PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : Battlefield 3 ในเวอร์ชั่น PC ในเกมส์จะไม่มีระบบ Server browser

zeebaloon
19th August 2011, 17:50
หลังจากข่าวที่ผ่านมา ซึ่งขอแสดงความยินดีกับเวอร์ชั่น Console ด้วยว่าจะได้รับคุณสมบัติใหม่ๆ จากเวอร์ชั่น PC ซึ่งในเวอร์ชั่น Console นี้จะได้มีระบบ Server browser ซึ่งตอนนี้มีข่าวออกมาว่า ในเวอร์ชั่น PC จะไม่มีระบบ Server browser ภายในเกมส์ ซึ่งได้รับการยืนยันจากคุณ Alan Kertz ทีมงานของ DICE นั้นเอง โดยถ้าจะเปลี่ยนเชิพเวอร์ก็จะต้องใช้ Battlelog ในการเลือกเชิพเวอร์นั้นเองและการค้นหาเชิพเวอร์อีกด้วย....
ไอ้เรานึกไม่ถึงจริงๆ ว่าเกมส์แบทเทิลฟิลด์ 3 จะไม่มีบราวเชอร์เชิพเวอร์ ซึ่งทางคุณ Alan Kertz ได้กล่าวเพิ่มเติมเกี่ยวกับบราวเชอร์เชิพเวอร์มาว่า บราวเชอร์เชิพเวอร์ตัวนี้จะเป็นบรรทัดฐานในเกมส์ PC ซึ่งใช้มานานหลายทศวรรษ ซึ่งในความเป็นจริงก็คือ "คุณต้องออกจากเกมส์เพื่อเลือกเปลี่ยนเชิพเวอร์เพื่อเข้าเกมส์!"

http://ps3.mmgn.com/Lib/Images/News/Normal/Battlefield-3-Battlelog-details-surface-1072222.jpg

ซึ่งในวันที่ตัวเกมส์ออก หวังว่าข่าวนี้คงจะไม่เป็นจริงอย่างที่กล่าวมาข้างต้น ซึ่งเราจะหวังว่า ในเกมส์แบทเทิลฟิลด์ 3 นั้นจะมีระบบ Server browser ให้เล่นกันตามสะดวก... แบบที่เคยเป็นมา ?

" โอ๊ย เซง ทำไม Console ทำไมมี Server browser แต่ในเวอร์ชั่น PC ทำไมมันไม่มีหว่า "
CREDIT:BF-THAILAND

yasintorn123
19th August 2011, 17:53
เรื่องมากว่ะ เล่นตัวจริงๆวะ เซ็งถ้ามันจริง ตูไม่อยากจะเล่น มันละ เล่นแต่ single ก็พอฟะ

titanoon
19th August 2011, 17:53
Server browser มันคือไรหรือครับ ผมไม่รู้จริงๆ

GAIA
19th August 2011, 17:56
Server browser มันคือไรหรือครับ ผมไม่รู้จริงๆ

ก็เป้นระบบเลือกเซิฟเองไงครับ ที่เวลากดReefresh จะมีห้องขึ้นมาเยอะ Ping ต่างกันไป นั่นแหละครับ Server Browser

Till The Death Of Me
19th August 2011, 17:58
เวลาจะเปลี่ยนห้องต้องทำแบบ MW2 ดิงั้น - -

T-man
19th August 2011, 18:00
- -*

EA เป็นไรกับ BF3 มากไปรึป่าว

ทีแรกว่าจะสั่ง Pre-Order ขอเวลาเก็บตังก์ซักพัก

มาอีกทีเข้า zest จะสั่งปิดรับจองซะงั้น เปิดมาขึ้นราคาเป็น 2 เท่า

เป็นว่าของขายดีแล้วฉวยโอกาสขึ้นราคาแบบนี้ก็แย่น่ะ

ทั้ง ๆ ที่คนเริ่มหันมาซื้อแผ่นจริงกันแล้วแท้ ๆ

KINGTON
19th August 2011, 18:03
โอ้ย ขอให้ข่าวมัน Fake เถอะ

phonrath
19th August 2011, 18:12
โอะๆ ไม่ดีเลยอะครับ EA นะ อีเอ

_Lucifer-
19th August 2011, 18:14
ในว่าพี่เค้า หนุน Pc 100% ไงครับ ผมว่าข่าวแปลกๆ

Matizano
19th August 2011, 18:22
ดีครับ มันไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย จะยุ่งยากก็แค่ตอนเข้าครั้งแรก เพระาต้องล็อกอินใส่แอคเค้าใส่พาส ครั้งต่อๆไปมันออโต้ให้ พอครั้งต่อไป ก็เข้าได้ แค่ไม่กี่คลิ๊ก
ก็แค่เลือกเข้าไปที่ serverlist พอเลือกเซิฟได้ก็กดเข้าเซิฟ มันก็จะโหลดเข้าเซิฟเล่นได้เลย ไม่ต้องรอดูหรือกดข้าม อินโทร ผู้สนับสนุน ผุ้สร้างอะไรให้วุ่นวาย พวกoption อะไรก็ปรับได้ในเกม ปกติ ถ้าจะเปลี่ยนเซิฟ ก็กดออกปกติ ออกจากเกมเลย ไม่ต้องออกมาหน้าเมนู แล้วกดออกอีกที หน้า serverlist มัน ออโต้รีเฟสให้ ก็เลือกเซิฟแล้วเข้าไปใหม่ง่ายๆ

แล้วถ้าเป้นแบบตอนอัลฟ่าเลย ก็เท่ากับไม่ว่าจะเข้า singleplayer Co-op Multi ก็ต้องเข้าผ่าน Battlelog ก็เป็นเรื่องยากสำหรับแคร็กแหละเผลอๆไม่มีด้วย ก็เป็นเรื่องดีอีกเรื่องนึง

_Lucifer-
19th August 2011, 18:29
ดีครับ มันไม่ได้ยุ่งยากอะไรเลย จะยุ่งยากก็แค่ตอนเข้าครั้งแรก เพระาต้องล็อกอินใส่แอคเค้าใส่พาส ครั้งต่อๆไปมันออโต้ให้ พอครั้งต่อไป ก็เข้าได้ แค่ไม่กี่คลิ๊ก
ก็แค่เลือกเข้าไปที่ serverlist พอเลือกเซิฟได้ก็กดเข้าเซิฟ มันก็จะโหลดเข้าเซิฟเล่นได้เลย ไม่ต้องรอดูหรือกดข้าม อินโทร ผู้สนับสนุน ผุ้สร้างอะไรให้วุ่นวาย พวกoption อะไรก็ปรับได้ในเกม ปกติ ถ้าจะเปลี่ยนเซิฟ ก็กดออกปกติ ออกจากเกมเลย ไม่ต้องออกมาหน้าเมนู แล้วกดออกอีกที หน้า serverlist มัน ออโต้รีเฟสให้ ก็เลือกเซิฟแล้วเข้าไปใหม่ง่ายๆ

แล้วถ้าเป้นแบบตอนอัลฟ่าเลย ก็เท่ากับไม่ว่าจะเข้า singleplayer Co-op Multi ก็ต้องเข้าผ่าน Battlelog ก็เป็นเรื่องยากสำหรับแคร็กแหละเผลอๆไม่มีด้วย ก็เป็นเรื่องดีอีกเรื่องนึง

ใช้ครับ ถ้ามองไหนมุมกลับก็เป็นเรื่องดี แตาถ้าเราอยากเปลี่ยน Sever บ่อยๆ จะเกิดอาการรุงรังขึ้นได้

ปล. งั้น เค้าให้อะไรมา ไม่มีบ่น --*

bigbang06
19th August 2011, 18:33
รูปแรก หยั่งกับ เอาเตารีด มารีดกล่อง BF3 เลย :rofl

Princecoke
19th August 2011, 18:35
ผมว่ามั่วนะ

เกมส์ใหญ่ขนาดนี้ไม่มี sever browser

แถมใน consoleมีอีก ทั้งที่บอกอยู่ว่า ผู้เล่นใน PC รองรับได้มากกว่า ผมว่า sever ก็ึงตัองเยอะอ่ะ ทำให้หายุ่งยากทำไม?

kob_kung_kub
19th August 2011, 18:44
EA แม้งอยากจะด่าว่าF...ckแต่ผมป็อออด

Xunno Blash
19th August 2011, 19:08
คงแก้ปัญหาแผ่นเถื่อนน่ะครับ สงสัย !!

Zpatan
19th August 2011, 19:08
เอาเหอพช่างมันเหอะสั่งกันไปแล้วนิช่างมันๆ

chayatorn
19th August 2011, 19:11
บางทีนี่ข่าวเป็นข่าวลวงของชาว Console ที่แค้นชาว PC ที่เวอร์ชัน Console ด้อยกว่า PC

phanitan2538
19th August 2011, 19:13
โอ ผงะ อะไร เนี่ย ไม่มี คงตายเเน่้ ขี้เกียจหาห้องเอง -*-

NaZi_BF3
19th August 2011, 19:16
ถ้ามันจริง ผมเครื่องคอมคงอืดแน่ๆ เข้าๆออกๆ

boomman
19th August 2011, 19:17
MW3 .. Sevver list! มีป่าวหว่า ?
ถ้ามีก็ มันส์

vongola89
19th August 2011, 19:25
เรื่องมากจริง

Xuicide
19th August 2011, 19:31
ต้องเข้าผ่าน Battlelog ดีละครับ จะได้ไม่มีแคร็ก(หวังว่า)

FoxblackartTH
19th August 2011, 19:39
รอFor Macอะนะ

KoreaFever
19th August 2011, 19:45
แบบว่าเราไม่ซีเรียส เพราะเลือกได้ทางหน้าเว็บ คงกันแคร็กอะจ๊ะ><

cablenumber1
19th August 2011, 20:11
ขึ้นราคา รอราคาลงละกัน ซัก 999 บาท ก็ยังดี

Opt!c
19th August 2011, 20:23
- -*

EA เป็นไรกับ BF3 มากไปรึป่าว

ทีแรกว่าจะสั่ง Pre-Order ขอเวลาเก็บตังก์ซักพัก

มาอีกทีเข้า zest จะสั่งปิดรับจองซะงั้น เปิดมาขึ้นราคาเป็น 2 เท่า

เป็นว่าของขายดีแล้วฉวยโอกาสขึ้นราคาแบบนี้ก็แย่น่ะ

ทั้ง ๆ ที่คนเริ่มหันมาซื้อแผ่นจริงกันแล้วแท้ ๆ

ฉวยขึ้นราคายังไงครับ นี่มันราคามาตรฐานอยู่แล้ว คนไทยโชคดีที่ได้ซื้อของถูกกว่าต่างประเทศเขา อย่างเกมส์ BFBC2 ผมก็ซื้อมา $49.99

ไม่มี sever browser ก็ดีครับผมว่า

genocide2523
19th August 2011, 20:33
งั้งก็ไม่อุดนุ๋น ea แหละ :dntknw เล่น Call of Duty Modern Warfare 3 ดีกว่า:gamer

GAIA
19th August 2011, 21:26
MW3 .. Sevver list! มีป่าวหว่า ?
ถ้ามีก็ มันส์

PCมีครับConsole เป้นFind GameแบบMW2มั้ง ยังไม่มีข่าว แต่ส่วนใหญ่จะเป้นแบบนั้น

wpspo2499
19th August 2011, 21:27
ไม่มี แคร็ก แล้วผมจะเล่นยังไง ( เล่นได้เพราะเขาชื้อของแท้5555+เกมแรกที่ชื้อแท้ ) เกมเขาดีหนุน หน่อยๆ
แต่แผ่นแท้แพงไปหน่อย เชง ตอนแรกเก็บได้แระ 799 นี้ต้องเก็บเพิ่มอีก ตั้ง 700 แพง T_T แต่กะชื้อ

(เขายังเด็ก:gamer)

gafiled1
19th August 2011, 21:34
ผมว่าปัญหาจะอยู่ที่ปริงมากกว่าเเบบ bf4f ใช้ระบบนี้เหมือนกันเเล้วผลออกมาเเลคกระจายใครปลิงเกิน 100 โนเเตะผมลองมาเเล้ว

Matizano
19th August 2011, 21:44
ผมว่าปัญหาจะอยู่ที่ปริงมากกว่าเเบบ bf4f ใช้ระบบนี้เหมือนกันเเล้วผลออกมาเเลคกระจายใครปลิงเกิน 100 โนเเตะผมลองมาเเล้ว
หัดอ่านข่าวให้ละเอียดและอ่านความเห็นที่เขาโพสๆกันบ้างนะครับ

maxid9002
19th August 2011, 21:45
ถ้ามันเรื่องมากก็โหลดเล่นแต่ singleplayer พอครับ

gafiled1
19th August 2011, 22:12
หัดอ่านข่าวให้ละเอียดและอ่านความเห็นที่เขาโพสๆกันบ้างนะครับ

โอเคขออ่านเเปป

killkinglion
19th August 2011, 22:32
ไม่มีแบบนี้คือหมายความว่า
เรากดเริ่มเล่นทีก็เข้าเซิฟเวอร์อัตโนมัติโดยไม่มีให้เลือกเซิฟเวอร์เลยใช่ไหมครับ

คือผมเคยเล่น BFBC ภาคแรกใน PS3 ก็เป็นแบนั้นเหมือนกัน
เราจะสามารถเลือกได้ว่า เล่นโหมดอะไร จะเข้าเล่นแบบจำกัดคะแนนรึเปล่า จะเข้าเล่นแบบจำกัดยศรึเปล่า อะไรประมาณนี้

ถ้าจำไม่ผิด รู้สึกจะไม่มี Host ด้วยมั้ง กฏการเล่นก็จะมีกฏเดียวกันทั้งหมด คะแนนสู่ชัยชนะก็จะเท่ากันทั้งหมด
กดเข้าสนามรบที มันก็จะเลือกเซิฟเวอร์เองเลย ซึ่งเซิฟเวอร์เหล่านั้นจะไม่มีผู้สร้าง แต่มันจะถูกสร้างขึ้นมาเองเมื่อมีผู้เล่นเข้า

ผมไม่แน่ใจนะว่าเจ้า BF3 จะเป็นแบบนั้นรึเปล่า หวังว่าข่าวนี้ไม่เป็นจริงงง

nappapa
19th August 2011, 23:48
นายทำดีมาก EA แน๊ว แน๊ว

bellzelute
20th August 2011, 00:12
เคยแต่หาเซิฟผ่านsever browser สงสัยได้ลองอะไรใหม่ๆซะละมั้งเนี่ยชั้น- - (จองแผ่นแท้ไปแล้วนี่ ยังไงก็ได้)

_MaximiliaN_
20th August 2011, 00:34
ไม่ต้องกลัวว่าจะเลือกเซิฟเวอร์ไม่ได้ มันอยู่ใน BattleLog หมดแล้ว :)

http://image.ohozaa.com/i/81c/JcAQr.jpg (http://image.ohozaa.com/view/1962a)

nappapa
20th August 2011, 00:48
^
^
ตามนั้นครับ การเข้าเกมส์มันจะคล้ายๆเกมส์ออนไลน์ในไทย เช่น PB,Audition อะไรประมาณนี้ที่ต้องเข้าหน้าเว็ปก่อน

#-แต่BF3นี่ ต้อง login ผ่าน Origins ก่อนแล้วมันถึงจะเข้า Battlelog อีกทีนึง..และก็จอยเกมส์

Nailover
20th August 2011, 04:21
เวรกรรม จะ join ห้องที่ก็ลำบๅกเลยทีนี้

tanonamnaj
20th August 2011, 07:26
Server browser ไม่มีแล้วมันลำบากนะ

regention
20th August 2011, 11:08
เห้อขนาดยังไม่มาที ยังเรื่องมากขนาดนี้เลย

Matizano
20th August 2011, 11:18
ขอถามหน่อยว่า พวกที่มาบอก ยุ่งยากตอนเปลี่ยนเซิฟ ลำบากงุ้นงี้ เรื่องมากงู้นงี้ ได้ลองตอนเขาเปิด อัลฟ่า กันหรือเปล่าครับ ถึงได้รุ้ว่ามันยุ่งยาก เรื่องมาก หรือว่าแค่อ่านแล้วจินตนาการเอา หรือเห้นเขาบอกยุ่งยาก ก็บอกยุ่งมากตามๆเขา ?...

Till The Death Of Me
20th August 2011, 11:30
ขอถามหน่อยว่า พวกที่มาบอก ยุ่งยากตอนเปลี่ยนเซิฟ ลำบากงุ้นงี้ เรื่องมากงู้นงี้ ได้ลองตอนเขาเปิด อัลฟ่า กันหรือเปล่าครับ ถึงได้รุ้ว่ามันยุ่งยาก เรื่องมาก หรือว่าแค่อ่านแล้วจินตนาการเอา หรือเห้นเขาบอกยุ่งยาก ก็บอกยุ่งมากตามๆเขา ?...

ผมแค่นึกว่ามันต้องทำแบบ modern warfare 2 (ตอน net type stick ) แต่ผมว่ามันก็ยังค่อนข้างลำบากอยู่ดี เครื่องคอมผมขนาดเล่น badcompany 2 อยู่ดีดีก็เด้งออกบ่อยเหมือนกัน ปิง เยอะเกินบ้างเปน passive player บ้างพูดง่ายๆผมต้องคอยเปลี่ยนเซิฟค่อนข้างบ่อยเหมือนกันพอทำแบบนี้แล้วมันก็เหมือนเพิ่มความลำบากขึ้นมานิดๆ

ปล.ถ้าผมเข้าใจอะไรผิดก็ขอโทษด้วย...

Pop_PeR
21st August 2011, 22:36
DICE ตอบให้ Battlefield 3 ไม่มีแบ่งจอเล่นแน่นอน

Battlefield 3 โปรโมทการเล่นสองคนแบบ Co-Op ให้ชมกันไปในงาน Gamescom 2011 ซึ่งเป็นโหมดช่วยเล่นผ่านฉากไปพร้อมกันสองคน ผ่านระบบออนไลน์ ที่จะช่วยให้คุณสนุกกับการเล่นผ่านฉากมากขึ้นกว่าการนั่งเล่นคนเดียว แต่ว่าก็มีคำถามยิงมาจากแฟนๆ Battlefield อย่างหนึ่งว่า ในโหมด Co-Op จะมีระบบแบ่งจอให้เล่นเครื่องเดียวกัน แบบที่ Modern Warfare ทำได้หรือเปล่า

ทางคุณ Karl Magnus Troedsson หนึ่งในทีมงาน DICE ก็ออกมาตอบให้ว่า NO! ไม่มีโหมดแบ่งจอเล่นแน่นอน ไม่ว่าจะโหมดการเล่น Co-Op หรือโหมดไหนก็ไม่มีทั้งนั้น เนื่องจากการแบ่งจอส่งผลเสียต่ออรรถรสการเล่นและมุมมองรายละเอียดของเกม นอกจากนี้ยังระบุว่าฉากการเล่นในโหมด Co-Op นั้นจะมีด้วยกัน 6 ฉากเท่านั้น ไม่ใช่ 10 ฉากแบบที่มีข่าวลงไปก่อนหน้านี้ และคุณ Karl Magnus Troedsson เชื่อว่าทางผู้เล่นจะสนุกกับ Co-Op ในแบบจอใครจอมันมากกว่า

ภาพและคลิปจากโหมด Co-Op

http://www.youtube.com/watch?v=ZUfeMyeJkZY&feature=player_embedded

Credit http://www.joystiq.com/2011/08/18/dice-no-split-screen-co-op-in-battlefield-3/

prompot1013
21st August 2011, 22:43
คนแรกครับผมผมดีใจมาก

retrosperm
21st August 2011, 22:46
จากความคิดเห็นจากผู้เล่นอย่างผมนะ พอแบ่ง2จอเล่นมันทำให้ผมรู้สึกสนุกมากกว่าเล่นออนไลน์co opหลายเท่าเลยครับ พูดจากใจจริง

pongpinit
21st August 2011, 22:52
ยังไงก้ได้ขอให้ได้เล่น

DeKidZapper
22nd August 2011, 07:29
แล้วถ้าจะเล่นคนเดียวละไม่มีเน็ตละ?

MaTiN3z
22nd August 2011, 08:01
ถ้ามันเรื่องมากก็โหลดเล่นแต่ singleplayer พอครับ หวังว่าคงมีให้โหลดนะครับ เกมดีๆไม่ได้มีบ่อยๆนะครับ คุณเเบ่งค่าขนมคุณมาเก็บไว้ซักวันละ 20 ตอนเกมออกคุณก็ได้เเล้วครับ อีกอย่าง คุณได้ลองเเล้วหรือถึงรู้ว่าดีหรือไม่ดี อย่างทำให้คนอื่นที่เขาจะซื้อไขว้เขวตามคุณครับ

ImportantGameReview
22nd August 2011, 19:36
เหมือน MW2
ผมไม่ได้ซีเรียส เรื่องไม่มี เบาเซอร์ เพราะมันก็ไม่ได้นักหนาอะไรมากมาย
ระบบ จะหาห้องที่มีปิงน้อยๆ ให้เล่น แถมยัง ครี เองเล่นกับเพื่อนได้ด้วย
แต่ที่ซีเรียสคือ
หวังว่า DICE จะไม่ทำ NAT OPEN อะไร แบบ MW2 มานะ - -