PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : BIOSค้าง เมื่อเสียบคีย์บอร์ด

planxthanee
22nd October 2012, 18:31
คีย์บอร์ดอันกเก่ามันเสียบก็เล่นได้ปกตินะครับ แต่ผมซื้อคีย์บอรืด Neolution T-Rex มาใหม่
เสียบแล้วไปค้างหน้า BIOS กดอะไรไม่ได้เลย พอถอดคีย์บอร์ดใช้อันเก่าก็ไม่ค้าง ไม่เสียบคีย์บอร์ดก็ไม่ค้าง
แต่เสียบตัวนี้เลยค้างเลย M/B รุ่น ASRock H61M-HVS

ขอบพระคุณอย่างสูงครับ

ViRuS|Benz
23rd October 2012, 18:08
เป็นคีย์บอร์ดแบบไหนครับ PS2 หรือ USB ถ้าเป็น USB ให้ลองรอให้มันเข้า Windows ไปก่อนแล้วค่อยเสียบดูครับ
บางทีคีย์บอร์ดของท่านอาจจะมีปัญหา Detect ยากน่ะครับ Bios ก็เลยไม่ยอมให้ผ่านน่ะครับ แต่ถ้าเป็น PS2 ยอมรับเลยว่าไม่รู้จริงๆว่าจะต้องทำยังไง

ปล.จะเป็นไรไหมถ้าผมจะบอกว่า Neolution ที่ผมใช้มาทั้ง Power Suppy + Case บอกตรงๆนะไม่แน่จริงใช้ไม่ได้

planxthanee
24th October 2012, 07:23
เป็นคีย์บอร์ดแบบไหนครับ PS2 หรือ USB ถ้าเป็น USB ให้ลองรอให้มันเข้า Windows ไปก่อนแล้วค่อยเสียบดูครับ
บางทีคีย์บอร์ดของท่านอาจจะมีปัญหา Detect ยากน่ะครับ Bios ก็เลยไม่ยอมให้ผ่านน่ะครับ แต่ถ้าเป็น PS2 ยอมรับเลยว่าไม่รู้จริงๆว่าจะต้องทำยังไง

ปล.จะเป็นไรไหมถ้าผมจะบอกว่า Neolution ที่ผมใช้มาทั้ง Power Suppy + Case บอกตรงๆนะไม่แน่จริงใช้ไม่ได้

หัวต่อเป็น USB เคลือบทองครับ ว่าแต่ทำไมไม่แน่จริงใช้ไม่ได้อ่ะครับ

geforce9500
24th October 2012, 07:33
รองหาหัวต่อ USB/PS2 มาเสียบดูสิคับ

planxthanee
24th October 2012, 07:35
' ครับผม จะลองดู

chikuva
25th October 2012, 07:15
ลองเอาไปเสียบกับเครื่องอื่นดูก่อนครับว่าปรกติไหม ที่มันค้างเพราะมันพยายามค้นหาอุปกรณ์ต่อพ่วงซึ่งก็คือคีบอร์ด ถ้าเอาไปใช้เครื่องอื่นใช้งานได้ปรกติเป็นที่เครื่องเราอาจจำเป็นต้อง flash update bios ครับ

ViRuS|Benz
25th October 2012, 16:45
หัวต่อเป็น USB เคลือบทองครับ ว่าแต่ทำไมไม่แน่จริงใช้ไม่ได้อ่ะครับ
คือผมซื้อเคส Neolution มา งัดฝาหน้าเพื่อจะจัดสายปรากฏว่าฝาแตก งง ยังไม่ทันออกแรงเลย แถมพอเอาออกมาแล้ว สายที่ต่อกับสวิตช์ Power หลุดด้วย -.-
ส่วน Power Supply ไฟตก 2 ทีเปิดไม่ติดเลย งงอีกแล้วใช้ได้ 3 เดือน

ส่วนเรื่องคีย์บอร์ดของท่าน ผมอยากให้ลองวิธีของท่าน chikuva ดูครับ