 2 คู่ก็ 20 กิโล ยกไปทั้งหมดก็ 15 คู่
ทำงี้จัน-ศุก แต่ปิดเทอมไม่ได้ทำเลย

ที่ผมกล่าวมานี้ หุ่นอย่างผม คิดว่าพอจะมีกล้ามใหญ่ๆ แข็งแรงๆกับเขาบ้างไหมครับ

ปล.ผมสูง 180 หนัก 95 กิโล

channovic
21st October 2012, 20:37
ขอบคุณมากครับที่มาแนะนำความรู้ แต่อยากทราบอีกอย่างนึงคือ "การลดต้นขา" คือผมเป็นคนต้นขาใหญ่มาก คืออยากจะหาวิธีลดมันน่ะครับผม

ช่วยแนะนำด้วยคร้าบอยากใส่ขาเดฟฟฟฟฟฟ !!!

ปล.โพสไว้ภาค1แล้วล่ะครับแต่กลัวไม่เห็นก็เลยเอามาโพสอีกที

ILOVEKUN
21st October 2012, 20:50
เล่นอย่างเดียว เล่นกันหลายปีก็ไม่ขึ้น ไม่โตหรอกน่ะ ถ้าไม่มีเรื่องโภชนาการเข้ามาด้วย โปรตีนกินเข้าไปเลยอัดเข้าไปเยอะๆ คาร์โบไฮเดรดก็กินให้เยอะๆหน่อย จะได้มีแรงไปเล่น กินมากไม่ต้องกลัวอ้วนน่ะครับ เพราะถ้าเมื้อไหร๊ที่คุณออกกำลังอยู่เป็นประจำ ร่างกายได้เผาผลานพลังงานอยู่เป็นประจำไม่มีคำว่าอ้วน

panasaz
21st October 2012, 20:54
good ******

cckice
21st October 2012, 20:59

:o555555555555555555555+

exion1
21st October 2012, 21:28
วิ่งตอนเช้ารีดไขมัน พวกนักเรียน ทหาร-ตำรวจเค้าไม่มีไขมันกันเลยเพราะวิ่งทุกเช้า-เย็น

dbmusics
22nd October 2012, 07:14
โทษทีนะ ผมไม่ค่อยรู้เรื่องนี้เลยแฮะ ผมมีข้อสงสัยนิดนึง

คือผมเพิ่งอายุ 18 เล่นเวทมาได้ซัก 2-3 เดือนแล้ว รู้สึกว่าแขนใหญ่ขึ้นมาก แต่กลัวจะหยุดสูง (ตอนนี้ผมสูง 1.85 m นะ)

ผมจะไม่หยุดสูงใช่ไหมครับ? (ขอโทษที่ถามซ่อกแซ่กนะครับ พอดีผมไม่ถนัดเรื่อง วิชา สุขศึกษา กับ ชีววิทยา)

แล้วเวลาเล่นเวทนี่ต้องเล่นท่าไหน กล้ามตรง vvvv

ผมอยากให้แขนส่วนที่วงกลมไว้ ใหญ่ขึ้นอะครับ ต้องเล่นท่าอะไรเหรอครับ

18 ปีก็คงหยุดแล้วแหละครับ แต่ที่แน่ๆคือมันเล่นได้นะครับ (1.85 ม. จะสูงไปเก็บมะม่วงเหรอ)

กล้ามเนื้อปลายแขน เป็นกล้่ามเนื้อเล็กเล่นยากนะครับ ส่วนใหญ่คนที่มี เพราะเล่นแต่งกล้ามบ้าง ได้จากท่้าใหญ่อื่นๆบ้าง (ท่าแต่งมันเล่นน้อย เช่น อาทิตย์ สองอาทิตย์ ครั้ง)

ท่าที่เล่น คือให้นั้งบนม้านั้ง แล้วจับ ดัมเบล หรือบาร์เบลคว่ำลง เอาศอกวางกับขอบม้า ให้มันอยู่ต่ำลง แล้วบิดข้อมือดึงขึ้นครับ
แต่อย่างที่บอก มันเห็นผลยากนะครับ

dbmusics
22nd October 2012, 07:18

แป้งมันต่างคุณภาพกันนะครับ เช่น แป้ง ที่ผ่านการ ปรุงแต่ง เช่้น เอามาทำขนมปัง แบบนี้จะคุณภาพแย่กว่า แป้งจากข้าว ที่เอามาหุง ดังนั้น จึงต้องเลือกกินด้วย

ส่วนการกินน้ำ ผมว่าคนส่วนใหญ่ ก็กินน้ำน้อยนะ ลองกินให้มากขึ้น จะช่วยลดความหิวได้ัดี (ผมเรียกว่า เอาน้ำลูบท้องไป)

kingcesar
22nd October 2012, 22:22
18 ปีก็คงหยุดแล้วแหละครับ แต่ที่แน่ๆคือมันเล่นได้นะครับ (1.85 ม. จะสูงไปเก็บมะม่วงเหรอ)

กล้ามเนื้อปลายแขน เป็นกล้่ามเนื้อเล็กเล่นยากนะครับ ส่วนใหญ่คนที่มี เพราะเล่นแต่งกล้ามบ้าง ได้จากท่้าใหญ่อื่นๆบ้าง (ท่าแต่งมันเล่นน้อย เช่น อาทิตย์ สองอาทิตย์ ครั้ง)

ท่าที่เล่น คือให้นั้งบนม้านั้ง แล้วจับ ดัมเบล หรือบาร์เบลคว่ำลง เอาศอกวางกับขอบม้า ให้มันอยู่ต่ำลง แล้วบิดข้อมือดึงขึ้นครับ
แต่อย่างที่บอก มันเห็นผลยากนะครับ

ครับจะพยายามครับ

ว่าแต่ สูง 185 cm เก็บมะม่วงไม่ถึงหรอกครับ เคยเอื้อมแล้ว ยังต้องใช้ไม้สอยอยู่ดี5555

fluke1601
23rd October 2012, 11:50
ผมเริ่มเล่นตอนอายุ 16 ตอนนั้นสูง168 จนตอนนี้อายุก็ยัง16อยู่เท่าเดิมแต่ความสูงขึ้นมา 170 ละ เล่นมาได้ 2 เดือนจริงจังจัดตารางเล่นตามตารางตลอด ควบคุมการกินให้ได้เยอะขึ้นตอนนี้พยายามกินให้ได้วันละ

5มื้อ เพราะพวกมืออาชีพเขากินกันเกือบทุก3ชั่วโมง เรื่องการกินจึงเป็นเรื่องน่าเบื่อสำหรับนักเพาะกาย ผมเล่นมาได้2เดือนละที่เห็นผลชัดๆก็มีแขนที่ใหญ่ขึ้น(3-5ซม.มั้ง) กล้ามปีกเริ่มเห็นได้ชัดเวลากางแขนออกเล็

กน้อย หน้าอกดูมีเนื้อขึ้น(เมื่อก่อนเห็นซี่โครงเลย) หัวไหล่จะดูเป็นลูกกลมๆขึ้น สรุปคือดูดีขึ้นกว่าเมื่อก่อนเยอะ

killrerb
4th November 2012, 18:46
มีส่วนไหมครับว่าต้องออกกำลังกาย ตอนไหน เช้าหรือบ่าย

ปล.ส่วนตัวผมเองจะออกกำลังกายก่อนนอน อ่ะครับ