PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : “เด็กแว้น“ ยังรวมกลุ่มแข่งขันบนท้องถนน-ค้านแนวคิดใช้อุปกรณ์สกัดจับ

wanjaiteeruk
21st October 2012, 02:28

ทีมข่าว "ไทยพีบีเอส" สำรวจพื้นที่ที่ได้รับการร้องเรียนว่า มีการแข่งขับรถจักรยานยนต์มากที่สุด หลังสำนักงานตำรวจแห่งชาติเตรียมนำอุปกรณ์สกัดจับรถจักรยานยนต์มาใช้ โดยยังพบว่า มีกลุ่มวัยรุ่นนำรถจักรยานยนต์มาขับขี่บนถนนสาธารณะอยู่

ทีมข่าวไทยพีบีเอสได้ตรวจสอบถนนจตุรมิตร ซึ่งเป็นหนึ่งในพื้นที่ที่ได้รับการร้องเรียนจากประชาชนผ่านโทรศัพท์สายด่วน 191 ว่ามีการแข่งขันรถจักรยานยนต์ในช่วงกลางคืน และพบว่า มีเยาวชนซึ่งอายุต่ำกว่า 18 ปี และ อายุเกิน 18 ปี มารวมกลุ่มกันและขับรถจักรยานยนต์บนนถนนดังกล่าว และ มีการขับขี่ที่เข้าข่ายเป็นอันตรายคือ การขับรถย้อนศร โดยทีมข่าวยังไม่พบว่า สถานีตำรวจในพื้นที่นำอุปกรณ์สกัดจับมาใช้เพื่อสกัดจับรถจักรยานยนต์ดังกล่าว

กลุ่มเยาวชนที่ขับรถจักรยานยนต์บนถนนดังกล่าวไม่เห็นด้วยกับการนำอุปกรณ์สกัดจับนี้มาใช้ เพราะเกรงว่า อาจเกิดอุบัติเหตุกับชีวิตและร่างกายได้ พร้อมมองว่า ตำรวจควรใช้มาตรการเดิมคือ การนำรถยนต์มาปิดถนน หรือ ตั้งด่านสกัดจับเหมือนที่ผ่านมา

ส่วนถนนที่มีการร้องเรียนว่ามีการขับรถจักรยานยนต์แข่งกันมากที่สุดคือ ถนนเพชรบุรี ขาเข้า ตั้งแต่แยกประตูน้ำ-แยกอุรุพงษ์, ถนนเพชรบุรี ขาออก ตั้งแต่แยกชิดลมเพชร-แยกอโศกเพชร, ถนนราชวิถี ตั้งแต่แยกสามเหลี่ยมดินแดง-แยกตึกชัย, ถนนพระราม 4 ตั้งแต่แยกกล้วยน้ำไท-แยกคลองเตย, ถนนวิภาวดีรังสิต ตั้งแต่ที่หน้าสนามบินดอนเมือง-ใต้ด่วนดินแดง และ ถนนประดิษฐ์มนูธรรม

สำหรับมาตรการจับรถจักรยานยนต์แข่งขับบนถนนเป็นนโยบายที่ พล.ต.อ.อดุลย์ แสงสิงแก้ว ผู้บัญชาการตำรวจแห่งชาติ ระบุว่าในพื้นที่กองบัญชาการตำรวจภูธรภาค 1 , 2 และ 7 จะต้องบูรณาการร่วมกัน เนื่องจากเป็นพื้นที่ต่อเนื่องกัน รวมถึงควรมีการตั้งรองผู้บัญชาการในแต่ละภาคเป็นผู้รับผิดชอบในการดำเนินการ

โดยมีอุปกรณ์สกัดจับที่สำนักงานตำรวจแห่งชาติได้สั่งจัดทำคือ อุปกรณ์ที่เป็นเครื่องมือลักษณะเป็นแขนกล มีความยาวประมาณ 4เมตร และมีเหล็กปลายแหลม ตั้งขึ้นมา เมื่อรถจักรยานยนต์ที่มีการขับแข่งกันผ่านเครื่องมือนี้จะทำให้ยางรถรั่ว และ ค่อย ๆ แบนลง ในระยะทางประมาณ 30-50เมตร ซึ่งจะง่ายต่อการเข้าจับกลุ่มวัยรุ่นดังกล่าว โดยยืนยันว่า อุปกรณ์เหล่านี้ได้ผ่านการทดสอบมาแล้ว 6 เดือนและไม่เป็นอันตรายทำให้เกิดอุบัติเหตุ

ชาว JKG ว่าไง ??

เครดิตร news.sanook.com

Gokusen
21st October 2012, 02:32
เอาไห้ตายสวะสังคมเหลือขอ พ่อแม่ตัดหางปล่อยวัด อนาคตไม่มีงานทำไม่มีครอบครัว ไม่มี ญ มาชอบ อนาคตติดคุกขายยาจบ!!!!!! เอามันไห้ตายยิ่งดีคุณตำรวจ จับติดคุกตลอดชีวิตจะได้จำ ถ้าปล่อยตัวมันยิ่งได้ใจ และคิดว่าเยาวชนกฏหมายก็แค่ปล่อยตัว เปลี่ยนกฏเหอะเอาไห้หนักเหมือนเมืองนอกซะบ้าง คุณปล่อยตัวเท่ากับว่าคุณเข้าข้างขยะสังคม นี่หรอตำรวจไทยมีหน้าที่ปกป้องประชาชน

มันคิดว่ามันมีประโยชน์หรอถึงไปค้านเค้าไม่มองตัวเองบ้างเลยน่ะคิดว่ามีเพื่อนมีพวกแล้วเก่ง พออยุ่คนเดียวก็เป็นแค่ไอตุ้ดคนนึง คนเราเก่งได้เพราะมีพวก

อยากเอาAK-47 ไปยิงฉล่มจริงๆ

nakiann123
21st October 2012, 02:33
เมื่อไหร่จะมีข่าวจับเด็กแว๊นได้ด้วยไออุปกรณ์นี่สักที

เพราะผมเห็นข่าวอุปกรณ์มาเกือบๆอาทิตย์แล้วมั้ง :sweat

Zean_Neo
21st October 2012, 02:54
มันทำไม่ได้หรอกครับ เพราะไอ้พวกลูกๆตำรวจ ในนั้นมันก็เด็กแว๊นเหมือนกัน บางคนพ่อก็เป็นพวกยศตัวใหญ่ๆ

thanet
21st October 2012, 03:31
โดนทีก็หัวฟาดพื้น*** สมน้ำหน้า 555+

BackKoMz-
21st October 2012, 03:36
เมื่อไหร่จะมีข่าวจับเด็กแว๊นได้ด้วยไออุปกรณ์นี่สักที

เพราะผมเห็นข่าวอุปกรณ์มาเกือบๆอาทิตย์แล้วมั้ง :sweat

ใช่ๆๆ อยากเห็นมาก ถึงจะไม่ค่อยเห็นเด็กแว้นก็เหอะ แต่เห้นที่ก็เกลียดขึ้นหัวเลย แหะๆๆ

bankvocal
21st October 2012, 03:36
ต้องทำยังไงเหรอถึงจะให้มันหยุด ทำนู้นก็ไม่ได้ ทำนี่ก็ไม่ได้ หาว่ารุนแรงเกินเหตุ คงต้องไปนั่งกราบเท้าอ้อนวอนให้มันหยุดมั้ง น่ารักดีด้วย(ฮ่าๆๆ)

WaywardWerewolf
21st October 2012, 03:38
ถ้ามันตายกันจะไม่สงสารเลย
รนหาที่เอง

KnocKingMasterM
21st October 2012, 06:42
เอ่อ.....ต้องจับไปแว้นกันที่ ยะลา

hunzonuay2
21st October 2012, 07:08
เอาบูโดเซอมาเลยไถมันเข้าไปเลยทับรถมันให้เละไปเลยเงินพ่อแม่มันทั้งนั้นจะได้สำนึก

opaljj
21st October 2012, 07:10
เดี๋ยวไปสั่งวางกับระเบิดเเมร่งเเทน จะได้สนุกกับคนดูและซวยกับคนขับ

Karnov
21st October 2012, 07:22
ไม่แปลกใจทำไมมีข่าวรถเก๋งไล่ยิงเด็กแว๊นท์ตาย ทำไมตำรวจถึงจับไม่ได้ สงสัยตำรวจก็คงมั่นไส้พวกนี้มันด้วยเลยไม่ตามจับ

scorlar01
21st October 2012, 07:28
มันเป็นวัยของมันครับ(แค่บางคน) ถ้าอายุมากแล้วเดียวก็คิดได้เอง ผมก็เคยผ่านวัยนี้มา จริงๆไม่ได้ผ่านหรอกยังอยู่ในวัยนี้เลยด้วยซ้ำ เรื่องยาผมก็เคยผ่านมาสารพัด แต่ผมคิดได้เลยหันมาติดเกมส์แทน

exodus
21st October 2012, 07:44
อะไรที่ทำแล้วตำรวจไม่ได้ผลประโยชน์ ตำรวจมันไม่อยากกระดิกหรอกครับ ไอ้จับบ้างอะไรบ้างมันก็ทำไปงั้น เพราะถ้าไม่ทำเลยมันก็ออกนอกหน้าเกินไป

kanoktuch2
21st October 2012, 07:46
กลุ่มเยาวชนที่ขับรถจักรยานยนต์บนถนนดังกล่าวไม่เห็นด้วยกับการนำอุปกรณ์สกัดจับนี้มาใช้ เพราะเกรงว่า อาจเกิดอุบัติเหตุกับชีวิตและร่างกายได้ พร้อมมองว่า ตำรวจควรใช้มาตรการเดิมคือ การนำรถยนต์มาปิดถนน หรือ ตั้งด่านสกัดจับเหมือนที่ผ่านมา

ไอที่เอ็งแว๊นเร็วๆอยู่ทุกวันนี้มันก็เกิดได้เหมือนกันแหละ = ="

John Marston
21st October 2012, 09:32
มันจะแว้นเพื่ออะไร?? ......ไม่เข้าใจพวก......จริงๆ :sweat

Guszo
21st October 2012, 13:00
ลองลองใหม่มั้ง จะดูว่า ตำรวจจะโหดแค่ไหน :o

พวกที่ว่าแว๊นเลวๆ หรือสาระพัดจะด่าอะครับ ถ้าคุณผ่านถึงช่วงชีวิตตรงนั้น คุณจะเข้าใจว่าทำไมเค้าถึงทำแบบนั้น ไม่ได้สนับสนุน แต่อยากให้เจอเองกับตัวครับ เราได้แต่ด่าสาบแช่ง ถึงมันจะเป็นเรื่องที่ไม่ดี ผู้คนไม่ยอมรับ แต่เมื่อคุณถึงช่วงชีวิตตรงนั้น คุณจะรุ้่เอง ความเร็วมันสนุกแค่ไหน ถึงจะก่อความรำคาญให้คนอื่น สร้างภาระให้สังคมก็เถอะ ผมเคยผ่านช่วงนั้นมาแล้ว ถ้าไม่ เกิดอุบัติเหตุตายก่อน หรือถูกเข้าคุกก่อนนะ พอผ่านมาได้ มีลูก มีครอบครัว ก็จะคิดได้เอง แล้วพวกที่บอกว่าสนามมีไม่แข่ง รู้หรือป่าวครับ ค่าสมัครลงที่นึงกี่ตัง....

Gokusen
21st October 2012, 13:06
ลองลองใหม่มั้ง จะดูว่า ตำรวจจะโหดแค่ไหน :o

พวกที่ว่าแว๊นเลวๆ หรือสาระพัดจะด่าอะครับ ถ้าคุณผ่านถึงช่วงชีวิตตรงนั้น คุณจะเข้าใจว่าทำไมเค้าถึงทำแบบนั้น ไม่ได้สนับสนุน แต่อยากให้เจอเองกับตัวครับ เราได้แต่ด่าสาบแช่ง ถึงมันจะเป็นเรื่องที่ไม่ดี ผู้คนไม่ยอมรับ แต่เมื่อคุณถึงช่วงชีวิตตรงนั้น คุณจะรุ้่เอง ความเร็วมันสนุกแค่ไหน ถึงจะก่อความรำคาญให้คนอื่น สร้างภาระให้สังคมก็เถอะ ผมเคยผ่านช่วงนั้นมาแล้ว ถ้าไม่ เกิดอุบัติเหตุตายก่อน หรือถูกเข้าคุกก่อนนะ พอผ่านมาได้ มีลูก มีครอบครัว ก็จะคิดได้เอง แล้วพวกที่บอกว่าสนามมีไม่แข่ง รู้หรือป่าวครับ ค่าสมัครลงที่นึงกี่ตัง....

ผมก็ผ่านมาแต่ตอนช่วง15-18 ผมก็ไม่เคยไปแว้นบ้าๆบอเหมือนพวกนั้นนี่ ถ้าวัยรุ่นคิดได้เค้าคงไม่ไปเป็นขยะสังคมแบบนั้นหรอก ไม่งั้นพวกอายุ15-18 มันก็ไปแว้นกันทั้งประเทศแล้วดิครับ ขนาดตอนผมเรียนช่างผมตามเพื่อนโดด เรียนไปเล่นเกม แต่ไม่เคยต่อยตีเพราะไม่อยากยุ่ง พอเรียนไม่จบผมก็มาต่อก.ศ.น พอจบ ก็ต่อเข้ามหาลัย ชีวิตผมไม่เห้นต้องไปเป็นแว้นๆขยะสังคมเลย นี่ อย่างที่ผมบอกถ้า มันคิดเป็นคงไม่เป็นขยะสังคมหรอก แล้วคุณคิดหรอพวกนั้นจะคิดได้ เพื่อนผมนี่อายุ22 แล้วเราเป็นเด็กสวะร้านเกมอยุ่เลย รวมกลุ่มนั่งดูดยาหน้าร้านเกม ทำตัวเป็นนักเลงโตคุมร้านเกม นี่หรอคนที่คิดได้:(

คุณไม่เคยเจอพวกนี้ก่อกวนคุณจะรุ้หรอครับ วันนึงคุณกลับมาจากทำงานต้องการพักผ่อน แต่มันมาแว้นๆบิดๆหน้าบ้านคุณจนนอนไม่หลับคุณชอบหรอครับ มามั่วสุมเสียงดัง บิดมอไซค์แบบเนี้ย

Guszo
21st October 2012, 13:20
ผมก็ผ่านมาแต่ตอนช่วง15-18 ผมก็ไม่เคยไปแว้นบ้าๆบอเหมือนพวกนั้นนี่ ถ้าวัยรุ่นคิดได้เค้าคงไม่ไปเป็นขยะสังคมแบบนั้นหรอก ไม่งั้นพวกอายุ15-18 มันก็ไปแว้นกันทั้งประเทศแล้วดิครับ ขนาดตอนผมเรียนช่างผมตามเพื่อนโดด เรียนไปเล่นเกม แต่ไม่เคยต่อยตีเพราะไม่อยากยุ่ง พอเรียนไม่จบผมก็มาต่อก.ศ.น พอจบ ก็ต่อเข้ามหาลัย ชีวิตผมไม่เห้นต้องไปเป็นแว้นๆขยะสังคมเลย นี่ อย่างที่ผมบอกถ้า มันคิดเป็นคงไม่เป็นขยะสังคมหรอก แล้วคุณคิดหรอพวกนั้นจะคิดได้ เพื่อนผมนี่อายุ22 แล้วเราเป็นเด็กสวะร้านเกมอยุ่เลย รวมกลุ่มนั่งดูดยาหน้าร้านเกม ทำตัวเป็นนักเลงโตคุมร้านเกม นี่หรอคนที่คิดได้:(

แว๊นในที่นี้หมายถึง เด็กที่ชอบแต่งรถหล่อๆและขับรถแข่งกันนะครับ ผมเป็นพวกแบบนั้นครับ ไม่ใช่กุ้ยนั่งหน้าร้านเกมส์ดูดยานะ ถ้าพวกนั้นผมคบไว้เป็นเพื่อนเฉยๆ แต่ไม่ยุ่งอยู่แล้วยา อีกอย่าง อยู่ที่เพื่อนและการเลี้ยงดู+สังคมที่เราเจอ ณ ตอนนั้นครับผม ผมก็ไม่ได้บอกว่าจะเป็นกันทุกคนนะ อยู่ที่ว่าใครจะสนใจเรื่องอะไรครับ บางคนตอนนั้น อาจจะติดเพื่อน ติดเที่ยว ติดเกมส์ มันก็ต่างๆกันไปครับผม แล้วที่ผมบอกว่าคิดได้ คือคนที่ใฝ่ดีครับ รู้ตัวเองว่า วุฒิภาวะเราช่วงนี้ ควรจะทำตัวยังไงครับผม สำหรับผมและเพื่อนที่แว๊นๆ ตอนนี้ก็ยังคบกันอยู่ครับผม ก็ผ่านอะไรมาด้วยกัน ทุกคนก็มีการ มีงานทำ มีครอบครัวกันหมดแล้วครับ ส่วนเพื่อนของคุณแสดงว่า ไม่ได้มีจิตสำนึก หรืออะไรเลยครับ มันเป็นที่ตัวบุคคลด้วย จะบอกว่าถึงตอนนี้เลิกแว๊นหรือยังก็คงตอบยากอะครับ อาจจะไม่ได้ขับรถเร็วเหมือนเมื่อก่อน แต่รถทุกประเภท จับแต่งหมด อันนี้ก็ไม่รุ้เรียกว่าแว๊นไหม รถผม รถเก๋ง หรือ มอไซด์ใหญ่ ก็จับแต่หมดทุกคัน

คุณไม่เคยเจอพวกนี้ก่อกวนคุณจะรุ้หรอครับ วันนึงคุณกลับมาจากทำงานต้องการพักผ่อน แต่มันมาแว้นๆบิดๆหน้าบ้านคุณจนนอนไม่หลับคุณชอบหรอครับ มามั่วสุมเสียงดัง บิดมอไซค์แบบเนี้ย

อันนี้ทุกคนเข้าใจครับว่า มันก่อความรำคาญ ผมเองก็ไม่ชอบหรอกครับ แต่ว่าถ้าเด็กจะแว๊น หรือจะทำ ก็ไม่มีใครสามารถไปห้ามเค้าได้ทันที ณ ตอนนั้นหรอกครับ ขนาดพ่อแม่ยังไม่ฟังกันเลยครับ รู้ก็รู้ว่าเถียงพ่อแม่ แล้วบาป ก็ยังทำ วิธีแก้คือแก้ที่ปลายเหตุครับ เพราะ แก้แต่ต้นเหตุพูดกันมานานมากแล้ว ก็ยังไม่เห็นทำได้ซะที ก็ต้องไปจบที่พี่หนวดอยู่ดี (ปิดกล่อง) แล้วผมว่า มันก็เป้นรุ่นต่อรุ่นนะครับ มันคงจะแก้ยาก เพราะมันเป็นลูกโซ่ครับ แก้ที่ต้นเหตุผมยังไม่เห้นสักวิธีเลย จะหยุดพวกนี้ได้...

Indreamy_RT
21st October 2012, 13:31
ดราม่าไม่จบไม่สิ้น!!!!!!

Buffalo
21st October 2012, 13:46
ส่งช้างไปโฉบแม่ม...

dantae_adam
21st October 2012, 13:51
เอาเถอะ......แว้นมันอยู่คู่สังคมไทยไปแล้ว

จะปราบปรามก็เลอะแหละๆ กลัวไปเหยียบหางตัวพ่อเข้า

จะปล่อยไปก็รำคาญ......สร้างภาระให้บ้านเมือง........

ครั้นจะจับมาอบรมบ่มนิสัย.........มันก็สายเกินกาลไป 4 -5 ปีแล้ว

มีอยู่อย่างเดียวที่เราประชาชนตาดำๆสามารถทำได้

คือรวมแรงร่วมใจ ช่วยกันแก้ปัญหา คนละไม้คนละมือ........

ช่วยอะไรได้ก็ช่วยไป..ไม่ใช่มานั่งขัดแข้งขัดขากันเอง.....

มันก็ทำให้เราล้มลุกคลุกคลานอยู่อย่างนี้......

เราก็ไม่เดินหน้าไปใหน..............นับวันเราก็ยิ่งถอยหลังลงคลอง.

Gokusen
21st October 2012, 14:18
ผมเห็นด้วยกะเรปบนน่ะตอนนี้ทุกคนชาวบ้านประชาชนควรร่วมมือกันไม่ใช่มานั่งหวาดกลัวหรือพึ่งแค่ตำรวจ พวกสวะสังคมอย่าไปกลัวมันครับจะกลัวกันทำไมๆไม่ลงมือ ถ้าเป็นไปได้น่ะผมอยากไห้ชาวJKG ร่วมมือกันแบบว่านัดเจอกันอ่ะและก็อาจไปร่วมมือกะตำรวจอะไรแบบนี้อ่ะ ผมว่าเราทำแบบนี้แล้วจะเป็นประโยชน์ต่อสังคมมากน่ะ

StephanieOnly
21st October 2012, 14:25
' หน้าหมู่บ้านผมมันมารวมตัวทำรถกันเยอะกว่าเดิมอีก...

kimnaja
21st October 2012, 14:27
คนเรามันมีทางเลือกเดินไม่มากหรอกนะ

godog585858
21st October 2012, 14:28
แม่ม อุปกรณ์นี้นี่มัน !!!!!!! ....

dantae_adam
21st October 2012, 14:33
คนเรามันมีทางเลือกเดินไม่มากหรอกนะ

ใช่ครับ ทางเลือกให้เดินมีไม่มาก ....

แต่ว่ามันอยู่ที่เราต่างหาก...ว่าจะเลือกเดินไปทางใหน...

บางคนมีทางให้เลือกตั่งมากมาย ครอบครัวดีพร้อม ชีวิตสมบูรณ์ แล้วทำใมยังเดินสู่หนทางที่ผิดอีก

บางคนต้องอยู่อย่างลำบาก อดอยากปากแห้ง แต่เขาก็ยังสามารถ เดินสู่หนทางที่สวยงามได้

คนเราทั้งโลก มี 4 ทางให้เลือก

มาสว่าง..ไปสว่าง
มาสว่าง..ไปมืด
มามืด..ไปสว่าง
มามือ..ไปมืด

แค่นี้หล่ะครับ

joejoe0123
21st October 2012, 14:33
น่าเบื่อเสียงดังมากครับ
มันอยู่ที่สังคมเขานิยมอะไร ผมก็วัยรุ่นผมไม่เห็นนิยมแว้นเลย

EviLBlacK03
21st October 2012, 14:57
อุส่าเอาไม้เด็ดมา ดันมีคนค้านเฉยเลย งั้นก็ฟังเสียงมันแว้นต่อไปละกัน
ปล. ผมว่ามันไม่ได้อัตรายอะไรเลย ถ้าคนที่โดนเป็นเด็กแว้น มันจะได้สำนึก ไม่งั้นมันก็แว้นกันอย่างนี้ทั้งวัน

sakolsak
21st October 2012, 15:01
(- . -) zZ

หลังจากเข้ามาอ่านดูใหม่ เดือดๆกันทั้งนั้นเลย สงสัยจะแค้นกันมาต้องแต่ชาติปางก่อน (- . -) ?

เเตกต่าง ? เเต่ไม่เเตกเเยก :)
ผมชอบความคิดของคุณจริงๆเลย :o

scorlar01
21st October 2012, 15:06
พูดไปพูดมานึกถึงเพลงนี้ โดนเต็มๆ ฟังแล้วอยากจะร้องไห้ :sweat

http://www.youtube.com/watch?v=RTieqJgfDIA

destinyben
21st October 2012, 15:11
สงสัยต้องใช้มาตราการ ตาม สุภาษิตที่ว่า "รักวัวให้ผูก รักลูกให้กอด" :shutup

Guszo
21st October 2012, 15:21

อันนี้ละครับ คือความจริง คนเรา จะใช้ชีวิตแบบไหน ไม่มีใครกำหนดได้หรอกครับ อยู่ที่ว่า ถ้าทำผิดไปแล้ว แล้วจะปรับปรุงตัวแก้ไขยังไงให้ดีครับ อดีด มันลบล้างไม่ได้ แต่ปัจจุบัน เราสามารถทำได้ดีแค่ไหนครับ

พวกแว๊นๆ ถึงช่วงชีวิตนั้น จะทำให้คนเกียจ ทำให้คนเดือดร้อน แต่เด็กพวกนั้นก็คือคน ต้องโตมาเป้นผู้ใหญ่ในสังคม จะบอกว่าตอนนี้ปราบปราม ล้างอะไรก็ช่าง ประโยชน์ที่ได้คือความสงบสุข แล้วคนพวกนั้นละ

เค้าเดินทาง มาในทางที่ผิดก็ควรจะให้โอกาศครับ ผมเชื่อว่าถ้าคนมันมีความคิด อาจจะขาดสติในช่วงนั้น แต่พอเลยช่วงนั้นมา มันก็คิดได้ทุกคนครับ ส่วนพวกไม่มีสมองก็ปล่อยมันต่อไปครับ แล้วผมบอกได้เลย

ว่า ถ้าจะปราบแบบจริงจัง ต้องใช้เวลานานครับ เพราะมันเป็นลูกโซ่ ไม่จบไม่สิ้นหรอกครับ รู้สึกตัวช้าไปแล้ว ประเทศไทย... อีกอย่าง แว๊นบางกลุ่ม มีผลประโยชน์ทับซ้อนของนักการเมือง หรือ บุคคลที่มี

อำนาจ... เข้าไปยุ่งไรมาก ชะตาชีวิตขาดครับ... จะบอกว่าบ้านเรามีกฏหมาย มีตำรวจ แต่ถามหน่อยครับ ระดับมีอำนาจขนาดนั้น ถึงตำรวจรู้ก็ไม่กล้าลองของหรอกครับ คนที่จะเข้าไป ต้องระดับผู้กำกับ ครับผม ตำรวจบ้านๆเค้าไปยุ่งไรมาก โดนเก็บได้ง่ายๆ แล้วอีกอย่าง พื้นฐานครอบครัว ของประเทศเรา ไม่ค่อยดีนัก แล้วโลกก็โตไวมาก ถ้าจะแก้ต้นเหตุต้องแก้ที่ตัวพ่อแม่ครับผม ไม่ใช่แก้ที่เด็ก

ปล.พูดในฐานะที่เคยเป็นครับ แล้วก็ผ่านมาแล้ว

bosskaaa
21st October 2012, 15:35
ใช่ๆๆ อยากเห็นมาก ถึงจะไม่ค่อยเห็นเด็กแว้นก็เหอะ แต่เห้นที่ก็เกลียดขึ้นหัวเลย แหะๆๆ
เห็นด้วยอีกหนึ่งครับ:rofl

bossja
21st October 2012, 15:41
ผมไม่เคยเห็นเด็กแว้นตายเพราะรถคันอื่น เห็นแต่รถคันตายเพราะเด็กแว้น ทำเหอะครับจะได้ไม่เป็นภาระของสังคม

gikkik
21st October 2012, 15:42
มันจะครองโชนัน รึเปล่าเนี้ย
หรือว่า มิดไนท์แองเจิ้ลจะมาจัดการพวกมัน 555
ไอทุเรศเอ้ย ตายไปเลยยิ่งดี
น่าจะจัดการแบบ โหดๆ ไม่งั้นมันไม่หมดหรอก
จับได้ อายุไม่ถึง 20 ก็ให้ลงบันทึกไว้เลยว่า อายุถึงเกณทหาร ต้องเข้ารับการเกณเป็นทหารทันที ไม่มีจับใบ แล้ว พื้นที่ลงคือ3จังหวัดใต้
ผมว่าแบบนีดีกว่าเยอะ

Chris
21st October 2012, 15:47
อันนี้ละครับ คือความจริง คนเรา จะใช้ชีวิตแบบไหน ไม่มีใครกำหนดได้หรอกครับ อยู่ที่ว่า ถ้าทำผิดไปแล้ว แล้วจะปรับปรุงตัวแก้ไขยังไงให้ดีครับ อดีด มันลบล้างไม่ได้ แต่ปัจจุบัน เราสามารถทำได้ดีแค่ไหนครับ

พวกแว๊นๆ ถึงช่วงชีวิตนั้น จะทำให้คนเกียจ ทำให้คนเดือดร้อน แต่เด็กพวกนั้นก็คือคน ต้องโตมาเป้นผู้ใหญ่ในสังคม จะบอกว่าตอนนี้ปราบปราม ล้างอะไรก็ช่าง ประโยชน์ที่ได้คือความสงบสุข แล้วคนพวกนั้นละ

เค้าเดินทาง มาในทางที่ผิดก็ควรจะให้โอกาศครับ ผมเชื่อว่าถ้าคนมันมีความคิด อาจจะขาดสติในช่วงนั้น แต่พอเลยช่วงนั้นมา มันก็คิดได้ทุกคนครับ ส่วนพวกไม่มีสมองก็ปล่อยมันต่อไปครับ แล้วผมบอกได้เลย

ว่า ถ้าจะปราบแบบจริงจัง ต้องใช้เวลานานครับ เพราะมันเป็นลูกโซ่ ไม่จบไม่สิ้นหรอกครับ รู้สึกตัวช้าไปแล้ว ประเทศไทย... อีกอย่าง แว๊นบางกลุ่ม มีผลประโยชน์ทับซ้อนของนักการเมือง หรือ บุคคลที่มี

อำนาจ... เข้าไปยุ่งไรมาก ชะตาชีวิตขาดครับ... จะบอกว่าบ้านเรามีกฏหมาย มีตำรวจ แต่ถามหน่อยครับ ระดับมีอำนาจขนาดนั้น ถึงตำรวจรู้ก็ไม่กล้าลองของหรอกครับ คนที่จะเข้าไป ต้องระดับผู้กำกับ ครับผม ตำรวจบ้านๆเค้าไปยุ่งไรมาก โดนเก็บได้ง่ายๆ แล้วอีกอย่าง พื้นฐานครอบครัว ของประเทศเรา ไม่ค่อยดีนัก แล้วโลกก็โตไวมาก ถ้าจะแก้ต้นเหตุต้องแก้ที่ตัวพ่อแม่ครับผม ไม่ใช่แก้ที่เด็ก

ปล.พูดในฐานะที่เคยเป็นครับ แล้วก็ผ่านมาแล้ว

เห็นด้วยอย่างยิ่ง

คนเรามันเกิดมาไม่เหมือนกันหรอกนะครับ ผมก็ชาว 2 ล้อเหมือนกันเเต่คนเรามันเลือกที่จะทำได้ครับ

ร้อยพ่อพันเเม่เลี้ยงลูกไม่เหมือนกันหรอกครับ

CodeMagane
21st October 2012, 15:57
ไม่เห็นด้วยกับการนำอุปกรณ์สกัดจับนี้มาใช้ เพราะเกรงว่า อาจเกิดอุบัติเหตุกับชีวิตและร่างกายได้

อ้าวแล้วที่พวกเอ็งแว้นแล้วพลาดไม่เรียกอุบัติเหตุ???

พร้อมมองว่า ตำรวจควรใช้มาตรการเดิมคือ การนำรถยนต์มาปิดถนน หรือ ตั้งด่านสกัดจับเหมือนที่ผ่านมา

พวกเอ็งจะได้หนีได้ใช่มั้ย

eswc2012nerverdie
21st October 2012, 16:25
อยากจะบอกว่า .. กลุ่มคนที่พวกคุณคนดี ๆทั้งหลายแหล่บอกว่าเป้น ขยะสังคม nerver die ครับ !! อย่าเที่ยวว่าคนอื่นเป็นขยะเลย ถ้าคุณยังไม่รู้จักการทำดีที่แท้จริง ^^ พวกผมแว้นก็ไมไ่ด้สุงสิงกะ ยาเสพติดเหมือนที่พวก คนดีศรีเมืองทั้งหลายมอง แว้นดี ๆมีอีกเยอะ แค่คุณไม่รู้จริง !

ปล. ผมเป็น ขยะสังคมครับคุณคนดีศรีเมืองไทย ^^

thanapatbenz
21st October 2012, 16:32
เพื่อนผมเป็นลูกตำรวจ เล่นพนันบอล :dance

nokweedii
21st October 2012, 16:33
เด็กแว้นมันมีเยอะขึ้นเรื่อยๆละครับ ถ้าไม่จับอย่างจริงจังอะ
เด็กวัยเพิ่งขึ้นก็มีมาเรื่อยๆ ส่วนพวกที่โตแล้วบางคนก็คิดไม่ได้ไม่ยอมวางมือ มันก็ต้องเพิ่มมากขึ้นเรื่อยแหละครับ

Gokusen
21st October 2012, 16:39
อยากจะบอกว่า .. กลุ่มคนที่พวกคุณคนดี ๆทั้งหลายแหล่บอกว่าเป้น ขยะสังคม nerver die ครับ !! อย่าเที่ยวว่าคนอื่นเป็นขยะเลย ถ้าคุณยังไม่รู้จักการทำดีที่แท้จริง ^^ พวกผมแว้นก็ไมไ่ด้สุงสิงกะ ยาเสพติดเหมือนที่พวก คนดีศรีเมืองทั้งหลายมอง แว้นดี ๆมีอีกเยอะ แค่คุณไม่รู้จริง !

ปล. ผมเป็น ขยะสังคมครับคุณคนดีศรีเมืองไทย ^^

ไม่สร้างความเดือดร้อนไห้พ่อแม่และประชาชนบ้านเมือง จบมั้ย!!!!!!!!!แค่นี้และก็เป็นคนดีได้แล้วแค่2อย่างเออ!!!!!!!!!

ถึงไม่ยุ่งกะยาเสพติดแต่มาบิดๆรวมกลุ่มแข่งกันเสียงดังหนวกหู ชาวเมืองจะหลับจะนอนเลิกงานมาเหนื่อยๆ มันก็เป็นขยะสังคมแล้ว!!!!!!!!! ยอมรับตัวเองและความจริงซะบ้าง

GOGAEM
21st October 2012, 16:42
แว้น ทางบ้าน ก็มี เยอะ นะ

vasanchai
21st October 2012, 16:46
สกัดจับน่าจะใช้ Humve ติด M60 :o:o

BoonTew
21st October 2012, 16:48
ถึงเด็กแว้นจะไม่ได้สร้างความเดือดร้อนเสียหายเท่ากับพวกปล้นจี้ค้ายา แต่ก็ทำให้คนปกติสามัญเขาเดือดร้อนนะครับ ต้องตื่นไปทำงานแต่เช้า ทำมาหากินดูแลครอบครัว ดึกๆต้องมาทนฟังเสียงแว้นหนวกหู

วันดีคืนดีไปเจอพวกแว้นถ่อยๆ ขับกันเต็มถนนจนเกิดอุบัติเหตุ หรือโดนพวกนี้รุมทำร้ายก็มีให้เห็นบ่อยๆ

อย่าคิดว่าซิ่งแล้วไม่เดือดร้อนใคร เกิดอุบัติเหตุขึ้นมาต้องลำบากคนอีกมากมายทั้งกู้ภัย ตำรวจ หมอ พยาบาลที่สำคัญพ่อแม่ของพวกเขาเองที่เจ็บปวดที่สุดออกรถมาฆ่าลูกทางอ้อม

21st October 2012, 16:50
ไม่สร้างความเดือดร้อนไห้พ่อแม่และประชาชนบ้านเมือง จบมั้ย!!!!!!!!!แค่นี้และก็เป็นคนดีได้แล้วแค่2อย่างเออ!!!!!!!!!

ถึงไม่ยุ่งกะยาเสพติดแต่มาบิดๆรวมกลุ่มแข่งกันเสียงดังหนวกหู ชาวเมืองจะหลับจะนอนเลิกงานมาเหนื่อยๆ มันก็เป็นขยะสังคมแล้ว!!!!!!!!! ยอมรับตัวเองและความจริงซะบ้างมันก็แล้วแต่คนนะครับ ^^ พวกผมที่เป้นขยะก็ใช่ว่าจะทำท่อดัง ๆให้รถ ลาว หรือ เสี่ยว พวกผม ทำในสิ่งที่ผมชอบ แล้วมันก็เป็นสิทธิ์ของใครของมัน คนเราเกิดมา ชอบไม่เหมือนกัน ผมไม่ชอบให้ใครมาเหมารวมพวกผมเป็นพวกแว้น สถุน !!!!!! จะมีก็แต่รถยนต์ครับ ที่เสียงดัง ยังไงก็ความสุขของผม คุณจะว่าไงก็ตามสบายคุณ "คนดี" เถอะครับ ~ ^^

AntiBody
21st October 2012, 16:54

การแว้นมันก็ไม่ใช่เรื่องดีนะ ทำให้สังคมเดือดร้อน จะติดยาหรือไม่ ยังไงมันก็ไม่ใช่เรื่องสร้างสรรค์อยู่แล้ว

ถึงผมจะไม่รู้จักการทำดีที่แท้จริง และผมไม่ทำอะไรวันๆนั่งอยู่หน้าคอม แต่ผมก็ไม่ทำให้สังคมปัจจุบันมันย่ำแย่ไปกว่านี้นะครับ

kiratinos
21st October 2012, 16:57
มันไม่ยากหรอกครับแค่ ให้การซื้อมอเตอร์ไซค์ ยาก และ แพง เหมือนสมัยก่อน ปัญหานี้จะลดน้อยลง ไม่มากก็น้อย

sahasin1
21st October 2012, 17:02
เด็กแว้นเค้าคิดว่า เค้าถ่อยแล้วมันเท่แหละครับ = =" รบกวนบ้านเมือง หนังสือไม่ยอมเรียน กวนเมืองๆไปวันๆ มันเท่ตรงไหนก็ไม่รู้อ่ะนะ

Ruffian
21st October 2012, 17:42
มันเป็นวัยของมันครับ(แค่บางคน) ถ้าอายุมากแล้วเดียวก็คิดได้เอง ผมก็เคยผ่านวัยนี้มา จริงๆไม่ได้ผ่านหรอกยังอยู่ในวัยนี้เลยด้วยซ้ำ เรื่องยาผมก็เคยผ่านมาสารพัด แต่ผมคิดได้เลยหันมาติดเกมส์แทน

เคยเป็นเด็กแว๊นใช่ไหม 555+ผมก็เคยเป้น:o

Immolate
21st October 2012, 17:45
ก็ไม่รู้สิ ผมเองก็มีเพื่อนเป็นแว้นชอบแต่งรถและขับชอบตามกลุ่มพวกนั้นไป นิสัยก็ไม่ได้แย่(หรือจะไม่นับว่ามันแว้นดี)

แต่กับส่วนกับแว้นบางคน! ที่ทำตัวเป็นนักเลงเลยแบบนั้นผมอยากจะให้โดนอุปกรณ์พวกนี้แหละ จะต่อร่างกายหรือชีวิตเลยยิ่งดี

เฮ่อ.. คหสต. ละนะเพราะผมก็เคยโดนประเภทหลังนี้แหละทำร้าย พูดละยังกลัวอยู่เลย ผมไม่ได้ว่าพวกแว้นทั้งหมดนะแค่นี้ละ

bluzterxernie
21st October 2012, 17:58
เดี๋ยวพอโตขึ่นก็คิดได้เองครับ มันเป็นวงจรชีวิตของวัยรุ่น

love102013
21st October 2012, 17:58
พวกที่ด่าๆคนอื่นว่า ขยะ อะเลิกซะเถอะนะ คุณก็ไม่ได้ดีไปกว่าเขามากหรอกครับ บางคนก็ดีบางคนก็เลว

เป็นวัยรุ่นมันก็อยากรู้อยากลองพอถึงเวลาของมัน บางคนก็เลิกได้เองละครับ

มุมมองของคนมันต่างกันนะครับ จะให้เค้าเป็นแบบที่คุณต้องการได้หมดทุกคนเป็นไปไม่ได้หรอกนะ !

ยอมรับเหอะ สังคมมันเป็นแบบนี้นานแล้ว เอาเวลามาด่าคนเป็น ขยะ ไปช่วยแก้ไขทำอะไรที่มีประโยชน์ ไม่ดีกว่าหรอ ?

exodus
21st October 2012, 19:34

แต่ทางเดินที่เลือกจะเป็นคนดี มันก็รวมอยู่ในนั้นอยู่ดีนั่นแหละ

พวกที่ด่าๆคนอื่นว่า ขยะ อะเลิกซะเถอะนะ คุณก็ไม่ได้ดีไปกว่าเขามากหรอกครับ บางคนก็ดีบางคนก็เลว

เป็นวัยรุ่นมันก็อยากรู้อยากลองพอถึงเวลาของมัน บางคนก็เลิกได้เองละครับ

มุมมองของคนมันต่างกันนะครับ จะให้เค้าเป็นแบบที่คุณต้องการได้หมดทุกคนเป็นไปไม่ได้หรอกนะ !

ยอมรับเหอะ สังคมมันเป็นแบบนี้นานแล้ว เอาเวลามาด่าคนเป็น ขยะ ไปช่วยแก้ไขทำอะไรที่มีประโยชน์ ไม่ดีกว่าหรอ ?

โลกสวยอย่างรุนแรง เคยเห็นมั้ยครับ เด็กแว๊นทำตัวสุดขีดไม่สนอะไรเพียงเพราะอยากจะเป็น "รุ่นใหญ่"
อยากทำเลวๆ เพราะอยากได้ภาพลักษณ์ของคำว่า นักเลง เพื่อจะได้มีเด็กแว๊นรุ่นน้องมาซูฮก เพราะมันต้องการสร้างอำนาจเหนือคนกลุ่มนี้
บางคนก่อคดีเพราะคิดว่าเท่ ยิ่งมีดีกรีติดคุกนะโอ้โห โคตรหล่อ เอาไปคุยกับคนนั้นคนนี่ กูเจอลูกพี่คนนั้นคนนี้ในคุกว่ะ เค้าคุมบ่อนตรงนั้น คุมซ่องตรงนี้อยู่ โคตรเก๋าเลยว่ะ บลาๆๆ
เด็กแว๊นรุ่นเล็กเห็นหน้า เจอบารมีรุ่นใหญ่นี่แทบจะลงไปกราบตีน ทั้งๆที่พ่อแม่มันเองนี่มันแทบจะเอาเท้าเหยียบหัว
เด็กแว๊นบางทีเลิกขับมอเตอร์ไซค์จริง แต่ก็ไม่ได้เลิกสันดานโจรอยู่ดี แล้วมันจะต่างกันตรงไหน ในเมื่อปัญหามันเกิดจากสันดานคน ไม่ใช่แค่จากท่อมอเตอร์ไซค์

Gokusen
21st October 2012, 19:51

ความคิดคุณเหมือนเด็กๆเลยน่ะไอพูดน่ะมันง่าย ที่ยากคือการกระทำ คุณคิดหรอว่าพอเวลาผ่านไปมันจะคิดได้กันทุกคนอ่ะเหอๆเอาส่วนไหนคิดครับเนี่ยโตแล้วหัดมีความคิดซะบ้างน่ะ อายุเท่าไหร่แล้ว คงจะอายุแค่15-18 สิน่ะความคิดถึงไร้สาระแบบนี้เหอๆ ผม19ยังโตพอหาเลี้ยงตัวเอง+ทำงาน+เรียนไม่ต้องขอเงินพ่อแม่ได้แล้ว

หรือว่าคุณอยุ่ในกลุ่มขยะพวกนั้นพอ เห็นตั้งกระทุ้แบบนี้ร้อน ตัว ทนไม่ได้ โพสประชด ให้ตัวเองถูกว่างั้น:rtfm สังคมคงยอมรับพวกแบบนี้อ่ะน่ะ

เด็กแว๊นทำตัวสุดขีดไม่สนอะไรเพียงเพราะอยากจะเป็น "รุ่นใหญ่"
อยากทำเลวๆ เพราะอยากได้ภาพลักษณ์ของคำว่า นักเลง เพื่อจะได้มีเด็กแว๊นรุ่นน้องมาซูฮก เพราะมันต้องการสร้างอำนาจเหนือคนกลุ่มนี้
บางคนก่อคดีเพราะคิดว่าเท่ ยิ่งมีดีกรีติดคุกนะโอ้โห โคตรหล่อ เอาไปคุยกับคนนั้นคนนี่ กูเจอลูกพี่คนนั้นคนนี้ในคุกว่ะ เค้าคุมบ่อนตรงนั้น คุมซ่องตรงนี้อยู่ โคตรเก๋าเลยว่ะ บลาๆๆ
เด็กแว๊นรุ่นเล็กเห็นหน้า เจอบารมีรุ่นใหญ่นี่แทบจะลงไปกราบตีน ทั้งๆที่พ่อแม่มันเองนี่มันแทบจะเอาเท้าเหยียบหัว
เด็กแว๊นบางทีเลิกขับมอเตอร์ไซค์จริง แต่ก็ไม่ได้เลิกสันดานโจรอยู่ดี แล้วมันจะต่างกันตรงไหน ในเมื่อปัญหามันเกิดจากสันดานคน ไม่ใช่แค่จากท่อมอเตอร์ไซค์

หัดอ่านและคิดตามซะบ้างน่ะ เด็กน้อยเมื่อวานซึน อย่าอวดเก่งแถวนี้ครับ

มันอยุ่ที่สันดานคน+ถึงมันไม่มีมอไซค์ขับ คิดหรอมันจะสร้างเรื่องเดือดร้อน อื่นๆอีกไม่ได้ ถ้ามันได้อยุ่กับเพื่อนๆพวกๆสวะ เหมือนมัน

พูดมาได้คุณไม่ได้ดีไปกว่าเขามากหรอก แล้วคุณคิดว่าพวกนั้นดีว่างั้น เข้าใจความหมายคนดีมั้ยผมจะบอกไห้ คนดีคือการไม่สร้างความเดือดร้อนไห้พ่อแม่+สังคม บ้านเมืองประชาชน นี่ล่ะนิยามคนดีจำใส่หัวไว้น่ะ อย่างผมอายุ19 ทำงาน+หาเงินจ่ายค่าเรียน ไม่ต้องพึ่งพ่อแม่ มีแฟนดีๆแล้ว ไม่มาทำตัวไร้สาระแบบนั้นหรอกผมโตแล้ว พวกนั้นมันพวกไม่รุ้จักโต ไม่มีความเป็นผุ้ใหญ่

100ทั้ง100 พวกนี้ไม่เคยสร้างสิ่งมีประโยชน์มีแต่ ก่อความวุ่นวาย เดือดร้อน เด็กแว้น คือพวกรวมกลุ่มแข่งมอไซค์วุ่นวาย มันมีความดีตรงไหน

bankvocal
21st October 2012, 19:57

งั้นพวกที่ฆ่าคน เค้าคงมีมุมมองของเค้าสินะ

ปล.ไม่รู้หรอกนะว่าแว๊นที่พวกคุณเจอมาเป็นยังไง แต่เพื่อนผมตายไปเพราะพวกนี้ครับ

kevinmitnick
21st October 2012, 20:06
555 นึกว่าอ่าน pantip !!!! ชีวิตหมองหม่นVSโลกสวยด้วยมือเรา

ononoGamer
21st October 2012, 20:38
โอ้วววววว...ไม่ได้เข้ามาสิงบอร์ดนาน ดราม่าสุดๆเลยกระทู้นี้ 55555

ผมคนหนึ่งครับรับตรงๆผมไม่ชอบเด็กแว๊น..ทั้งที่เพื่อนผมก็เป็นเด็กแว๊น
เด็กแว๊นในอุดมคติที่ผมเกลียดคือ "พวกสร้างความเดือดร้อนแก่บุคคลใดบุคคลหนึ่ง"
ไม่ว่าจะทาง กาย วาจา ใจ เกลียดมากพวกแต่งท่อดังๆบิดๆๆ บรื้นๆๆ หนวกหูครับอยู่หลังบ้านผมเนี้ย
แล้วยังมีไอพวกที่ปิดถนนแข่งรถอีก แถวบ้านผมไม่มีนะ แต่เห็นบ่อยๆในยูทูบ
คือเห็นแล้วอยากจะเอาระเบิดตะปูปาไปกลางวงว่ะครับ ปิดถนนไม่ให้รถชาวบ้านชาวเมืองเค้าทำมาหากินกันเลย

ยังมีหน้าออกมาพูดกันอีกว่าไม่ให้ใช้เครื่องปราบเด็กแว๊น...อ้างบอกกลัวเกิดอุบัติเหตุ?
เหตุผลโง่มากครับบอกตามตรงสมองมีแค่นี้เหรอจะมาบอกเค้าทั้งที...ถ้าสมมุติมีคนเถียงกลับ
แล้วที่พวกเอ็งออกมาแข่งกันนี่ไม่เสี่ยงกันเลยใช่ไหม...ไม่ใช่กลัวพวกเอ็งตายนะแต่กลัวคนที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ต่างหาก?
ผมอยากจะรู้มันจะตอบอะไร?

แล้วก็พวกโชว์เพาเวอร์ตัวเองนู่นนี่นั่น ทำเป็นโหดดิบเถื่อน เหมือนจะ ย้ำว่าเหมือนจะ "เท่"
แต่รู้สึกมันเข้าใจผิดคำว่า เท่ กับ ถ่อย มันต่างกันเยอะเชียวนะ
ผมเห็นบางคนแล้วบอกตามตรงครับ สงสารพ่อแม่ สงสารยั้นตัวมันเองที่เกิดมาคิดได้แค่นี้เหรอ
เป็นที่ยอมรับในกลุ่มเพื่อน?
เพื่อนที่รักกันเหลือเกินนนนนน...
พอโดนจับมีเพื่อนคนไหนไปมอบตัวเป็นเพื่อนมันไหม?..
เข้าคุกทีมีเพื่อนคนไหนตามมาขอเข้าคุกด้วยไหม?..
ตอนโดนรุมกระทืบทีมีซักกี่คนวิ่งปรี่เข้าไปช่วย...
ก็แค่ความหลงมัวเมา เห็นกงจักรเป็นดอกบัวแหละครับ

ใช่ครับโตมาก็คิดได้ มันก็ถูกในส่วนหนึ่ง แล้วส่วนหนึ่งของที่ว่าก็มีบางส่วนที่เสียดายชีวิตในช่วงนั้นที่ทำตัวไร้สาระไปไม่ต้องถามผมรู้ได้ไงชีวิตผมเจอคนมาหลายแบบตั้งแต่เด็กเรียนยั้นกุ้ยข้างถนน
บางคนเล็กๆเกเรก็จริงแต่โตมาคิดได้ แต่บางคนมันเป็นบัวใต้โคลนตม บางคนมีหินทับอีกที
โตมาจนมีลูกมีเมียแล้วยังคิดกันแทบไม่ได้เลย เห็นมาหลายคนแล้ว
บางคนโตแล้วคิดได้จริงๆทำชีวิตให้ดีขึ้นกว่าเดิมจนปัจจุบันมีงานดีๆทำกันไปเรียบร้อยแล้ว

เพื่อนผมเป็นเด็กแว๊นก้จริงแต่มันมีความรู้เรื่องรถโคตรๆแล้วมันทำตัวบ้าๆบอๆก็จริง
แต่ผมกล้าพูดเลยว่าความรู้เรื่องเครื่องยนต์มันมากกว่าเด็กแว๊นที่สร้างความเดือดร้อนให้ใครต่อใคร
มันสามารถเนรมิตซากรถเก่าๆสมัยไหนไม่รู้จากที่นู่นที่นี่มารวมๆกันกลายเป็นรถคันหนึ่งได้โดยไม่ต้องจ้างใคร
แล้วไม่เคยสร้างความเดือดร้อนให้ใคร...ไม่เคยท้าตีท้าต่อยใครแต่ก็อย่าให้มีใครมาทำมันก่อนแค่นั้น

themzaza07
21st October 2012, 21:53
ผมละเสียวจัง โดนไอเครื่องมือนี่จังเลย 55+ :yes:yes:hehe

TGoMiNuMT
21st October 2012, 21:55
พ่อผมเป็นครูฝึกอยู่ที่โรงเรียนนายร้อยตำรวจ เค้าสอนเจ้าหน้าที่ตำรวจให้ใช้วิธีนี้มานานละ แต่เพิ่งจะเอามาใช้ เฮอ ๆ = =

21st October 2012, 22:07
อย่าดราม่าเถอะ ==" ก็แค่ ขยะแว๊นซ์ ! รับไมไ่ด้ก็อยู่เฉย ๆเหมือนทุกวัน มาด่ากันในนี้ก็ทำอะไรแว๊นซ์ไม่ได้หรอก แต่ก่อนพวกคุณก็ฟังเสียง ลูกโซ,cb,คาเซ่ มาจนนอนไม่หลับแล้วนี่ ฟังบ่อย ๆก็น่าจะชินนี่ สังคมมันเป็นแบบนี้เปลี่ยนไม่ได้หรอก ที่ออกมาพิม ๆในเว็บบอร์ด ชีวิตไปพูดกะพวกเดนคุกแบบนั้นดูมั้ย คุณจะรอดออกมารึป่าว พวกผมยังเป้นแค่แว๊นซ์เล็ก ๆ ไม่ได้ทำความเดือดร้อนให้ใครจนแก้วหูแตก หรือ ตาย! ยังไงก็สังคมไทย ยุคมันเปลี่ยนไป ถ้้าคุณมีลูกก็ ดูแลดี ๆแล้วกัน อย่าให้เป็นแบบพวกผม ! ถ้าผมมีลุกผมก็พยายามไม่ให้ลูกเป็นแบบผม ผมเชื่อว่า 70% ของพวกผมทำไปเพราะใจรัก ไม่ได้อยากกวนใคร เพราะรถไมไ่ด้เสียงดัง แค่ชอบขับรถตอนดึก เอาเวลาที่พวกคุณมาพิมด่าคนไทยด้วยกันในนี้ไป บอกรักคนข้างหลัีงไม่ดีกว่าหรอ ถึงพวกผมเป็นแบบนี้ แต่ก็ วางอนาคตไว้แล้วกัน พวกผมไม่ใช่พวกที่เป็น ขี้เดนคุก ที่จะไร้อนาคต กรุณาอย่าเหมารวม คนเราไม่เหมือนกัน บางคนครอบครัวแตกแยกถึงเป้นแบบนี้ พวกคุณก็จะบอกว่า ก็เลือกทำดีได้ ผมบอกเลยว่า !! การเลือกอะไรสักอย่างมันไม่ง่าย สังคมก็ไปแล้ว สิ่งแวดล้อมอีก บางครั้งความจริงใจในการคบเพื่อน เด็กแว๊นซ์อย่างพวกผม อาจจะ จริงใจมากกว่าพวกคุณด้วยซ้ำ ! ขอบคุณครับ //เผ่นก่อนโดนรุมยำ 555

ปล.ขอให้จบที่ผมเถอะ อย่าต่อเลย -/\-

exodus
21st October 2012, 22:20
555 นึกว่าอ่าน pantip !!!! ชีวิตหมองหม่นVSโลกสวยด้วยมือเรา

พูดตรงๆนะ กับองค์กรอาชญากรรมกลุ่มนี้ ผมมองให้โลกสวยไม่ลงจริงๆว่ะครับ :(

ปล. ถึงคุณข้างบน ผมไม่อยากโควตเพราะการอ้างอิงคำพูดมันจะกลายเป็นจุดสนใจเกินไปเพราะดูท่าทางคุณจะไม่อยาก แต่ผมมีประเด็นโต้แย้ง
1. ที่คุณบอกคนอื่นฟังเสียงเครื่องจนน่าจะชิน ใครชินครับ?
2. ไม่ได้ทำความเดือดร้อนให้ใครหูแตกหรือตาย แต่กล้าออกมายืนยันไหมครับ ว่าไม่มีใครเคยโดนเด็กแว๊นฆ่า หรือก่อความรำคาญ? หรือคุณคือเด็กแว๊นคนเดียวในโลก
3. ยุคมันเปลี่ยนไป ผมว่ามันไม่ใช่ ปัญหาสังคมที่เรื้อรังมานานอย่างเด็กแว๊นเนี่ย มันคงไม่ได้เกิดขึ้นเมื่อวานหรอกนะครับ? มันก็แค่สมัยก่อนมันยังไม่มีใครเรียกว่าเด็กแว๊นแค่นั้นเอง หรือคุณว่าไง
4. 70% ทำเพราะใจรัก ถ้าบ้านที่คุณขับผ่านมีคนแก่สุขภาพไม่ดีที่ต้องการพักผ่อน มีคนทำงานที่เหนื่อยมาทั้งวัน มีเด็กเล็กๆที่ครอบครัวต้องดูแล แล้วให้คนเหล่านั้นมายอมทนเพราะใจรักของคุณ ผมอยากให้คุณชี้แจงเหตุผลอันสมควรสำหรับการทนพวกเขาหน่อยครับ?
5. ไอ้เรื่องใครจะเอาเวลาไปบอกรักใคร ผมว่ามันก็สิทธิของเขานะครับ คุณทบทวนตัวเองดีหรือยังว่าไปรบกวนสิทธิในสภาพความเป็นอยู่ของใครเขาบ้างหรือเปล่า?
6. จริงอยู่ว่าเด็กแว๊นไม่ควรเหมารวม แต่ถามใจตัวเองว่าเวลาที่คุณไปแว๊น คนเขาจะตะโกนด่า หรือ โห่ร้องด้วยความยินดี คุณคิดว่าคุณจะได้รับคำตอบแบบไหนจากประชาชน?
7. เวลาที่คุณทำคนอื่น คุณทำได้ แต่ทำไมพอเขามาคอมเพลน คุณรับไม่ได้ครับ คุณคิดว่าตนเอง "แฟร์" หรือไม่? และคุณคิดว่าผมควรจะหาความ "จริงใจ" ได้จากคนประเภทนี้ไหม?

ไม่ได้ดราม่าครับ ไม่มีใส่อารมณ์แน่นอน ประเด็นทุกอย่างถูกเรียบเรียงแล้วเป็นอย่างดี หวังว่าคุณคงเข้ามาให้ความกระจ่าง

BoonTew
22nd October 2012, 00:13
อย่าดราม่าเถอะ ==" ก็แค่ ขยะแว๊นซ์ ! รับไมไ่ด้ก็อยู่เฉย ๆเหมือนทุกวัน มาด่ากันในนี้ก็ทำอะไรแว๊นซ์ไม่ได้หรอก แต่ก่อนพวกคุณก็ฟังเสียง ลูกโซ,cb,คาเซ่ มาจนนอนไม่หลับแล้วนี่ ฟังบ่อย ๆก็น่าจะชินนี่ สังคมมันเป็นแบบนี้เปลี่ยนไม่ได้หรอก ที่ออกมาพิม ๆในเว็บบอร์ด ชีวิตไปพูดกะพวกเดนคุกแบบนั้นดูมั้ย คุณจะรอดออกมารึป่าว พวกผมยังเป้นแค่แว๊นซ์เล็ก ๆ ไม่ได้ทำความเดือดร้อนให้ใครจนแก้วหูแตก หรือ ตาย! ยังไงก็สังคมไทย ยุคมันเปลี่ยนไป ถ้้าคุณมีลูกก็ ดูแลดี ๆแล้วกัน อย่าให้เป็นแบบพวกผม ! ถ้าผมมีลุกผมก็พยายามไม่ให้ลูกเป็นแบบผม ผมเชื่อว่า 70% ของพวกผมทำไปเพราะใจรัก ไม่ได้อยากกวนใคร เพราะรถไมไ่ด้เสียงดัง แค่ชอบขับรถตอนดึก เอาเวลาที่พวกคุณมาพิมด่าคนไทยด้วยกันในนี้ไป บอกรักคนข้างหลัีงไม่ดีกว่าหรอ ถึงพวกผมเป็นแบบนี้ แต่ก็ วางอนาคตไว้แล้วกัน พวกผมไม่ใช่พวกที่เป็น ขี้เดนคุก ที่จะไร้อนาคต กรุณาอย่าเหมารวม คนเราไม่เหมือนกัน บางคนครอบครัวแตกแยกถึงเป้นแบบนี้ พวกคุณก็จะบอกว่า ก็เลือกทำดีได้ ผมบอกเลยว่า !! การเลือกอะไรสักอย่างมันไม่ง่าย สังคมก็ไปแล้ว สิ่งแวดล้อมอีก บางครั้งความจริงใจในการคบเพื่อน เด็กแว๊นซ์อย่างพวกผม อาจจะ จริงใจมากกว่าพวกคุณด้วยซ้ำ ! ขอบคุณครับ //เผ่นก่อนโดนรุมยำ 555

ปล.ขอให้จบที่ผมเถอะ อย่าต่อเลย -/\-

อย่าลืมแบ่งเวลาแว้นไปบอกรักคนข้างหลังบ้างนะครับ

Guszo
22nd October 2012, 00:18
ไม่ได้เข้ามาอ่านหลายชั่วโฒง ดราม่าเยอะขึ้นนะ...

จากที่ผมอ่านแล้ว มันก็กะเทือนจิตใจนิดนึงนะครับ ไม่คิดว่าจะดราม่าขนาดนี้ ตามที่ผมบอกอะครับ คนเราถูกเลี้ยงดูต่างกันมา ต่างความคิด ต่างฐานนะ และมีความชอบไม่เหมือนกัน คุณจะบังคับไม่ให้พวกเค้าทำ ไมไ่ด้หรอกครับผม แล้วอีกอย่าง ทีด่าขยะอะครับ ผมจะบอกว่าต่อให้เลวแค่ไหนคุณก็ไม่มีสิทธิไปว่าเค้านะครับ ว่าเค้าเป็นขยะ งั้นแสดงว่าคนเลวก็คือขยะหมดนะซิ?? การดูถูกคน เป็นการบ่งบอกนิสัยขั้นพื้นฐานของคุณนะครับ ว่าคุณมีทัศนะคติในการมองคนยังไง เพียงแค่นี้ก็รู้แล้วครับว่าคุณเป็นคนเช่นไร มีความคิดคำอ่านยังไงครับผม ที่ผมพูดก็ไม่ได้อยากจะดราม่าอะไร เพียงแค่จะบอกคุณว่า สงคมมันม่ได้สวยงาม เต็มไปด้วยคนดีเหมือนเมื่อก่อนแล้วครับผม แล้วที่ผมบอกว่า ถ้ามันพ้นช่วงนั้นมาได้ และคนที่มีสมอง และจิตาำนึกจะนึกได้เอง ซึ่งที่ผมบอกในตัวมันก็มีความหมายอยุ่แล้วครับว่า ถ้าคนมีสติ รู้จักตัวเองก็จะสามารถปรับตัวและหลุดพ้นช่วงนั้นมาได้ แต่ถ้าคนโง่ และขาดสติ อันนั้นก็ตัวของเค้าครับ เราไม่สามารถบังคับใครได้หรอกครับ และผมเชื่อว่า เครื่องมือใหม่ของพี่หนวด จะทำให้คนตายได้ครับผม ถึงคนที่ตายพวกคุณๆโลกสวยอาจจะมองว่าเป็นขยะ แต่ที่ตายนั่นก็คือคนเหมือนกัน เพื่อนร่วมโลกเหมือนกันครับ ผมคิดว่า การที่เค้าเอาตะไบเหล้กไปวาง กับการที่เค้าโอบล้อมแล้วจับกุมก็มีค่าเท่ากันอยู่ดีครับ เพราะยังไง ก็ต้องจำกุมเข้าคุกเหมือนกันอยู่ดี ใช้วิธีเดิม ไม่ทำให้ใครตาย แต่วิธีใหม่ ต้องมีคนตายแน่นอนครับ ในคลิป ในข่าวแค่เข็นรถเหยีบยางยังแบนขนาดนั้น แล้ว ถ้าพวกมอไซ มาเร็วๆหนีตำรวจ หน้าแหกแน่นอน หัวฟาดพื้น คอหัก เสียชีวิต หนักกว่าการเข้าคุกอีกนะครับ แล้วพ่อแม่เด็กละ?? พ่อแม่เด็กรู้ว่าลูกตัวเองถูกจับ ยังดีซะกว่า ลูกตัวเองตายนะครับ ลองคิดดูถ้าลุกคุณเป็นแว๊น แล้วลุกคุณตาย คุณจะเสียใจมากกว่า ลูกโดนจับไหม ตราบใดที่ยังมีชีวิตก็สามารถแก้ตัวได้ คนเรามันไม่สายเกินแก้หรอกครับผม แล้วอีกอย่าง แว๊นที่เราเห็น คือด้านเสียๆหายตลอด เราไม่เคยมองด้านดีเค้าครับ ซึ่งด้านดีมันก็มีครับ แต่น้อยจนมองว่าไม่มีเลยก็ได้ แต่ว่า เด็กก็คือคนครับ มีชีวิตจิตใจ ถึงจะดูเหมือนกุ้ย ในสายตาพวกคนดีทั้งหลาย... แต่เด็กก็คือเด็กครับ ถ้าเด็กอายุ 13-20 มีความคิดเหมือนผู้ใหย่อายุ 30+ เค้าคงไม่ทำเรื่องแบบนี้หรอกครับ

ผมเชื่อว่าทุกคนไม่ชอบแว๊น แต่ผมก็ไมไ่ด้บังคับให้คุณชอบ เพียงแค่ต้องการให้เห็นว่า การทำแบบนี้ = ฆ่าคนเลยนะครับผม มันไม่ได้ช่วยให้แว๊นหมดไป แถมยังสร้างงาน สร้างภาระให้มูลนิธิมาเก็บศพอีกครับ แล้วพวกบอกว่า ดีแล้ว สมควรตายอะ ถ้าคุณเป็นพ่อแม่เด็กคนนั้น คุณจะเสียใจไหมถ้าลุกคุณตายอะ ถ้าบอกว่าตายอะดีแล้ว อยู่ไปก็ลกโลก แสดงว่าคุณไม่ได้มีความเอื้ออาทรเมตตา ไม่ได้มีศีลธรรม กับผู้อื่นเลย คุณไม่มีสังคม หรือมนุษย์สัมพันธ์ที่ดี ที่คุณทำ คุณกำลังหลอกตัวเองว่า ฉันนี่ละเป็นคนดี...

fifa25420115
22nd October 2012, 00:26
ผมได้ยินนิดๆว่า ไอ้อุปกรณ์สกัดจับนี้ มันทำไรไม่ได้ลอก ต้องหาที่ให้พวกเข้าเเข่งรถกัน

duchyzaza
22nd October 2012, 00:35
เเตกต่าง ? เเต่ไม่เเตกเเยก :)

Warwick
22nd October 2012, 00:53
ถ้าผมมีปืน+รถเก๋งแรงๆสักคัน จะขับไล่ยิงพวก****เรียงตัวเลย !!

แค่คิดอะครับ จริงๆก็ไม่กล้าทำหรอก ไม่อยากเอาชีวิตไปทิ้งกับคนประเภทนี้ : )

Prometheus
22nd October 2012, 02:19
พ่อแม่แว้น ลูกที่เกิดมาก็จะเป็นแว้น(ยกเว้นพ่อแม่สอนดี) ยากที่จะเปลี่ยนแปลง

แถมพวกมันนี้แพร่พันธุ์เร็ว อายุ15-18ปี ก็ผสมพันธุ์กันมีลูกแล้ว เพราะพวกมันไม่มีเรียน ทำตัวว่างจัด

ในอนาคตถ้าปัญหานี้ยังแก้ไขไม่ได้ พวกมันก็จะเยอะขึ้นๆ จนระบาดทั้งประเทศ คล้ายๆกับเชื้อซอมบี้ดีๆนี้เอง พอนึกภาพออกไหม๊?

ผมบอกตำรวจได้เลยนะว่าตอนนี้มันสายไปแล้วละ กว่าจะหมดไปก็คงไม่ทันรุ่นพวกเราหรอก ดีไม่ดีแก้ไม่ได้ด้วย แต่ก็สู้ๆนะตำรวจผมเอาใจช่วย

nomember
22nd October 2012, 02:53
เรปบนมาไง :sweat

WranglerTH
22nd October 2012, 03:02
ครอบครัวอันดับแรกเลย