PDA

ดูเวอร์ชั่นเต็ม : อยากรู้ว่าจะเลือกเรียนสายไหนดีครับ

pongpat011
23rd October 2012, 14:51
คือตอนนี้ผมยังไม่รู้อนาคตตัวเองเลย ผมเลยอยากจะมาขอคำแนะนำจากทุก ๆ คนหน่อยครับ

คือผมไม่รู้จะเรียนสายไหนดีอ่ะครับ ที่ผมพอได้คือ ภาษา English คอมพิวเตอร์ และ ดนตรี ครับ อยากรู้ สามสายนี้อันไหนที่พอจะเป็นงานระยะยาวได้บ้างครับ และจะต้องเลือกเรียนที่ไหนถึงจะไปในทางสายนั้นได้ดี ช่วยหน่อยครับ

ขอบคุณทุกคนที่เขามาน่ะครับ ถึงแม้ว่าจะไม่มาช่วยแนะนำ แต่เข้ามาอ่านก็ยังดี

ArtFruity :")
23rd October 2012, 15:00
อนาคตไกล วิทย์-คณิต ครับตามที่ผมเข้าใจนะแต่มันจะหนักหน่อย รองมาหน่อยก็ คณิต-อังกฤษ ผมว่าก็โอเคนะผมเรียนอยู่แต่คณะที่จะเข้ามหาลัยจะไม่กว้างเท่าวิทย์-คณิต ครับ แต่จากความถนัดจากที่บอกมา คณิต-อังกฤษก็น่าจะโอเค
ปล.ผิดอย่างไรขออภัยครับ T T

narubhet
23rd October 2012, 15:12
คุณสนใจทางด้านไหนละครับ ถ้าด้าน ภาษาก็ดีมากเลยครับ เพราะ เดี๋ยวประเทศ จะเปิด เสรี อาเซียนแล้ว ภาษาอังกฤษสำคัญมาก

edit อ่าว ขึ้นมัธยมหรอ ผมนึกว่าขึ้นมหาวิทยาลัย ถ้าจะให้แนะนำ ให้แนะเรียน วิทย์คณิตครับ แล้วถ้าคุณเก่งภาษาด้วย เยี่ยมไปกันใหญ่เลยละงานนี้ ขึ้นมหาวิทยาลัย เรียนจบไป ไม่อดตาย

pongpat011
23rd October 2012, 15:15
คุณสนใจทางด้านไหนละครับ ถ้าด้าน ภาษาก็ดีมากเลยครับ เพราะ เดี๋ยวประเทศ จะเปิด เสรี อาเซียนแล้ว ภาษาอังกฤษสำคัญมาก

edit อ่าว ขึ้นมัธยมหรอ ผมนึกว่าขึ้นมหาวิทยาลัย ถ้าจะให้แนะนำ ให้แนะเรียน วิทย์คณิตครับ แล้วถ้าคุณเก่งภาษาด้วย เยี่ยมไปกันใหญ่เลยละงานนี้ ขึ้นมหาวิทยาลัย เรียนจบไป ไม่อดตาย

ตอนนี้อยู่ ม.4 ครับ ผมอยากบอกว่าคณิตผมมึนตึ๊บเลยครับ - -''

Plusz
23rd October 2012, 15:30
คณิต - อังกฤษ ก็ใช้คณิต ,, คณิตเยอะไปไหน - - /
วิทย์ - คณิตก็ใช้ คณิต -3-
' ถ้าภาษาพอไปได้ต้องถามตัวเองว่าชอบวิทย์ไหม ถ้าไม่ชอบวิทย์ก้จัดไป คณิต - อังกฤษไปเลย

aucrazy
23rd October 2012, 15:43
ถ้าเรียนสายวิท จบมาอยากเข้าคณะอะไร คุณเลือกได้หมด ย้ำครับ ได้หมดจริงๆ จะไปเรียนดนตรี หรือศิลปศาสก็แล้วแต่คุณ ถึงแม้ว่ามันจะไม่ได้เกี่ยวกับที่เรียนมา แต่ถ้าเรียนสายศิล จบมา อยากเรียนแพท อยากเรียน วิศวะ อยากตามกระแสค่านิยมสมัยนี้ อย่างถาปัด อย่าฝันครับ

eswc2012nerverdie
23rd October 2012, 15:51
ชอบทางไหนมากที่สุดก็ไปทางนั้นครับ ^^

ILoVePaNgYa
23rd October 2012, 16:33
เรียนศิลภาษาไปเลยครับ อังกฤษ-จีน อังกฤษ-ญี่ปุ่น ได้ภาษาที่3ด้วย

pongpat011
23rd October 2012, 18:54
ผมอยู่สายวิทย์ครับ - -''

HANG-ON
23rd October 2012, 19:14
โรงเรียนผมมีสายใหม่เปิด เป็นสายเกี่ยวกับการตัดต่อทำภาพยนต์ ทำอนิเมชั่น ชื่อสาย เทคโนวีเดีย (Technovidia)

แต่ตัดสายคำนวณออกไปเพราะมีคนน้อยมาก ผมว่ามันก็น่าสนใจดีนะ แต่ค่าใช้จ่ายประมาณ4หมื่น+

ต้องมีคอมพ์ส่วนตัวด้วย ในการเรียนการสอนจะจ้าง อาจารย์มหาลัยมาสอน ใช้แท็บเล็ตในการเรียนการสอนด้วย สำหรับผมมันใช่เลยอะ

ว่าแต่โรงเรียน จขกท มีมาเปิดเหมือนกันรึเปล่าเนี่ย

โอมอาร์ม
23rd October 2012, 19:17
ควรเลือกสายที่ตัวเองถนัดดีที่สุดครับ ^^

moonbriswam
23rd October 2012, 19:24
ที่ว่าสายไหนนี่คือยังไงครับ = = .. ของตอนม.ปลายหรือตอนขึ้นมหาวิทยาลัย

ถ้า ม.ปลายแนะนำว่า วิทย์ - คณิต ยังไงก็ดีครับ ถ้าชอบอ่ะนะ .. สอบได้ทุกอย่างเลยนั่นแหละ กว้างมากๆ ..

ถ้า มหาวิทยาลัย ควรจคิดเอาเองก็แล้วกันนะครับ เพราะให้ใครคิดให้ก็ไม่ดีเท่าคิดที่จะเลือกเองหรอก

แล้วก็จะเลือกไว้ยึดเหนี่ยวจิตใจก่อนก็ได้ แต่มันอาจจะเปลี่ยนใจกันได้ ยังไงสุดท้ายแล้วชอบอะไรก็ทำมันให้เต็มที่ครับ

SSgt.Winter075
23rd October 2012, 21:08
สายสามัญ=>มหาลัย
สายอาชีพ=>งานล้วนๆ

SOHOT
24th October 2012, 01:50
เพื่อนผม เอกภาษามนุษย์อิง แปลอังกฤษเป็นสิบๆหน้า - -'

Rukawa
24th October 2012, 03:37
วิทย์-คณิต

geomanOo
24th October 2012, 03:49
ผมว่า ศิลป์-ภาษา ละก็ผมว่าก็พอๆกะวิทย์-คณิตอะ(ความคิดเห็นสำหรับผมนะ) เพราะต้องอ่านๆท่องๆไม่งั้นเรียนไปก็ลืมยิ่งไม่มีพื้นฐานของภาษานั้นด้วย

Facebook
24th October 2012, 04:04
เรียนอะไรก็แล้วแต่ แต่ต้องสืบที่เรียนนั้นๆก่อนว่า วิชาที่เรียนเราถนัดหรือเปล่า เราไหวไหม ซึ่งมันจะเป็นผลดีต่อเกรดและอื่นๆ
แต่ผมบอกว่าอย่างหนึ่งที่สำคัญ ที่ทุกคนต้องมีไว้ คือ ความมุ่งมั่น ความขยัน ความหมั่นทบทวน และอย่าท้อถอย
ถ้าไม่มีสิ่งเหล่านี้ หรือเราละเลยไป การเรียนก็จะไร้จุดมุ่งหมายไปเรื่อยๆ ถ้ามัวทำตัวไม่เอาไหนก็จะไปอย่างล่อแล่
นี่ก็คำเตือน เพราะประสบการณ์ผม ปีแรกก็ออกเป็นเกือบ 10 เพราะส่วนมากพ่อแม่ให้เรียน แต่ไม่มีสิ่งที่บอกไป
เรียนๆเล่นๆ งานไม่ส่ง สุดท้ายไม่พ้น กับคำว่า เรียนไม่จบ