PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : เสียความรู้สึกมาก

ballba
22nd October 2012, 02:05
ผมพึ่งกลับจาก พัทยามาโคราช

ไปเจอด่านตรวจยาเสพติด

ผมก็นั่งรถไปกับแม่ แล้วก็เมีย เขาก็เรียกผมไปตรวจ ผมก็ลงตรวจปัสสวะ

ผมก็อยู่ในสภาพโทรมๆอ่ะ นอนบนรถ เกงขาสั้น เสื้อยึด บัตรอะไรไม่พกอ่ะ

พอเสร็จก็เอาไปให้เขาเอาเครื่องตรวจ เขาก็ตรวจ 2 รอบด้วยความสงสัย

ถ้า 2 ขีดคือผ่าน ผมก็ผ่านหมดหนะ ผมก็กำลังจะลุกไปที่รถ

ตำรวจพูดเบาๆว่า "ผ่านได้ไงวะ"

อ้าวมีเรื่องสิครับแบบนี้ ยาวแน่ๆ ผมบอก อ้าวทำไมพูดแบบนี้หละครับ

ประมาณว่าดูผม จากหน้าตา ไว้ผมยาว ไว้หนวดเครา ผอมๆ ดูเหมือนคนติดยาหนะ

ผมเลยพูดเลย เราตัดสินคนเพียงที่ภายนอกแค่นั้นหรอ

จะดีจะชั่วมันก็อยู่ที่ใจ ถ้าคนเราคิดไม่ดี มันก็ไม่ดี อย่างที่ คนบางคน มันคิดว่าผมเป็นคนไม่ดียังไงหละครับ

พูดแค่นี้หละครับ แล้วผมก็เดินขึ้นรถเลย ด่ามันอ้อมๆหน่อย

เป็นตำรวจภูธรหนะ ไม่ใช่เขตผมหรอก ผมไม่รู้จักใครหรอกตำรวจแถวนั้น แต่เกลียดนิสัยแบบนี้จริงๆ

ไม่รู้ว่ามันจะ ฉลาดพอที่จะเข้าใจคำพูดผมไหมนะ

ผมรักงานรับใช้ประชาชนนะ แต่คนแบบนี้ รกประเทศชาติมาก ขอบอก :sweat

หากินง่ายนะ แต่กับผมหรอ ไม่ได้แดรกหรอก

OatesRock
22nd October 2012, 02:25
ตำรวจ บางคนก็ดีนะครับ สงสัยเค้าคงดูคนที่ภายนอกเเหละ

guntawit3875
22nd October 2012, 02:29
ตำรวจไทย ก็เป็นงี้ซะส่วนใหญ่ :o

Prometheus
22nd October 2012, 02:34
เอ่อ ผมขอโทษนะ ตอนแรกๆที่มาเว็บนี้ใหม่ๆเห็นหน้าคุณผมก็นึกว่าคุณเหมือนนักเลง หน้าโหดเอาเรื่องเลย

แต่พอเห็นกิริยาที่คุณพิมพ์ออกก็โคตรจะขัดใจกับหน้าตา บอกได้เลยว่า''อย่ามองคนที่ภายนอก'' = =

ให้กำลังใจๆ ''บางคนทำงานด้วยเงิน แต่บางคนทำงานด้วยใจ'' สู้ๆ คุณภูมิ

colliinz
22nd October 2012, 02:34
ไม่ค่อยมีอคติกับตำรวจเท่าไหร่นะ แต่กับจราจรนี่แค้นฝังใจ วันนั้นผมต้องขับรถจยยมากับพ่อเพราะต้องกลับเชียงใหม่ไปเรียนต่อ

แล้วต้องขับไกลมาก ทีนี้เจอด่านตรวจจราจรเข้าไป มันควักใบสั่งออกมาเขียนก่อนเลยอ่ะครับ แล้วมันก็ถามๆๆๆ ขอดูใบขับขี่ ขอดูนั่น ดูนี่ ทีนี้พ่อผมเลยแย้งไป

"คุณจะเอาอะไรมาจับผม ผมทำถูกทุกอย่าง พรบ ก็มี หมวกก็ใส่(ทั้งผมและพ่อ) ใบขับขี่ก็ไม่หมดอายุ" พอเอาเข้าจริงๆสุดท้ายมันก็ต้องได้ขยำใบทิ้งครับ เพราะพ่อผมกับผมทำถูกหมด

แต่เหตุการณ์จบลงด้วยผมไปขึ้นรถไม่ทัน และต้องไปเที่ยวรถอื่นแทน แค้นจริงๆ

ปล. มันถามแม้กระทั่งบัตรประชาชนด้วยนะ= ="

ballba
22nd October 2012, 02:47
เอ่อ ผมขอโทษนะ ตอนแรกๆที่มาเว็บนี้ใหม่ๆเห็นหน้าคุณผมก็นึกว่าคุณเหมือนนักเลง หน้าโหดเอาเรื่องเลย

แต่พอเห็นกิริยาที่คุณพิมพ์ออกก็โคตรจะขัดใจกับหน้าตา บอกได้เลยว่า''อย่ามองคนที่ภายนอก'' = =

ให้กำลังใจๆ ''บางคนทำงานด้วยเงิน แต่บางคนทำงานด้วยใจ'' สู้ๆ คุณภูมิ

ฮ่าๆๆ

ถือว่าเป็นเรื่องจริงเลยครับ หลายคนก็บอกแบบนั้น

แม้แต่ เมียผมเอง แรกๆ ไม่เคยเชื่อใจผมเลย มองผมเป็นนักเลง ไอขี้ยา แว้นไปวันๆ มาหลอกรึป่าวก็ไม่รู้

พอมาบ้านผมเท่านั้นหละ

อยู่บ้านผมนอนกอดตุ้กตาทุกคืนครับ ห่มผ้าลายการ์ตูนคิตตี้เลยหละ นั่งเล่นเกมส์ ต่อเลโก้

จับตุ้กตามานั่งคุยกัน เธอพูดเลย โหดแต่ปัญญาอ่อน 555

อ่ะ ผมถือว่าเป็นคำชมละกัน ดีกว่ามองผม ในมุมมองอื่นๆ

ผมไม่ใช่คนที่อ่อนแอ แต่เป็นคนที่อ่อนโยน

จริงๆผมเข้าได้กับทุกคนครับ ^^

oolldjlloo
22nd October 2012, 02:51
วันหลังคุณโดนคำแทงใจอีกคุณก็บอกไปเลยว่า"ผมประชาชนะครับ ไม่ใช่ขี้ยาที่เป็นขี้ค่าตำรวจหาเงิน"

ILoVePaNgYa
22nd October 2012, 05:27
ยังดีกว่าเจอตำรวจนินจาแถวบ้านผมอยู่ๆโผล่ออกมาจากเสาแล้วเรียกตรวจ-.-

ปล.คนเราดูจากภายนอกไม่ได้จริงๆ

LaTiaNo
22nd October 2012, 13:53
ผมว่าธรรมดานะ ตำรวจทำงานเขาต้องดูจากภายนอกก่อนเป็นการสุ่มและส่วนมากก็ได้ผล ผมก็เคยโดนตรวจ ของคนก่อนหน้าผมเขาจุ่ม 30 วิก็บอก แต่ของผมเขาจุ่ม 2 นาที :D

arabas
22nd October 2012, 14:00
สู้ๆ คิดดี ทำดี ไม่ใช่ภาพที่ขาย ที่สร้างกัน ทุกอย่างอยู่ที่ใจ เป็นกำลังใจให้ครับ

WaywardWerewolf
22nd October 2012, 14:05
ตำรวจไทย ก็เป็นงี้ซะส่วนใหญ่ :o

ว่าแต่ตำรวจไทย ตำรวจงี่เง่ามันมีทั่วโลกแหละ

Kwacharakorn
22nd October 2012, 14:10
ตำรวจเค้าทำเพื่อเงินอย่างเดียวละส่วนใหญ่ในปัจจุบันเอาเงินฟาดหัวก็จับคนบริสุทธิ์แล้ว:sweat

gspretun
22nd October 2012, 14:12
ผมพึ่งกลับจาก พัทยามาโคราช

ไปเจอด่านตรวจยาเสพติด

ผมก็นั่งรถไปกับแม่ แล้วก็เมีย เขาก็เรียกผมไปตรวจ ผมก็ลงตรวจปัสสวะ

ผมก็อยู่ในสภาพโทรมๆอ่ะ นอนบนรถ เกงขาสั้น เสื้อยึด บัตรอะไรไม่พกอ่ะ

พอเสร็จก็เอาไปให้เขาเอาเครื่องตรวจ เขาก็ตรวจ 2 รอบด้วยความสงสัย

ถ้า 2 ขีดคือผ่าน ผมก็ผ่านหมดหนะ ผมก็กำลังจะลุกไปที่รถ

ตำรวจพูดเบาๆว่า "ผ่านได้ไงวะ"

อ้าวมีเรื่องสิครับแบบนี้ ยาวแน่ๆ ผมบอก อ้าวทำไมพูดแบบนี้หละครับ

ประมาณว่าดูผม จากหน้าตา ไว้ผมยาว ไว้หนวดเครา ผอมๆ ดูเหมือนคนติดยาหนะ

ผมเลยพูดเลย เราตัดสินคนเพียงที่ภายนอกแค่นั้นหรอ

จะดีจะชั่วมันก็อยู่ที่ใจ ถ้าคนเราคิดไม่ดี มันก็ไม่ดี อย่างที่ คนบางคน มันคิดว่าผมเป็นคนไม่ดียังไงหละครับ

พูดแค่นี้หละครับ แล้วผมก็เดินขึ้นรถเลย ด่ามันอ้อมๆหน่อย

เป็นตำรวจภูธรหนะ ไม่ใช่เขตผมหรอก ผมไม่รู้จักใครหรอกตำรวจแถวนั้น แต่เกลียดนิสัยแบบนี้จริงๆ

ไม่รู้ว่ามันจะ ฉลาดพอที่จะเข้าใจคำพูดผมไหมนะ

ผมรักงานรับใช้ประชาชนนะ แต่คนแบบนี้ รกประเทศชาติมาก ขอบอก :sweat

หากินง่ายนะ แต่กับผมหรอ ไม่ได้แดรกหรอก
ตำรวจคอหงศ์นี่ตัวดีเเหละครับ 555+
เห็นหน้าเเก่ๆหน่อย ดูดบุหรี่หน่อย มันโยนเลยครับ ถุงอะไรไม่รู้มัดอย่างดีเชียว
มันโยนปุ้บชี้เลย อะไรนั้น อ๋า กัญชา ไอเวร 5555+
เเล้วมันก็ต่อรองให้ยอมจ่ายมาซะจะได้ไม่ต้องขึ้นโรงพัก นั่นเเหละครับ ประสปการณ์โดนยัดกัญชา 2000 บาท ครับ 555+ ทำใจ

wpspo2499
22nd October 2012, 14:13
อืม ๆ หน้าพี่คงให้ละครับน่ะ ตอนแรกที่เข้ามา jok ผมก็นึกเหมือนกันว่าพี่คงจะแบบโหดดิบ ไรงี้ (หน้าโหด:sweat) ละมั้งนะครับ
แต่พอได้อ่าน ๆหลายๆกระทู้ที่พี่โพส ก็ อืมๆ หน้าตาขัดกะคำพูด แต่้ก็ สู้ๆึีครับพี่ :victory
คงจะบอกว่า " อย่ามองคนที่หน้าตา " รึ คำนี้ ต่างคนต่างจิตใจ ฮ่้าฮ่า ออกทะเลละ :o

Gokusen
22nd October 2012, 14:20
ฮ่าๆๆ

ถือว่าเป็นเรื่องจริงเลยครับ หลายคนก็บอกแบบนั้น

แม้แต่ เมียผมเอง แรกๆ ไม่เคยเชื่อใจผมเลย มองผมเป็นนักเลง ไอขี้ยา แว้นไปวันๆ มาหลอกรึป่าวก็ไม่รู้

พอมาบ้านผมเท่านั้นหละ

อยู่บ้านผมนอนกอดตุ้กตาทุกคืนครับ ห่มผ้าลายการ์ตูนคิตตี้เลยหละ นั่งเล่นเกมส์ ต่อเลโก้

จับตุ้กตามานั่งคุยกัน เธอพูดเลย โหดแต่ปัญญาอ่อน 555

อ่ะ ผมถือว่าเป็นคำชมละกัน ดีกว่ามองผม ในมุมมองอื่นๆ

ผมไม่ใช่คนที่อ่อนแอ แต่เป็นคนที่อ่อนโยน

จริงๆผมเข้าได้กับทุกคนครับ ^^

ผมไม่รุ้ว่าคุณจะหน้าเหมือนนักเลงนิสัยดียังไง ผมรู้แค่ว่า....

คุณคือสาวก Crowsgang SUZURAN เหมือนผม:o และมีกักคุรัน เหมือนผมด้วย เรื่องอาวุธเราไม่สน ขอแค่มีใจรักในหมัดอันทรงพลังเท่านั้น!!!!!!:cool:

boye
22nd October 2012, 14:22
พี่ภูมิ เมพเลยฮะ

yoshi3416
22nd October 2012, 14:27
รู้ไหมในชีวิตนี้ผมเกลียดอะไรที่สุด ตำรวจ ไงครับ โคตรเกลียดเข้าไส้ติ่งเลย สุดติ่งอะ

babymaster
22nd October 2012, 14:33

คิดเหมือนกันเลยครับ

tanatorn
22nd October 2012, 14:43
ธรรมดาครับด่านแบบนี้เห็นใครสงสัยหน่อยก็เรียกมาตรวจ ของผมไปภาคเหนือเจอด่าน 5-6 ด่าน บางด่านลงเขามาปั๊บเจอด่านเลยแบบไม่ทันตั้งตัว มองไม่เห็นจริงๆ ถ้าใครจะหนีก็ไม่ทันอ่ะครับ ก็โดนตรวจฉี่ก็ไม่มีอะไรผ่านไป หน้าตาผมก็คล้ายๆคุณอ่ะครับแต่ผมออกท้วมๆ ไว้เคราด้วย แต่ด่านตรงแถวๆนครสวรรค์จะเป็นด่านตรวจค้นรถเลยครับผมก็ลงไปให้ตรวจก็ประมาณว่าเค้าก็รู้ทั้งรู้อะครับว่ารถผมไม่มีอะไร แต่ก็จะตรวจไปอย่างนั้นแหละครับ เพราะพวกนี้เวลาเค้าจะจับยาขนยาพวกนี้ส่วนมากจะมีสายสืบมาบอกครับ ดักจับก่อนถึงด่านอีก มีช่วงนึงผมไปเหนือบ่อยเจอตำรวจที่อยู่ในด่านจำหน้าได้ก็ปล่อยไม่ต้องตรวจแค่ถามว่าไปไหนมาไหนเฉยๆ

Mcarmy
22nd October 2012, 15:09
ก็งี้ล่ะน๊าคนเรา ชอบดูหน้าตากับการแต่งตัวไว้ก่อน หน้าตามหาโจรมันก็สรุปไว้ก่อนเลยว่า ไอนี้เลวแน่ๆ
แต่หารู้รึปล่าวว่านิสัยและจิตใจเขา ดี หรือ ชั่ว โลกนี้นับวันคนแต่ละคนชอบที่จะมองแย่ๆไว้ก่อน

pamhaw_IT
22nd October 2012, 15:19
ผมเป็นคนโคราชครับ อยู่แถวหน้าราฃภัฏ
จะไปไหนมาไหนต้องเปิดเฟส เช็คด่านทุกครั้งครับ เพราะเค้าดักทุกวันจริงๆครับ วันละ 10+ ที่ ได้ครับ
นี่แหละครับ ทำไมหน้าเฟส เช็คด่านตำรวจโคราชมีแฟนเพจกว่า 40000+ คน ออกข่าวช่อง 3 แถม ICT ลบอีก แต่ยังโชคดีที่มีคนทำไว้เรื่อยๆ
ตั้งทุกวันเลยครับ เบื่อมากกกก โซ่หย่อนก็จับ ไม่ใส่รองเท้า คนซ้อนไม่มีบัตร เด็กเล็กๆมาก ไม่สวมหมวก เลิกโรงเรียน ฝนตก!!! ก็ตั้งด่านครับ คิดเอาครับ

Wanatsawin
22nd October 2012, 15:50
นี้หละครับ อารยธรรมไม่ได้อยู่ที่หน้าตา เสื้อผ้า สีผิว เครื่องประดับ หรือแม้แต่ฐานะ
แต่มันอยู่ที่คุณธรรมในจิตใจต่างหากละ

จะดีจะชั่วจะสูงจะต่ำก็อยู่ที่คุณธรรมจิตใจคนเราหละครับ

ผู้ที่มองคนหรือดูถูกคนจากเพียงเปลืองนอกนี่ น่าสงสารครับ ที่เขาคิดได้เพียงเท่านั้น

O'z NEWBIE IN THE H.H.
22nd October 2012, 15:53
ผมโดนประจำครับ ผมชอบโดนแบบส่งสายตาไม่ดีใส่อะไรประมาณนั้น

eswc2012nerverdie
22nd October 2012, 17:07
โดนขนาดนี้ ไม่ด่าก็ไม่รู้จะว่าไงแล้วพี่ คนเราทำไมต้องมองกันที่ภายนอก ลักษณะบางคนอาจจะดูติดยา แต่ภายในจะมีใครรู้บ้าง ผมไม่เคยโดนเรื่องแบบนี้นะ ดีแล้วล่ะพี่ที่ไม่โดนมันแกล้งอ่ะ !

keroro07
22nd October 2012, 17:25

เป็นเหมือนผมเลย ตอนเเรกๆที่เข้าไปบอร์ด love&heath ครั้งเเรกเนี้ย เห็นหน้าพี่ ballba เนี้ยตกใจเลย นึกว่านักเลง เเต่พอเล่นไปเรื่อยๆรู้เลยว่าพี่นี่โคตรคนดีเลย ตอบเเต่ละอันนี่ดีๆทั้งั้น ก็เลยเลิกมองคนเเต่ภายนอกเเต่นั้นมา

devilparm
22nd October 2012, 18:37
ถ้าโชวบัตรมูลนิธิจะโดนตรวจปะครับ เพื่อนผมขี่รถผมไปโดนจับ โชวบัตรมูนิธิตำรวจปล่อยนะ มันบอกรถใช้ในงานมูลนิธิ แล้วรถผมลูกโตด้วยไง

John Marston
22nd October 2012, 18:50
นี่แหละเขาเรียกโจรในเครื่องแบบพยายามจะยัดข้อหาให้เราไงดีนะเป็นกลางวันถ้ากลางคืนยิ่งกว่านี้อีก:sweat

sanim
22nd October 2012, 19:52
อย่างงี้แหละครับ ดีบ้างไม่ดี บ้าง ตำรวจบ้านผมจับรถแต่งแล้วไปซื้อเหล้ากินโอ้ย ๆ