PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : คอมเล่นไปสักแปบแล้วมันดับครับ - -*

oBenjungo
22nd October 2012, 23:58
เพิ่งเอา power supply ไปซ่อมมา ช่างก็บอกตัวนี้ซ่อมแล้วแต่ไม่แน่ใจให้เอาไปลองดู เอากลับมาเล่นไปสักแปบดับเลย (ก็ไม่แปบเท่าไหร่อ่ะครับ) ประมาณถ้ามันร้อนหรือนานเกินมันก็ดับมาเฉย ๆ เลย
แต่ผมเปิดโหลด บิท ไว้มันไม่ดับแฮะ ก่อนหน้านี้ผมลองเอา power supply ของคอมอีกตัวมาใส่มันไม่ดับนะครับ

พอดี power supply ตัวที่มีปัญหานี้มันเป็นสีทอง มีสวิท เปิด - ปิดด้านหลัง พัดลมสีชมพู ไฟสีแดง ของ g view อ่ะครับ ซื้อมาตอนนั้นหลายพันอยู่ หลัง ๆ มานี่เล่นเกมละชอบดับ ผมไม่รู้ว่ามันเกี่ยวกับตัว power supply อย่างเดียวรึเปล่า

ถามหน่อยครับ ถ้ามันเป็นแบบนี้มันซ่อมได้รึเปล่าครับเนี่ย พรุ่งนี้ผมว่าจะลองเอาคอมไปทิ้งไว้ที่ร้าน เพราะไม่รู้ว่ามันเป็นอะไร จะซ่อมยังไงก็ยังไม่รู้ ถ้าให้ซื้อใหม่คงยังอ่ะครับ ราคามันแพงไป
พอดีการ์ดจอ GF8800GT เพิ่งซ่อมเสร็จกะจะเอามาใส่คืนที่เดิม แต่ power supply ดันเล่นละดับเหมือนเดิม การ์ดจอตัวนี้เอาไปใส่เครื่องอื่นไม่ได้ด้วยสิ ไฟมันไม่พอ - -*

รบกวนผู้รู้มาแนะนำผมหน่อยครับ คอมผมแกะออกมาปัดฝุ่นแล้วครับ มันก็ดับอยู่ เมื่อกี้ดู ไอซ์ เอจ 4 จบไป 1 เรื่อง กำลังจะดูเรื่องที่ 2 ดับเฉยเลย ผมก็ไม่รู้ทำไง ก็เลยเลิกดูเลย

จะเล่นเกมก็ไม่ค่อยกล้าเล่นละ เล่นไปเดี่ยวดับอีก:(

Gokusen
22nd October 2012, 23:59
ก็ลองเอา PSU ตัวที่จ่ายไฟได้ดีอยุ่มาใส่ก็OKแล้วนี่ครับ ไม่ก็ซื้PSU ให่ม่ ผมแนะนำPSU ควรเปลี่ยนทุกๆ1-2 ปีน่ะเพราะมันจะหมดประสิทธิภาพการจ่ายไฟเต็มที่2 ปี

narubhet
23rd October 2012, 00:04
PSU G-VIEW Gold 550w รึเปล่า ถ้าใช่ ก็แนะนำให้เปลี่ยนเลยครับ เพราะ มันเอา 8800GT ของคุณไม่อยู่หรอก ผมก็เคยลองมาแล้ว วูบบบบ

oBenjungo
23rd October 2012, 00:04
คือตัวที่มันใส่แล้วไม่ดับ มันใช้กะการ์ดจอ GF8800GT ไม่ได้ไงครับ ไฟมันไม่พอ ไอ่ตัวที่ดับนี่มันมีช่องเสียบไฟเพิ่ม แต่อันอื่นไม่เห็นมีปัญหานะครับ ไอ่อันที่ซื้อมาแพงดันมีปัญหา
อันเก่าสุดตั้งแต่คอมตัวแรกผมยังดีอยู่เลย ขนาดคอมเก่าขายไปแล้ว เหลือแต่ power supply ยังใช้ได้ดีเลย ช่างเห็นยังตกใจ ถามว่ารุ่นนี้เลยเหรอ สงสัยมันเก่ามาก

oBenjungo
23rd October 2012, 00:18
PSU G-VIEW Gold 550w รึเปล่า ถ้าใช่ ก็แนะนำให้เปลี่ยนเลยครับ เพราะ มันเอา 8800GT ของคุณไม่อยู่หรอก ผมก็เคยลองมาแล้ว วูบบบบ

แต่นี้มันไม่ใช่ GF8800GT น่ะสิครับ เพราะตัวนี้เอาไปซ่อม (เสร็จแล้ว) แต่อยู่กรุงเทพอยู่ยังไม่ถึงบ้านผมเลย ตอนนี้เลยใช้ ENGT240 ยังดับเลยครับ แบบนี้ถ้ามีเครื่องสำรองไฟมันช่วยได้รึเปล่าครับ (ผมไม่เคยใช้เครื่องสำรองไฟนะ)
นึกไม่ออกเหมือนกันว่า ถ้าใช้ไปแล้ว คอมมันจะดับ ตัวสำรองไฟมันจะช่วยให้ไม่ดับได้รึเปล่า

ว่าแต่ผมดูด้านหลัง power supply ของผมไม่ได้แกะออกมานะครับ มีสติกเกอร์สีเหลืองแปะอยู่มีข้อความว่า AC 230V อันนี้ไม่เกี่ยวใช่ป่าวครับ

Gokusen
23rd October 2012, 03:19
สรุปคือถ้าใช้มันมานานเกิน1ปี ถึงจะซื้อมาแพงยังไงก็ต้องเปลี่ยนล่ะครับถ้ามันมีปัญหา ระบบจ่ายไฟมันเริ่มเน่าแล้วครับอย่างที่ผมบอกใช้มา1-2 ปี ก็ควรเปลี่ยนใหม่เหอะครับไฟมันไม่นิ่งแล้ว

ตัวสำรองไฟคือคล้ายกะพวกไฟฟ้าอ่ะครับ เช่นเวลาไฟดับจะใช้คอมก็สำรองมาใช้ได้15-20นาที มันไม่เกี่ยวอะไรกะไฟPSU เลยครับจ่ายไฟคงล่ะระบบกันเลย:sweat

narubhet
23rd October 2012, 10:30
แต่นี้มันไม่ใช่ GF8800GT น่ะสิครับ เพราะตัวนี้เอาไปซ่อม (เสร็จแล้ว) แต่อยู่กรุงเทพอยู่ยังไม่ถึงบ้านผมเลย ตอนนี้เลยใช้ ENGT240 ยังดับเลยครับ แบบนี้ถ้ามีเครื่องสำรองไฟมันช่วยได้รึเปล่าครับ (ผมไม่เคยใช้เครื่องสำรองไฟนะ)
นึกไม่ออกเหมือนกันว่า ถ้าใช้ไปแล้ว คอมมันจะดับ ตัวสำรองไฟมันจะช่วยให้ไม่ดับได้รึเปล่า

ว่าแต่ผมดูด้านหลัง power supply ของผมไม่ได้แกะออกมานะครับ มีสติกเกอร์สีเหลืองแปะอยู่มีข้อความว่า AC 230V อันนี้ไม่เกี่ยวใช่ป่าวครับ
psu คุณคงมีปัญหาแล้วน่ะครับ หรือใกล้จะลาโลกแล้ว สรุปคือตอนนี้

1. คุณเอา psu ที่เพิ่งซ่อมเสร็จมาใช้ แต่ดับใช่ไหมครับ ?
2. psu ตัวนี้ คุณเคยใช้อยู่กับ 8800GT ได้ใช่ไหมครับ ?

ผมเข้าใจถูกเปล่าหว่า - -

ผมก็ไม่รู้นะ ว่าช่างที่คุณว่า เขาซ่อมให้คุณจริงหรือเปล่า... ถ้าอยากเปลี่ยนก็ลองบอกงบมาดูครับ ให้เพื่อนๆ แนะนำเลยครับ
ถ้างบน้อย ผมแนะนำ Raidmax 530w ครับ ตัวนี้ผมเคยใช้กับ 8800GT สบาย เอาอยู่ แต่ตอนนี้น่าจะมี ตัวใหม่ๆ ออกมาแล้ว ลองให้ท่านอื่นแนะนำครับ

oBenjungo
23rd October 2012, 10:39
คือมันเริ่มดับตั้งแต่ก่อนเอาไปซ่อมละครับ แต่มันจะดับเฉพาะตอนไฟตกนะครับ อย่างเล่นกันอยู่ 3 เครื่องพอไฟตก เครื่องผมจะดับตลอดเลย แต่เครื่องอื่นไม่ดับ หรือไม่บางที ไฟไม่ตกก็ดับ (ช่วงหลัง ๆ นะครับ) ผมก็ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับวินโด้ด้วยรึเปล่า เพราะบางทีมันก็ดับเฉพาะเวลาไฟตก พอลงวินโด้ใหม่บางที ไฟไม่ตกมันก็ดับ อยากจะลองเหมือนกันแต่ท่าจะนาน

ละ psu ตัวนี้เมื่อก่อนตั้งแต่ซื้อมาใหม่ ๆ เลยครับ ใช้กับ GF8800GT มาตลอดครับ แต่มันดันเสีย

ถ้ามันจะได้เปลี่ยนจริง ๆ ผมควรเปลี่ยน psu เป็นตัวไหนดีครับ ผมก็ขี้เกียจยกไปซ่อมเหมือนกันครับ อายุ psu ตัวนี้น่าจะประมาณ 4 - 5 ปีได้ละครับ เพราะอายุคอมแต่ละเครื่องของผมมัน 5 ปีขึ้นหมดเลยครับ จะขายผมก็เสียดาย ก็เลยเก็บไว้อันไหนเสียก็ซ่อม แต่ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ นาน ๆ เพื่อนมาเล่นด้วยสักที ผมแค่อยากให้คอมมันเปิดแล้วใช้งานได้ปรกติทุกเครื่องแค่นั้นเอง

อุปกรณ์ในเครื่องนะครับ
1.HD250G 1 ตัว
2.HD1T 1 คัว
3.ไดร์ DVD*2 ตัว
4.การ์ด 4 in 1 การ์ดรีดเดอร์อ่ะครับ 1 อันต่อเข้า mainbord นะครับ
5.การ์ดจอ GF8800GT (ตอนนี้ใส่ ENGT240อยู่ครับ)
6.sound card = sound blaster audigy

narubhet
23rd October 2012, 10:46
คือมันเริ่มดับตั้งแต่ก่อนเอาไปซ่อมละครับ แต่มันจะดับเฉพาะตอนไฟตกนะครับ อย่างเล่นกันอยู่ 3 เครื่องพอไฟตก เครื่องผมจะดับตลอดเลย แต่เครื่องอื่นไม่ดับ หรือไม่บางที ไฟไม่ตกก็ดับ (ช่วงหลัง ๆ นะครับ) ผมก็ไม่รู้ว่าเกี่ยวกับวินโด้ด้วยรึเปล่า เพราะบางทีมันก็ดับเฉพาะเวลาไฟตก พอลงวินโด้ใหม่บางที ไฟไม่ตกมันก็ดับ อยากจะลองเหมือนกันแต่ท่าจะนาน

ละ psu ตัวนี้เมื่อก่อนตั้งแต่ซื้อมาใหม่ ๆ เลยครับ ใช้กับ GF8800GT มาตลอดครับ แต่มันดันเสีย

ถ้ามันจะได้เปลี่ยนจริง ๆ ผมควรเปลี่ยน psu เป็นตัวไหนดีครับ ผมก็ขี้เกียจยกไปซ่อมเหมือนกันครับ อายุ psu ตัวนี้น่าจะประมาณ 4 - 5 ปีได้ละครับ เพราะอายุคอมแต่ละเครื่องของผมมัน 5 ปีขึ้นหมดเลยครับ จะขายผมก็เสียดาย ก็เลยเก็บไว้อันไหนเสียก็ซ่อม แต่ไม่ค่อยได้ใช้หรอกครับ นาน ๆ เพื่อนมาเล่นด้วยสักที ผมแค่อยากให้คอมมันเปิดแล้วใช้งานได้ปรกติทุกเครื่องแค่นั้นเอง

อุปกรณ์ในเครื่องนะครับ
1.HD250G 1 ตัว
2.HD1T 1 คัว
3.ไดร์ DVD*2 ตัว
4.การ์ด 4 in 1 การ์ดรีดเดอร์อ่ะครับ 1 อันต่อเข้า mainbord นะครับ
5.การ์ดจอ GF8800GT (ตอนนี้ใส่ ENGT240อยู่ครับ)
6.sound card = sound blaster audigy
มีงบเท่าไหร่ครับ จะได้แนะนำถูกครับ

oBenjungo
23rd October 2012, 12:17
งบตอนนี้ยังไม่มีเลยครับ แต่ลองแนะนำมาได้เลยครับไม่ต้องแพงมากหรอกครับ แค่ให้มันใช้ได้ก็พอครับ (ก็อย่างที่บอกนะครบ ผมแค่อยากให้คอมทุกเครื่องมันใช้งานได้ มันเป็นความสุขทางใจของผมน่ะครับ อยากให้อะไร ๆ มันไม่มีปัญหาในการใช้งาน) ขนาดหูฟังจะเสียผมยังเอาไปซ่อมเลย ไม่ทิ้ง ผมเสียดาย หูฟังราคาไม่ถึงร้อยอ่ะครับ *-*

narubhet
23rd October 2012, 12:43
งบตอนนี้ยังไม่มีเลยครับ แต่ลองแนะนำมาได้เลยครับไม่ต้องแพงมากหรอกครับ แค่ให้มันใช้ได้ก็พอครับ (ก็อย่างที่บอกนะครบ ผมแค่อยากให้คอมทุกเครื่องมันใช้งานได้ มันเป็นความสุขทางใจของผมน่ะครับ อยากให้อะไร ๆ มันไม่มีปัญหาในการใช้งาน) ขนาดหูฟังจะเสียผมยังเอาไปซ่อมเลย ไม่ทิ้ง ผมเสียดาย หูฟังราคาไม่ถึงร้อยอ่ะครับ *-*

ถ้าไม่รังเกียจ มือ2 ก็เป็นอีกทางเลือกนึงเลยนะครับ เยอะแยะเลย ในบอร์ด OCZ ราคาไม่ถึงพันครับ

ถ้าให้แนะนำ งบน้อยๆ ก็ ต้อง Raidmax 500-600 W ก็ได้ครับ ไม่ถึง 1800

oBenjungo
23rd October 2012, 16:38
ขอบคุณมากครับ เดี่ยววันนี้ลองเอาคอมไปทิ้งไว้ที่ร้านก่อน ระหว่างที่ยังไม่มีงบ ซื้อตัวใหม่ ถ้าซ่อมได้ก็ดีไป

oBenjungo
24th October 2012, 15:07
เมื่อคืนผมเปิดโหลดบิททั้งคืนเลย ไม่ดับเลย (แต่ไม่ได้เล่นเกมนะครับเสียวมันดับ) แต่ก่อนหน้าที่จะปล่อยโหลดบิท นี่ผมได้ทดลองลง วินโด้ใหม่ก่อน และลงเกือบเสร็จแล้ว จนถึงโปรแกรม Splash PRO EX กำลังเข้าไปจะไปปรับพวก option ของมัน อยู่ ๆ มันก็ดับเฉยเลยครับ
ผมก็เลยเปิดคอมใหม่อีกรอบ ละก็ยังไม่กล้าเข้าโปรแกรม Splash PRO EX อีก เพราะกลัวดับอีกรอบ ละเมื่อกี้ลองเข้าเกม HON ดูแต่ไม่ได้เล่นนะครับ (ไม่ดับ) ทุกทีเล่นไปสัก 1 เกม ละพอเกมที่ 2 กลาง ๆ เกม คอมจะเริ่มดับละ

มันเกี่ยวกับความร้อนรึเปล่าครับเนี่ย เริ่ม สงสัย ละเวลาเล่นเกมละปรับกราฟฟิคสุด มันใช้ไฟเพิ่มขึ้นเหรอครับ เครื่องผมปรับของ nvidia เป็น High Performance แล้วนะครับ เน้นให้มันลื่นไว้ก่อน

Zambezi
24th October 2012, 15:13
เมื่อคืนผมเปิดโหลดบิททั้งคืนเลย ไม่ดับเลย (แต่ไม่ได้เล่นเกมนะครับเสียวมันดับ) แต่ก่อนหน้าที่จะปล่อยโหลดบิท นี่ผมได้ทดลองลง วินโด้ใหม่ก่อน และลงเกือบเสร็จแล้ว จนถึงโปรแกรม Splash PRO EX กำลังเข้าไปจะไปปรับพวก option ของมัน อยู่ ๆ มันก็ดับเฉยเลยครับ
ผมก็เลยเปิดคอมใหม่อีกรอบ ละก็ยังไม่กล้าเข้าโปรแกรม Splash PRO EX อีก เพราะกลัวดับอีกรอบ ละเมื่อกี้ลองเข้าเกม HON ดูแต่ไม่ได้เล่นนะครับ (ไม่ดับ) ทุกทีเล่นไปสัก 1 เกม ละพอเกมที่ 2 กลาง ๆ เกม คอมจะเริ่มดับละ

มันเกี่ยวกับความร้อนรึเปล่าครับเนี่ย เริ่ม สงสัย ละเวลาเล่นเกมละปรับกราฟฟิคสุด มันใช้ไฟเพิ่มขึ้นเหรอครับ เครื่องผมปรับของ nvidia เป็น High Performance แล้วนะครับ เน้นให้มันลื่นไว้ก่อน
- เวลาโหลดบิทนานๆเป็นวันควรพักเครื่องเพราะมันใช้งานมานานความร้อนจะขึ้นสูงมากๆ
- ทำให้คอมดับเพราะอุณหภูมิสูงเกินกำหนดที่ CPU สามารถรับได้มันจะรีสาตร์ทเครื่องอัติโนมัติ
- เวลาปรับค่าต่างๆไว้สูงระบบก็จะปรับเป็น High Performance ใช้พลังงานไฟฟ้ามากขึ้นเพื่อให้ประสิทธิภาพสูงขึ้น สาเหตุที่ดับน่าจะมาจาก PSU จ่ายไฟไม่พอ

oBenjungo
24th October 2012, 15:48
ขอบคุณครับ ค่อยดูต่อไปอีกที เพราะตอนนี้คอมก็ยังไม่ดับเลย

chikuva
25th October 2012, 07:20
ไปซ่อมมาอาจโดนเปลี่ยนใส้ในได้ แนะนำว่ายังไงก็คงต้องเปลี่ยนใหม่ครับ

ตามสเปคข้างบนแนะนำตัวนี้ครับ

http://www.wikorncom.com/product.detail_580639_th_4050465

oBenjungo
25th October 2012, 11:42
ขอบคุณครับ เดี่ยวไงสักเดือน ธันวาคม ผมคงจะเปลี่ยนแล้ว เพราะตอนนี้ก็ใช้ไปทั้ง ๆ แบบนี้แหละ มันก็ไม่ดับนะ เอาไว้ดูหนังละก็โหลดนั่นโหลดนี่ ไม่กล้าเอาเล่นเกมเลย ถ้าจะเล่นต้องย้ายไปเล่นเครื่องอื่นชั่วคราว ผมขี้เกียจ สลับเปลี่ยนอุปกรณ์ละ รอเปลี่ยนทีเดียวเลยดีกว่า

bongbawl
25th October 2012, 11:58
พัดลม CPU หมุนรึเปล่าครับ ผมพึ่งเป็นไม่นานนี้เอง พัดลม CPU ไม่หมุน ทำให้ CPU ร้อนมากๆ ของผมร้อน 90 กว่าองศาได้มั่ง ผมไม่รู้ไง เลยแกะมาดู ถึงได้รู้ว่าพัดลมไม่หมุน อยู่ดีๆมันก้ค้างแล้วก็เปิดไม่ติด ต้องรอสักพัก แล้วค่อยมาเปิดใหม่ ถึงจะติด -*- เลยแกะออกมาปัดฝุ่นนิดหน่อย ตอนนี่ใช้ได้ตามปกติแล้วครับ

oBenjungo
25th October 2012, 13:01
ทุกอย่างปรกติดีครับ ปัญหาอยู่ที่ตัวจ่ายไฟนะ ผมว่า เพราะเคยลองเอา ตัวจ่ายไฟเครื่องอื่นมาไว้เครื่องนี้แล้ว เล่นอะไรก็ไม่ดับ ตอนนี้เอากลับมาใส่ที่เดิม มันก็ดับอีก ก็เลยไม่ได้เล่นเกมเลย ไปเล่นเครื่องอื่นแทนไปก่อน แก้ขัด แต่เครื่องอื่นก็สเปคต่ำกว่าเครื่องนี้เลยไม่ค่อยอยากจะเล่นเท่าไหร่

จะว่าไปถ้ามันเกี่ยวกับร้อนแล้วดับ ตอนใช้ power supply อีกตัวมันก็น่าจะดับด้วยนะครับ แต่มันไม่ดับ ตรง cpu ผมก็ซื้อซิลิโคนอันละ 20 บาทมาใส่ละ (แถวบ้านผมมันมีแต่อันละ 20 บาท ไม่ได้ไปซื้อในเมือง) มันสีขาว ๆ อ่ะ ใส่ได้ 2 เครื่อง แต่ปัญหามันอยู่แค่เครื่องนี้เครื่องเดียว ก่อนหน้าที่ไม่ได้ทาซิลิโคนมันก็ไม่ดับนะครับ เพิ่งมาเริ่มมีปัญหาราว ๆ ต้นปีมั้งครับ อาการเล่นละดับนี้