PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : ต่อraid0แล้วมีปัญหา

TAMAOI
23rd October 2012, 03:32
ผมต่อraid 0 ได้แล้วใช้งานได้2เดือนแต่ตอนนี้เปิดเครื่องขึ้นว่าproblem is detected with array : 01แล้วตรงstatusขึ้นว่าoffielineจากนั้นขึ้นว่าreboot and select proper boot device or insert boot media in selected boot device and press a key พอมันบูทเข้าได้ผมเช็คHDDก่อนเลยใช้chkdskในcmdเช็ค HDDผมไม่ได้เป็นอะไรนะครับตรงbad sector ขึ้นเป็น0ผมเริ่มงงแล้วครับตกลงมันเป็นที่HDDหรือสายSATAตอนนี้อาการมันเล่นๆอยู่ค้างแล้วก็จอฟ้าบางทีเล่นๆอยู่เครื่องอืดไปเลยแล้วมันก็รีเองพอดูในbios HDDหายไปเลยอ่ะครับซักพักเด๋วHDDก็ขึ้นมาใหม่ก็จะbootเข้าได้ ผมchkdsk HDDถูกหรือป่าวครับดูแค่bad sector เฉยๆใช่ไหมครับถ้าไม่พังจะเป็น0หรือผมดูผิดสรุปHDDพังไหมครับถ้าไม่จะได้ไปซื้อสายSATAใหม่

chikuva
23rd October 2012, 11:42
HDD กำลังจะไปครับ ยกเลิก raid แล้ว format ใหม่ จากนั้นค่อยทำ raid ใหม่ปัญหาจะหมดไปซักพักก็จะกลับมาเป็นอีกครับ
ตอนนี้ผมเลิกใช้ raid แล้วครับหันมาเล่น ssd สบายใจกว่าเยอะ

TAMAOI
23rd October 2012, 21:25
สรุปHDDพังลูก1ใช่ไหมครับงั้นเลิกใช้raidไปซื้อแบบลูกเดียวใช้ดีกว่าไหมครับSSDงบไม่ไหวT^T