PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : มีใครอยู่ ม6 บ้างครับ เซ็็ง

L4ST7T4ND
22nd October 2012, 13:21
บอกก่อนเลยว่าผมเป็นเด็ก แอดกลางนะครับ :o

ก็ไม่มีไรหรอกครับ เซ็งๆ อยากจะมาถามว่าเริ่มอ่าน Onet กันยังครับ
ผมว่าจะเริ่มอ่านอาทิตย์หน้าและ กลัวไม่ติด เพราะเกรดรวมผมประมาณ 2.20 เองครับ
ยิ่งรู้ว่าเพื่อนติดตรแล้วนี้ มันยิ่งกดดันแปลกๆนะครับ ไม่รู้สิ มันกดดันน่ะครับ

มีไรคุยๆกันในนี้ก็ได้ครับ จิตตกนิดนึงแฮะ :sweat

Jintana37
22nd October 2012, 13:28
จิตตกเหมือนกันครับ แต่ผมเป็นเด็กสอบตรง:victory :pardon
เมื่อวานไปสอบมหิดลมาครับ ทำข้อสอบไม่ได้.... แถมทำ Eng ไม่ทัน !!!! นี่แหละครับสาเหตุที่จิตตก.......
ส่วน o-net ผมว่าจะอ่านเร็วๆนี้เหมือนกันครับ สู้ๆนะ จขกท.!!

AntiBody
22nd October 2012, 13:38
ผมทำพวกข้อสอบ GAT PAT อ่ะช่วงนี้ เพราะมันยากกว่า O-Net (เลยคิดว่าถ้าทำยากๆได้ ง่ายๆก็น่าจะสบาย)

ผมตาบอดสีด้วย เลยเลือกคณะได้ไม่ค่อยเยอะ ปกติก็เข้ายากอยู่แล้วดันมาเจอเรื่องนี้อีก
ชีวิตเด็ก ม.6 มันช่างเครียดเหลือเกิ้นนน :(

kingmes
22nd October 2012, 13:45
ผมสอบตรงอ่า เกรดเฉลี่ยนก็ถึงนะถ้าจะ Ad แต่อยากสอบเหอ ๆ

เรื่องจิตตกนี้ ไม่ค่อยตกนะ.....

yakuzaom007
22nd October 2012, 13:46
อยู่ม.6เหมือนกันครับยังไม่ได้อ่านอะไรซักตัวเลย
แต่มีที่เรียนแล้วได้โควต้า

Psych-
22nd October 2012, 13:54
o net ผมไม่ได้ใช้อ่ะ ผมสอบตรงเอาเลย ใช้ gat pat แต่ผมอยู่ปีที่แล้วนะ = = แต่ผมเริ่มอ่านตั้งแต่เริ่มอยู่ ม.6 แล้ว gat pat นะ ส่วน o net ถ้าวิชาหลักๆมันก็คล้ายๆกันอาจง่ายกว่าด้วย ส่วนวิชาย่อยๆพวก ศิลปะ อะไรอย่างงี้ ดวงล้วนๆ = =

L4ST7T4ND
22nd October 2012, 13:54
สมาชิกบอร์ด JKTH เรียนดีเยอะนะ ผมสังเกตุมานานละ

WaywardWerewolf
22nd October 2012, 14:02
โอ้วว รู้สึกแก่จังเลย

cableneo
22nd October 2012, 15:08
ผมเฉยๆ อะ ผมกะว่าจะ AD เข้า มช นี้แหละ แต่คะแนนสูงมากตั้ง 19K นี้ ตอนนี้มีึะแนนจริงๆ แค่ 5K อีก รอ gat-pat ออกว่าจะได้ี่คะแนน

kantconner67
22nd October 2012, 15:12
เข้ามาศึกษา จะได้รีบไปอ่านหนังสือ
อีก 3 ปี ต้องพยายามแล้วสิเรา

Igotyoubaby
22nd October 2012, 15:26
สุ้ๆนะเป็นกำลังใจให้ถ้าอยากได้ที่ดีๆช่วงนี้ก้ต้องขยันหน่อย จิงๆมหาลัยทุกที่จบมาก้หางานทำยากเหมือนกันหมดแหละ แต่ว่าถ้าเราได้ที่ดีๆพวก เพื่อน+สังคม+สภาพแวดล้อม มันก้จะต่างกันไป สุ้ๆ

id_iuoiuo
22nd October 2012, 17:27
เมียผมอยู่ ม.6 อ่านหนังสือบ้าคลั่งเหมือนกัน

tanapol69
22nd October 2012, 17:33
ช่วยนี้ก็เครียดเหมือนกันครับเดือนหน้าก็ต้องไปสอบตรงของ ม.ธ. แล้วไม่รู้จะได้รึป่าว เครียด :dash

aki
22nd October 2012, 17:35
เห็นปีนี้เค้าคิดเกรดแปลกๆๆนี่ เอา Onet 20% + GPA แล้วตัดเป็นเกรด ใช่ไหม เท่าที่ตามข่าวมา แต่ผมจบ ม. 6 มา 2-3 ปีแหละ

moonbriswam
22nd October 2012, 17:39
ตอนนี้ผมฝากความหวังไว้กับสอบตรงมากกว่าหนะครับ เพราะกลัวแอดแล้วจะไม่ได้ตามที่ใจหวัง ..

เดี๋ยวพรุ่งนี้ก็ไปสอบตรงที่เทคโนราชมงคลล้านนาละที่นึงอีกเดี๋ยวก็ไป มหิดล แล้วก็ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่

ถ้าพลาดจากทุกที่ผมก็คงต้องตั้งใจอ่าน O-net ให้มากขึ้นเหมือนกันนั่นแหละครับ

ยังไงก็สู้ๆครับ เกรดอาจจะน้อยไปหน่อย แต่ถ้าตั้งใจอีกนิด สู้ใครๆก็ยังทันครับ :)

[P]oky_alM0n
22nd October 2012, 18:24
ผมอาจจะฝากอะไรได้เล็กๆน้อย ตอนนี้ผมยุ ปี1 คณะวิวกรรมาสตร์ มช เด็กรอบแอดเช่นกัน
ผมเข้าใจช่วงนี้เด็กม.6 ที่ไม่ติดหรือพลาดรอบโค้วตา พลาดสอบตรงต่างๆ ที่หวังจะรอแอด นั้นเครียด และกดดันอย่างมาก
ผมจะเล่ากิจกรรมของผมในช่วงนี้ให้ฟัง เพราะเคยผ่านมาแล้ว ฮ่าๆ
ตอนผมอยู่ในช่วงนี้คุณเชื่อมั้ยผมยังไม่ได้แตะหนังสือเลย วันๆเล่นแต่เกม โรงเรียนไปบ้างไม่ไปบ้าง (ก็ ม.6 มันชิวนี่เนอะ ) ตกเย็นไปกาบอล ตื่นสายไม่เคยเข้าแถวเคารพธงชาติทันเลยซักครั้ง ผมไปโรงเรียนประมาณ 9.30 น. ได้
ไปถึงโรงเรียน ก็ลอกงานการบ้าน แล้วก็ตามงานที่อาจารย์แจกชีสมา ตามงานส่งให้ครบ เวลาเขามีสอบ ก็จะไปสอบทุกครั้ง คือห้องผมประมาณว่าใครติดสอบตรงหรือ รอบโควต้าไปแล้ว ไอ้พวกนี้
อย่างน้อยพวกมันก็มีที่เรียนมายันค้ำหัวไว้อยู่แล้ว ก็จะเริ่มมีการมาแซว หรือมาซ้ำเติมกับพวกที่ยังไม่ติดอะไรเลย (เด็กที่รอรอบแอดอ่ะนะ ) ผมโดนแซวบ่อยมาก แต่ก็นะ ผมเป็นคนเก็บอารมเก่ง
เลยไม่ค่อยมีผลกระทบอะไรมาก แต่เพื่อนผมบางคนถึงกับร้องไห้เลย เวลาโดนแซวที ตอนนั้นความรู้สึกของผมมันเจ็บ แค้นเคืองอยู่ในใจ แต่ก็ทำไรไม่ได้ นั่นอาจจะเป็นเพราะพฤติกรรมชั่วๆของผมก็ได้
แต่ผมก็ไม่เคยท้อนะ ก็ยังคงเคยคิดจะพยายามอ่านหนังสือ แต่พอจับหนังสือได้ไม่ถึง10นาที เพื่อนสนิทสุด เลิฟ (ไอ้นี่ชะตากรรมเดียวกับผม เด็กรอแอดเหมือนกัน ) มันก็ดันชวนผมเล่น ฮอนอีกก หนังสือเลยไม่ได้อ่านเลย
ความรู้ของผมก็งูๆ ปลาๆ แทบไม่มีความรู้อะไรใหม่ๆเลย มีแต่ความรู้เก่าๆ เท่านั้น (ผมเป็นคนที่มีพื้นอังกฤษดี เนื่องจากเล่นเกมบ่อย + ดูหนังแต่ที่มันเป็น sound track ) วันเวลาผ่านไปพอถึงวันสอบ gAT PAT รอบแรก (ปี ผม gat pat มีแค่ 2 รอบเท่านั้น )
ผมไปสอบแบบไม่มีความรู้ พอสอบเสร็จก็กลับมาเล่นเกม ชิวๆ555+ แล้วมีอยู่วันหนึ่งผมเริ่มคิดไปไกลเกี่ยวกับอนาคตของผมเอง ว่าถ้าผมทำพฤติกรรมเช่นนี้ อนาคตผมคงไม่พ้น มหาลัยเอกชน หรือ ไม่เป็นตามที่หวังแน่ ผมเลยพยายามเปลี่ยนพฤติกรรมของผม
เริ่มเล่นเกมน้อยลง (แต่ก็ยังเล่นอยู่นะ ) เริ่มอ่านหนังสือวิชาที่ตนถนัด( ผมเริ่มอ่านหนังสือช่วงปีใหม่ ต้นเดือนมกราคม เวลาอ่านเหลือประมาณ 1เดือนกว่าๆ ) คือผมเป็นเด็กติดเกมอยู่แล้วด้วยเลย เป็นคนที่่อยากจะเอาชนะในทุกๆสิ่ง เวลาทำแบบฝึกหัดข้อไหนผมทำไม่ได้ก็จะโทรไปถามเพื่อนที่เรียนเก่งๆ เลย บางข้อเสียค่าโทรไปร่วมเกือบชั่วโมง บางครั้งผมเริ่มท้อ ความหวัง เริ่มเลือนลาง เริ่มคาดหวังต่ำลงๆ แต่ผมก็ยัง มานะสู้ พอวันประกาคะแนน gat pat รอบแรกออก คะแนนผมห่วยเอามากๆ ลองพยายามเอาคะแนนไปวิเคราะห์ในเวป dek d ปรากฏ ว่าไม่ติดคณะในฝันที่ต้องการเลย ตอนนี้ละ เครียดของจริงงเลย ผมจึงเริ่มตั้งความหวังตั้งเป้าไว้ว่า gat pat รอบสุดท้ายต้องดีกว่านี้ พยายามฟิตไปหาสถาบันกวดวิชาไปเรียน (อารมณ์ช่วงนั้นอายมากๆ เวลาไปเรียน เพื่อนผมที่มันติดมีที่เรียนกันแล้ว ก็ชอบมาเยอะเย้ย ประมาณว่า***อ่านไม่ทันแล้วหนังสืออ่ะ ไปเล่นเกมดีกว่า ผมก็ไม่ใส่ใจพยายามเรียน ให้อย่างน้อยได้ความรู้มาซักหน่อยก็ยังดี
พอวันสอบ gat pat รอบ 2 ผมทำข้อสอบด้วยความรู้เท่าที่มี พอสอบเสร็จออกมานั่งร้องไห้คนเดียว ไม่ให้ใครเห็น .... คะแนน GPAX (คะแนนเกรดเฉลี่ย ) ของผมอยู่ที่ 2.93 คนอื่นเค้า 3.2+ กันหมด ผมเริ่มทำใจไว้แล้ว ก่อนถึงวันประกาสผลแอดกลาง 1 วัน ผมตื่นเต้นมากแล้วก็เกิดเหตุการ์แปลกๆขึน
ได้มี ตัวเงินตัวทอง ตัวเบ้อเร้อวิ่งเข้ามาในบ้านผมตอนแรก งง มากตัวอะไรวะมันมาแลบลิ้นแผลบอยู๋ข้างหน้าโต๊ะคอมผม.. สตันไป3 วิ กว่าจะรู้ตัวมาเป็น ตัว*****!!(ตัวเบ้อเร้อเลย ) แทบช็อค ( แล้วมันเข้ามาได้ไงฟะเนี่ย ) กว่าจะไล่มันออกไปได้เหนื่อยเพื่อนข้างบ้านอีก - - '' พอถึงวันประกาสผล ผมได้รู้สึกดีใจมาก
ความรู้สึกที่พยายามมา มันไม่สูญเปล่า ถึงแม้ว่าเราจะพยายามแค่ช่วงเวลาสั้นก็เหอะ เพื่อนผมที่มันเคยเยาะเย้ยผม นี่ตะลึงอ่ะ เจอผมเย้ยกลับไป มันถึงกับทำไรไม่ถูก 555 โครรตสะใจเลย ให้ตายซิ
ก็เรื่องที่ผมจะเล่าก็มีเท่านี้หละ - - รู้สึกว่ามันยาวไปนะ 555+ แต่ก็นะ เนี่ยครับชีวิตของผมช่วงบั้นปลาย ม.6 ถ้าคุณคิดจะทำอะไรควรมีจุดมุ่งหมายที่แน่นอน แล้วพยายามอย่างตั้งใจจริงๆ ไม่ใช่ ปากบอกตั้งใจให้ดูดี พยายามหลอกตัวเอง รู้จักอดทน รู้จักเก็บอารม รู้จักอดกลั้น มุ่งมานะ อย่าดูถูกความสามารถของตัวเอง

ที่สำคัญ!! ท้อได้แต่อย่าถอยเด็ดขาด อาจจะเป็นข้อคิดอะไรเล็กน้อยๆ ฝากน้องๆ ม.6 ละกันนะครับผม ^^
ปล. นั่งพิมเอง อาจจะมีศัพไหนตกหล่นหรือผิดเพี้ยนไปบ้างขออภัยไม่ได้เช็ค ขอให้น้องๆตั้งใจ ได้คณะตามที่ต้องการ ประสบความสำเร็จในชีวิต นะครับ